`

Jump to content

ช่วยแนะนำขาตั้งกล้องราคาไม่เกิน 2000 หน่อยครับ

7 replies to this topic

#1 pikaouy

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• Freshy

Posted 12 September 2013 - 08:12 PM

กล้องที่ผมใช้ OMD น้ำหนักไม่มากเบาๆครับ อยากให้แนะนำที่ราคาไม่เกิน2000 ครับ ฟังชั่นไม่ต้องมากมายก็ได้ครับ

แค่ปรับได้ปกติก็พอ และขอฐานแน่นๆครับกลัวกล้องหล่นกับส่ายเวลาถ่ายกลางคืน(ของเก่าไม่แน่นรถผ่านทีส่ายกระจาย)

และผมมีคำถามนิดหน่อยครับ

1.ขาตั้งกล้องแบบ อลูมิเนียมสีเทาๆ กับ ขาเหล๊กดำมันต่างกันไหมครับแล้วต่างกันยังไง

2.ฐานแบบหัวบอลมันดีไหมครับผม

ขอบคุณครับ

#2 pikaouy

• Freshy

Posted 12 September 2013 - 08:40 PM

ตอนนี้เล็ง
Vertex Pro 2DX
Benro Combo : A-150EX
Slik Sprint Pro II เซ็ตพร้อมหัว SBH-100DQ

มันโอไหมครับ

ปอลิ่ง.โพสซ้ำเพราะผม edit ไม่ได้

#3 ToOM

แก่แล่ว ยังเล่นเกมส์อยู่ ใครจะทำไม...

• Royal Executive Members

Posted 12 September 2013 - 09:32 PM

ผมใช้ vertex pro 2dx อยู่คับ
ส่วนตัวใช้กะ d300 รับน้ำหนักได้ค่อนข้างดี
แต่เวลายืดสุด ท่อนสุดท้ายของขา มันก๊องแก๊ง อ่ะคับ
ยืดแค่สามท่อน ค่อนข้างแข็งแรงพอสมควร
เคยจับคู่d300กะ 80-200 f2.8 รับน้ำหนักได้ค่อนข้างดีไม่มีปัญหา
ปัญหาเดียวที่เจอคือ ขาตั้งมันค่อนข้างหนัก อ่ะคับ
ส่วนตัวเชียร์หัวบอลคับ เพราะมันหมุนได้หลากหลายดี
ถ่ายมาโคร ยัน ดาวหมุน น่าจะคุ้มกว่า หัวแพน อ่ะคับ
เรื่องแน่นหรือความมั่นคง ผมใช้กระเป๋ากล้องถ่วงไว้คับ ถ่วงน้ำหนักไว้
โดยส่วนตัว ถือว่าคุ้มราคาคับ ส่วนยี่ห้ออื่น รอท่านอื่นมาช่วยตอบ

#4 pikaouy

• Freshy

Posted 12 September 2013 - 09:54 PM

View PostToOM, on 12 September 2013 - 09:32 PM, said:

ผมใช้ vertex pro 2dx อยู่คับ
ส่วนตัวใช้กะ d300 รับน้ำหนักได้ค่อนข้างดี
แต่เวลายืดสุด ท่อนสุดท้ายของขา มันก๊องแก๊ง อ่ะคับ
ยืดแค่สามท่อน ค่อนข้างแข็งแรงพอสมควร
เคยจับคู่d300กะ 80-200 f2.8 รับน้ำหนักได้ค่อนข้างดีไม่มีปัญหา
ปัญหาเดียวที่เจอคือ ขาตั้งมันค่อนข้างหนัก อ่ะคับ
ส่วนตัวเชียร์หัวบอลคับ เพราะมันหมุนได้หลากหลายดี
ถ่ายมาโคร ยัน ดาวหมุน น่าจะคุ้มกว่า หัวแพน อ่ะคับ
เรื่องแน่นหรือความมั่นคง ผมใช้กระเป๋ากล้องถ่วงไว้คับ ถ่วงน้ำหนักไว้
โดยส่วนตัว ถือว่าคุ้มราคาคับ ส่วนยี่ห้ออื่น รอท่านอื่นมาช่วยตอบ
ยืดสุดได้กี่ cm ครับ ตัวเก่า 100 กว่าๆเองไม่พ้นขอบสะพานเหอๆ

#5 Nu_ty

นักเล่นเกมตัวยง

• Freshy
  • Interests:Instragram : Letscry

Posted 12 September 2013 - 11:55 PM

ชอบ Benro ในเรื่องราคาและคุณภาพ ตัวที่เป็นชุดแถมหัวบอล

#6 pikaouy

• Freshy

Posted 13 September 2013 - 01:07 AM

Manfrotto-MKC3-H01

OMD+เลนนี่ไหวไหมครับผม

#7 หุหุหึหึ...

นักเล่นเกม และ นักชิมตัวยง

Posted 14 September 2013 - 01:23 AM

Slik Sprint pro ll ผมใช้อยู่พอดี... แต่ใช้กับกล้องตัวเล็กนะครับ
เหมาะกับงานเบาๆ กล้องกับเลนส์ไม่หนักมาก เพราะหัวค่อนค่างเล็ก
เวลาใช้งานอาจพบการยวบตัว และในพื้นที่ๆลมแรงมีการสั่นอยู่พอสมควรเลย
แต่ข้อดีคือเบา และเล็กเวลาพับเก็บ สามารถเหน็บตามเป้ได้สบายมาก

ถ้าใช้กับOMD คิดว่าเอาอยู่ครับ หุหุ...

#8 skyliner_do

' โฟกัสที่ตา ละลายที่ใจ '

Posted 16 September 2013 - 04:04 PM

ผมว่าขาตั้งกล้องดีๆ สำคัญน่ะอย่างน้อยรับน้ำหนักให้มากกว่าเลนส์+กล้อง สัก 2เท่า ลองคิดดูอุปกรณ์เราซื้อหลายหมื่น

ถ้าตัวขาตั้งไม่มั่นคง พลาดแล้วไม่คุ้ม