`

Jump to content

[ขอคำแนะนำหน่อยครับ] LED TV ระหว่าง LG-LA7400 กับ SONY-W804A

18 replies to this topic

#1 EtanatZ

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 26 June 2013 - 10:02 PM

พอดีว่าจะจัด TV ใหม่ไว้รอ Next Gen น่ะครับ ว่าจะอัพจาก 40 นิ้ว ตอนนี้เล็งตัว 55" ไว้สองรุ่น
ตัวแรก LG-LA7400
[url]http://www.lcdtvthai...0&param_id=1135[\url]

กับ SONY W804A
[url]http://www.lcdtvthai...A&param_id=1165[\url]

เรื่องดีไซน์, app smartTV, 3D LG กินขาด แต่ SONY ทำภาพ 2D ได้ดีคมชัดและสีสดกว่า
เนํ่องจากผมไม่เคยใช้ TV LG เลย อยากทราบว่า ความทนทานและบริการหลังการขายโอเคมั้ยครับ
หลักๆ จะเอาไว้เล่นเกม Console, Pc กะดูหนัง HD น่ะครับ ดู True Vision บ้างนิดหน่อยครับ
กลัวเล่นเกม FPS ละเจอปัญหา response time(หน่วง) น่ะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าทุกความคิดเห็นนะครับ

#2 Dragonfly

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 27 June 2013 - 11:49 AM

View PostEtanatZ, on 26 June 2013 - 10:02 PM, said:

พอดีว่าจะจัด TV ใหม่ไว้รอ Next Gen น่ะครับ ว่าจะอัพจาก 40 นิ้ว ตอนนี้เล็งตัว 55" ไว้สองรุ่น
ตัวแรก LG-LA7400
http://www.lcdtvthai...0&param_id=1135[\url]

กับ SONY W804A
[url][url="http://www.lcdtvthailand.com/spec/detail.asp?product=Sony_KDL-55W804A&param_id=1165"]http://www.lcdtvthai...A&param_id=1165[\url]

เรื่องดีไซน์, app smartTV, 3D LG กินขาด แต่ SONY ทำภาพ 2D ได้ดีคมชัดและสีสดกว่า
เนํ่องจากผมไม่เคยใช้ TV LG เลย อยากทราบว่า ความทนทานและบริการหลังการขายโอเคมั้ยครับ
หลักๆ จะเอาไว้เล่นเกม Console, Pc กะดูหนัง HD น่ะครับ ดู True Vision บ้างนิดหน่อยครับ
กลัวเล่นเกม FPS ละเจอปัญหา response time(หน่วง) น่ะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าทุกความคิดเห็นนะครับ

ผมว่าถ้าวัดกันที่ Response Time ตัว LA7400 น่าจะดีกว่า W804 ครับ
บางคนบอกว่าด้านความไหลลื่นของ W804 ต้องเทียบกับ LA6910 ซึ่งพอๆกัน
แต่ทั้ง LA7400 และ W804 น่าจะไม่มีปัญหาเรื่อง Ghost แล้วล่ะครับ

หากซีเรียสเรื่องการตอบสนองในการเล่นเกมส์จริงๆต้องไปดู Input Lag แล้วล่ะ
(เดาว่า W804 น่าจะทำได้ดีกว่า)

และขอตอบจากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ

ผมใช้ 42LE5500 เล่นเกมส์ของ PS3 มาตลอด ไม่เจอปัญหาเรื่อง Input Lag มีปัญหา (เท่าที่ผมรับรู้ได้นะครับ)
เล่น FPS แทบทุกซีรี่ย์ ทุกภาค ... COD,BF,MOH ฯลฯ) หรือที่ใช้ความเร็วอย่างเกมส์ขับรถ ,Action ก็เล่นปรกติดี
แต่พวกเกมส์ดนตรี และ Fighting ที่ต้องกดเป๊ะๆจริงๆ ไม่แน่ใจนะครับ เพราะแทบไม่ได้เล่นเลย

ล่าสุด LA6910 ยังเล่นแต่ Uncharted เกมส์เดียวอยู่ ก็ไม่มีปัญหาอะไร (เดาว่าเกมส์ FPS ก็ไม่น่ามีปัญหาเช่นกัน)

ดังนั้น เดา(อีกแล้ว)ว่า LA7400 ก็น่าจะโอเคครับ

ส่วนเรื่องความคงทนของ LG
ผมใช้ Scalet 2 ประมาณ 1 ปี (ขายไปแล้ว)
42LE5500 ประมาณ 2 ปี (ปัจจุบันใช้อยู่)
55LA6910 ... เพิ่งซื้อมา
ทั้งหมดไม่เคยเจอปัญหาอะไร (อาจจะโชคดีด้วย)
แต่คนอื่นๆก็เจอกันบ้างนะครับ (จริงๆก็ทุกยี่ห้อแหละ) แต่เท่าที่สังเกตุ ยี่ห้อของญี่ปุ่นจะเจอปัญหาน้อยกว่ายี่ห้อเกาหลี

สำหรับ 55W804 นี่ ถ้าผมได้ราคาซักไม่เกิน 4 หมื่นต้นๆ ก็คงได้สอยมาแล้ว (...555) หาได้ต่ำสุดเกือบๆ 5 หมื่น T T
และผมชอบ Design ของ LG มากกว่า
(จริงๆผมเป็น Fan Boy ของ SONY นะ ชื่อนี่มันปลูกฝังมานานแล้ว ตั้งแต่ Walkman ยังรุ่งเรื่องโน่นแน่ะ ^ ^)

แต่ถ้าให้ชอบจริง ก็ต้อง W904 ครับ แจ่มโคตร (ไปดูที่ศูนย์ SONY มา) แต่ติดที่ 3D เป็น Active และราคาแพงเอาเรื่อง
ส่วน W954 ยังไม่ได้เห็นเลยครับ

#3 nightdao

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 02 July 2013 - 11:23 AM

ผมใช้ 804 อยู่นะครับ ผมว่ามันเป็นรุ่นที่มีสีที่ใกล้เคียงธรรมชาติที่สุดแล้วครับ ตั้งแต่ซื้อ HDTV SONY มา(สำหรับผมนะ) ซื้อมา 5 รุ่น เริ่มที่ SeriesW ตอนนี้ก็มาที่W ใช้อยุ่55นิ้วเลยครับ มีข้อเสียสำหรับผมคือ มันดำไม่สนิทหง่ะ Y Y

#4 filmman

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 02 July 2013 - 05:39 PM

หมายถึง W804 ดำไม่สนิทเหรอครับ ???

ผมใช้ Sony HX850 อยู่บอกได้เลยว่ามันคือ reference TV ชัดๆ

#5 luckyang

Posted 02 July 2013 - 08:23 PM

เดี๋ยวนี้ LG ดีกว่าครับ

#6 sirenlove

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Freshy

Posted 04 July 2013 - 07:53 PM

View Postluckyang, on 02 July 2013 - 08:23 PM, said:

เดี๋ยวนี้ LG ดีกว่าครับ
ผมว่าไม่แน่ครับ ต้องดูเป็นรุ่น ๆ ไป Sony ตั้งแต่ปีที่แล้วผมเห็นคนซื้อเยอะอยู่นะครับโดยเฉพาะรุ่น 40HX750 ในงานโซนี่แฮปปี้เดย์ ดีเลอร์เจ้าหนึ่งถึงกับขายหมดสต๊อคในงาน แต่คนไม่ค่อยโพสข้อมูลยี่ห้อโซนี่ซักเท่าไหร่ ล่าสุดในงานคอมมาร์ทที่ผ่านมาก็เห็นซื้อเยอะเหมือนกัน ก่อนหน้านั้นผมใช้ LCD Sony(ขายไปนานล่ะ) แล้วก็มาใช้ Monitor LG รุ่นที่มี IPS แสงรั่วเหมือนกันครับ ใช้ทั้งต่อคอมและเล่นเกมส์ PS3 ตอนนี้เปลี่ยนกลับมาเป็น Sony แล้วครับ แต่ LG ผมก็ยังใช้อยู่นะ ใจจริงอยากได้ Sony รุ่น W904 แต่งบประมาณไม่ถึงนะครับ

#7 1273704

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 04 July 2013 - 10:21 PM

Lgรู้สึกไปลองดูรุ่นใหม่ๆสีสดกว่าเก่าเยอะมากก

#8 Thosapol_TH

เซียนเกม

Posted 05 July 2013 - 12:13 PM

หากรับเรื่องแสงรั่วได้ ก็จัด LG ไปครับ แต่กับ Sony ผมก็ไม่ได้ลองนะว่ามันจะรั่วเท่า LG เปล่า

ที่ผมใช้ผ่าน ๆ มาก็ SS 46B6000 แสงไม่รั่วครับถึงจะมีก็น้อยมาก ๆ ส่วนปัจจุบัน 55LM7600 รั่วเยอะมากอ่ะไม่รู้จะแก้ไงเหมือนกัน

#9 EtanatZ

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 05 July 2013 - 03:27 PM

ว่าจะจัดตัว 55W904A ไปยืนเทียบกับ 804A มาแบบเห็นชัดมาก สีสวยกว่ามากมาย
ปล ที่จัด SONY เพราะ INPUT LAG ต่ำสุดๆ เหมาะกับการเล่นเกมสุดละครับ

#10 W-Work

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Banned

Posted 05 July 2013 - 04:43 PM

Sony รั่ว พอกับ Samsung !

ส่วน LG รั่วมากกว่า 2ตัวบน ... ใช้มาหมดล่ะ

แต่ LM7600 เท่าที่ใช้งานมามันไม่ได้รั่วมาก อย่างที่เคยเจอในโพสทั้งหลาย .. สงสัยว่ามันไม่ได้เป็นทุกเครื่อง .. ทุกLOT ???

#11 polapat

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Freshy

Posted 06 July 2013 - 02:16 PM

+1 w804a

#12 sirenlove

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Freshy

Posted 06 July 2013 - 09:29 PM

ถ้ามีงบถึงก็แนะนำ W904A เหมือนกันครับ ส่วน W804A ผมได้มาไม่มีแสงรั่วและเดด ไบร์ ครับ

#13 GodSlaYeRz

Posted 20 July 2013 - 02:19 AM

ขอขุดหน่อยครับ ผมอยากรู้ว่าอยากได้ทีวีที่มี Input Lag น้อยที่สุด เพราะผมจะเอามาเล่นเกมส์แนว Fighting แบบ Street Fighter IV
อยากรู้ว่ามีปัจจัยอะไรบ้างครับที่ช่วยลดพวก Input Lag

#14 BookZ

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Location:171/1114 Chert Vutthakart Road Seekan Donmuang Bangkok 10210

Posted 20 July 2013 - 12:54 PM

ไม่ลองมอง samsung f6400 บ้างล่ะครับ

ภาพสวยกว่า 2 ตัวที่เลือกมา แถมแสงรั่วแทบไม่มีให้เห็นเลยครับ

#15 arnon_ara

Posted 21 July 2013 - 08:31 PM

ผมใช้ Pana อยู่ ET5ตัว 47 นิ้ว ผมว่าไม่ว่าจะ 2D หรือ 3D ก้อโอดีครับ ประหยัดตังค์ไว้ดีกว่า เพราะผมเชื่อว่าตาคนแมร่งแยกไม่ออกหรอกคับ เวลามานั่งดูหนังจิง ๆ เพราะแมร่งชัดเว่อร์ ๆ อยู่แล้วจอเด่วนี้ เอาง่าย ๆ ตัว 20000 กว่าบาทก็ชัดจะตายอยู่แล้ว ส่วนเทคโนโลยีโน้นนั่นนี่ เชื่อดิ ไม่ค่อยได้ใช้หรอก 3D เนี่ยขนาดมีผมยังเปิด 2D เลย ขี้เกียจใส่แว่น ส่วนเล่นเกมศื 3D เวียนหัวโครต เล่นวินนิ่ง 3D ไม่เคยชนะคอมเล้ยยยยย ปวดหัวก่อน

สำหรับผมนะครับ เทคโนโลยี จะยัดมาสักแสนสองแสน แต่ถ้าใช้จริงแค่ 2 หมืน่ จะซื้อมาเพื่ออารายคับ แต่ถ้าคิดว่าได้ใช้ จัดไปเลยคับผม อย่าไปเสียดายตังค์ มันจะเข้าข่ายเสียน้อยเสียยากแล้วจะมาเสียดายทีหลัง

#16 BookZ

• Location:171/1114 Chert Vutthakart Road Seekan Donmuang Bangkok 10210

Posted 22 July 2013 - 12:08 PM

View Postarnon_ara, on 21 July 2013 - 08:31 PM, said:

ผมใช้ Pana อยู่ ET5ตัว 47 นิ้ว ผมว่าไม่ว่าจะ 2D หรือ 3D ก้อโอดีครับ ประหยัดตังค์ไว้ดีกว่า เพราะผมเชื่อว่าตาคนแมร่งแยกไม่ออกหรอกคับ เวลามานั่งดูหนังจิง ๆ เพราะแมร่งชัดเว่อร์ ๆ อยู่แล้วจอเด่วนี้ เอาง่าย ๆ ตัว 20000 กว่าบาทก็ชัดจะตายอยู่แล้ว ส่วนเทคโนโลยีโน้นนั่นนี่ เชื่อดิ ไม่ค่อยได้ใช้หรอก 3D เนี่ยขนาดมีผมยังเปิด 2D เลย ขี้เกียจใส่แว่น ส่วนเล่นเกมศื 3D เวียนหัวโครต เล่นวินนิ่ง 3D ไม่เคยชนะคอมเล้ยยยยย ปวดหัวก่อน

สำหรับผมนะครับ เทคโนโลยี จะยัดมาสักแสนสองแสน แต่ถ้าใช้จริงแค่ 2 หมืน่ จะซื้อมาเพื่ออารายคับ แต่ถ้าคิดว่าได้ใช้ จัดไปเลยคับผม อย่าไปเสียดายตังค์ มันจะเข้าข่ายเสียน้อยเสียยากแล้วจะมาเสียดายทีหลัง

เรื่องภาพต่างผมว่าต่างเยอะแน่นอนครับ

เพราะไปดูเทียบกันมาหลายรุ่นหลายตัวแล้วครับ

ยิ่งถ้าเทียบ ซีรี่ 5 กับ ซี่รี้ 6 หรือ ซี่รี่ 6 กับ ซี่รี่ 7

ความเคลียความคมต่างกันอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ

#17 Dragonfly

เซียนเกม

Posted 22 July 2013 - 01:26 PM

^
^
^
เห็นด้วยกับท่าน Bookz เลยครับ
ว่าดูยังไงก็แยกออก ยิ่งคนละซีรีย์กันแล้วด้วย
ทั้งสีสัน การเคลื่อนไหวต่างๆ โกสต์ ฯลฯ แต่ละรุ่นจะไม่เหมือนกันแน่นอน

เล่นเกมส์ ภาพอาจจะไม่ได้หนีกันมาก
แต่หากเน้นดูหนังนี่ ยังไงก็ต่างกันแน่นอน
ซีรี่ย์สูงๆ ภาพยิ่งสวย สีเกลี่ยดีกว่า เคลื่อนไหวลื่นกว่า
นอกจากนี้ยังมีสีดำสนิทหรือไม่ ดำจมหรือไม่ Nosie มากน้อยแค่ไหน ฯลฯ
อยู่ที่คุณพอใจจะจ่ายเท่าไหนครับ เพราะจุดพอดีของคนเรานั้นต่างกัน

บางท่านอาจพอใจภาพประมาณนึงแล้วเน้นประหยัดตังค์ไว้ก็ไม่มีใครว่า
แต่บางท่านก็อาจยินดีจ่ายมากขึ้นเพื่อให้ได้ภาพที่ดีที่สุดก็ไม่ผิดครับ

#18 BookZ

Posted 22 July 2013 - 05:58 PM

View PostDragonfly, on 22 July 2013 - 01:26 PM, said:

^
^
^
เห็นด้วยกับท่าน Bookz เลยครับ
ว่าดูยังไงก็แยกออก ยิ่งคนละซีรีย์กันแล้วด้วย
ทั้งสีสัน การเคลื่อนไหวต่างๆ โกสต์ ฯลฯ แต่ละรุ่นจะไม่เหมือนกันแน่นอน

เล่นเกมส์ ภาพอาจจะไม่ได้หนีกันมาก
แต่หากเน้นดูหนังนี่ ยังไงก็ต่างกันแน่นอน
ซีรี่ย์สูงๆ ภาพยิ่งสวย สีเกลี่ยดีกว่า เคลื่อนไหวลื่นกว่า
นอกจากนี้ยังมีสีดำสนิทหรือไม่ ดำจมหรือไม่ Nosie มากน้อยแค่ไหน ฯลฯ
อยู่ที่คุณพอใจจะจ่ายเท่าไหนครับ เพราะจุดพอดีของคนเรานั้นต่างกัน

บางท่านอาจพอใจภาพประมาณนึงแล้วเน้นประหยัดตังค์ไว้ก็ไม่มีใครว่า
แต่บางท่านก็อาจยินดีจ่ายมากขึ้นเพื่อให้ได้ภาพที่ดีที่สุดก็ไม่ผิดครับ

ใช่ครับ T_T

ว่าแล้วก็อยากขยับจาก F6400 ไปเป็น F7100 T_T

#19 arnon_ara

Posted 23 July 2013 - 09:43 PM

เข้าใจครับว่าแยกออก เพราะเวลาคุณไปดูในห้างเนี่ย เค้าวางเทียบให้ดู กลับกันผมให้คุณดูแต่ภาพ หนังเรื่องหนึ่ง เปิดดูบ้านผม โดยผมปิดดีไซน์ กะเสปค เชื่อเหอะครับ คนส่วนใหญ่แยกไม่ออกครับ ถ้าจะให้แยกออกต้องมาเรียงเทียบให้ดูแบบเรียงรายกันเลยทีเดียว (ผมพูดถึงส่วนใหญ่นะครับ บางคนตาอาจจะมหาเทพ อันนี้คงต้องตามแต่ฐานะหละครับ เพราะตาเทพหูแทพ มาพร้อมกับกิเลสและคชจ.ระดับเทพ อิๆๆๆ)

ยังไงผมก็ยังคิดว่า ความชัดระดับปัจจุบันเนี่ย ดูสักพักจนชินตา มันก็ให้ความรู้สึกไม่ต่างกันเท่าไหร่หรอกครับ จะจอหมืน่หรือจอแสน ยกเว้นเรื่อง Size ครับ ถึงจะมีผล และก็นั่้นอีกนะแหละ ถ้าคุณซื้อขนาด 32-55 เนี่ย ความชัด 1080P ปัจจุบัน คนทั่วไปคงแยกยาก ถ้ามาวางเดี่ยว ๆ

View PostBookZ, on 22 July 2013 - 05:58 PM, said:

ใช่ครับ T_T

ว่าแล้วก็อยากขยับจาก F6400 ไปเป็น F7100 T_T