`
←  DGO MOBILE ZONE - ข้อมูลมือถือและอุปกรณ์สื่อสารใหม่ๆ
Logo
»

ขอคำแนะนำ : ซื้อมือถือในช่วงราคา 7000-8000...

Genocide Fang's Photo Genocide Fang 30 Aug 2013

ผมกำลังตัดสินใจจะซื้อมือถือให้คุณพ่อตัวนึง ช่วงราคาประมาณ 6000-8000
ใคร่ขอความรบกวนผู้รู้สักเล็กน้อย ไม่ทราบมีตัวแนะนำกันบ้างไหมครับ

ฟีเจอร์ที่ต้องการ
- แบ็ทอึดหน่อย : คุณพ่อยังใช้โนเกีย 2210 ตัวเทพอยู่ เกรงว่ามาเจอสมาร์ทโฟนที่ซดแบ็ทบรรลัยแล้วจะตกใจ
- แบรนด์น่าเชื่อถือ : อย่างน้อยก็คนแก่ฟังแล้ว อืม รู้จักมักคุ้น อย่าง Huawei นี่ กลัวว่าแกจะไม่เชื่อถือ
- ทนมือทนเท้าคนแก่ : คุณพ่อออกไซต์งานต่างจังหวัดบ่อย ประกอบกับเคยใช้โนเกีย 2210 รุ่นเทพอ่ะนะ
- จอไม่ต้องสวย ไม่ต้องละเอียดเว่อร์ : คนแก่คงไม่คิดดูหนังละเอียดๆ อะไร
- กล้องดีนิดนึง : นี่เป็นฟีเจอร์หลักที่พ่ออยากได้มือถือใหม่ แกจะเอาไปถ่ายภาพไซต์งาน แต่ก็ไม่ต้องหรูเทพละครับ
- ถ้าเป็นไปได้ อยากได้ RAM เครื่องสัก 1GB : จากที่เคยใช้เอง รู้สึก 512MB จะน้อยไป

ที่กำลังจ้องไว้คือ Sony Xperia L แต่ถ้าใครมีตัวอื่นแนะนำอีก ก็จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับผม
Edited by Genocide Fang, 30 August 2013 - 10:27 AM.

kim10's Photo kim10 30 Aug 2013

ถ้าเกิดพูดถึง brand ที่น่าเชื่อถือและราคาประมาณนี่่อย่างไงก็หนีไม่พ้น Samsung, Sony , LG, HTC แหละครับ
แต่ถ้าราคาประมาณนี้ผมคงแนะนำเป็น Samsung แหละครับ
- Samsung Galaxy Core
http://www.thaimobil...Galaxy-Core.asp

- Samsung Galaxy Ace 3
http://www.thaimobil...alaxy-Ace-3.asp

ลองพิจารณาดูครับ ถ้าดูสเป็ค Core เหนือกว่านิดหน่อยแต่ว่าราคาจะต่างกันเกือบๆพัน
สองรุ่นนี้น่าจะตรงสเป็คตามที่ต้องการแต่ผมไม่ทราบว่า แบตว่าจะอึดหรือเปล่า แต่น่าจะอึดในระดับนึงแหละครับ เพราะว่าซัมซุงไม่ค่อยมีคนบ่นเรื่องแบต
แต่เรื่องทนมือทนเท้านี่สิ อาจจะน้อยหน่อย :r38:

sagafrontier's Photo sagafrontier 30 Aug 2013

อันนี้อาจจะเกินงบแต่รับประกันทั้งแบตอึดทั้งถึก

Motorola Raxr Maxx แบตโคตรอึด เล่นได้สองวันครึ่ง http://www.gsmarena....r_maxx-4666.php

ใส่เคส Otterbox http://www.amazon.co...r+maxx+otterbox

ย้ำว่าต้องเคสนี้รุ่นนี้เท่านั้นครับ

กลายเป็นรถถังเคลื่อนที่เลยครับ

ตอนนี้ค่อนข้างหายาก ระวังสับสนกับตัว Razr ธรรมดาด้วยครับ ต้องมีคำว่า Maxx ต่อท้ายเท่านั้นจะเป็นตัวแบต 3300 Mah ขณะที่ตัวธรรมดาจะแบต 2000 mah กว่าๆ

ผมใช้อยู่ ประสบการณ์ตรงโทรศัพท์ร่วงจากบันไดครึ่งชั้น เคสเป็นรอยขีดเล็กๆรอยเดียว (ลงด้านเหลี่ยมพอดี)

ทำเอาผมประทับใจแบรนด์ Otterbox มากครับ ถึงกับตั้งปณิธานไว้เลยว่าถ้าจะซื้อแทบเล็ตหรือโทรศัพท์ใหม่จะซื้อรุ่นที่ Otterbox ผลิตเคสออกมารองรับเท่านั้น
Edited by sagafrontier, 30 August 2013 - 01:54 PM.

aLcHieZ's Photo aLcHieZ 30 Aug 2013

งบประมาณนี้ผมแนะนำ Lumia 625 นะ เกินงบมานิ๊ดดดดดเดียว ได้ทั้งแบรนด์ที่คุ้นเคย จอใหญ่ (4.7") แต่แรมแค่ 512mb

poad's Photo poad 30 Aug 2013

แบตอึด Razr MAxx ครับ

Genocide Fang's Photo Genocide Fang 30 Aug 2013

โอ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ แต่ Razr Maxx รู้สึกจะเกินงบขึ้นมาอักโข (หมื่นสอง)
ในรายละเอียดเขียน OS เป็น 2.3.6 Gingerbread อยู่เลย มันอัพได้ไหมครับนี่

ส่วน Galaxy Core ด้านบน น่าสนใจ ขอจดเก็บๆ ไว้สักน้อย

sagafrontier's Photo sagafrontier 30 Aug 2013

12k นี่มันราคาต้นปีครับ ตอนนี้ราคากลางที่ 9000-9500 หรืออาจจะถูกกว่านี้แล้วก็ได้ครับ

ช้ำใจมากผมซื้อมา 12500 ตอนปลายเดือน กพ ไม่กี่วันต่อมาลงเหลือ9500 ร้านเดียวกัน TwT
ของผมอัพเป็น ics แล้วครับ ผ่านเครื่องมันเองเลย
Edited by sagafrontier, 30 August 2013 - 08:24 PM.

รับทราบครับ จดเก็บไว้พิจารณาตอนพาคุณพ่อไปดูอีกทีหนึ่ง
ว่าแต่มันอัพได้ถึง Jelly Bean ไหมครับ? หรือสุดแค่ ICS

Zon&Sun's Photo Zon&Sun 30 Aug 2013

ถ้าชอบ NOKIA เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว แนะนำ NOKIA LUMIA 520 ครับ ไม่แพงแต่แรงพอตัว
Edited by Zon&Sun, 30 August 2013 - 09:00 PM.

poad's Photo poad 30 Aug 2013

View PostGenocide Fang, on 30 August 2013 - 08:47 PM, said:

รับทราบครับ จดเก็บไว้พิจารณาตอนพาคุณพ่อไปดูอีกทีหนึ่ง
ว่าแต่มันอัพได้ถึง Jelly Bean ไหมครับ? หรือสุดแค่ ICS

JB ของไทยน่าจะยังไม่ได้อัพนะครับ ผมใช้ Razr ต้องใช้รอมนอกเอา 4.1.2

เอาตามความรู้สึกผมว่า gingerbread ใช้ง่ายกว่า ics หรือ jlb มากๆครับ สำหรับมือถือนะ

kpeei's Photo kpeei 31 Aug 2013

รอ iphone 5c เปิดตัวก่อนสิครับ แล้วค่อยเลือกหา ก็ยังไม่สาย

Genocide Fang's Photo Genocide Fang 31 Aug 2013

View Postkpeei, on 31 August 2013 - 01:55 PM, said:

รอ iphone 5c เปิดตัวก่อนสิครับ แล้วค่อยเลือกหา ก็ยังไม่สาย

เมื่อไหร่หรือครับ?
รับไว้พิจารณาๆ :D

sagafrontier's Photo sagafrontier 31 Aug 2013

ตามข่าวก็ปลายเดือนกันยา ขายจริงน่าจะต้นปี เข้าไทยน่าจะกลางปีหน้าครับ

ได้ข่าวว่าทางโน้นรับสมัครผู้เชี่ยวชาญด้านขึ้นรูปพลาสติกเพิ่ม แสดงว่าคงยังไม่เดินสายผลิตแบบพร้อมจำหน่าย

หรือไม่แน่แอปเปิ้ลอาจทำการตลาดใหม่ วางขายมันพร้อมกันทั้งโลกต้นปีเลย
Edited by sagafrontier, 31 August 2013 - 08:22 PM.

Burm's Photo Burm 31 Aug 2013

ตามข่าว apple จะเปิดตัววันที่ 10 กันยาครับ (ลือ)
ถ้าจริง week หน้า น่าจะเห็นบัตรเชิญ

ส่วนวางขาย น่าจะ + ไม่เกิน 2 เดือน หรืออาจจะเร็วกว่านั้น
ส่วนบ้านเรา ผมว่า ไม่เกินปลายปี

ปล iphone 5 เปิดตัว 12 กันยา ขาย 21 กันยา
มาไทย 1 พฤษจิกายน
ส่วนตัวเชื่อว่า ไม่ต้องรอถึงกลางปีหน้าแน่นอน

ปล. ผมเพิ่งซื้อ lenovo รุ่นอะไรจำไม่ได้
ราคา 3000 บาท ผมว่าคุ้มมากซื้อให้แม่แฟน
เหมาะเป็น smartphone ตัวแรกดีครับ

ArtDVDs's Photo ArtDVDs 31 Aug 2013

View PostBurm, on 31 August 2013 - 10:01 PM, said:

ตามข่าว apple จะเปิดตัววันที่ 10 กันยาครับ (ลือ)
ถ้าจริง week หน้า น่าจะเห็นบัตรเชิญ

ส่วนวางขาย น่าจะ + ไม่เกิน 2 เดือน หรืออาจจะเร็วกว่านั้น
ส่วนบ้านเรา ผมว่า ไม่เกินปลายปี

ปล iphone 5 เปิดตัว 12 กันยา ขาย 21 กันยา
มาไทย 1 พฤษจิกายน
ส่วนตัวเชื่อว่า ไม่ต้องรอถึงกลางปีหน้าแน่นอน

ปล. ผมเพิ่งซื้อ lenovo รุ่นอะไรจำไม่ได้
ราคา 3000 บาท ผมว่าคุ้มมากซื้อให้แม่แฟน
เหมาะเป็น smartphone ตัวแรกดีครับ

Lenovo A390 ครับ http://www.siamphone...lenovo/a390.htm

ปีนี้ Lenovo มาดุ จริงๆ ครับ จัดเสป็คมาใช้ได้ดีทุกตัวแต่ราคาต่ำเอามากๆ

ผมเองก็จัดมาใช้อยู่ตัวนึง Lenovo P780 http://www.siamphone...lenovo/p780.htm

ตัว P780 แบตอึดมาก ชาร์จเต็มทีนึงใช้ 3 วันสบายๆ เปิด Wifi และ 3G ตลอดด้วย แต่กับงบที จขกท.ตั้งไว้อาจจะเกินมานิดนึง

ส่วนแม่ผมอยากได้มั่งเลยจัด Lenovo A3000 มาให้ใช้ จอใหญ่สะใจ โทรได้ด้วย ราคาแค่หกพันเก้า http://www.siamphone...eatab_a3000.htm

Genocide Fang's Photo Genocide Fang 01 Sep 2013

Lenovo จริงๆ ผมก็มอง A706 ไว้เหมือนกัน แบบว่าสเป็คเว่อร์มาก ถ้าเทียบกับราคา
มือถือไม่เกิน 6000.- แต่ได้ Quad-Core อย่างคุ้มอ่ะ

แต่ปัญหาคือ มันรองรับ 3G ไม่ทุกค่าย (เห็นว่าได้แต่ AIS มั้ง) แล้วพ่อผมใช้ DTAC ด้วย

ArtDVDs's Photo ArtDVDs 01 Sep 2013

View PostGenocide Fang, on 01 September 2013 - 01:35 AM, said:

Lenovo จริงๆ ผมก็มอง A706 ไว้เหมือนกัน แบบว่าสเป็คเว่อร์มาก ถ้าเทียบกับราคา
มือถือไม่เกิน 6000.- แต่ได้ Quad-Core อย่างคุ้มอ่ะ

แต่ปัญหาคือ มันรองรับ 3G ไม่ทุกค่าย (เห็นว่าได้แต่ AIS มั้ง) แล้วพ่อผมใช้ DTAC ด้วย

ใช่ครับ เน้นแต่ 900 กับ 2100

DeepBlue's Photo DeepBlue 01 Sep 2013

อัพเกรดจาก 2210 แนะนำตัวนี้เลยครับ

Nokia 515 aluminum unibody, curved and polarized Gorilla Glass 2 and hardened polycarbonate resin keyboard.
  • 2.4-inch QVGA display
  • 5MP camera (LED flash, Voice activated self portraits, sequential shots, panorama)
  • 256MB storage + up to 32GB microSD card
  • Supports 3.5G + Bluetooth 3.0
  • Single-SIM / Dual-SIM
  • 38 day standby battery (Single SIM)

Genocide Fang's Photo Genocide Fang 01 Sep 2013

แหะๆ แกอยากได้สมาร์ทโฟนจอใหญ่ๆ ไว้ดูหุ้น อ่านข่าว ฯลฯ มั่งอ่ะครับ