`

Jump to content

ใครเล่น State of Decay บ้างครับ Review ทีคร้าบบ

15 replies to this topic

#1 ACE of The ACE

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 05 June 2013 - 02:41 PM

เห็นแนวเกมส์น่าสนใจ เป็นเกมส์ Zombie ม้ามืดอีกเกมส์ ใครเล่นแล้ว วิจารณ์ให้ฟังหน่อยคร้าบ เกมส์มันมีดีตรงไหนบ้าง :r05:

#2 figsonic

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 05 June 2013 - 03:33 PM

ผมลองเล่นไปแปปเดี่ยว
การบังคับผมแข็งๆ ภาพก็พอใช้ได้

#3 WeAreMad

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• Freshy
  • Interests:Gaming

Posted 05 June 2013 - 04:51 PM

รออยู่ครับ กลับบ้านจะไปโหลดมาเล่นละ เสียดายที่เกมนี้ไม่มีมัลติ

รู้สึกว่าระบบจะคล้ายๆ DayZ เลยครับ ตัวละครตัวไหนตายแล้วจะตายเลย ออกเดินทางหาพรรคพวกเรื่อยๆ

ฝรั่งชมเกมนี้เยอะครับ เรียกว่าเป็น Survival Open World ธีม Zombie ที่โอเค ณ เวลานี้เลยทีเดียว

#4 KunJOBz

Team PTFO

• High Royal Executive Members
  • Interests:BLACKPINK
    Dream Theater
    AESPA

Posted 05 June 2013 - 05:01 PM

ณ ตอนนี้ใน Xbox Live ยังไม่มาครับ
แต่ในเว็บมาแล้ว
http://marketplace.x...11e8?noSplash=1

เพิ่มเติม : ไปลองมาและ ลองจนจบ Trial แต่ยังไม่ได้ซื้อ โดยรวมสนุกเกินคาดครับ โอเคมากๆเลยเกมนี้ แต่ภาพไม่ค่อยสวย และเฟรมเรตไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แล้วร่วงเป็นบางที

Edited by KunJOBz, 05 June 2013 - 08:00 PM.

#5 voyevoda

rsc

• High Royal Executive Members

Posted 05 June 2013 - 10:47 PM

เห็นเนื้อภาพ เนื้องานจาก ss แล้วแหม่... ตูไม่แปลกใจที่ราคามันจะ 1600 msp = ='

#6 helloworld

นักเล่นเกมตัวยง

• Freshy

Posted 06 June 2013 - 09:29 AM

เล่นแรกๆจะสนุกครับติดงอมแงมเลยทีเดียว แต่พอหลังๆต้องหาของเอามาทำโน่นทำนี่ก็จะเริ่มน่าเบื่อ

#7 FanaGu

Posted 06 June 2013 - 11:03 AM

ขนาดเท่าไรครับ
ว่าแต่ลงPCไหม ถ้าลงPC จะโหลดมาลองก่อน

#8 KunJOBz

Team PTFO

• Interests:BLACKPINK
    Dream Theater
    AESPA

Posted 06 June 2013 - 11:13 AM

View PostFanaGu, on 06 June 2013 - 11:03 AM, said:

ขนาดเท่าไรครับ
ว่าแต่ลงPCไหม ถ้าลงPC จะโหลดมาลองก่อน
ลง PC ด้วยครับแต่ยังไม่มีกำหนด

#9 WeAreMad

• Freshy

Posted 06 June 2013 - 12:18 PM

ลองแล้วครับ สนุกมากครับ ลอง Trial เสร็จแล้วผมกดซื้อเลย

หลักๆมันจะคล้ายๆเกม Open World ทั่วๆไป ที่มีภารหลัก ภารกิจย่อยให้ทำ โดยจะมีแก่นกลางๆของมันคือ เอาตัวรอด รักษาชีวิต จากซอมบี้

เนื้อเรื่องเริ่มจาก Marcus และ Ed ที่เพิ่งกลับมาจากเดินป่าบนเกาะแห่งหนึ่ง พอกลับมาถึงก็พบว่าซอมบี้เต็มเมืองซะแล้ว ทั้งสองจึงต้องเอาตัวรอดจากซอมบี้

การเอาชีวิตรอดหลักๆคือ หาของเข้า Safe House ไม่ว่าจะเป็น อาหาร อาวุธ กระสุนปืน ยารักษาโรค โดยสามารถออกไปค้นหาได้ตามสถานที่ต่างๆ

โดยของเหล่านั้นนำมาใช้ประโยชน์ได้ เช่น อาหารสามารถสั่งให้พ่อครัวปรุงอาหารเลี้ยงคนใน Safe House เพื่อเพิ่ม Max Hp และ Max Stamina ได้

ใน Safe House สามารถสร้างสิ่งปลูกสร้างอื่นๆได้ด้วย เช่น ลานฝึกอาวุธระยะประชิดให้คนมาฝึกเพิ่มสกิล ทำสวนปลูกผักไว้กินเองโดยไม่ต้องออกไปหา

โรงนอนเอาไว้รองรับผู้รอดชีวิตคนอื่นๆที่เราช่วยมา ลานก่อสร้างเอาไว้สร้างและซ่อมแซมอาวุธ และยานพาหนะ

ระหว่างออกไปทำเควสหรือ ออกไปหาของ ก็จะมีซอมบี้มาป่วนเรื่อยๆ ถ้าโชคดีอาจจะเจอซอมบี้พิเศษมาแจมด้วย วิธีรับมือกับซอมบี้ก็มีหลากหลาย

ทั้งบุกเข้าไปตรงๆ เอารถไล่ชน เอาปืนยิง ปาประทัดล่อให้ไปอยู่เป็นกระจุกแล้วปาระเบิดตามไป ยกพวกไปรุมตื้บ หรือจะย่องไปทุบหัวแบบเงียบๆทีละตัวก็ได้

โดยตัวละครที่เราบังคับได้นอกจากจะได้ตามเนื้อเรื่องแล้วเวลาเราเล่นไปเรื่อยๆจะมีผู้รอดชีวิตวิทยุเข้ามาขอความช่วยเหลือ เราสามารถเลือกว่าจะไปช่วย หรือไม่ก็ได้ ถ้าช่วยสำเร็จ พวกเขาจะมาอยู่ที่ Safe House และสามารถเพิ่มตัวที่เราสามารถบังคับได้ กลุ่มละ 1 คน

แต่ช่วยพร่ำเพรื่อก็ไม่ได้นะครับเพราะถ้าคนเยอะขึ้น ก็หมายความว่าเสบียงก็จะใช้เยอะขึ้น ที่นอนก็ต้องสร้างเพิ่ม แต่คุณก็ต้องช่วยเรื่อยๆเพราะถ้าตัวละครที่คุณบังคับตายแล้วก็จะตายเลย เหลือไว้เพียงกระเป๋าสัมภาระให้ตามมาเก็บได้เท่านั้น

ฉะนั้นใครจะสดกับซอมบี้คิดให้ดีครับ แม้ว่าซอมบี้ไม่อึดเท่า DayZ ก็จริง แต่ถ้ามาเยอะๆหรือมาเรื่อยๆ คุณก็ตายได้ เพราะเกมนี้มีหลอด Stamina เพราะเวลากวัดแกว่งอาวุธนั้นใช้ Stamina ด้วย

เดี๋ยวเรื่องสกิลจะมาอธิบายให้ทีหลังนะครับ

#10 FanaGu

Posted 06 June 2013 - 12:41 PM

คุณ WeAreMad อธิบายซะ ผมต้องเติมlive เติม point ไว้เล่นซะแวว

ว่าแต่มันมี มัลติเพลเยอร์ แบบเพื่อนมาแจมด้วยไหมครับ

#11 Patrenko

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Freshy

Posted 06 June 2013 - 02:03 PM

View PostWeAreMad, on 06 June 2013 - 12:18 PM, said:

ลองแล้วครับ สนุกมากครับ ลอง Trial เสร็จแล้วผมกดซื้อเลย

หลักๆมันจะคล้ายๆเกม Open World ทั่วๆไป ที่มีภารหลัก ภารกิจย่อยให้ทำ โดยจะมีแก่นกลางๆของมันคือ เอาตัวรอด รักษาชีวิต จากซอมบี้

เนื้อเรื่องเริ่มจาก Marcus และ Ed ที่เพิ่งกลับมาจากเดินป่าบนเกาะแห่งหนึ่ง พอกลับมาถึงก็พบว่าซอมบี้เต็มเมืองซะแล้ว ทั้งสองจึงต้องเอาตัวรอดจากซอมบี้

การเอาชีวิตรอดหลักๆคือ หาของเข้า Safe House ไม่ว่าจะเป็น อาหาร อาวุธ กระสุนปืน ยารักษาโรค โดยสามารถออกไปค้นหาได้ตามสถานที่ต่างๆ

โดยของเหล่านั้นนำมาใช้ประโยชน์ได้ เช่น อาหารสามารถสั่งให้พ่อครัวปรุงอาหารเลี้ยงคนใน Safe House เพื่อเพิ่ม Max Hp และ Max Stamina ได้

ใน Safe House สามารถสร้างสิ่งปลูกสร้างอื่นๆได้ด้วย เช่น ลานฝึกอาวุธระยะประชิดให้คนมาฝึกเพิ่มสกิล ทำสวนปลูกผักไว้กินเองโดยไม่ต้องออกไปหา

โรงนอนเอาไว้รองรับผู้รอดชีวิตคนอื่นๆที่เราช่วยมา ลานก่อสร้างเอาไว้สร้างและซ่อมแซมอาวุธ และยานพาหนะ

ระหว่างออกไปทำเควสหรือ ออกไปหาของ ก็จะมีซอมบี้มาป่วนเรื่อยๆ ถ้าโชคดีอาจจะเจอซอมบี้พิเศษมาแจมด้วย วิธีรับมือกับซอมบี้ก็มีหลากหลาย

ทั้งบุกเข้าไปตรงๆ เอารถไล่ชน เอาปืนยิง ปาประทัดล่อให้ไปอยู่เป็นกระจุกแล้วปาระเบิดตามไป ยกพวกไปรุมตื้บ หรือจะย่องไปทุบหัวแบบเงียบๆทีละตัวก็ได้

โดยตัวละครที่เราบังคับได้นอกจากจะได้ตามเนื้อเรื่องแล้วเวลาเราเล่นไปเรื่อยๆจะมีผู้รอดชีวิตวิทยุเข้ามาขอความช่วยเหลือ เราสามารถเลือกว่าจะไปช่วย หรือไม่ก็ได้ ถ้าช่วยสำเร็จ พวกเขาจะมาอยู่ที่ Safe House และสามารถเพิ่มตัวที่เราสามารถบังคับได้ กลุ่มละ 1 คน

แต่ช่วยพร่ำเพรื่อก็ไม่ได้นะครับเพราะถ้าคนเยอะขึ้น ก็หมายความว่าเสบียงก็จะใช้เยอะขึ้น ที่นอนก็ต้องสร้างเพิ่ม แต่คุณก็ต้องช่วยเรื่อยๆเพราะถ้าตัวละครที่คุณบังคับตายแล้วก็จะตายเลย เหลือไว้เพียงกระเป๋าสัมภาระให้ตามมาเก็บได้เท่านั้น

ฉะนั้นใครจะสดกับซอมบี้คิดให้ดีครับ แม้ว่าซอมบี้ไม่อึดเท่า DayZ ก็จริง แต่ถ้ามาเยอะๆหรือมาเรื่อยๆ คุณก็ตายได้ เพราะเกมนี้มีหลอด Stamina เพราะเวลากวัดแกว่งอาวุธนั้นใช้ Stamina ด้วย

เดี๋ยวเรื่องสกิลจะมาอธิบายให้ทีหลังนะครับ

แผนที่อยู่ชนบททั้งหมดหรือมีเข้าไปในเมืองใหญ่ไหมครับ

#12 WeAreMad

• Freshy

Posted 06 June 2013 - 05:21 PM

เล่นออนไลน์ไม่ได้ครับ ส่วนแผนที่ เนื่อเรื่องหลังๆจะอยู่ในเมืองครับ แต่เมืองไม่ใหญ่มากเท่าไหร่ครับ เพราะเป็นเมืองติดกับชนบทและอุทยานแห่งชาติครับ

หลังๆจะสนุกมาก ตอนที่แอบค้นของอยู่ในบ้านแล้วฝูงซอมบี้เดินเพ่นพ่านเต็มถนนเนี่ยรู้สึกตื่นเต้นดีจริงๆ

#13 finalekung^^

เกมเมอร์ใจแตก

Posted 06 June 2013 - 08:58 PM

เสียดายเกมเล่นคนเดียวแบบนี้จัง อยากให้วัวกบช่วยกันได้จริงๆ รอเดดไรซิ่ง3 ต่อปายยยย

ปล.ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เจอคุณ we are mad เบยนิ

#14 Patrenko

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Freshy

Posted 06 June 2013 - 09:42 PM

อ่อผมเข้าใจผิดว่ามันเเนวเดียวกับ Dead Island ที่เรียกคนอื่นเข้าห้องได้

#15 Freonil

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• Freshy

Posted 09 June 2013 - 12:03 AM

สูบวิญญาณมากครับเกมนี้

#16 teddyman

หมีน้อยในเมืองใหญ่

Posted 10 June 2013 - 09:32 AM

รอ patch แก้ infestion อยู่ ได้ข่าวว่าจะมาภายในอาทิตย์นี้