`

Jump to content

เซียนกล้องแนะนำด้วยครับ Nex3 vs GF6 vs X-20

4 replies to this topic

#1 BobbY_MugeN

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 05 August 2013 - 07:34 AM

จากกระทู้ถัดลงไป 4-5 อันที่ถามเรื่องซื้อเลนส์หรือซื้อกล้อง กลายเป็นผมปล่อย canon 450D ให้ญาติไปครับ แต่ตอนนี้ตัดสินใจแล้วว่าคงไม่เล่น DSLR แล้ว ลด step มาเล่น compact ใหม่ๆที่ภาพสวยพอไปวัดไปวาได้ในราคาไม่เกิน 20,000 บาทครับ .... เน้นถ่ายสบายๆ ไปโน่น นี่ นั่น กับครอบครัวครับ และคงใช้ไปอีกนานอาจจะประมาณ 5-6 ปี 450D ที่จริงๆก็ยังใช้งานดีมากแต่พกพาไปกับครอบครัวไม่สะดวก แบบว่าดูเยอะไปนิดนึง - -"

ตอนนี้ราคาเงินสดทั้ง 3 ตัวราคาเท่ากันเลยครับคือ 18,000 บาทมีทอนหลักสิบ

Fuji เด่นเรื่องโทนสีของภาพที่เป็นเอกลักษณ์ รูปทรง retro สวยดี เรื่องโฟกัสคงต้องปรับตวให้เข้ากับกล้องครับอันนี้ไม่น่ามีปัญหา เลนส์มือหมุนก็ชอบๆๆติดการหมุนนจาก 450D ซะแล้ว ตัวนี้อีก 10 ปีก็คงยังดูสวย

Nex3 น่าจะได้เปรียบสุดด้วยระบบ sensor รับภาพที่ใหญ่ จริงๆคงเอาตัวนี้แล้วหละถ้าไม่ติดที่มันเก่าไปนิดนึง และการปรับค่าต่างๆบนจอซึ่งจริงๆชอบแบบ manual แบบ dslr มากกว่า

GF6 น่าจะคล้าย Nex3 แต่ที่ชอบมากกว่า Nex คือผมจับถนัดมือกว่า แต่ก็หนักกว่า file ภาพที่ได้ก็ไม่หนีกันมาก

รบกวนเซียนๆแนะนำด้วยครับ ทั้ง 3 ตัวไปลองที่ร้าน ได้จับแป๊ปๆอ่ะครับ ยังไม่เซียนพอที่จะพบข้อเด่น ข้อด้อย คนอยากเสียตังค์แล้ว รบกวนแนะนำด้วยครับ (ไม่เล่น Oly นะครับ อิอิอิ)

Edited by BobbY_MugeN, 05 August 2013 - 07:39 AM.

#2 Nu_ty

นักเล่นเกมตัวยง

• Freshy
  • Interests:Instragram : Letscry

Posted 05 August 2013 - 08:13 PM

ผมชอบ FUJI X10 ครับ ถูกๆ เน้นเลนส์

#3 maxi

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 06 August 2013 - 10:37 AM

เพิ่มอีกนิด สอย omd ครับ

#4 nonchanat

• High Royal Executive Members

Posted 12 August 2013 - 08:40 PM

ผมก็อยากได้ fuji เหมือนกันครับ มันคลากสิกดีมีช่องมองภาพด้วย เลนก็มือหมุน

เพื่อนผมใช้ nex5 ไปถายกลางแจ้งไม่มีช่องมองภาพต้องดูจออย่างเดียว

มาบ่นว่ามองกลางแจ้งไม่เห็น วันรุ่งขึ้นขายเปลี่ยนรุ่นเลย 55

#5 Toi-ii2u

• Royal Executive Members

Posted 31 August 2013 - 02:30 PM

View Postmaxi, on 06 August 2013 - 10:37 AM, said:

เพิ่มอีกนิด สอย omd ครับ

ผมทำตามนี้เป๊ะ
:r05: