`

Jump to content

ถามคนที่ใช้ nikon d5100 ครับ เรื่องการวัดแสง

8 replies to this topic

#1 dy_break

คนเก่ง

• High Royal Executive Members

Posted 30 May 2013 - 10:30 PM

ผมกำลังศึกาาเรื่องการวัดแสงของกล้อง
แต่่ งงวิธีใช้งานของ d5100 เรื่องปุ่ม การตั้งค่าและล๊อคค่าแสง ไมีรู้ผมทำถูกวิธีไหม

ตอนนี้ผมตั้งค่าAE-L (ล๊อคค่าแสง)
กดชัตเตอร์ลงครึ่งหนึ่ง -มันจะโฟกัสที่วัตถุภาพ และวัดแสง - เมื่อผมต้องการวัดแสงผมกดปุ่ม
AE-L อันนี้ต้องกดแช่ใว้เลยไหมครับ หรือกดครั้งเดียวปล่อย (ผมมักจะกดปุ่มAE-Lครั้งเดียวก็ปล่อย)
เพราะอ่านในเนทบอกว่า เมื่อได้องค์ประกอบที่เราต้องการแล้ว
ต้องมาตั้งค่า สปีดชัตเตอร์ กับรูรับแสงอีกที ผมลองกดแช่ใว้มันไม่สามารถ ตั้งค่าอะไรได้เลยครับ

เวลาจะถ่าย ผมกดชัตเตอร์ลงครึ่งหนึ่งเพื่อให้มันโฟกัสอีกที แล้วกดถ่ายเลย
หรือว่าความเป็นจริงแล้ว กดลงครั้งเดียวเลย แล้วภาพจะไม่เบลอเหรอครับ

ช่วยชี้แนะด้วยครับ กลัวทำผิดวิธี ขอบคุณครับ

#2 tappoko

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 30 May 2013 - 10:38 PM

ให้เรากดปุ่ม ชัตเตอร์ ครึ่งหนึ่ง แล้วค่อย กด AE-L (ค้าง)ไว้ครับ สังเกตุในจอ จะมี AE-L ขึ้นมา ถ้าปล่อย มันจะไม่ล็อคค่าแสง ตัวหนังสือ AE-L จะหายไป

#3 dy_break

คนเก่ง

Posted 30 May 2013 - 11:11 PM

View Posttappoko, on 30 May 2013 - 10:38 PM, said:

ให้เรากดปุ่ม ชัตเตอร์ ครึ่งหนึ่ง แล้วค่อย กด AE-L (ค้าง)ไว้ครับ สังเกตุในจอ จะมี AE-L ขึ้นมา ถ้าปล่อย มันจะไม่ล็อคค่าแสง ตัวหนังสือ AE-L จะหายไป
ผมลองกดปุ่ม AE-L แล้วปล่อย ตัวหนังสือก็ยังอยู่ครับ แต่ถ้่ากดAE-L อีกครั้งตัวหนังสือก็จะหายครับ

#4 tappoko

เซียนเกม

Posted 31 May 2013 - 02:40 PM

การSet มี สองแบบนะครับ 1. ล็อคแสงแบบปุ่มค้าง 2. ล็อคแสงแบบ hold

ดูใน Setting ปุ่ม > กำหนดปุ่ม AE-L/AF-L

#5 dy_break

คนเก่ง

Posted 02 June 2013 - 07:01 AM

ขอบคุณครับ

#6 maxi

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 03 June 2013 - 08:46 AM

เซตได้ว่าจะเอาแบบกดแล้วต้องค้าง กับกดแล้วล็อคเลย

#7 Kisame

DearimaZ

Posted 04 June 2013 - 09:28 PM

View Postdy_break, on 30 May 2013 - 10:30 PM, said:

ผมกำลังศึกาาเรื่องการวัดแสงของกล้อง
แต่่ งงวิธีใช้งานของ d5100 เรื่องปุ่ม การตั้งค่าและล๊อคค่าแสง ไมีรู้ผมทำถูกวิธีไหม

ตอนนี้ผมตั้งค่าAE-L (ล๊อคค่าแสง)
กดชัตเตอร์ลงครึ่งหนึ่ง -มันจะโฟกัสที่วัตถุภาพ และวัดแสง - เมื่อผมต้องการวัดแสงผมกดปุ่ม
AE-L อันนี้ต้องกดแช่ใว้เลยไหมครับ หรือกดครั้งเดียวปล่อย (ผมมักจะกดปุ่มAE-Lครั้งเดียวก็ปล่อย)
เพราะอ่านในเนทบอกว่า เมื่อได้องค์ประกอบที่เราต้องการแล้ว
ต้องมาตั้งค่า สปีดชัตเตอร์ กับรูรับแสงอีกที ผมลองกดแช่ใว้มันไม่สามารถ ตั้งค่าอะไรได้เลยครับ

เวลาจะถ่าย ผมกดชัตเตอร์ลงครึ่งหนึ่งเพื่อให้มันโฟกัสอีกที แล้วกดถ่ายเลย
หรือว่าความเป็นจริงแล้ว กดลงครั้งเดียวเลย แล้วภาพจะไม่เบลอเหรอครับ

ช่วยชี้แนะด้วยครับ กลัวทำผิดวิธี ขอบคุณครับ
กดชัตเตอร์ลงครึ่งหนึ่ง -มันจะโฟกัสที่วัตถุภาพ และวัดแสง <<< ตั้งแบบนี้แล้วไม่ต้องกดปุ่ม AE-Lอีกครั้งครับ แต่ต้องกดปุ่มซัตเตอร์แช่ไว้ แล้วจัดองค์ประกอบภาพครับ แต่ถ้าไม่ได้เซ็ตก็ต้องกดปุ่ม AE-L ค้างไว้ครับ ส่วนสปีดซํตเตอร์ กับรูรับแสงผมว่าก่อนจะถ่ายจริงๆ ควรตั้งก่อนครับ

#8 aLcHieZ

ขี้เมาระดับ 8

Posted 05 June 2013 - 09:25 AM

ผมถ่าย M ซะเลยหมดปัญหาค่าเปลี่ยน :r31:

#9 pro4Rmz

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 14 June 2013 - 09:15 AM

View PostaLcHieZ, on 05 June 2013 - 09:25 AM, said:

ผมถ่าย M ซะเลยหมดปัญหาค่าเปลี่ยน :r31:
:r18: :r18: :r18: :r18: :r18: