`

Jump to content

ช่วยสอนการเอาPS3 ต่อเข้าเล่นจอคอมผ่าน DVI ทีครับผม

15 replies to this topic

#1 Mo_zart

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 05 September 2013 - 09:17 PM

ตอนนี้ผมพิ่งได้จอคอมใหม่ อยากจะลองต่อเข้าเล่นPS3 ไม่ทราบว่าต้องทำยังไงมั้งครับ แล้วส่วนเสียงต้องต่อเข้ากับลำโพงคอมยังไง ขอบคุณมากครับ

ผมลองไปซื้อหัวแบบนี้มา ใช้ไม่ได้ครับ ภาพไม่ขึ้นเลย เซ็งมาก ผิดหัวใช่ไหมครับตัวนี้

Edited by Mo_zart, 05 September 2013 - 10:09 PM.

#2 TumTum

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 05 September 2013 - 09:34 PM

ใช้สายต่อที่ด้านนึงเป็น hdmi อีกด้านเป็น dvi ครับ ส่วนเสียงใช้สายเอวีที่แถมมาต่อกับแอมป์ที่มีที่เสียบสายเอวีแล้วเสียงมันจะไปออกลำโพงเอง
แต่ว่าจอไม่มีช่อง hdmi เหรอครับเห็นพึ่งซื้อมาถ้ามีช่องอยู่แล้วก็ต่อได้เลยครับ

#3 Izzara

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• Freshy

Posted 05 September 2013 - 09:36 PM

ผมว่าไม่ได้ นะครับ ลองแล้วยังไงก้อไม่ได้ หาหัวแปลง มาก้อไม่ออกภาพ ผมเลยซื้อ จอคอมที่มีช่อง HDMI มาอะครับ จบเลย ลองยังไงก้อไม่ได้ ลองดู ครับ ถ้าได้บอกกันด้วย ครับ ขอบคุณมากครับ

ขนาด หัวหนึ่ง เป็น HDMI อีกหัว คอมเพอร์เน้น ยังไม่ออกเลย งง คือสายเดี่ยว ด้านหนึ่ง เป็นHDMI อีกด้าน เป็นคอมเพอร์เน้น ต่อเข้าทีวี ไม่ได้ ครับ สายHDMI เข้า ps3 คอมเพอร์เน้น เข้า ทีวีภาพไม่ออก งงมาก

#4 Izzara

• Freshy

Posted 05 September 2013 - 09:50 PM

ขอโทดคุณTumTum ด้วยนะ ครับ ผมพิมพ์ อยู่ ครับ แบบที่คุณบอกผมไม่ได้ลอง ครับ พิมพ์ไปแล้ว ถึงมาเห็นครับ ขอโทดทีนะครับ

#5 zxcv

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 05 September 2013 - 10:00 PM

หัว HDMI-DVIใช้ได้นะครับกับจอไม่มีปัญหา แต่เสียงต้องต่อแยก แค่นั้นเอง

#6 Mo_zart

Posted 05 September 2013 - 10:08 PM

หัวต้องเป็นแบบไหนครับผม วันนี้ไปซื่้อมาหัวผมเป็นอย่างนี้ไม่ได้ เซ็งมาก

#7 TumTum

Posted 05 September 2013 - 10:27 PM

View PostIzzara, on 05 September 2013 - 09:50 PM, said:

ขอโทดคุณTumTum ด้วยนะ ครับ ผมพิมพ์ อยู่ ครับ แบบที่คุณบอกผมไม่ได้ลอง ครับ พิมพ์ไปแล้ว ถึงมาเห็นครับ ขอโทดทีนะครับ

ไม่เป็นไรครับผม

แต่ว่าผมเคยใช้ตัวสลิมกับมอนิเตอร์เนี่ยแหละครับเมื่อก่อนตอนนี้ใช้ซุปเปอร์สลิมกับทีวีครับ

#8 TumTum

Posted 05 September 2013 - 10:33 PM

หัวแปลงไม่แนะนำนะครับเอาที่แบบด้านนึงเป็นหัวdviกับอีกด้านเป็นhdmiเลยนะครับ
ถ้าเป็นหัวเอามาเสียบสายhdmiอีกทีมันไม่เวิร์คครับ
ให้ผมเดาคิดว่าคุณใช้สายhdmiแล้วไปซื้อหัวแปลงมามันไม่ได้ครับ

ถ้าผมจำไม่ผิดหัวสองด้านที่ผมใช้เป็นหัวตัวผู้ทั้งสองฝั่งคือเป็นแบบเสียบใส่ทั้งสองฝั่ง

#9 killy

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 05 September 2013 - 11:00 PM

เหมือนจะซื้อมาผิดนะ ที่แปลง มันมี + กับ -

#10 Mo_zart

Posted 05 September 2013 - 11:34 PM

ต้องแบบนี้ใช่ไหมครับ

#11 ArtDVDs

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:-__-'

Posted 05 September 2013 - 11:56 PM

จอรองรับ HDCP ปะคับ

#12 Mo_zart

Posted 06 September 2013 - 12:14 AM

View PostArtDVDs, on 05 September 2013 - 11:56 PM, said:

จอรองรับ HDCP ปะคับ

DVI with HDCP รองรับครับผม เท่าที่ผมอ่านสเป๊ค Samsung LED S22A300B

Edited by Mo_zart, 06 September 2013 - 12:15 AM.

#13 pain6

Posted 06 September 2013 - 08:36 AM

View PostMo_zart, on 05 September 2013 - 10:08 PM, said:

หัวต้องเป็นแบบไหนครับผม วันนี้ไปซื่้อมาหัวผมเป็นอย่างนี้ไม่ได้ เซ็งมาก

ของผมใช้แบบนี้ก็โอเคนะครับ ต่อกับ LG 19 นิ้ว แล้วก็ไม่ได้เซ็ตอะไรเพิ่ม แค่เลือก source จาก vga มา dvi

#14 ArtDVDs

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:-__-'

Posted 06 September 2013 - 08:56 AM

ได้ลองรีเซ็ตสัญญาณดูหรือยังครับ ผมเองก็ใช้หัวแปลง HDMI เป็น DVI ก็ใช้ได้นะครับ

#15 KOS-MOS

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 07 September 2013 - 04:52 PM

จอบางรุ่นบางยี่ห้อต่อยังไงก็ไม่ได้นะครับ สายแบบไหนก็ไม่กระดิกเลย

#16 nut039

• High Members

Posted 09 September 2013 - 03:43 PM

ผมต่ออยู่ครับ แต่ว่าจอคอมพ์ มันไม่มีฟังก์ชั่น Digital Content Protection เหมือนกับ TV ตัวไปครับ สัญญาณจึงไม่ออกไป

มีวิธีหลอกครับ โดยต่อสาย Multi-AV (ปลายอีกด้านเป็น ขวด แดง เหลือง) แล้วต่อสายภาพสีเหลือง ลองทดสอบเสียบกับทีวีอีกเครื่อง (แต่ผมใช้กล่อง TV Tunener สำหรับคอมพ์ฯ ) ส่วนสาย HDMI ต่อกับจอคอมพ์ฯ ปกติ

ปล. ผมก็ซื้อหัวแบบที่เจ้าของกระทู้แหละครับ กะต่อออกจอคอมพ์ฯ เล่นเกมส์เงียบๆ ในห้องคนเดียว แล้วมันก็ไม่ได้ หงุดหงิดเหมือนกัน ทำใจว่าช่างมัน พอดีมีกล่อง TV Tunner อยู่อันนึง ทำใจ เอาวะ เล่นแบบไม่ค่อยชัดก็ได้ ใช้สาย Multi-AV ธรรมดา ต่อไป โดยที่ไม่ได้ถอดสาย HDMI ออก ปรากฎว่า พอลองกดไปที่ source DVI ของจอภาพ ภาพมาซะงั้น แล้วพอลองดึงสายวิดีโอสีเหลืองออก ภาพจาก HDMI ก็ดับไปด้วย งงเหมือนกัน เลยไปหาข้อมูลมาจากเน็ตครับ

ลองทดสอบดูนะครับ