`
←  DGO CLUB : XBOX ONE & XBOX360
Logo
»

ผมคิดว่า microsoft เขาคิดถูกนะที่ทำให้ xbo...

chicharito's Photo chicharito 12 Jun 2013

ลองคิดดูในอนาคตหลังจากทั้ง ps4 และ xbox one วางขายไปแล้วปรากฏว่า ps4 ดันขายดีกว่านั่นเป็นเพราะว่า(สมมุตินะ และอาจจะเป็นแบบนั้น) ps4 สามารถแปลงเล่นก๊อปได้ ในขณะที่ xbox one มีข้อจำกักมากมาย ถ้าเกิด ps4 แปลงและเล่นก็อปได้ถ้าคุณเป็นผู้ผลิตเกมคุณยังจะทำเกมให้ ps4 หรือ เป็นผมๆก็ไม่ทำ ผมว่านี่แหละที่ microsoft เล็งเห็น เพราะว่าถ้าเกิด ps4 แปลงเล่นก็อปได้ผู้ผลิตเกมเขาก็ไม่อยากทำเกมให้เขาก็หันมาทำให้ xbox one แทน พวกคุณคิดเหมือนผมมั๊ย ปล.ความเห็นส่วนตัวครับ

Bigpao's Photo Bigpao 12 Jun 2013

ในทางกลับกัน (สมมุติ)ถ้าเกิดวางขายแล้วคนส่วนใหญ่แห่ไปซื้อ PS4 กันหมด ผู้ผลิตเกมก็ต้องมามอง PS4 เป็นตลาดใหญ่ และก็กว่าจะแปลงได้ PS4 ขายไปถึงไหนแล้ว
ส่วนตัวเรื่องล๊อคแผ่นมือสองไม่ค่อยซีเรียส แต่ต้องรายงานตัวทกวันนี่สิ คนบ้านหลังเขากลางทะเลกลายเป็นลูกเมียน้อยไปในทันที

toe2007's Photo toe2007 12 Jun 2013

มีส่วนครับ แต่เชื่อเถอะว่าโดนเจาะทั้งสองค่าย ps4+x1 จะช้าจะเร็วเท่านั้นเอง hacker

フェイト's Photo フェイト 12 Jun 2013

ถ้าเป้นอย่างนั้นก็เเค่ทำให้ Xbox one มันเเปลงเล่นก็อปไม่ได้ มันจะไม่ง่ายกว่าเหรอ :r15:

kumagift's Photo kumagift 12 Jun 2013

"xbox one เป็นแบบนี้"จขกท หมายถึงประเด็นเรื่อง ต้องออนไลน์เช็คทุกวันรึเปล่า มันจะเป็นตัวที่ทำให้เล่นก๊อปได้ยากขึ้น

toe2007's Photo toe2007 12 Jun 2013

ไอ้เรื่องต่อเน็ตอย่าไปคิดมากครับ โทรศัพทุกวันนี้ปล่อย wifi ได้หมด ล่ะ(ถ้าปล่อยไม่ได้ก็ถึงเวลาต้องเปลี่ยนโทรศัพแล้วล่ะ) ผมว่าความเร็วระดับ e ก็คงจะพอรายงานตัวไหวนะ คงไม่จำเป็นต้อง 3g อย่างเดียวหรอก แต่คงรอนานหน่อย แต่ถ้าที่บ้านไม่มีคลื่นโทรศัพจริงๆ ก็ต้องทำใจ รอ hacker เพื่อนผมจัดการก่อน 555

drv's Photo drv 12 Jun 2013

MS ทำเครื่องเอาใจผู้ผลิต

Sony ทำเครื่องเอาใจ ผู้บริโภค

ก็รอดูเอาครับว่า ฝั่งไหนจะมีพลังมากกว่ากัน ตัดสิน Gen หน้าเลยล่ะ ถ้าฝั่งเอาใจผู้ผลิต ชนะ ต่อไปก็เตรียมตัวโดนผูกขาดจากผู้ผลิตได้เลย ถ้าฝั่งผู้บริโภคชนะ มาตราฐานเดิมๆ ก็ยังคงอยู่

ACE of The ACE's Photo ACE of The ACE 12 Jun 2013

มีข้อดี ข้อเสีย ต่างกันไปครับ นี่คือโลกแห่งการแข่งขันที่เราอาศัยอยู่ และดีสำหรับคนเล่นเกมส์อย่างเราๆครับ ไม่ว่า Sony หรือ Microsoft จะชนะ โลกของเกมส์ก็ชนะใจคนเล่นอย่างเราๆจริงมั้ยครับ :r05:

kumagift's Photo kumagift 12 Jun 2013

คือจริงๆ มันก็มีผู้บริโภคที่ชอบอยู่เหมือนกันนะผมว่า
อย่างในยุค360 พอแปลงเล่นก๊อปได้ มันก็มีการโกงกันแข่งออนไลน์ตามมา
มันก็มีคนที่เขาเล่นแบบจริงจังไม่พอใจเยอะ

ส่วนเรื่องเล่นแผ่นก๊อป ก็มีคนที่เล่นแผ่นแท้ไม่พอใจบ้างแหละ เหมือนโดนเอาเปรียบนะ
ถ้าได้เล่นพร้่อมๆ กันก็พอว่า แต่หลังๆนี่ทำคนเล่นแท้ได้เล่นหลังคนเล่นก๊อป
อันนี้ซีเรียสนะครับ เพราะแฟนเกมที่เขาไปเข้าคิวกันซื้อวันแรก เพราะเขาอยากจะเล่นก่อน
แต่หลังๆ นี่่มีคนอื่นเล่นจบหมดแล้ว เกมแท้ยังไม่ขายเลย
อย่างน้อยถ้าการออนไลน์ทุกวันมันจะช่วยได้ในถึงระดับที่ ทำให้คนเล่นแท้-ก๊อปได้เล่นพร้อมกัน มันก็ยังดี

silapakorn's Photo silapakorn 12 Jun 2013

View Postフェイト, on 12 June 2013 - 09:36 AM, said:

ถ้าเป้นอย่างนั้นก็เเค่ทำให้ Xbox one มันเเปลงเล่นก็อปไม่ได้ มันจะไม่ง่ายกว่าเหรอ :r15:

ก็ไอ้ระบบรายงานตัวนี่ล่ะครับ คือการทำให้ก็อบไม่ได้ มันไม่มีทางอื่นดีกว่านี้แล้ว แก้ที่ h/w เดี๋ยวก็โดน hack

FanaGu's Photo FanaGu 12 Jun 2013

ผมคิดแบบนี้หลังดู E3 เมื่อวาน

XboX one ดูดีมาก กับเกม EX (Ryse QB Titanfall Halo Forza5 Max Sunset Overdrive)
เกมหลุด Ex อีก3เกม FF15 KH3 และ สุดๆ กับเกมที่สมควรรอคอยยย MGS5 5555+

PS4 ดูดีมากและน่าซื้อมากๆ กับราคาเปิดมา 399$ แต่บอกตรงๆ รูปทรง ไม่ไหวจริงๆ เกมExที่น่าสนใจน้อยไปหน่อย

ปล.ผมคงมีทั้งสองเครื่อง แต่จะประหยัดพื้นที่มากเลยเจนหน้า เอา PS4 ว่างข้างล่าง และเอาXBONE ว่างข้างบน ไม่กินที่ดี ชอบๆ

LeoGinkaman's Photo LeoGinkaman 12 Jun 2013

ผมสนับสนุนเรื่องสิทธิ์ นะ เขาจะได้มีกำลังเงินกำลังใจ ทำงานดีๆออกมา แต่ถ้ามีระบบนี้ ผ่านไปห้าหกปีผลงานไม่ดีขึ้น ก็เลิกคุยแล้ว

สำหรับผมก็ยังให้การสนับสนุน ไมรโครซอฟ แต่จะซื้อหรือไม่ ขึ้นอยู่กับเรื่องเดียวจริงๆ ว่าเมียจะให้ซื้อมั้ย!

JIAB Rja's Photo JIAB Rja 12 Jun 2013

xbox one ต้องออนไลน์ตลอดถึงจะเล่นเกมได้การเล่นก็อปคงจะยากนะผมว่าPS4น่าจะเล่นก็อปง่ายกว่า
ปัญหาเรื่องเกมมือ2ผมว่ากระทบกับผู้ผลิตเกมโดยตรงแน่นอน ในประเทศญี่ปุ่นเองSquare Enixก็เคย
ออกมาบ่นเรื่องเกมFF13ที่วางขายมือ2หลังเกมออกได้แค่เดือนเดียว ทำให้ในที่สุดก็ต้องมาทำมัลติลงXbox
ผมค่อนข้างจะเห็นด้วยกับ จขกท.ครับ และที่สำคัญเกมExของone น่าสนใจกว่าของอีกฝั่งแน่นอนครับ

keepwalking's Photo keepwalking 12 Jun 2013

ผมว่ายังไงๆเกมก็ทำลงมัลติแพลตฟอร์มอยู่แล้วล่ะ

SawMan's Photo SawMan 12 Jun 2013

ผมเห็นด้วยเหมือนกับท่าน BigPao ครับ คือเรามองอะไร เราลองดูจากอดีตที่ผ่านมา แล้วมาคาดคะเนว่าอนาคตมันน่าจะไปทางไหน

อย่างในอดีต xb360 ออกก่อน PS3 โกยยอดขายนำไปก่อนเลย ติดตลาดก่อนเลย ค่ายเกมส์ก็เฮโลทำเกมส์ให้ เพราะยอดเครื่องมันเยอะไง

พอมาเจนหน้านี้..XBone PS4 ใครออกขายก่อน ใครจุกจิกน้อยสุด ยอดเครื่องขายเยอะสุด คือผู้ชนะครับ....

อย่าลืมนะครับว่า เจนหน้านี่ CPU GPU ของเครื่องทั้งสอง มันใช้ของ AMD แล้วนะครับ เครื่องมือที่ใช้ในการพัฒนาเกมส์ มันเท่าเทียมกันแล้วนะ

ผมว่า PS4 มันได้เปรียบมากเลยนะครับ ขอให้แค่ออกขายก่อน วินละครับ เพราะราคาถูกกว่า เกมส์ก็ยังเล่นแลกขายได้เหมือนเดิม

RONAN321's Photo RONAN321 12 Jun 2013

ยิ่งก๊อปได้ยอดขายเครื่องโดยรวมจะยิ่งดี ส่วนแผ่นก๊อปผมมองว่ามันเป็นปัญหาเฉพาะกับบางประเทศเท่านั้น

อย่างในอเมกา หรือญี่ปุ่น เค้าไม่เล่นก๊อปกันอยู่แล้ว ส่วนประเทศที่คนชอบเล่นก๊อปยังไงคนซื้อแท้เล่นก็มีน้อยอยู่ดีครับ^^

voyevoda's Photo voyevoda 12 Jun 2013

ผมว่า ตปท เค้าไม่ดูตรงที่แปลงได้หรือไม่อะนะเค้ามองเรื่องสิทธิ ฟีเจอร์กับเจ้า DRM อะไรงี้มากกว่า ตลาดมือ 2 เค้ากว้าง กับการบริโภคสื่อแบบนี้เค้าบริโภคไม่เหมือนบ้านเราเกม 10 เค้าเกมไม่ใช่เล่นกัน 1-2สัปดาห์ ไม่ได้โหลดบิทมาเอาตีนเขี่ยแล้วลบทิ้งเพราะไม่โดน

MS มันต้องการที่จะปรับระบบมันให้รองรับอนาคต ซึ่งมันก็ออกทีท่ามานานแล้ว (แต่หลายคนไม่จอยเพราะวันยุ่ง แล้วเหมือนไม่ได้เป็นเจ้าของเต็มตัว
แถมจำกัดเรื่องเกมมือ 2 อีกอันนี้บ้านเค้ารับไม่ได้จริงๆ) เรื่องก๊อปแก๊ปมันยังไงก็หนีไม่พ้นอยู่แล้วแหล่ะสักวันก็โดน ไอ้ขายดีกว่ากันเพราะเล่นก๊อปนี่มันไม่เกี่ยวอะ
ขายดีเพราะเหตุผลแบบนี้มันมีไม่กี่ที่หรอก ผู้บริโภคเกินครึ่งเค้าคงไม่ได้ซื้อมาเล่นอะไรแบบนี้อยู่แล้วแหล่ะ

ที่เหลือคงต้องงัดกันที่ประสิทธิภาพเครื่อง (กับเกม multiplatform/ex)กับคนจะปรับตัวไหม
Edited by voyevoda, 12 June 2013 - 11:46 AM.

TAKUMI's Photo TAKUMI 12 Jun 2013

รู้แต่ว่าในบ้านเรา Xbox เสร็จแหงๆ คนรอกอปกันได้ทั้งนั้น

kritz's Photo kritz 12 Jun 2013

ผมว่ายังไงๆ ผู้ผลิตเกมส์ ก็สร้างลงทั้งสองคอนโซล(กรณีไม่ใช่ ex, หรือต่อให้เป็น ex ค่าย sony ก็ทำได้น่าเล่นกว่า) เพราะตลาดมีแค่ 2 ค่าย(ขอไม่เขียนถึงปู่นิน ที่เป็นทวยเทพแห่งศรัทธาไปแล้ว ไม่ต้องลงมาแข่งกับใคร)ที่แบ่งมาร์เก็ตแชร์กันอยู่ ค่ายเกมส์ใหญ่ๆ หรือแม้แต่หากเป็นผม ผมก็จะจับทั้งสองตลาด เพื่อเอาลูกค้า 100% ไม่ใช่ แค่สัดส่วนจากลูกค้าค่ายใดค่ายหนึ่ง งานนี้ sony ปล่อยหมัดไร้ท์ครอสใส่ ms ชัดๆ

เรื่อง kinect ที่บังคับซื้อ(ข่าว ณ ปัจจุบัน) ผมมองว่า ผู้บริโภคไม่ได้ต้องการเป็นตัวเลือกหลักแน่นอน เหมือนบังคับขายพ่วง จุดนี้ยิ่งช่วยเพิ่มราคาต่อรองให้ฝ่าย sony ได้อีกหมัดไปเต็มๆ

ms น่าผิดหวังจริงๆ ในสายตาของผมนะ เหมือนมุ่งเน้นอยากผูกขาดตลาด รอบนี้ขอยืนอยู่ฝั่ง sony ดีกว่า

LaBEOUF's Photo LaBEOUF 12 Jun 2013

xbox one ทำถูกเเล้วที่จะไม่ให้เครื่องเกมตัวเองโดนเเฮค เพราะต้องบังคับต่อเน็ต ตอน ps3 เ็ห็นประกาศว่าไม่มีใครเเฮคได้ง่ายๆ ก็มีโชว์ให้เห็นกันไปเเล้ว ไปท้าเเฮคเกอเค้าเอง

เรื่องราคาผมไม่ค่อยสนใจเท่าไร ต่างกัน 100$ เเต่ถ้าส่วนต่างนั้นทำให้ผมรู้สึกว่าผมเล่นเเล้วคุ้มกว่าอีกรุ่น ผมก็ยอมซื้อเพราะยังไงเครื่องเกมก็ซื้อครั้งเดี่ยวไปจนกว่ามันจะพัง หรือว่าพวกคุณจะซื้อ อีกค่ายในราคาถูกกว่าเเต่มานั่งกลุ้มใจเพราะผิดหวังหลังจากซื้อไปเเล้ว เล่น xbox มา 2 ปี ยังไงก็ประทับใจ MS