`

Jump to content

Microsoft เผยข้อมูล Xbox One เรื่องการออนไลน์และเกมมือสองแล้ว

• You cannot reply to this topic
116 replies to this topic

#101 VJLOVE

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 09 June 2013 - 10:09 AM

เรื่องต้องต่อ internet ทุกๆ 24 hours สำหรับผมปกติซื้อมาเล่นเกม online โดยเฉพาะถึงจะไม่ชอบก็ไม่คิดอะไรมากเพราะปกติก็ต่อเนตทุกครั้งไม่ได้ยุ่งยากอะไรมาก แต่การต่อเนตเพื่อเชื่อมกับ server ถ้า บริษัท ไมโครซอฟร์ server เสียถึงเราต่อเนตได้แต่ไปเชื่อมต่อกับทาง ไมโครซอฟร์ ไม่ได้เราก็จะเล่นเกมไม่ได้สมมตุิซื้อมา 100 เกมก็เล่นไม่ได้สักเกมเดียว ต้องรอมันซ่อมจนใช้งานได้ ประมาณว่าถ้าจะเล่นเกมเครื่องผมต้องมารายงานตัวกับผมทุกวัน ซึ่งไม่ชอบแนวคิดนี้ที่เอาเปรียบผู้บริโภคอย่างเรา อย่างผมต้องการของที่ซื้อแล้วเป็นของเรา 100% แต่ระบบนี้เหมือนเราซื้อของมาแต่ได้ 0%
ถ้าในอนาคตเหมือนกับซื้อบ้าน กับบริษัทอสังหาริมทรัพย์ แต่ให้อยู่แบบมีเงื่อนไข อยู่ได้แค่วันเดียว คือสมมุติประตูเป็นระบบรหัสสัญญาณ ถ้าวันรุ่งขึ้นระบบรหัสประตูเข้าบ้านจะเปลี่ยนทุกวัน และมันจะล็อคทันที คุณต้องมา log in เพื่อเชื่อมต่อกับทางบริษัทเรา เพื่อรายงานตัวของวันนี้ แล้วทางระบบจะส่งรหัสใหม่มาให้ตามยังแหล่งที่ลูกค้าได้แจ้งไว้ โดยให้คุณนำโทรศัพท์ไปกดapp ส่งสัญญาณใหม่ เพื่อปลดล็อคประตูในวันถัดไป และต้องทำแบบนี้ทุกๆวัน ไปตลอดชีวิตของคุณ
ถ้าเกิดอีก 30 ปี สมมุติ บริษัท ไมโครซอฟร์ บริหารงานขาดทุน จนต้องล้มละลาย สิ่งที่คุณซื้อมาทั้งหมดก็จะใช้งานไม่ได้เลย เกมจะเล่นไม่ได้สักเกมเดียว
แต่ถ้าเป็น xbox360 ผ่านไป 50 ปี ถึงไม่มีบริษัท ไมโครซอฟแล้ว เราก็ยังนั่งเล่นเกมของเราที่เราซื้อมาได้ แต่ถ้าเป็น xbox all in one เกมจะเป็นเพียงข้อมูลในเครื่องที่มีไว้แต่เปิดไม่ได้ เพราะต้องรอคำสั่งรหัส

สำหรับผมรอจนกว่าเครื่องจะออกจำหน่ายจริงถึงตอนนั้นว่ายังคง concept นี้อยู่มั้ย

#102 manus

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 09 June 2013 - 10:16 AM

คุณนี่ไม่เข้าใจอะไรเลยครับ. มือสองผู้ผลิตก็ยังได้เงินตอนมันเป็นมือ1. แต่แผ่นก็อปมันได้มั้ยครับ? คิดดูซื้อมาแผ่นเดียวก็ก็อบแจก ก็อปขายต่อๆกันเป็นแสนเป็นล้าน. ผู้ผลิตได้เงินแค่แผ่นเดียว.

#103 JIAB Rja

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 09 June 2013 - 11:19 AM

View PostThosapol_TH, on 09 June 2013 - 09:35 AM, said:

เทียบกับรถมีเสื่อมสภาพ แผ่นก็มีเสื่อมสภาพนะครับ อย่างตัวกล่องปก แผ่นเป็นรอยเงี้ย

ผมว่ามันไม่ใช่นิสัยคนไทยหรอกครับ เมืองนอกเมืองนากระแสต่อต้านแรงกว่าพี่ไทยเราอีก
ผมแค่หมายถึงการใช้งานนะครับ แผ่นเป็นรอยถ้ามันเปิดติดก็เล่นได้เหมือนแผ่นมือ1น่ะ ถ้าเปิดไม่ติดก็คือแผ่นเสียมันก็คงขายไม่ได้อยู่แล้ว เอามาเทียบกันมันก็คงไม่ตรงประเดนซักเท่าไหร่อ่ะ

#104 Mr.HoshiMoRo

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 09 June 2013 - 11:47 AM

เรื่องสิทธิ์ในการซื่อขายแผ่นเกมอยู่ในข่ายหนังภาพยนต์นะอ๊าฟ ขายไปไม่ใบรับรองการจำหน่ายโดนจับนะฮ๊าฟ ไม่ใช่ซื่อขายกันเองได้เองที่ทำกันอยู่นี้เราหนีกฏการอยู่นะ (หรือผมเข้าใจผิดหว่า)

#105 depend ayu

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 09 June 2013 - 04:40 PM

View Poststillenigma, on 09 June 2013 - 10:06 AM, said:

มันมีความเสื่อมของสินค้าอยู่นี่ครับ บ้าน รถยนต์ มันพังมันต้องเสียค่าซ่อม แล้วกว่าไอ้พวกนี้จะซื้อขายกันจริงๆมันไม่ได้ใช้เวลาแค่วัน2วันหรือเดือน2เดือน แต่มันเป็นปีๆ ซึ่งถ้าไปเทียบกับแผ่นเกมในเวลาขนาดนั้นมันเลิกทำตลาดเกมนั้นๆไปแล้วครับ แต่ในความเป็นจริงคือบางคนรีบซื้อรีบเล่นรีบจบรีบปล่อย ซึ่งมันไปกระทบกับยอดขายตรงๆแน่ๆ
อีกอย่างผมไม่ได้พูดในแง่ผิดหรือถูกกฏหมายครับเพราะแผ่นก็อบมันผิดอยู่แล้วและการซื้อขายแผ่นมือ2มันก็เป็นสิทธิของคุณอยู่แล้ว ผมพูดในแง่ที่บางคนจะชอบพูดกันว่าสนับสนุนวงการเกม(ใครไม่พูดก็ไม่ได้เอ่ยถึงครับ)แต่ดันซื้อขายแผ่นมือสองกันซึ่งจริงๆมันก็ทำลายวงการเกมเหมือนกับแผ่นก็อบต่างกันที่จำนวนความเสียหายเท่านั้น
เรื่องแฮ็คก็เช่นกันครับ มันแฮ็คเอาไปทำอะไรก็ได้ไม่จำเป็นต้องเอาไปเล่นก็อบ(แต่แน่นอนส่วนใหญ่เอาไปทำอย่างงั้น)แต่ผมพูดคือในเรื่องของสิทธิว่า แฮคเกอร์มันซื้อเครื่องไปแล้วมันจะเอาไปแฮคทำอะไรมันก็เรื่องของเค้าครับเป็นสิทธิของเค้าเหมือนกัน(เหมือนกันเรื่องแผ่นมือสอง)ถ้ามันมีส่วนไหนที่ผิดกฏหมายหรือไปละเมิดก็เป็นหน้าที่ของบ.นั้นๆไปฟ้องร้องกันหรือหาวิธีป้องกันกันไป

ขอแย้งประเด็นนี้นะครับ

ถ้าผมเป็นตัวแทนผู้ขายบ้านและรถ ผมก็จะเถียงคุณว่า ทีแผ่นเกมส์ยังมีกฏห้ามขายต่อมือสองเลย ทำไมบ้านและรถถึงมีกฏดังกล่าวไม่ได้ละ ในเมื่อมันก็เป็นของซื้อของขายเหมือนกัน จะมายกเรื่องเหตุผลว่ามีความเสื่อมของบ้านและรถงั้นเหรอครับ ใครเป็นคนกำหนดว่าถ้ามีความเสื่อมแล้วให้ขายมือสองได้ ... เปรียบเทียบในแง่ความยุติธรรม ผมทำการค้าบ้านและรถแล้วมันมีความเสื่อมเข้ามามันเลยทำให้ทุกคนเอาไปขายมือสองได้อย่างนั้นเหรอ .... งั้นผมขอกำหนดกฎใหม่บ้างได้ไหมว่า สินค้าที่น้ำหนักเบากว่า 1 โลกำหนดให้ขายมือสองได้ .... แต่ว่าแน่นอนเดี๋ยวก็จะมีการแย้งว่า ไม่ยอมรับกฎเรื่องน้ำหนักหรอกนะ ..... สรุปมันก็จะเกิดปัญหาว่า ทั้งเรื่องปัจจัยความเสื่อม ปัจจัยน้ำหนัก หรือปัจจัยใด ๆ ก็ตาม ใครจะเป็นผู้กำหนดว่ามันเกี่ยวกับการขายมือสองอย่างไร .... การที่คุณยกตัวอย่างเรื่องความเสื่อมเข้ามาแล้วอ้างว่าเพราะความเสื่อมเนี่ยละ ทำให้ขายมือสองได้อย่างชอบธรรม ..... ผมคิดว่าตรงนี้อันนี้เป็นการคิดเอาเองนะครับและยังไม่เป็นที่ยอมรับ ไม่ต่างอะไรกับที่ผมยกตัวอย่างเรื่องนำหนักของ

ส่วนปัจจัยที่คุณยกมาอ้างอีกอัน คือเวลาทำการซื้อขายบ้านหรือรถมันนายกว่าเกมส์ อันนี้ก็เหตุผลเดียวกันว่า เรื่องเวลาการซื้อขายจริง ๆ แล้วมันไม่ใช่ประเด็นที่จะถูกนำมาใช้อ้างสิทในการที่จะให้ขายหรือไม่ขายมือสองได้เลย เพราะถ้าให้ทุกคนคิดเหตุผลมาสนับสนุนแนวทางที่ตนเองชอบ มันก็สามารถหาเหตุผลร้อยแปดมาได้ทั้งนั้นละครับ อย่างที่ผมยกตัวอย่างบ้า ๆ เรื่องน้ำหนักสินค้าให้ดูเป็นตัวอย่าง การเถียงแบบนี้จะไม่มีวันจบสิ้นเพราะทุกคนจะยกแต่เหตุผลต่าง ๆ เข้ามามากมาย

.... ผมยกตัวอย่างต่าง ๆ ให้ดูเพื่อให้เห็นว่า ถ้าใช้กรอบความคิดที่เหมือนกัน ๆ แล้วจะเกิดอะไรขึ้น ผมเรียนสายวิทย์มาผมไม่ชอบอะไรที่ไม่อยู่ในกฎเกณเดียวกันครับ การกระทำอะไรก็ตามต้องอธิบายได้ภายใต้กฎเดียวกัน ... เรื่องรถ บ้าน และเกมส์ ผมยกตัวอย่างเพื่อให้เกิดภาพที่เข้าใจง่ายว่า ถ้าคุณสร้างโมเดลสำหรับเกมส์ขึ้นมาว่าห้ามขายมือสองนะ รถและบ้านเองจะหลีกหนีกฎดังกล่าวได้อย่างไรด้วยเงื่อนไขที่เหมือน ๆ กัน เพราะถ้าปล่อยให้โมเดลเกมส์เป็นแบบดังกล่าวได้ ต่อไปผู้ผลิตบ้านและรถก็คงอย่ากจะทำแบบนั้นบ้างเพราะทำให้มีกำไรมากขึ้น

ปล... ถ้าจะขายแค่สิทธิ์ ก็แจ้งมาให้ชัดเจนแล้วไปขายแบบ steam ไปเลยครับ แล้วลดราคาด้วย หรือถ้าจะขายแบบแผ่นแล้วอ้างว่าเกมส์ในแผ่นขายแค่สิทธิ์ ก็ต้องมีอะไรแลกเปลี่ยนบ้างรึป่าว เพราะก่อนหน้านี้ตัวแผ่นและเกมส์ในแผ่นผู้บริโภคมีสิทธิใช้ได้ตลอดเวลา แต่ตอนนี้จะมาจำกัดสิทธิ์ ถ้าเปรียบเป็นการขายอาหารก็เหมือน คงราคาเดิม แต่จะลดปริมาณเนื้อหมูเนือไก่แต่ไม่ยอมลดราคา

Edited by depend ayu, 09 June 2013 - 04:49 PM.

#106 Mr.HoshiMoRo

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 09 June 2013 - 06:15 PM

:r13: ขิงๆ

Edited by Mr.HoshiMoRo, 09 June 2013 - 06:18 PM.

#107 Dusamad

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 09 June 2013 - 08:40 PM

เขียนเรียงความกันเลยทีเดียว 555

#108 overtune

Lord ดูดน้ำ

Posted 09 June 2013 - 09:07 PM

เคสแผ่นมือ 2 ถ้าซื้อขายกันเอง ทำได้แค่ครั้งเดียว ภายในระยะเวลา 30 วันจากวันที่เริ่มเล่นเกมนั้น มันจะหยุดแค่แผ่นมือ 2 จะไม่มีมือ 3 4 5 6
ส่วนคนที่ซื้อต่อมาถ้าอยากจะปล่อย คงต้องไปปล่อยร้านเกมสถานเดียว ร้านเกมในไทยจะมีร้านไหนจะเข้าร่วมโครงการกับทาง Microsoft มั้ยน่ะ
แบบนี้อาจจะมีพ่อค้าหรือนายหน้ารับซื้อแผ่นเกมมือ 3 4 5 6 แน่นอน แล้วไปขายส่งต่อให้ร้านเกมที่เข้าร่วมโครงการ

ผมว่าก็ดีไปอีกแบบน่ะ ใครที่รอแผ่นมือ 2 คงมีร้านนำเกมมือ 2 ที่ถูกต้องมาขายแน่ๆ ราคาก็ต่ำกว่ามือ 1 อืมน่าสนใจจริงๆ

คิดไปคิดมาดูระบบมันก็โอเคดีน่ะ แถมแชร์ได้อีก :r33:

Edited by overtune, 09 June 2013 - 09:09 PM.

#109 depend ayu

Posted 09 June 2013 - 09:25 PM

เรื่องแชร์ที่ MS บอกว่าได้ 10 คน ผมคิดว่าคงไม่ใช่การแชร์แบบ PSN ที่แชร์ได้ 5 เครื่องหรือ 2 เครื่องในปัจจุบันหรอกครับ
มันต้องมีเงื่อนไขอะไรบางอย่างเช่นเล่นพร้อมกันไม่ได้เป็นต้น ลองคิดดูนะครับขนาดเกมส์มือสองยังจะบังคับไม่ให้ขายต่อแล้วคิดเหรอครับว่าจะยอมให้แชร์ได้ 10 เครื่องเสมือนซื้อเกมส์เดียวแล้วหาร 10

#110 Caliban-Nhing

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 09 June 2013 - 09:38 PM

เคยสงสัยมั้ยว่า ทำไมเค้าถึงป้องกันระบบนี้ขึ้นมา? ทำไมคนที่เล่นแผ่นแท้อย่างเราถึงต้องยอมรับเงื่อนไขตรงนี้? อะไรที่เป็นตัวต้นเหตุของการก่อนนโยบายตรงนี้? มีใครเคยสงสัยมั่งเอ่ย เราแค่อยากรู้คำตอบว่าจะมีใครตอบได้มั่ง ส่วนตัวเราเชื่อว่าหลายๆ คนคงรู้คำตอบนี้ดีอยู่แล้ว แต่จะกล้าตอบรึเปล่า 555+ ทุกวันนี้ก็ยังเห็นอยู่นะ ต้นเหตุที่แท้จริงมาจากอะไร อะไรหลุดมาก็แนะนำให้กันและกัน ถ้าเราเป็นผู้ผลิตก็คงตัดไฟแต่ต้นลมอ่ะนะ แล้วถ้าเราเป็นผู้ผลิตเกมเกิดมาเจอเรื่องปล่อยหลุด และแนะนำให้กันและกันแบบนี้เราคงเป็นลมอ่ะนะ 555+

#111 overtune

Lord ดูดน้ำ

Posted 09 June 2013 - 10:09 PM

View Postdepend ayu, on 09 June 2013 - 09:25 PM, said:

เรื่องแชร์ที่ MS บอกว่าได้ 10 คน ผมคิดว่าคงไม่ใช่การแชร์แบบ PSN ที่แชร์ได้ 5 เครื่องหรือ 2 เครื่องในปัจจุบันหรอกครับ
มันต้องมีเงื่อนไขอะไรบางอย่างเช่นเล่นพร้อมกันไม่ได้เป็นต้น ลองคิดดูนะครับขนาดเกมส์มือสองยังจะบังคับไม่ให้ขายต่อแล้วคิดเหรอครับว่าจะยอมให้แชร์ได้ 10 เครื่องเสมือนซื้อเกมส์เดียวแล้วหาร 10

ระบบ Family Member เคยมีใน XBOX360 มาก่อน ผมเคยได้มีโอกาศใช้ตอนที่มันยังใช้ได้อยู่ แต่ตอนหลังถูกยกเลิกไปนะครับ เค้าคาดว่าจะเอามาใช้ใน XBOX ตัวใหม่
ระบบนี้ถ้าเอาตามความเป็นจริง คือเป็นระบบครอบครัวพ่อแม่จะคอยเป็นคนกำหนดให้ลูกเล่นเกมอย่างไร เล่นได้ตอนเวลาไหน เกมไหนเล่นได้หรือไม่ได้
id หลักจะมี id ลูกอยู่ทุก id ที่เป็นสมาชิก เพราะต้องเอามาเข้าระบบ family ส่วน id ลูกถ้าจะเล่นเครื่องตัวเองก็ให้ทำ recovery และ id หลักจะเป็นคนทำทุกอย่าง
เมื่อก่อนไม่มีระบบแชร์เกมน่ะ จะแชร์ได้แค่ point และต้องเสียค่าสมาชิกสำหรับ family โดยเฉพาะ

ส่วนระบบใหม่ที่เห็นก็มีแชร์เกมนี่แหละครับ ตามข่าวหน้าเว็บ xbox มันแจ้งว่าเล่นพร้อมกันได้ แต่ไม่ได้บอกว่าเล่นพร้อมกันได้หมดทุกคนรึเปล่า ถ้าเอาตามความเป็นจริง คนในครอบครัวเล่นเกมเดียวกันพร้อมกันเลยมันก็น่าจะได้น่ะครับ

#112 depend ayu

Posted 10 June 2013 - 12:24 AM

View Postovertune, on 09 June 2013 - 10:09 PM, said:

ส่วนระบบใหม่ที่เห็นก็มีแชร์เกมนี่แหละครับ ตามข่าวหน้าเว็บ xbox มันแจ้งว่าเล่นพร้อมกันได้ แต่ไม่ได้บอกว่าเล่นพร้อมกันได้หมดทุกคนรึเปล่า ถ้าเอาตามความเป็นจริง คนในครอบครัวเล่นเกมเดียวกันพร้อมกันเลยมันก็น่าจะได้น่ะครับ

อันนี้ถ้าให้เดา น่าจะเป็นกลุ่มเครื่องที่อยู่ภายในบริเวณเดียวกัน เช่นสัญญาณไวไฟเครื่องหลักสามารถส่งไปถึงเครื่องลูกได้ ก็จะอนุญาติให้เล่นพร้อมกันได้ แต่ถ้ากรณีไปบ้านเพื่อนซึ่งห่างไกลจากเครื่องหลักมาก อาจจะไม่อนุญาติให้เล่นพร้อมกัน ...... ผมไม่คิดว่ามันจะยอมให้เล่นพร้อมกันแบบ PSN ที่อนุญาติให้ผูก 2 เครื่องได้ .... จะเห็นว่าโซนีแต่ก่อนให้ผูกได้ 5 เครื่องตอนนี้ลดมาเหลือ 2 เครื่องทั้งนี้ก็เพราะมีคนหัวใสเอาไปแชร์กันผิดวัตถุประสงค์นั่นเอง

#113 overtune

Lord ดูดน้ำ

Posted 10 June 2013 - 12:54 AM

ตัวอย่างของโซนี ระบบ activate 5 เครื่อง เค้าไม่ได้คิดบริการเพิ่มเติมด้วยน่ะ อย่าลืมข้อนี้ ของ XBOX มันจะให้สมัครสมาชิกใหม่เลยและเสียทุกปี ของโซนีจะฟรีหมด มันต่างกันอยู่

#114 depend ayu

Posted 10 June 2013 - 05:57 AM

View Postovertune, on 10 June 2013 - 12:54 AM, said:

ตัวอย่างของโซนี ระบบ activate 5 เครื่อง เค้าไม่ได้คิดบริการเพิ่มเติมด้วยน่ะ อย่าลืมข้อนี้ ของ XBOX มันจะให้สมัครสมาชิกใหม่เลยและเสียทุกปี ของโซนีจะฟรีหมด มันต่างกันอยู่

เข้าใจว่าของ MS ก็จะมีทั้งแบบสมาชิกเสียตังและไม่เสียตังแหละครับ (จะบังคับให้ทุกคนเสียตังคงเป็นไปไม่ได้ แต่จะให้ไม่สมัครเป็นสมาชิกเลยก็คงไม่ได้)
ระบบก็คงไม่ต่างจากฝั่งโซนี่ที่แบ่งระดับสมาชิกเอา แบบเสียตังก็ได้ประโยชน์อะไรเพิ่มเติมขึ้นมาจากคนไม่เสียตังค่าสมาชิก
แต่ผมคิดว่ายังไงก็ตามประโยชน์ที่ว่าคงไม่ใช่การให้แอคติเวทเครื่องได้ 10 เครื่องหรอกครับ น่าจะเป็นการให้คอนเทนพิเศษมากกว่า
เพราะการที่ให้แอคติเวทเครื่องได้มันส่งผลกระทบต่อการขายเกมส์ (เหตุผลที่โซนี่ลดจาก 5 มาเหลือ 2)

ปล... โซนีแอคติเวทเครื่องได้ 2 เครื่องทั้งแบบสมาชิกเสียตังและไม่เสียตัง (ไม่ได้สร้างความแตกต่างจากประเด็นตรงนี้) และในกรณีของโซนี่เป้าหมายของการแอคติเวทคือเครื่องตนเองที่มีหลายเครื่องครับไม่ใช่เครื่องญาติ ดังนั้นแอคติเวทดังกล่าวของโซนี่จะผูกอยู่กับไอดีเดียวกัน ต่างกับกรณี MS ที่เป็นประเด็นตอนนี้นิดนึงที่เป็นแนวการแชร์ให้ไอดีญาติ

*** อีกอย่างหนึ่ง กรณีของโซนีถ้าออนไลน์อยู่ก็จะแอคติเวทพร้อมกันไม่ได้นะครับ แต่พอดีว่าโซนีไม่ได้บังคับออนไลน์

Edited by depend ayu, 10 June 2013 - 06:01 AM.

#115 overtune

Lord ดูดน้ำ

Posted 10 June 2013 - 06:38 AM

คืนนี้จะได้รู้แล้วครับ ว่าได้หรือไม่ได้ แอบลุ้นว่าได้ละกัน แฮ่

#116 [[[PEE]]]

เซียนเกม

• Interests:360

Posted 10 June 2013 - 02:03 PM

สรุป ใครทนได้ก็เล่นใครทนไม่ได้ก็ไม่ต้องเล่นเพราะเขากันพวกเล่นก็อบ
ส่วนตัวคงดูเกมทีีอยากเล่นจริงๆแล้วค่อยคิดอีกที หรือไม่ก็รอแปลงเล่นก็อบแบบออฟไลน์ไปเหมือนเดิมไม่สนับสนุนของมีลิขสิทธ์อยู่แล้วแค้บ เอาตังไปอาบน้ำคุ้มกว่า - .-

#117 NeoTokyo

I love FFVII

• Junior Moderator

Posted 10 June 2013 - 06:41 PM

หวัง 10 คน

ใครจะเป็นพี่น้อง พ่อ แม่ ตา ยาย กับผมมั้งครับ