`

Jump to content

ขอคำปรึกษาครับ ระหว่าง GTX 690 - GTX TITAN - GTX 780

17 replies to this topic

#1 Telememo

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 27 June 2013 - 10:30 PM

สิ้นเดือนนี้ว่าจะอัพเกรดการ์ดจอครั้งสุดท้ายแล้วครับ แล้วคงจะเว้นไปอีกซัก 4-5 ปีครับ
อยากทราบว่าถ้าให้เลือกระหว่าง 3 ตัวนี้ ตัวไหนแรงและคุ้มที่สุดครับ ในกรณีที่เอาไว้เล่นเกมอย่างเดียวนะครับ
ข้อดี ข้อด้อย ของแต่ละรุ่น มันมีอะไรบ้าง แล้วถ้านำมา SLI รุ่นไหนจะรีดประสิทธิภาพออกมาได้มากที่สุดครับ
ขอบคุณครับ

#2 GianBuffalo

Mafia...Panda

Posted 28 June 2013 - 03:20 AM

690เลยครับ ถ้าจะเอาแรงสุดเพราะมันเป็น SLI อยู่แล้ว

คุ้มสุดคงเอา780 TITAN มันบวกราคาโหดเกิน แรงกว่า780จึ๋งเดียว

ถ้าSLI จัด780ไปครับ :r11:

#3 denorest

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 28 June 2013 - 08:19 AM

690 มันคือตัวที่มีการเอา chip 680 มา 2 แปะไปบนการ์ดใบเดียวเพื่อ SLI กัน, บวกกับที่พื้นฐานแล้ว 780 ก็แรงกว่า 680 อยู่ระดับหนึ่งแล้ว
ถ้างบไม่เป็นปัญหา 780 SLI น่าจะเป็นทางเลือกที่น่าลงเงินไปที่สุดครับ
แต่ตัวผมเองคิดว่าถ้าหากไม่ได้ใช้ muti monitor และเล่นเกมไม่เกิน 1080p และไม่ได้กำหนดว่าเกมต้องวิ่งที่ 60 fps หรือสูงกว่าตลอดเวลา ผมว่าซื้อ 780 มาแค่ใบเดียวก่อนก็ดี น่าจะรันได้ที่ 30 - 45 fps สบายๆกับเกมที่กินทรัพยากรมากๆ
แล้วเวลาราคามันขยับลงหรือมีตัวใหม่หรือมีเกมไหนที่มันกินสเปคโหดมากๆออกมาค่อยคิดสอยมาอีกใบเอามา SLI ทีหลังน่าจะประหยัดงบได้พอสมควรอยู่
ส่วน titan กับ 690 ผมคิดว่ามันค่อนข้างมีราคาสูงและประสิทธิภาพที่ได้ไม่คุ้มกับราคาที่จ่ายไป ประกอบกับเวลามันเสียแทนที่จะมีใช้ชั่วคราวอีกใบก็กลายเป็นไม่มีการ์ดจอไปเลย

#4 Telememo

Posted 28 June 2013 - 08:35 AM

ขอบคุณมากครับ ดูแล้ว GTX 780 น่าจะคุ้มที่สุดแล้ว ผมลืมนึกถึงเรื่องเผื่อว่าเกิดเหตุต้องเคลมไปเลยนะเนี่ย ขอบคุณมากครับ

#5 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

• High Royal Executive Members

Posted 28 June 2013 - 09:32 AM

อย่าซื้อแบบทิ้งบอมบ์แล้วรอเก็บซากอีก 5 ปีเลยครับ
ใช้วิธีผมเถอะ เล่นการ์ดระดับบนที่พอเล่นไหว เปลี่ยนทุกปีสองปี ได้มาก็ขายไป มีการ์ดใหม่เล่นตลอด
แต่ถ้าให้เลือก 3 ตัวนี้ ผมเลือก 690 ครับ การ์ด sli สองใบผมไม่แนะนำนะ ถ้าใจไม่กล้าพอเรื่องความร้อนและค่าไฟ

#6 denorest

Posted 28 June 2013 - 10:44 AM

690 ก็พอๆกับ SLI หล่ะครับ เพราะมันคือ 680 x2 ที่โดน downclock ไป แต่เห็นด้วยที่ว่าถ้าไม่เคยใช้งาน SLI มาก่อนอาจจะมีปัญหาเพราะบางทีปัญหาจุกจิกจะเยอะวุ่นวายในบางเกม อย่างเกมเก่าๆที่ไม่มี SLI profile นี่เปิด 2 ใบไปก็ได้เท่ากับตอนใช้ใบเดียว
ตัวผมเองก็ใช้วิธีอย่างที่คุณ silapakorn ว่า คือซื้อแต่พวกการ์ดระดับ Enthusiast ที่ไม่ใช่ตัวTOP แล้วขายไปตอนการ์ดใหม่ที่สนใจออก เอาเงินไปโปะการ์ดใหม่แทน ราคามันจะได้ไม่ตกมาก เหอๆ

#7 voyevoda

rsc

• High Royal Executive Members

Posted 28 June 2013 - 01:41 PM

โหดแหะ ส่วนตัวเป็นผมอยู่กับการ์ด mid-range ก็พอละ พวก X60ti ทั้งหลาย เล่นลื่นหมดแค่บางเกมไม่ full HD ก็พอ

#8 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

Posted 28 June 2013 - 02:36 PM

ถามนิดจะเอาไปเปิดกับจออะไร แล้วอยากเล่นเกมอะไรหรือครับ^^

ส่วนอันนี้ตอบแบบกลางๆนะ ถ้าเล่นเกม1080p การ์ดจอระดับราคาซักหมื่นกว่าบาทตอนนี้ในตลาดเอาอยู่แทบทุกเกม (แบบใช้งานจริง)

แต่ถ้างบเหลือๆ + ต้องการการ์ดบ้าพลัง(และราคา) ก็จัดไปไม่ว่ากัน... แต่การ์ดราคา25000 วันนี้ปีหน้ามันจะหายไปหมื่นนึง ส่วนการ์ดหมื่นกว่ามันจะเหลือเกือบๆหมื่น เป็นวัฏจักรแบบนี้ ใช้การ์ดหล่อๆแพงๆต้องทำใจนะ...

#9 Telememo

Posted 28 June 2013 - 03:59 PM

เอาไว้เล่นเกมออฟไลน์หนักๆครับ ปรับที่ high หรือ ultra ได้อย่างลื่นๆ อย่าง Metro, Crysis 3
แล้วก็เผื่อไว้สำหรับเล่นเกมใหม่ๆอย่าง BF4, mirror egde 2, Bat man ภาคใหม่ครับ
ปกติผมต่อ PC ออก LED 55" นิ้วครับ เล่นเกม ดูหนัง ติดนิสัยชอบเล่นเกมบนจอใหญ่ๆครับ(ติดจากการเล่นเกมคอนโซล)

คือเหตุผลที่เอาตัวแรง อย่างแรกคืองบถึงครับ อยากจะลงทุนกับการ์ดจอซักใบ ทีเดียวแล้วเอาให้ยาวไปอีกหลายปีครับ (เหตุผลทางใจก็ส่วนนึงครับ อยากหล่อว่างั้น 555)
ส่วนตัวตอนนี้ผมใช้ GTX 660ti OC อยู่ครับ เรื่องราคาขายต่อตอนนี้เท่าที่ดูราคาตกมากจนทำใจขายไม่ลงครับ คงจะเก็บไว้เป็นการ์ดสำรองใช้เวลาการ์ดหลักเสียครับ
นี่เลยเป็นเหตุผลว่าทำไมผมจึงไม่ค่อยชอบการซื้อมาขายไปของการ์ดมือสองครับ(ถ้าขายต่อมือสองได้ราคาที่ไม่เจ็บตัวมาก ผมคงทำแบบหลายๆท่านแนะนำครับ)

#10 voyevoda

rsc

Posted 30 June 2013 - 03:00 AM

ถ้าหลักๆจะเล่นเกม console gen หน้า ver pc ให้ลื่นหัวแตกใจเย็นอีกนิดรอให้เกมออกมาก่อนดีกว่าครับ ถึงตอนนั้นของอาจจะถูกลงอีก หรือมีรุ่นใหญ่กว่าออกมาให้เลือกซื้อ (Batman ผมว่า 660ti เล่นได้สบาย)

Edited by voyevoda, 30 June 2013 - 03:00 AM.

#11 Telememo

Posted 30 June 2013 - 09:56 PM

View Postvoyevoda, on 30 June 2013 - 03:00 AM, said:

ถ้าหลักๆจะเล่นเกม console gen หน้า ver pc ให้ลื่นหัวแตกใจเย็นอีกนิดรอให้เกมออกมาก่อนดีกว่าครับ ถึงตอนนั้นของอาจจะถูกลงอีก หรือมีรุ่นใหญ่กว่าออกมาให้เลือกซื้อ (Batman ผมว่า 660ti เล่นได้สบาย)

ไม่ทันแล้วครับ เรียบร้อยรร. 780 แล้วครับ :P

#12 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

Posted 01 July 2013 - 08:50 AM

การ์ดแรงมากขนาดไม่เสียบไฟพัดลมยังหมุนติ้วเลย

#13 denorest

Posted 01 July 2013 - 12:48 PM

ความจริงไม่น่าเลือกแบบที่พัดลมระบายความร้อนของheat sink เป็นแบบ blower fan เลยครับ มันร้อนกว่าพัดลมดูดอากาศอยู่ระดับหนึ่ง
และเสียงพัดลมแบบนี้มันดังมากถ้าปรับรอบสูงๆ สมัยก่อนโน้น HD7850 ผมปรับ 80% ยังดังขนาดใส่หูฟังยังได้ยิน ตั้งแต่นั่นมาถ้าเลี่ยงได้ ผมเลี่ยงตลอดเลย

#14 Telememo

Posted 01 July 2013 - 02:29 PM

ตอนไปซื้อมันมีแต่ของ asus น่ะครับ ซึ่งจะเป็นแบบนี้หมด(ส่วนตัวผมว่ามันสวยดีนะ เจ้า GTX660 ti OC ตัวเก่าของผมมันเหมือนการ์ดเปลือยๆพอเสียบเข้ากับเคสแล้วไม่ค่อยสวย) ส่วนพัดลมผมลองเทสที่ 80-90% ก็ไม่ดังนะครับ หรืออาจจะเพราะโดนเสียงพัดลม corsair h100i กลบหมด ฮา (ปกติเปิดทีวีดังอยู่แล้วครับเลยไม่ซีเรียสเรื่องเสียงเท่าไหร่)

#15 FLUKEMAN

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 04 July 2013 - 07:50 PM

View PostTelememo, on 30 June 2013 - 09:56 PM, said:

ไม่ทันแล้วครับ เรียบร้อยรร. 780 แล้วครับ :P
จัดมาเท่าไรครับ เล็งไว้เหมือนกัน ไม่770 ก็ 780 ครับ

#16 Telememo

Posted 04 July 2013 - 09:28 PM

25,600 ร้าน autonet ชั้น 2 เซียร์รังสิตครับ
ตอนนี้ราคาอาจจะลงอีกหน่อยแล้วก็ได้ครับ ลองเช็คร้านประจำดูนะครับ

#17 Granzon

What once was happy now is sad....

Posted 05 July 2013 - 11:50 PM

ผมก็ซื้อ 780 เหมือนกันครับ ร้านกล้วยที่พันทิพย์ 25K ถ้วน แต่ในกล่องไม่มีไรพิเศษเลย

#18 anurak2821

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 14 July 2013 - 06:55 PM

การ์ดเทพกันจังครับ