`

Jump to content

Mandalay in my eyes

11 replies to this topic

#1 Metropolis

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 23 August 2013 - 03:05 PM

สวัสดีครับชาว DGO ช่วง2-3เดือนก่อนได้มีโอกาสไปเที่ยวประเทศพม่าเมืองมัณฑะเลย์
เป็นครั้งแรกที่ได้ไปเยือนพม่า ทริปนี้ไปกับเพื่อนอีกคนนึง
ก่อนไปต้องหาข้อมูลกันค่อนข้างละเอียดเพราะเราไปกันเองไม่ได้ผ่านทัวร์
มีกังวลพอสมควรเพราะคำว่า !!พม่า!! ว่าที่พักเป็นยังไง อาหารหละ ผู้คนน่ากลัวไหม

เชื่อไหมครับสำหรับผมผิดคาดมาก ประทับใจกับไมตรีของชาวพม่ามากๆ ยิ้มเก่ง ต้อนรับนักท่องเที่ยว
ที่พักใช้ได้ถึงจะไม่เป๊ะเหมือนบ้านเราแต่สำหรับผมถือว่าเกินความคาดหมาย
ส่วนอาหารถ้าเป็นคนกินยากอาจต้องเลือกกันหน่อย ส่วนร้านอาหารดีๆห้องแอร์มีครับ ราคาถือว่าไม่แพง
ถ้ากินยากเลือกเข้าร้านสไตล์นี้ไปเลยก็ได้
ส่วน ข้อที่ต้องทำใจไปเจอที่เมืองมัณฑะเลย์ก็ ไฟดับบ่อย สัญญานอินเตอร์เน็ตยังไม่ค่อยมี ต้องไปอาศัยร้านอาหารหรือร้านกาแฟดีๆที่มีไวไฟเอา

ทริปนี้ประทับใจ ทุกอย่างขาดอย่างเดียว ท้องฟ้าค่อนข้างมืดมีฝนบ้าง แอบผิดหวังนิดๆกับการถ่ายภาพ แต่ ไม่เป็นไรครับไปแล้วก็จัดไปเท่าที่ได้ อิอิ
ผมถือโอกาสเลือกมาซัก 21 ภาพ มาฝากสมาชิกชาว DGO เลยละกันครับ

1. ภาพแรกครับ ถ่ายจากบนเครื่อง บริเวณนี้น่าจะเริ่มเข้าน่านฟ้าของพม่าแล้ว พอดีมองไปเห็นหมู่บ้านริบๆอยู่ริมน้ำสวยดีครับ

2. วัดชเวนันดอร์ หลังจากลงเครื่องเป็นที่แรกที่มาครับ เป็นวัดที่สร้างด้วยไม้สักทองทั้งหลัง

3. เนื่องจากพม่ายังเป็นที่ๆเคร่งศาสนามาก เวลาเราไปไหนมาไหนก็จะเห็นพระสงฆ์ได้ทั่วไป

4. ได้มีโอกาสไปเดินเล่นงานวัดของพม่า ความรู้สึกเหมือนได้ย้อนไปในอดีตพอสมควร

5. ถึงแม้จะเป็นจุดที่เริ่มเจริญแล้วมีตึกรามบ้านช่อง แต่สิงที่ขาดไม่ได้คือเราจะเห็นเจดีย์อยู่ควบคู่กันไป

6. สะพานอูเบ็ง ถ้ามามัณฑะเลย์แล้วไม่ได้มาที่นี่ก็เหมือนขาดอะไรไป

7. ลองดูบรรยากาศบนสะพานอูเบ็งกันบ้างครับ ชาวบ้านแถวนั้นยังมีวิถีชีวิตแบบเดิมๆอยู่ค่อนข้างมากครับ

8. ผมเดินเข้าไปขอเด็กๆกลุ่มนี้ถ่ายรูป ได้ยินเด็กๆตะโกนบอกมาว่า "1 dollar" เด็กๆคงเห็นผมงง เลยเอามือปิดหน้าไม่ให้ผมถ่ายซะงั้น ไม่เป็นไรก็ถ่ายทั้งปิดแบบนี้แหละน่ารักดี 555

9. พม่านี่คือมหานครแห่งเจดีย์น้อยใหญจริงๆ หันไปทางไหนก็พบ

10. ลองมาดูเมืองมัณฑะเลย์อีกมุมนึงกันบ้างครับ ตรงกลางภาพใกล้ๆตึกนั้นทราบมาว่าคือคุกประจำเมืองนี้ ><"

11. เนื่องจากไปทริปนี้ไม่ค่อยได้เห็นตะวงตะวันเลย อดอยากจริงๆ อิอิ พอโผล่มาทีถึงจะไม่มีฉากหน้าฉากหลังอะไรมากก็กดไว้ก่อนละกัน

12. วัดกุโสดอร์ จุดเด่นของวัดนี้คือ มีพระไตรปิฎก 84,000 พระธรรมขันธ์ซึ่งถูกจารึกลงบนหินอ่อน 729 แผ่น ถือเป็นพระไตรปิฎกเล่มใหญ่ที่สุดในโลกด้วยหละครับ

13. ระฆังมิงกุน ภาพนี้ผมมุดเข้ามาถ่ายใต้ระฆังมิงกุนซึ่งว่ากันว่าเป็นระฆังใบที่ใหญ่ที่สุดในโลก ที่ยังมีสภาพใช้ได้อยู่ ของจริงใหญ่มว๊ากก

14. ไปนั่งรถม้ากันต่อ รูปนี้ถ่ายขณะนั่งรถม้าเข้าเที่ยวชมเมืองอังวะ สุดยอดครับเหมือนย้อนอดีตไปในหนังช่อง 7 ตอนเย็น

15. เมืองอังวะเคยได้ยินตั้งแต่ตอนเรียนสมัยเด็กๆ ในวิชาประวัติศาสตร์ ด้านขวาสุดของภาพนั่นคือหอคอยอังวะในตำนาน

16. มาขึ้นที่สูงกันต่อครับ มองไปทางไหนก็ไม่พ้นบรรยากาศแบบนี้

17. ที่เห็นแม่น้ำไหลตัดผ่านก่อนเจดีย์สุดท้าย นั่นคือแม่น้ำอิรวดีครับ ภาพนี้ถ่ายตอนหมอกมาก่อนฝนจะกระหน่ำครับ T T

18. บรรยากาศช่วงเย็นๆ ริมแม่น้ำอิรวดีอีกมุมครับ

19. ใบนี้ชอบเป็นการส่วนตัวครับ เด็กน่ารักดีเห็นผมถือกล้องอยู่เดินปรี่เข้ามาให้ถ่ายเลย ชอบลายแป้งทานาคาบนหน้าน้องเค้ามากๆ

20. วัดมหากันดายง เป็นวิทยาลัยสงฆ์ที่ใหญ่ที่สุดของพม่าครับ จะมีพิธีตักบาตรเณรมากกว่า 1000 รูปทุกวัน

21. พิธีล้างหน้าพระมหามัยมุนี พระพุทธรูปคู่บ้านคู่เมืองของพม่า ชาวพม่ามีความเชื่อว่าพระมหามัยมุนีเป็นพระพุทธรูปที่มีชีวิต จึงต้องมีพิธีล้างหน้าเวลาประมาณ 04.00 น. ของทุกๆวัน วันที่ผมเข้าไปร่วมพิธีรับรู้ถึงศรัทธาอันบริสุทธิ์ของชาวพม่าจริงๆครับ ทุกคนตื่นก่อนเวลามาด้วยใจและยังไม่มีเรื่องพุทธพาณิชย์เข้ามาเกี่ยวข้อง ถ้าบ้านเราเป็นแบบนี้ก็คงจะดีไม่น้อย

ทริปนี้ผมสนุกและประทับใจมาก เหมือนได้ย้อนเวลาไปในอดีต
ได้เห็นวิถีชีวิตที่เหมือนว่าเราได้ผ่านตรงนี้ไปนานมากแล้ว ได้เห็นชาวพม่าในมุมมองต่างจากที่ผมเคยคิด
ผมสัญญากับตัวเองว่าต้องกลับไปใหม่ให้ได้ ยังมีอีกหลายเมืองที่น่าสนใจ
ถ้ามีโอกาสจะเอาภาพมาแชร์กับสมาชิกอีกครับ

ถ้าข้อมูลมีอะไรผิดพลาดไปบ้างก็ต้องขออภัยมาที่นี้ด้วย ยังไงติชมได้เหมือนเดิมนะครับ ขอบคุณคร๊าบบบ

#2 moochachi

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 23 August 2013 - 03:50 PM

เคยไปมาหลายประเทศแถบเพื่อนบ้าน แต่ชอบพม่ามากที่สุด
ทุกที่มีดีเทล์ รู้สึกถึงอำนาจเหนือธรรมชาติตลอด ตอนเที่ยวประเทศนี้
ไว้จะไปมันฑะเลย์ กับพุกาม ต่อ

#3 Uncensor

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 23 August 2013 - 11:54 PM

รูปสวยครับ น่าไปบ้าง :r05:

#4 2007psp2007

It's me Gamer

• Interests:EVERYTHING.

Posted 25 August 2013 - 07:25 PM

สวยมากครับ ขอทราบอาวุธที่ท่านใช้หน่อยครับ

Edited by 2007psp2007, 25 August 2013 - 07:29 PM.

#5 Maxi`_

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Freshy
  • Interests:360's , Photos & Sports

Posted 26 August 2013 - 11:25 AM

ภาพสวย โปรเซสเก่ง เล่าเรื่องเยี่ยม

#6 Metropolis

Posted 27 August 2013 - 10:59 AM

View Postmoochachi, on 23 August 2013 - 03:50 PM, said:

เคยไปมาหลายประเทศแถบเพื่อนบ้าน แต่ชอบพม่ามากที่สุด
ทุกที่มีดีเทล์ รู้สึกถึงอำนาจเหนือธรรมชาติตลอด ตอนเที่ยวประเทศนี้
ไว้จะไปมันฑะเลย์ กับพุกาม ต่อ
เห็นด้วยครับ รู้สึกถึงความขลังแทบจะตลอดเวลาที่อยู่ในพม่า

View PostUncensor, on 23 August 2013 - 11:54 PM, said:

รูปสวยครับ น่าไปบ้าง :r05:
ขอบคุณครับ ตอนนี้ไปได้ไม่ยากแล้วครับ เป็นประเทศที่น่าเที่ยวมากๆ

View Post2007psp2007, on 25 August 2013 - 07:25 PM, said:

สวยมากครับ ขอทราบอาวุธที่ท่านใช้หน่อยครับ
ทริปนี้ผมใช้ canon 6d + 24-105 + 50 1.4 + 70-200 2.8

View PostMaxi`_, on 26 August 2013 - 11:25 AM, said:

ภาพสวย โปรเซสเก่ง เล่าเรื่องเยี่ยม
ขอบคุณครับ

#7 Indyhell

ไม่มีเงิน ไม่มีสิทธิ์หรือไงวะ!!!!!!!

• High Royal Executive Members
  • Interests:FB-http://www.facebook.com/indyhellnumber2

Posted 27 August 2013 - 04:06 PM

โปรมากๆๆๆ

#8 Metropolis

Posted 28 August 2013 - 12:49 PM

View PostIndyhell, on 27 August 2013 - 04:06 PM, said:

โปรมากๆๆๆ
ขอบคุณคร๊าบน้าเอ

#9 หุหุหึหึ...

นักเล่นเกม และ นักชิมตัวยง

Posted 28 August 2013 - 02:38 PM

รูปสุดท้ายจังหวะดีมากๆครับ สวยเลย

#10 Metropolis

Posted 30 August 2013 - 09:27 AM

View Postหุหุหึหึ..., on 28 August 2013 - 02:38 PM, said:

รูปสุดท้ายจังหวะดีมากๆครับ สวยเลย
ขอบคุณครับผม

#11 akachai2517

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 25 September 2013 - 10:49 PM

:like:

#12 hinotori

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 06 November 2013 - 02:28 AM

งามมาก