`

Jump to content

ช่วยเลือกล้อง mirrorless หน่อยครับ ระหว่าง fuji x-m1 กับ ricoh new GR

10 replies to this topic

#1 esslife

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 15 September 2013 - 08:33 PM

พอดีอยากจะได้กล้อง mirrorless สักตัวเผื่อวันไหนขี้เกียจแบก full frame ครับ

ตอนนี้มองๆอยู่ระหว่าง

Fuji x-m1 กับ Ricoh new GR

เท่าที่ดูๆแล้วการจัดการ noise ดูเหมือนฟูจิจะทำได้ดีกว่า และข้อดีคือเปลี่ยนเลนส์ได้+ราคาเบากว่านิดนึง แต่ข้อเสียคือเลนส์งอกแน่ๆ
ส่วน ricoh ได้เลนส์ fix สว่างกว่านิดนึง และ DR กว้างกว่านิดนึง และการคอนโทรลดูเหมือนจะง่ายกว่า (จากที่เคยใช้ grd4 แต่แค่ลูบๆคลำๆ fuji x-pro1นะครับ)

เลยยังตัดสินใจไม่ถูกซะทีว่าจะซื้อตัวไหนครับ รบกวนท่านสาวก และท่านผู้มีประสบการณ์การใช้งานทั้ง 2 ยี่ห้อมาเชียร์มาแนะนำหน่อยครับ ว่าเล่นตัวไหนดี ระหว่าง

1. fuji x-m1
2. ricoh new GR
3. เพิ่มตังเอา fuji x100s

ขอบคุณครับ

ปล. ผมมี 6D เป็นตัวหลักอยู่แล้ว และเลนส์มือหมุนอีก 3-4 ตัวครับ

#2 maxi

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 16 September 2013 - 07:54 AM

เชียร์ฟูจิครับ สวยดี ไฟล์เนียน ชอบๆ

#3 pikaouy

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• Freshy

Posted 16 September 2013 - 01:06 PM

เชียร์ OMD เพราะใช้อยู่ เอ้ย ไม่ใช่ๆ

เชียร์ ภูเขาไฟครับ เพราะเคยเล่นของเพื่อนผมว่ามันโอเลยนะ

ส่วน ricoh ผมไม่เคยจับแฮะ

#4 หุหุหึหึ...

นักเล่นเกม และ นักชิมตัวยง

Posted 16 September 2013 - 01:15 PM

กล้องฟูจิ (หลังจากได้ใช้ X-Pro1 มาแล้ว 1 ปีครับ)
- ถ่ายขาวดำ แจ่มมาก... มิติภาพลึก เก็บช่วงแสงได้กว้าง เกนฟิลม์สวย โพรเซสนิดหน่อยพอ
- ถ่ายสี สีอิ่มสด โดยเฉพาะโหมด Velvia อารมณ์คล้ายถ่ายฟิลม์สไลด์เลยแหละ ถ่ายทริปไปทะเลช่วงฤดูร้อนนี่ใช่เลยครับ.. หุหุ
- เคยใช้นิก 700 แล้วมาใช้งาน X-Pro1 อินเทอเฟสปรับตัวไม่ได้จริงๆ
- โฟกัสช้า และ วืดวาดเป็นบางครั้ง
- ตัวคูณ 1.5 หาเลนส์อัลทราไวด์ยากหน่อย ที่เจอน่าจะเป็นไซส์ 14มม กับโวกท์ 12มม (เมาท์M)
- หาเลนส์เทพๆมาใช้ร่วมกันง่าย เลนส์ตระกูล จุดแดง ป้ายน้ำเงินมีให้ใช้เพียบ เพราะใช้อแดปเตอร์เมาท์ M ได้

หวังว่ามันคงจะมีประโยชน์ ช่วยในการตัดสินใจได้นะครับ.. หุหุ

#5 lunartear

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 17 September 2013 - 05:54 PM

มีแค่ X F1 ตัวเล็ก ก็เลยมาเชียร์ฟูจิครับ ตัวเท่ๆแบบ X10 X20 XE1 X100ไม่S นี่ลูบๆคลำๆหลายครั้ง แต่ไม่ได้มีโอกาสเป็นเจ้าของสักที
6D ผมจะงอกมาโครแล้วครับ ตอนนี้ยั้งใจไว้อยู่ แต่ไม่รู้ว่าจะได้นานขนาดไหน

#6 esslife

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 17 September 2013 - 10:03 PM

View Postlunartear, on 17 September 2013 - 05:54 PM, said:

มีแค่ X F1 ตัวเล็ก ก็เลยมาเชียร์ฟูจิครับ ตัวเท่ๆแบบ X10 X20 XE1 X100ไม่S นี่ลูบๆคลำๆหลายครั้ง แต่ไม่ได้มีโอกาสเป็นเจ้าของสักที
6D ผมจะงอกมาโครแล้วครับ ตอนนี้ยั้งใจไว้อยู่ แต่ไม่รู้ว่าจะได้นานขนาดไหน

ถ้าไม่แน่ใจลองงอกมือหมุนก่อนสิครับ ประหยัดงบไปเยอะเลยนะครับ อิอิ

#7 kattys

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 19 September 2013 - 07:09 PM

เชีบร์ฟูจิ แต่ถ้าเพิ่มงบหน่อยก็สอย OMD ที่ราคากำลังน่าทีเดียว

#8 tappoko

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 22 September 2013 - 01:03 PM

ถ้ามั่นใจว่า เล่น 35 mm. ชอบถ่ายแนว Street X100S ผมแนะำนำเลยครับ ไฟล์ภาพตัวนี้ สวยมากๆ

ส่วน X-M1 ได้ Sensor ตัวพัฒนา จาก รุ่นพี่ X-E1 , X- PRO1 ที่ได้เปรียบคือ ถ่ายแบบมุมสูง และมุมต่ำได้ เหมาะ ถ่ายแบบท่องเที่ยว

#9 nonchanat

• High Royal Executive Members

Posted 29 September 2013 - 09:35 PM

เสียดาย x-m1 ไม่มีช่องมองภาพ

ถ้างั้นมันจะครบเครื่องมากสำหรับผม

#10 Toi-ii2u

Posted 01 October 2013 - 11:12 PM

เชียร์ OMD ครับ

#11 lozelot

Dot-Dot-Dots

• Interests:Playstation

Posted 02 October 2013 - 08:37 PM

ไม่สนใจ PENTAX K-01 เหรอฮ่ะ