`

Jump to content

แนะนำจอยเกมเล่น Emu บน Android หน่อยครับ

27 replies to this topic

#1 Tiva

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members
  • Interests:Xbox360, Xbox ONE

Posted 30 May 2013 - 10:56 AM

ยี่ห้อไหนดี ซื้อได้ที่ไหนบ้าง

จะเล่น emu SNES อะไรพวกนี้อะครับ

#2 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 30 May 2013 - 11:53 AM

จอย Dualshock 3/Sixaxis ครับ

ซื้อโปรแกรม sixaxis controller (ไม่ใช่ตัว sixaxis controller 2 นะ อันนั้นน่าจะปลอม)
load ตัว compatibility check มาลองดูก่อนก็ได้
เวลา pair ก็เสียบสาย otg กับจอยก่อน แล้วสั่ง pair จากโปรแกรม
หลังจากนั้นก็ไม่ต้องใช้สายแล้ว

#3 Tiva

Posted 30 May 2013 - 01:00 PM

View PostBurm, on 30 May 2013 - 11:53 AM, said:

จอย Dualshock 3/Sixaxis ครับ

ซื้อโปรแกรม sixaxis controller (ไม่ใช่ตัว sixaxis controller 2 นะ อันนั้นน่าจะปลอม)
load ตัว compatibility check มาลองดูก่อนก็ได้
เวลา pair ก็เสียบสาย otg กับจอยก่อน แล้วสั่ง pair จากโปรแกรม
หลังจากนั้นก็ไม่ต้องใช้สายแล้ว

โปรแกรมนี้มันต้อง root ก่อนอะครับ อยากได้แบบไม่ Root อะครับ

#4 KAD-XBOX360-2

^_^

• Royal Executive Members

Posted 04 June 2013 - 04:02 PM

View PostTiva, on 30 May 2013 - 01:00 PM, said:

โปรแกรมนี้มันต้อง root ก่อนอะครับ อยากได้แบบไม่ Root อะครับ

แบบไม่ต้อง root ก็จอย ธรรมดา ที่มีสายเสียบ USB ก็ใช้ได้จ้า (ใช้เล่น มาริโออยุ่ ซื้อมา 129 บาท )

ปล. จอยธรรมดาบังคับเกม ชาโด้กัน ได้ด้วยนะ ไม่ต้อง Root ^__^ แต่ใช้กับอีมูเพลสเตชั่นไม่ได้

#5 Tiva

Posted 05 June 2013 - 11:39 AM

View PostKAD-XBOX360-2, on 04 June 2013 - 04:02 PM, said:

แบบไม่ต้อง root ก็จอย ธรรมดา ที่มีสายเสียบ USB ก็ใช้ได้จ้า (ใช้เล่น มาริโออยุ่ ซื้อมา 129 บาท )

ปล. จอยธรรมดาบังคับเกม ชาโด้กัน ได้ด้วยนะ ไม่ต้อง Root ^__^ แต่ใช้กับอีมูเพลสเตชั่นไม่ได้

กำลังจะซื้อ emu ps1 มาเล่นเลยครับ ทำยังไงถึงใช้จอยเล่นได้อะครับ

ขอถามอีกอย่างครับ เกม Final Fantasy ทั้งหลายบน android เนี่ยใช้จอยเล่นได้ไหมครับ

#6 KAD-XBOX360-2

^_^

Posted 05 June 2013 - 01:44 PM

View PostTiva, on 05 June 2013 - 11:39 AM, said:

กำลังจะซื้อ emu ps1 มาเล่นเลยครับ ทำยังไงถึงใช้จอยเล่นได้อะครับ

ขอถามอีกอย่างครับ เกม Final Fantasy ทั้งหลายบน android เนี่ยใช้จอยเล่นได้ไหมครับ

จอยธรรมดา ตอนนี้ สำหรับ emu ps1 มันขยับขึ้นลง ซ้ายขวา ได้ (ทั้งปุ่มธรรมดาและอนาล็อก) แต่กดปุ่มอื่นไม่ได้เลย อาจจะต้อง root เพื่อลงโปรแกรมที่เกียวกะจอย จ้า^__^

#7 KotDS

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 22 June 2013 - 08:39 AM

ผมใช้จอยps3เล่นได้เลยนะไม่ต้องต่อสายเล่นอีมูgba ff6อยู่

#8 titipan

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 29 June 2013 - 04:08 AM

แล้วของ IPAD นี่มีใช้จอยไหนเล่นใด้มั้งมั้ยครับ

#9 KotDS

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 05 July 2013 - 12:18 PM

View Posttitipan, on 29 June 2013 - 04:08 AM, said:

แล้วของ IPAD นี่มีใช้จอยไหนเล่นใด้มั้งมั้ยครับ

ipad นี่รู้สึกเครื่องต้องเจลนะครับใช้จอยวีโมทเล่นอีมูสบายใจเฉิบเลยผมขุดff6ไทย
มาเล่นอีกครั้งด้วยจอยวีบนไอแพดนีืแหล่ะครับ

#10 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 05 July 2013 - 04:43 PM

เพิ่มเติม
ของ android เห้นว่าตั้งแต่ version 4 ขึ้นไป แค่เอาจอย PS3 มาเสียบ USB เล่นไปพักนึง มันจะ pair ให้เอง
หลังจากนั้นก็กดปุ่ม home เล่นแบบไร้สายได้เลย (อันนี้อ่านมานะ ยังไม่เคยลองเอง)

ipad หาพวกจอยที่รองรับ icade มีขายอยู่ ของ pega แต่ไม่ค่อย work
iOS7 จะมี api รองรับ จอย pad ขึ้นมาครับ ต่อไปน่าจะได้เห็นแบบมาตรฐานกันบ้าง

#11 Tiva

Posted 06 July 2013 - 12:18 AM

View PostBurm, on 05 July 2013 - 04:43 PM, said:

เพิ่มเติม
ของ android เห้นว่าตั้งแต่ version 4 ขึ้นไป แค่เอาจอย PS3 มาเสียบ USB เล่นไปพักนึง มันจะ pair ให้เอง
หลังจากนั้นก็กดปุ่ม home เล่นแบบไร้สายได้เลย (อันนี้อ่านมานะ ยังไม่เคยลองเอง)

ipad หาพวกจอยที่รองรับ icade มีขายอยู่ ของ pega แต่ไม่ค่อย work
iOS7 จะมี api รองรับ จอย pad ขึ้นมาครับ ต่อไปน่าจะได้เห็นแบบมาตรฐานกันบ้าง

ของ android นะครับ เท่าที่ผมลองนะครับ เอาจอย PS3 มาเสียบ USB เล่นได้เลยครับ แต่จะเล่นแบบไร้สายไม่ได้(หรือว่าผมทำไม่เป็น) ลองแต่พวก emu นะครับ
พวก app เกมต่างๆนี่เช่น zenonia ฯลฯ ยังไม่เคยลองครับ

#12 Guitar_O+

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 08 July 2013 - 01:48 PM

ผมสั่งของ pega ไป ที่ dx ครับ

ยังไม่ได้ของ เดียวได้แล้วจะเอามา review ให้ดูครับ

#13 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 08 July 2013 - 02:11 PM

View PostGuitar_O+, on 08 July 2013 - 01:48 PM, said:

ผมสั่งของ pega ไป ที่ dx ครับ

ยังไม่ได้ของ เดียวได้แล้วจะเอามา review ให้ดูครับ

ตัวนี้บ้านเรามีขายครับ อาจจะแพงกว่า dx หน่อย
ผมเคยลองเล่นแล้ว บน android ค่อนข้าง ok แต่ mode icade มีปัญหาปุ่มไม่ตรง ปุ่มไม่ครบ

ส่วนของ PS3 ลองทำไปดูใน bluetooth ดูครับ ว่าหลังจากที่ต่อสายเล่นแล้ว มันมีจอย PS3 pair อยู่หรือเปล่า
ถ้าเจอ ก็สามารถ connect ได้ ไม่ต้องต่อสายแล้วครับ

#14 tsigalko

Posted 08 July 2013 - 02:43 PM

View PostBurm, on 08 July 2013 - 02:11 PM, said:

ตัวนี้บ้านเรามีขายครับ อาจจะแพงกว่า dx หน่อย
ผมเคยลองเล่นแล้ว บน android ค่อนข้าง ok แต่ mode icade มีปัญหาปุ่มไม่ตรง ปุ่มไม่ครบ

ส่วนของ PS3 ลองทำไปดูใน bluetooth ดูครับ ว่าหลังจากที่ต่อสายเล่นแล้ว มันมีจอย PS3 pair อยู่หรือเปล่า
ถ้าเจอ ก็สามารถ connect ได้ ไม่ต้องต่อสายแล้วครับ

มีขายที่ไหนรึคับ น่าสนใจเหมือนกัน

#15 Tiva

Posted 08 July 2013 - 10:55 PM

iPega นี่ใช้เล่น Final Fantasy ได้ปะคับ

#16 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 09 July 2013 - 12:16 AM

ผมเคยซื้อจากร้าน Nutty fortune ครับ แต่ร้านในเครือเดียวกันก็น่าจะมีหมด
สังเกตว่า มันจะมีอุปกรณ์อื่นๆ ยี้ห้อ iPega วางเต็มไปหมด

iPega เล่น FF บน ipad ไม่ได้ครับ ส่วน android ไม่แน่ใจ (คิดว่าไม่ได้เหมือนกัน)

#17 gasimos

Posted 12 July 2013 - 10:10 AM

ถ้า android ใช้ tincore keymapper ก็น่าจะ map ได้หมดนะ
พวก onscreen key แต่ว่าต้อง root ด้วย
ไม่แน่ใจ ios มีป่าวนะ
https://play.google....e.and.keymapper

#18 NASTAZIO7

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Freshy

Posted 17 July 2013 - 03:55 PM

เล่นอีมูฯทั่วๆไป โอเคเลยครับ D-Pad, ABXY กดหนุบหนับๆกำลังดี ปุ่ม L R มันแข็งๆ กดแล้วเสียงแป๊กๆดังไปหน่อย

ส่วนอนาล็อกทั้งซ้ายทั้งขวานี่ ใช้ได้จริง (controller mode กับ ด๋อยรังผึ้งขึ้นไป) แต่ค่อนข้างแข็ง บังคับทิศทางยาก ใช้เล่น dead trigger เล็งสู้ใช้จอย ps3 ไม่ได้อ่ะครับ

วีต้ามันก็หนีบได้ซะงั้น :laugh3:

#19 yutana

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Freshy

Posted 17 July 2013 - 06:51 PM

View PostNASTAZIO7, on 17 July 2013 - 03:55 PM, said:

เล่นอีมูฯทั่วๆไป โอเคเลยครับ D-Pad, ABXY กดหนุบหนับๆกำลังดี ปุ่ม L R มันแข็งๆ กดแล้วเสียงแป๊กๆดังไปหน่อย

ส่วนอนาล็อกทั้งซ้ายทั้งขวานี่ ใช้ได้จริง (controller mode กับ ด๋อยรังผึ้งขึ้นไป) แต่ค่อนข้างแข็ง บังคับทิศทางยาก ใช้เล่น dead trigger เล็งสู้ใช้จอย ps3 ไม่ได้อ่ะครับ

วีต้ามันก็หนีบได้ซะงั้น :laugh3:

ตัวนี้ใช่กับ iPhone ได้ไหมครับ

#20 NASTAZIO7

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Freshy

Posted 17 July 2013 - 07:43 PM

View Postyutana, on 17 July 2013 - 06:51 PM, said:

ตัวนี้ใช่กับ iPhone ได้ไหมครับ

เครื่องเจล ใช้ได้ครับ