`

Jump to content

ถามเรื่องเลนส์มั่งครับ(canon)

7 replies to this topic

#1 esslife

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 22 October 2013 - 11:32 PM

จะหา 35 fix ไว้ถ่ายชิวสักตัวครับ ตอนนี้เลือกอยู่ระหว่าง

1. canon 35 f2 IS USM ตัวนี้เป็นตัวใหม่ พัฒนาจาก 35 f2 เก่าขึ้นมาเยอะพอสมควร
ข้อดีคือ มันเป็นเลนส์ค่าย น้ำหนักเบาแค่ 3 ขีดนิดๆ และมีกันสั่น ดูเวปรีวิวมีคนถือได้ถึง shutter speed 1/8 เลยทีเดียว ราคาของหิ้ว 21,xxx บาท

2. sigma 35 1.4 ตัวนี้ชนะ 35L ของ canon มาแล้ว แต่ข้อเสียคือมันไม่ใช่เลนส์ค่าย อาจมีปัญหา front/back focus แล้วแต่ดวง แถมมีอาการโฟกัสวืดหรือค้างด้ย ต้องเอามืตทุนโฟกัสเองนิดนึงใท้มนหายเอ๋อ ถ้าเจอก้อต้องหิ้วไปจูนที่ศูนย์ sigma (ไกลโคด แถม ส-อ ไม่เปิดอีกตะหาก) และน้ำหนักมากกว่า 35L อีก แต่ข้อดีคือมันได้ f1.4 ราคาศูนย์ 27,xxx บาท

คำถามคือ f2 แต่มีกันสั่นเนี่ย มันพอจะทดแทน f1.4 ได้ไหมครับ ในกรณีถ่ายกลางคืน ส่วนตัวผมไม่แน่ใจว่าจะมีสถานการณ์ที่ได้ใช้ f1.4 จิงๆเยอะแค่ไหน เพราะถ้าเข้าใกล้แบบมากๆ f1.4 นี่มันบางพอสมควร โอกาสหลุดมีบ้าง

ปล. ตอนนี้ใจผมเอนเอียงไปทางเลนส์ค่ายมากกว่าเพราะไม่ค่อยแน่ใจกับ performance และความนิ่งของ sigma ครับ
ส่วนเรื่องละลายมากน้อย ผมไม่ค่อยซีเรียสมากครับ เอาละลายนิดๆพอให้เห็นแบคกราวน์ผมว่ามันเล่าเรื่องได้ดีกว่า

ปล2. ตอนนี้มี 24-70 f2.8II กับ 85 1.8 อยู่แล้วและ มือหมุนระยะ 55 f1.4, 28 f2.5 อยู่แล้วครับ

#2 Maxi`_

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Freshy
  • Interests:360's , Photos & Sports

Posted 23 October 2013 - 12:02 AM

ผมใช้ตัว sigma อยู่ ตัวนี้ไม่ติด f/b แล้วก่อนซือลองเทสอยู่นาน ภาพใส คม คอนทราสจัด

- ถ้าเลือก 2 ตัวที่ว่ามาคุณต้องไปลองดู สิ่งที่ต่างกันคือ F ที่กว้าง 1.4 จำเป็นมั้ย ต้องการมั้ย
- กันสั่นมันดีใช้งานง่าย แต่ถ้าสำหรับผมเฉยๆ ถึงจะถือได้ s ต่ำแค่ไหน แต่ความคม กะความใส ไม่ได้เพิ่ม ดัน iso สูงๆ canon สามารถ

#3 lunartear

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 23 October 2013 - 11:29 PM

Lens Fix ดุๆกันทั้งนั้นเลยอ่ะครับ ขอบคุณสำหรับSigmaครับ เล็งๆอยู่บ้างเพราะได้ข่าวว่าชนะL ไปแบบสบายๆเลยอยากฟังผู้ใช้งานจริงอ่ะครับ
แต่ใจอยากได้ระยะ85 มม.มากกว่า เลยดูอยู่ห่างๆครับ

#4 snksnk

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 24 October 2013 - 01:58 PM

โชคดี ผมยังพอใจกะ 35f2 ตัวเก่าของผมอยู่.......เอาเรื่องจริง คือไม่มีตังซื้อใหม่ 555+

แต่เคยยืมsigma ของรุ่นพี่ใช้อยุ๋ ผมชอบกว่า35L จริงๆครับ

#5 Maxi`_

• Freshy
  • Interests:360's , Photos & Sports

Posted 24 October 2013 - 08:57 PM

ผมถ่ายชิวๆกะ ผบ. สีสัน ความคม ผมชอบมาก (รูป 2 เปิด 1.4 ถ่ายใกล้ไปชัดแต่ลูกกะตา ฮ่าๆ)

ปล. ภาพประกอบการตัดสินใจ ส่วนตัวผมเฉยๆนะ กะเลนส์ค่าย ผมชอบ 24-105L (เพราะมีตัวเดียว 55)

#6 esslife

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 24 October 2013 - 09:25 PM

คมดีจังครับ แต่ผมว่าสีผิวมันแปลกๆนะ สำหรับ sigma เนี่ย

#7 lunartear

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 25 October 2013 - 07:54 PM

อืม โบเก้ก็กล๊ม กลมอ่ะครับ รูปแรกเปิดf ที่เท่าไหร่อ่ะครับ นั่งส่องดูเลนส์ nikkor ติด FM2n ที่ใช้ตอนเรียน 35-105 เปิด f แคบสุดที่ 22 นี่เห็นเป็นเหลี่ยม 7 เหลี่ยมเลยครับ แต่สะใจกระบอกเหล็กทั้งดุ้น หน้า52เอง เลยคิดว่าเลนส์สมัยนี้มันติดมอร์เตอร์เลยอ้วนขึ้นมากรึเปล่า

#8 Maxi`_

• Freshy

Posted 25 October 2013 - 11:45 PM

- โทนสีแบบ warm ครับออกสีส้มๆ สกินโทนเลยดูแปลก แต่สำหรับผมว่าโอเคล่ะ (ถ้าอยากให้เหมือนเลนส์ค่าย ปรับ vibrance ค่าลบ แล้วเพิ่มสีแดงจบครับ ^^ 555)

- ส่วนรูปแรกเปิด F1.4 เหมือนกันครับ แต่ถอยจากแบบไกลขึ้น (รูปแรกโคลสอัพ) เลนส์ตัวนี้หน้า 67 แต่รูปร่างเพรียว หล่อใช้ได้เลย เลนส์ค่ายอ้วนกว่าอีกครับ