`

Jump to content

สอบถามครับ ระหว่าง sony E-380 กับ yamaha yht-298

36 replies to this topic

#21 Thosapol_TH

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 05 August 2013 - 01:56 PM

View PostW-Work, on 05 August 2013 - 01:24 PM, said:

ก็มัน edit reply ไม่ได้..จึงต้องทำ คอมโบ้ไง .. อย่างน้อยๆคอมยังไม่ critical ค้างยาว ล่ะนะ 555
คุณ W-Work เคลียกล่อง pm หน่อยจ้า ผมส่ง pm ไปหาไม่ได้อ่ะ

#22 archy

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 05 August 2013 - 02:04 PM

เค้าให้แนะนำตัวอื่นได้ และท่านก็แนะนำอันที่เกินงบก็คงไม่ผิดอะไร
แต่ทำไมต้องใช้คำแบบนั้น? ตกกระป๋อง?
ถ้าเค้าไม่มีงบจะอัพ(แค่สมมตินะครับ ไม่ได้ดูถูก จขกท.)
คนใช้เค้าจะรู้สึกยังไงละครับ เออ กุต้องทนใช้ของตกกระป๋องของเมิง ยังงี้เหรอที่ท่านต้องการ?

#23 ice-joker

Posted 05 August 2013 - 02:05 PM

แล้ว yamaha yht- 296 / 298 / 299 มันต่างกันยังไง ห่างกันมากมั้ยครับ

#24 W-Work

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Banned

Posted 05 August 2013 - 02:22 PM

View Postarchy, on 05 August 2013 - 02:04 PM, said:

เค้าให้แนะนำตัวอื่นได้ และท่านก็แนะนำอันที่เกินงบก็คงไม่ผิดอะไร
แต่ทำไมต้องใช้คำแบบนั้น? ตกกระป๋อง?
ถ้าเค้าไม่มีงบจะอัพ(แค่สมมตินะครับ ไม่ได้ดูถูก จขกท.)
คนใช้เค้าจะรู้สึกยังไงละครับ เออ กุต้องทนใช้ของตกกระป๋องของเมิง ยังงี้เหรอที่ท่านต้องการ?
กุต้องทนใช้ของตกกระป๋องของเมิง .อันนี้ความคอดในใจท่านคิดเองรึป่าว อย่ากระนั้นเลย..เปรียบให้เห็นง่ายๆ ของมันดีกว่าจริง ไมได้อยากให้เสียทรัพย์หลายต่อ เพราะผ่านมา เห็นมาเยอะ และไม่เห็นต้องเดือดร้อนแทนนี่ท่าน หรือไม่พอใจอะไรคุยได้นะ.. อ้อแล้วในนี้ไม่มีใครเขาดูถูกใครหรอก นอกจากมโนคิดกันไปเอง..เจตนาก็ดีบอกแล้ว อย่าต้องให้ย้ำ..

View PostThosapol_TH, on 05 August 2013 - 01:56 PM, said:

คุณ W-Work เคลียกล่อง pm หน่อยจ้า ผมส่ง pm ไปหาไม่ได้อ่ะ
ok.

View PostW-Work, on 05 August 2013 - 02:20 PM, said:

กุต้องทนใช้ของตกกระป๋องของเมิง .อันนี้ความคอดในใจท่านคิดเองรึป่าว อย่ากระนั้นเลย..เปรียบให้เห็นง่ายๆ ของมันดีกว่าจริง ไมได้อยากให้เสียทรัพย์หลายต่อ เพราะผ่านมา เห็นมาเยอะ และไม่เห็นต้องเดือดร้อนแทนนี่ท่าน หรือไม่พอใจอะไรคุยได้นะ.. อ้อแล้วในนี้ไม่มีใครเขาดูถูกใครหรอก นอกจากมโนคิดกันไปเอง..เจตนาก็ดีบอกแล้ว อย่าต้องให้ย้ำ..

ok.

เออ ว่าแต่ของตกกระป๋องของมึงนี้ใครหว่า..xxxไหน? หรือมีใครซื้อหรือออกเงินให้ใคร..คำพูดคำจาหัดสุภาพกว่านี้ได้ก็ดีนะ ..เห้ออ จะดราม่ากันทำมาย

#25 naknaknak

since 2005

• High Royal Executive Members

Posted 05 August 2013 - 02:28 PM

ยิ่งอ่านยิ่ง งง 555

#26 W-Work

• Banned

Posted 05 August 2013 - 02:33 PM

ไม่ต้อง งงหรอกท่าน ความเห็นย่อมมีกระทบกันเป็นธรรมดา ..แค่ไม่อาฆาตมาดร้ายกันก็พอใจแล้ว ต่างคนย่อมมีเหตุผลของตนเอง เรื่องปกติ 555+

#27 Thosapol_TH

เซียนเกม

Posted 05 August 2013 - 02:39 PM

อ้าว ดราม่าเสียงั้น ไม่เอาน่าครับ ใจเย็น ๆ กันไว้ครับ

#28 W-Work

• Banned

Posted 05 August 2013 - 02:41 PM

ผมเคลียกับท่านทศแล้ว..ถือเป็นลูกผู้ชายคนนึงเลย

ผมเคลียกับท่านทศแล้ว..ถือเป็นลูกผู้ชายคนนึงเลย

#29 Tonkza

MTFBWY

Posted 05 August 2013 - 02:51 PM

ผมเพิ่งจัดเป็นเซ็ทมาครับตอนนี้มี สามเจ้าราคาไล่เลี่ยกัน ไม่เกินสองหมื่น

1. Yamaha 299 พร้อมลำโพง
2. Denon 1513 กับ ลำโพง JBL
3. Onkyo 414 กับ ลำโพง Polk Audio

ผมได้ชุดสุดท้ายมา ขออภัยที่จำรหัสแบบละเอียด ๆ ไม่ได้ ปล. ชุดเก่าผมก็ Sony BDV-E380 เหมือนกัน เพิ่งปล่อยไป

#30 W-Work

• Banned

Posted 05 August 2013 - 02:58 PM

ชุด3 น่าเล่นครับ ว่าแต่ลองฟัง1กับ2หรือยัง

#31 archy

Posted 05 August 2013 - 03:18 PM

ครับผมคิดไปเอง และผมก็เชื่อว่าท่านไม่ได้เจตนาร้าย แต่คำพูดมันมีหลายแง่ใช่มั้ยละครับ นั่นละที่ผมจะบอก
ลองนึกดู ถ้าผมดันบังเอิญใช้ yamaha จริงๆด้วย ก็คงยิ่งเซ็งใช่มั้ยละครับ

อนึ่ง ปกติเค้าบวกกันเท่าไหร่เหรอครับ ที่บอกให้เพิ่มงบอีกนิดแล้วจบ
คงไม่ใช่เพิ่มร่วม 2 เท่า 3 เท่าละกระมัง แต่ก็แล้วแต่ละครับ
ท่านอาจบอกว่า แนะนำน้อยๆ เด๋วหาว่าดูถูก จขกท. ก็เป็นได้
สาระคือ ผมก็แค่ทักว่า กระทบกระเทียบคนอื่นโดยไม่รู้ตัวหรือเปล่า
ผมอาจอ่อนไหวไปเองก็ได้มั้ง หึหึ
ในเมื่อ จขกท เองก็ไม่ได้สนใจอะไรก็ขออภัย จขกท ด้วยครับ

Edited by archy, 08 August 2013 - 09:31 AM.

#32 tarsimon

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• Freshy

Posted 05 August 2013 - 04:47 PM

จะอะไรกันครับ เครื่องเสียงก็มีหลากหลาย ซื้อตามงบดีที่สุดครับ หลากหลายยี่ห้อ แนวเสียงก็แตกต่างกัน บางคนก็บอกซื้อ in the box บางคนบอกซื้อแยกชิ้น ผมว่าคนที่เล่นเครื่องเสียงจริงๆจังมีเยอะและก็หมดเยอะเช่นกัน ถามว่าได้เสียงที่พอใจไหม อันนั้นแล้วแต่หูแต่ละคน แทนที่จะหาความสุขกับสิ่งที่เรามีอยู่แต่กลับเป็นว่าไม่พอใจกับมัน ทุกอย่างมันแล้วแต่คนครับบางคนพอใจในเครื่องเสียงแค่หลักหมื่น บางคนพอใจเครื่องเสียงหลักแสน ใจคนเรามันอยากแท้หยังถึงครับ จริงๆถ้าจะเล่นเครื่องเสียงมันก็ต้องรู้ว่าตัวเองชอบแนวไหน ชอบแบบ ดุดัน หวานๆ อบอุ่นๆ มันมีให้เลือกทุกแนวครับ แต่ละยี่ห้อให้เสียงมันเหมือนกัน ถ้าตอบตัวเองได้ว่าชอบ แนวไหน ก็ไปหาชุดที่มันอย่างที่ตัวเองชอบ แล้วไปฟังมันซะ แล้วตัดสินใจซื้อ

ปล. ทุกยี่ห้อมีดีแต่ละอย่างครับ

#33 Tonkza

MTFBWY

Posted 05 August 2013 - 09:29 PM

View PostW-Work, on 05 August 2013 - 02:58 PM, said:

ชุด3 น่าเล่นครับ ว่าแต่ลองฟัง1กับ2หรือยัง

ชุด 1 ลองแล้วเสียงแจ่มตามความเป็นยามาฮ่า แต่ผมไม่ชอบลำโพง

ชุด 2 ชอบลำโพง แต่แอมป์ Denon ตัวนี้สเปคธรรมดาสุดในกลุ่ม คนขายแนะนำว่า แอมป์สำคัญ เพราะลำโพงยังอัพเกรดได้ ถ้าแอมป์ดีอยู่แล้ว

ชุด 3 แอมป์ตามสเปคชนะเลิศ ลำโพงก็หน้าตาถูกใจ

#34 KoonNon

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 07 August 2013 - 11:23 AM

สำคัญที่สุดคือดูงบประมาณ แล้วต้องไปฟังนานๆครับ ถูกใจรุ่นไหนในงบประมาณ ก็จัดแล้วใช้ให้คุ้มครับ

#35 ice-joker

Posted 07 August 2013 - 01:29 PM

ถ้างั้นผมจะเอา Yamaha RX-V473 + ลำโพง +ซับ ( เฉพาะลำโพง+ซับ 20000 + - ได้ ) แนะนำด้วย หรือเล่น yht-299 ไปเลยดีกว่าครับ

#36 GoB

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 12 August 2013 - 08:40 AM

ผมว่า สุดท้ายแล้ว กำลังทรัพย์ นี่ล่ะ สำคัญสุด ไม่มีคำว่าจบหรอกฮะ เด๋วเรามีตังค์ ก็อยากลอง อยากเปลี่ยน ใหม่ๆ ไปเรื่อย แต่มีอย่างนึง ที่ผมสัมผัสมาคือ ถ้าท่านเคยเล่น ราคาระดับนึงแล้ว จะได้พบความแตกต่างในทางที่ดีขึ้น มักจะต้องเล่นแพงขึ้นๆ ไปอีก ยังไม่พบว่า ซีรี่ ใกล้ๆกันให้คุณภาพที่ดีต่างกันเท่าไหร่
อีกอย่าง องค์ประกอบของสถานที่ ขนาดห้อง การจัดวาง และ ไฟล์ที่จะนำมาเล่น ก็ส่งผลมากครับ

สรุป ผมว่า sony ที่ท่านมี ออกแนวสำเร็จรูป ใช้ง่าย ดูหนังได้ดี
Yamaha inthe box ชุดนี้ ก็คล้ายๆกัน แต่ว่าจะมีลูกเล่นที่มากกว่า ปรับแต่งได้มากขึ้น แต่ก็ยากขึ้น และฟังเพลง ได้ดีกว่าอยู่นิดหน่อย

ถ้าจะ advance ก็ต้องลงรายละเอียดเยอะ สายเอย ขาตั้งเอย ก้อลอง ยามาฮ่า
ถ้าจะะสดวก ก็เอาง่ายๆ ใช้สบายๆ ก็ sony

ปล อย่าคิดว่าไปฟังที่ร้าน แล้ว จะได้เสียงแบบนั้น มาที่บ้านด้วยเสมอไป 555
ของแบบนี้ ต้องลองคับ ถึงจะเข้าถึง

#37 apostophy

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 13 August 2013 - 12:20 AM

View Postice-joker, on 07 August 2013 - 01:29 PM, said:

ถ้างั้นผมจะเอา Yamaha RX-V473 + ลำโพง +ซับ ( เฉพาะลำโพง+ซับ 20000 + - ได้ ) แนะนำด้วย หรือเล่น yht-299 ไปเลยดีกว่าครับ

อยู่ที่อยากจบมั๊ย อยากจบก็ yht 299 เพราะเวลาอยากอัพมันอัพลำบาก อัพได้ไม่ไกล ต้องขายแล้วซื้อใหม่เท่านั้น
ส่วน Yamaha RX-V473 + ลำโพง +ซับ ( เฉพาะลำโพง+ซับ 20000 + - ได้) ชุดครึ่ง ๆ กลาง ๆ ยังไงก็ไหล ยังไงก็ไม่จบ
ซึ่งถ้าจะไหล จับAVR รุ่นสูง ๆ ไว้ก่อนดีกว่า แล้วใช้ลำโพงธรรมดาไปก่อน มือ2 ก็ได้ เก็บเงินสัก 2-3 เดือน ไม่ก็รอโบนัสปลายปีค่อย ๆ หาฟังลำโพงไปเรื่อย ๆ ถูกใจค่อยซื้อ อันนี้จบจริงในระดับนึง
แนะนำ เล่นเครื่องเสียงไม่ต้องรีบครับ รีบซื้อไปก็เท่านั้น ไม่ใช่ว่าซื้อมาตั้งแล้วเพราะเลย ต้องจัด ต้องเซท ต้องจูนอีกเป็นเดือน
สรุปให้ได้ก่อนว่า งบจะไหล รึไม่ไหล