`

Jump to content

การแก้ปัญหา Fail to join นะครับทุกท่าน

32 replies to this topic

#1 Vengar

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 14 March 2007 - 08:45 PM

ใครมีเราเตอร์ หรือโมเด็มนะครับ ถ้าเคยเข้าไปเซ็ทเครื่องให้ต่ออินเตอร์เน็ตได้แล้ว ขอให้เข้าไปดูอีกที ในส่วนของ ค่า MTU และค่า UPnP นะครับ โดย MTU จะต้องมีค่า 1492 หรือไม่ต่ำกว่า 1365 แต่ผมว่า 1492 ดีสุดครับ ส่วน UPnP ให้มีค่าเป็น Enable นะครับ เปิดใช้มันด้วย หลังจากนั้นให้ไป Test Live Connection ทำยังไงดูตามรูปข้างล่างนะครับ ทำวิธีตามนี้ก่อน ค่าNAT น่าจะเป็น Open แล้ว แต่ถ้าไม่ Openค่อยเข้า Portforword.com

****รวมลิ้งค์วิธีเซทเราท์เตอร์ให้ NAT เป็น OPEN ที่คนในบอร์ดใช้กัน****
Zyxel 600 Prestige Series <<< อันนี้คุณ เลอสรวง TIVA360 โพส์ไว้ ใช้เน็ต ISP อื่นระวังเรื่องค่า VPI กับ VCI ด้วยนะครับ

****เราท์เตอร์ที่ Microsoft รับรองว่าใช้งานกับ Live ได้**** (มีเฉพาะเราท์เตอร์นะครับ ADSL โมเด็มแบบบ้านเราเค้าไม่ได้เขียนไว้ ส่วนใหญ่ของเค้าจะต่อตรงเข้ากับช่อง Ethernet เลย)
Xbox.com <<

หลายวันมานี้ทำให้หลายท่านอาจมีปัญหาค้างคาใจว่าทำไม๊ ทำไม เคยเข้าไปร่วมเล่นเกมกับแก๊ง RB6 ได้แต่วันดีคืนดี ดันเล่นไม่ได้ซะเฉยๆ
ยกตัวอย่างเช่น ท่าน Oceanica ,PrinceFeliciano ,Oangolf ,Honmaru(ท่านฮอนแก้ได้แล้ว ที่ใช้ Router Micronet ) Catinachio(ท่านฟาน ผมไปแก้ไขให้แล้ว) ไม่ได้เอามาประจารนะท่าน แต่ อยากจะบอกว่าเกมนี้มันมี ความต้องการบางอย่างที่ละเอียดอ่อน ที่ต้องการความใส่ใจ ท่านก็อย่ามาสงสัยว่าทำไม ที GOW ไม่เห็นจะต้องมายุ่งยากเซทอะไรให้มันวุ่นวายเลย ก็เกมมันคนละแนวนะท่าน แล้วเราก็เล่นด้วยกันได้ ตั้ง 14 คนนะท่าน และท่านยังจะสามารถไปสนุกกับ COD3 กับผู้เล่น 24 ท่านได้อีกด้วย คือสรุปง่ายๆว่า จะเล่น Live ได้มากขี้นกว่าที่เคย

และถ้าหากท่านได้แก้ไข ตามวิธีการที่จะกล่าวดังต่อไปนี้ แล้ว ผมเชื่อว่าท่านจะได้มี อีกประสบการณ์ กับ Xbox Live อย่างเต็มรูปแบบที่จะไม่ต้องมานั่งงง ว่า...เมื่อวานเล่นได้วันนี้เล่นไม่ได้ ทำไมเสียงผู้เล่นบางคนได้ยิน บางคนไม่ได้ยิน ทำไมเข้าแล้วหลุดบ่อย ทำไมแลค ทำไมไปเล่นกับฝรั่งไม่ได้ เอาละครับ ปัญหาเหล่านี้ท่านจะได้รับการแก้ไข โดยผม และ ชาว RB6(แรกๆผมก็ถามเอามาจากคุณ Saw อีกที) ผมเชื่อว่าท่านอื่นๆจะช่วยเหลือท่านด้วยความเต็มใจ ไม่ต้องเกรงใจนะครับ

ขั้นแรก ตรวจสอบค่า NAT (Network Address Tranlation) Microsoft เค้าบอกว่า ถ้าหาก ค่า NAT ของท่าน เป็น Moderate หรือ Strict ท่านจะประสบกับปัญหา ไม่สามารถเข้าเล่นกับผู้เล่นท่านอื่น ไม่สามารถ แชท พูดคุยสนทนา หรือไม่ได้ยินผู้เล่นท่านอื่น ถูกจำกัดขีดความสามารถ บางอย่างของเกมในการเล่น Online สรุปคือเล่นได้ไม่เต็มที่ 100%

วิธีการคือ เข้าสู่หน้า DashBoard ไปที่ Tab System>Network Setting ดังภาพ
จากนั้น กดเลือก Test Xbox Live Conection
ค่า NAT ที่ว่าก็ตรงนี้แหละครับ

การที่จะทำให้ NAT เป็น Open นั้น ท่านจะต้องทราบก่อนว่า เครื่อง Xbox ของท่าน ต่ออยู่กับ โมเดม หรือ เราเตอร์ ยี่ห้อใด และรุ่นใด
จากนั้นให้ท่าน เข้าไปที่ www.portforward.com คลิ๊กที่ portforwarding ดังภาพ

ที่นี่ท่านจะสามารถค้นหายี่ห้อและรุ่นของโมเด็ม เพื่อดูวิธีการตั้งค่า Xbox live ของโมเด็ม หรือ เราท์เตอร์ ที่ท่านเป็นเจ้าของ ซึ่งมีแทบทุกรุ่นทุกยี่ห้อ

เลือกADSLโมเด็ม หรือเราเตอร์ที่ท่านมี แล้วก็เลือก Xbox Live 360

ท่านก็จะได้พบกับวิธีการตั่งค่าต่างๆ เพื่อทำให้ NAT เป็น Open ได้ ยังไงก็ลองดูนะครับ หรือหากไม่เข้าใจสงสัยสามารถถามผมได้ครับ ยินดีช่วยเต็มที่ครับ

Edited by Vengar, 31 March 2007 - 09:26 AM.

#2 saw

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Executive Members

Posted 14 March 2007 - 09:11 PM

เยี่ยมครับคุณ vengar

------------------------------------------------------------------------
อันนี้ผมถามเผื่อคนอื่นนะครับ

ใครที่ใช้ Level one WBR3407a อันนี้ต้องคลิกที่ WBR3400TX ใช่ป่าวครับ

ผมลองคลิกตรงๆที่รุ่น WBR3407a มันไม่มี list program เพื่อสอนเรา forward port เหมือนรุ่นอื่นเลยครับ (ลิงค์นี้มันแปลกๆ)

*แก้ไข ลืมคำพูดที่ผมพูดประจำครับ
May the force be with you

Edited by saw, 14 March 2007 - 09:13 PM.

#3 OceaNiCa

Posted 14 March 2007 - 09:30 PM

เอ๊ะ ผมมีชื่อใน List ด้วยหรือเนี่ย

เมื่อคืนไม่พอใจเข้าเล่นไม่ได้ เลยไป FNR3 ซัดคอมพ์ทุกตัวซะน่วมเลย ระบายความคับแค้น

เหอๆ

คืนนี้น่าจะเล่นได้ซะที ขอบคุณนะคร้าบบบบ!!!!!

Edit : ง่ะ ยังไม่ได้เลยอ่ะ ทำตามขั้นตอนหมดแล้วยังเป็น Mod เหมือนเดิมเลย ลองพลิกแพลงหลายๆแบบก็ยังเหมือนเดิม
ทำไงดีเนี่ย แล้วไหงจู่ๆ Nat ที่เป็น Mod เล่นไม่ได้ซะงั้น วันก่อนยังยิงกันตูมๆตามๆ

ท้อเลย!

Edited by OceaNiCa, 14 March 2007 - 11:15 PM.

#4 Vengar

Posted 15 March 2007 - 12:18 AM

คุณ Oceanica ใช้ เราเตอร์ยี่ห้ออะไรและรุ่นอะไรครับ เดี๋ยวผมช่วยดู

คุณ Saw วันนี้คุณไม่มาเล่นซะหน่อยละครับ

อีกอย่างอยากให้ลองดูนะครับ ว่า Xbox 360 ของเรา ต่ออยู่ IP อะไร เข้าเช็คที่ System>Network Setting>Edit Setting

ตรงนี้จะบอกเราว่า ให้เราทำการ Forward Port ใน โมเด็ม/เราท์เตอร์ ไปที่ IP ที่เป็นของ Xbox360 ครับ บางท่านตัวเลขจะไม่เหมือนกัน

เช่น 192.168.0.1 < เลข IP ที่ชี้ไปยังตัวเราท์เตอร์ครับ
192.168.0.2 < อันนี้ที่ต่อน้อง Xbox360 (ตามภาพ)
192.168.0.3 < อันนี้ของคอม

โดยจะสังเกตุได้ว่า 192.168.0.X

X หมายถึงเลขที่บอกตำแหน่ง ของอุปกรณ์

หรือบางท่านอาจจะเป็น ซึ่งจะไม่เหมือนกันขึ้นอยู่กับว่าท่านใช้ ยี่ห้ออะไร
10.0.0.1 < เลข IP ที่ชี้ไปยังตัวเราท์เตอร์
10.0.0.2 < คอมพิวเตอร์ 1
10.0.0.3 < Xbox360
...
...
10.0.0.15 < คอมพิวเตอร์ 2

ดังนั้น 10.0.0.X หรือ 192.168.0.X
สิ่งที่ท่านจะให้ความสนใจคือ X ก็คือที่อยู่ของ Xbox360 ที่ท่านจะเอาไปส่ตอนตั้งค่านั่งเอง โดยค่า X มีค่าได้ตั้งแต่ 2-255

ดังนั้นค่า X จะเป็นเลขอะไรก็ได้ครับ แต่ค่า IP การ Forward Port ในเราท์เตอร์ จะต้องตรงกับ IP Xbox360

Edited by Vengar, 15 March 2007 - 02:05 AM.

#5 OceaNiCa

Posted 15 March 2007 - 01:27 AM

View PostVengar, on Mar 15 2007, 12:18 AM, said:

คุณ Oceanica ใช้ เราเตอร์ยี่ห้ออะไรและรุ่นอะไรครับ เดี๋ยวผมช่วยดู

คุณ Saw วันนี้คุณไม่มาเล่นซะหน่อยละครับ

อีกอย่างอยากให้ลองดูนะครับ ว่า Xbox 360 ของเรา ต่ออยู่ IP อะไร เข้าเช็คที่ System>Network Setting>Edit Setting

Aztech ครับ

มีเคืองนิดนึงตรงที่รุ่นของผม DSL600ER แต่มันไม่ตรงในเว็บ ภาพไปตรงกับ DSL600E อ่ะ

เหอๆ :her

#6 Vengar

Posted 15 March 2007 - 01:57 AM

ขอให้หน้าเวปตรง ก็น่าจะใช้ได้ครับ บางทีชื่อรุ่นอาจจะผิด

#7 saw

• Executive Members

Posted 15 March 2007 - 04:43 AM

ช่วงนี้ผมปรับเวลานอนอ่ะครับ บางวันเข้าไปเล่นเร็วบ้าง บางวันคงไม่ได้เข้าไปเล่น อย่างเมื่อวานนี้ผมเข้าไปเล่นแค่ชั่วโมงเดียว รอคุณ vengar ด้วยนะ แต่ไม่เจอ

คิดถึงเพื่อนๆอ่ะ ไว้จะเข้าไปร่วมรบด้วยอีกนะ

--------------------------------------------------------------------

มีอยู่วันนึงผมแนะนำ เรื่อง forward port ไปให้ท่านนึงเหมือนกันครับ

แล้วผมก็มาเช็ค ip เช็คค่าในเครื่องผมก่อนจะได้บอกท่านนั้นถูก

กลายเป็นว่า nat ผมเป็น mod เฉยเลยอ่ะ 555 แต่ไม่นานก็กลับเป็น open เหมือนเดิม

------------------------------------------------------------------

May the force be with you

#8 OceaNiCa

Posted 15 March 2007 - 01:02 PM

อ่า ได้แล้ว

เหมือนที่คุณ Vengar บอกเลย ต้องชี้ไปที่เครื่อง Xbox360 ครั้งก่อนๆผมชี้มาที่เครื่องคอมพ์ตัวเองตลอดเลย แหะๆ

ตอนนี้ Open แล้ว ระดม Invite ผมเลยนะครับ

พี่เป๊า
คุณดาว
คุณ Vengar
Flyby
Nooknik
MinigayZaa

ช่วยๆกันอินไวท์เลยครับ อยากเล่นมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

#9 RunIceR

Posted 15 March 2007 - 01:27 PM

ของผมก็ยังไม่ได้อยู่ดีอะคับ ยังเป็น strict อยู่อะคับ

ตรง XBOX ในหมวด Basic Setting ของผมเป้น

IP Setting - Automatic
IP Address - 192.168.1.33
Subnet Mask - 255.255.255.0
Gateway 192.168.1.1

------
DNS Setting - Automatic
Primary DNS Server 203.144.207.29
Secondary DNS Server 203.144.207.49

ส่วนตรง ที่เซตเราเตอร์ของผมเป็นอย่างงี้คับ

.33 เป็นของ XBOX นะครับ ส่วน .34 เป็นของคอมผมเองคับ

ทำตามนี้แล้วก็ยังเป็น strict เหมือนเดิมอะครับ

ช่วยทีคร้าบบบบ :cry2

#10 OveR

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 15 March 2007 - 01:37 PM

View PostRunIceR, on Mar 15 2007, 01:27 PM, said:

ของผมก็ยังไม่ได้อยู่ดีอะคับ ยังเป็น strict อยู่อะคับ

ตรง XBOX ในหมวด Basic Setting ของผมเป้น

IP Setting - Automatic
IP Address - 192.168.1.33
Subnet Mask - 255.255.255.0
Gateway 192.168.1.1

------
DNS Setting - Automatic
Primary DNS Server 203.144.207.29
Secondary DNS Server 203.144.207.49
ส่วนตรง ที่เซตเราเตอร์ของผมเป็นอย่างงี้คับ

.33 เป็นของ XBOX นะครับ ส่วน .34 เป็นของคอมผมเองคับ
ทำตามนี้แล้วก็ยังเป็น strict เหมือนเดิมอะครับ

ช่วยทีคร้าบบบบ :cry2
-----------------------------------------------
เอาใจช่วยคร้าบคุณอ๊อฟ เดี๋ยวให้คุณ Vengar มาตอบเพื่มเติมรับรอง Open แน่นอนคร้าบ :sabai ...หวัดดีครับ

#11 honmaru

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 15 March 2007 - 03:07 PM

รีบๆทำกันเลยคับเป็นประโยชน์มากไม่ยากอีกต่างหาก ได้รับความช่วยเหลือจากคุณ กรมามาอีกที ขอบคุณคับ

ก่อนนหน้า ของผมไม่ open นะ แล้วอาการก็คือ ได้ยินเสียงไม่ครบทุกคนด้วย แล้วก็บางครั้งเข้าได้มั่งเข้าไม่ได้มั่ง เซ็งมากๆถ้าวันไหนเข้าไม่ได้ก็คืออดเล่นเลย เฉพาะเกมส์นี้นะ แต่ทำไปเถอคับเพราะมันเป็นประโยชน์กับเกมส์อื่นๆด้วยแน่ๆ

แ้ลวมีไปเล่น COD3 พอเข้าไปดันทำให้คนอื่นหลุดอีกต่างหาก เหมือนไปเตะเขาอัตโนมัติเลยอ่ะแล้วทำให้คนอื่นเข้าไม่ได้ด้วย

แล้วอาการค้างอีกอย่างไม่รู้นะคับว่าวิธีช่วยได้ไหมแต่ว่าตั้งแต่ทำมายังไม่ค้างเลย จากเมื่อก่อนนี่ค้างวันละ 2 ครั้งอย่างต่ำคับบ เกมส์ RB6 นะคับ

แก้ง่ายคับ step by step เลย สู้ๆคับ

ปล. ช่วยในเรื่องเกมส์อื่นๆด้วยนะคับ ใครเคยมีประสพการณ์จะ co เล่นเกมส์กันแต่ทำไม่ได้อ่ะ วิธีนี้แก้ได้เลยคับ

ใครใช้ micronet ยี่ห้อเดียวกับผมถามได้นะคับ

#12 Vengar

Posted 15 March 2007 - 03:10 PM

เพิ่มเติมนิดนึงว่า ต้องปิด Xbox แล้วเปิดใหม่ด้วยนะครับ ถ้ายังไม่หาย ก็ บรรทัดบนสุดครับ

1 allports allports 0.0.0.0 (เปลี่ยนเป็น 192.168.1.33)

#13 S_Tip

Posted 15 March 2007 - 04:41 PM

:cry2 สงสัยผมต้องเสียเงินซื้อ Router ใหม่แล้วล่ะครับ คุณ Vengar ตอนนี้ผมใช้ Router ฟรีที่เขาแถมมากับ แพกเก็จ TOT ครับ

:jark Live ก็จะหมดด้วย คงหายหน้าหายตาไปพักหนึ่งนะครับ เดี๋ยวจะกลับมาใหม่ ยังไง :wow ช่วย invite ไปยิงกันด้วยนะครับ :bye ขอบคุณมากครับ

#14 `golf

Posted 15 March 2007 - 05:00 PM

ลองทำมดูแล้วครับ ไม่รุ้ว่าทำถูกหรือป่าวนะ- -"

แต่ปกติ มันก้อ open อยู๋แล้วนะ

#15 RunIceR

Posted 15 March 2007 - 05:06 PM

View PostVengar, on Mar 15 2007, 03:10 PM, said:

เพิ่มเติมนิดนึงว่า ต้องปิด Xbox แล้วเปิดใหม่ด้วยนะครับ ถ้ายังไม่หาย ก็ บรรทัดบนสุดครับ

1 allports allports 0.0.0.0 (เปลี่ยนเป็น 192.168.1.33)

ผมทำตามนี้หมดแล้วค้าบ แต่ก็ยังไม่ได้เหมือนเดิม อ้าคคคคคคคคคคค :cry2

#16 MADOKA

Posted 15 March 2007 - 06:31 PM

คุณ VenGar9 คุณนะคุณ ทำผมเสียตังจนได้ 2000 เเนะ :aha: เพราะเห็นว่ามีวิธีลง เเบบให้ open 100% วันนี้ผมเลยไปถอย
Router มาเลยครับ 1 ตัว

เเต่ที่ไหนได้ พอต่อเสร็จ เซ็ตค่าตาม คู่มือที่มันเเถมมา ลองเทส XBOX ดู NAT มัน OPEN ให้ทันทีอ่ะ เลยเสียดายนิดหน่อย
ไม่ได้ทำตาม :cry เเต่ก็ดีใจครับ Open ง่ายดีจัง

ของผม Linksys AG241 ง่ายกว่าที่คิดเยอะเลยเเฮะ :mad

#17 Vengar

Posted 15 March 2007 - 09:53 PM

อ่ะ ผมทำคัชุณเสียตังซะแล้วเหรอเนี่ย แล้วใครจะเสียตังอีกป่ะเนี่ย ค่อยๆ มาคุยนะครับ อย่าพึ่งไปซื้อ โมเดมที่เค้าแถมมา ก็ Forward Port ได้นะครับ

ของคุณ SuperTwo โมเด็มรุ่นอะไรครับ เดวผมจะได้ช่วยดูครับ

#18 RunIceR

Posted 15 March 2007 - 10:25 PM

View PostVengar, on Mar 15 2007, 09:53 PM, said:

อ่ะ ผมทำคัชุณเสียตังซะแล้วเหรอเนี่ย แล้วใครจะเสียตังอีกป่ะเนี่ย ค่อยๆ มาคุยนะครับ อย่าพึ่งไปซื้อ โมเดมที่เค้าแถมมา ก็ Forward Port ได้นะครับ

ของคุณ SuperTwo โมเด็มรุ่นอะไรครับ เดวผมจะได้ช่วยดูครับ

ดูของผมดีกว่าครับ ของพี่ ทู เค้า open อยู่แล้วเหลือแต่ของผม :cry2

รุ่น Zyxel prestige 600 series คร้าบบบ

#19 OveR

Posted 16 March 2007 - 10:56 AM

View PostVengar, on Mar 15 2007, 09:53 PM, said:

-------------------------------
คร้าบของผมเป็น open อยู่แล้วคร้าบ ช่วยดูให้คุณ Runicer (อ๊อฟ) ให้หน่อยน่ะครับ :cry2 เห็นเค้าอยาก open เต็มแก่แล้ว :aha: ...ขอบคุณครับ

Edited by OveR, 16 March 2007 - 10:57 AM.

#20 abominog

[TRS] Thai Rainbow Six

• Royal Executive Members

Posted 16 March 2007 - 12:25 PM

ผมดูน้อง nat ทีไร แกก็ open ทุกทีหน่ะ โล่งโจ้งเลย

ปล. ผมรู้แล้วทำไม mini ไปดู 300 วันแรก ๆ เลย มานึกอีกที แกคงไปดูชายกล้ามเป็นมัด ๆ เร้าใจ 300 คน โลมเลียทางสายตาแน่เลย :555 ผมก็ไปดูหน่ะ แต่ไปดูกับแฟน เลยแทะโลมทางสายตามากไม่ได้ อาวเป็นไปกับเค้าด้วยได้ไง :numairu: