`

Jump to content

เจอปัญหาการใช้งานกับ Nokia Lumia 520 ครับ

10 replies to this topic

#1 Zon&Sun

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 29 May 2013 - 10:21 AM

ผมเพิ่งถอยสีเหลืองเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา จริงๆอยากได้สีฟ้าแต่ที่เซ็นทรัลชลบุรีร้านใหญ่ๆรุ่นนี้ของขาด น่าจะขายดีเพราะราคาไม่แพง ผมไปได้ที่ร้าน BKK ชั้น 2 มีโปรโมชั่น 0% 6 เดือน แต่ดันเอาเครื่อง 850/2100 มาให้ผม ทั้งๆที่ผมใช้ระบบ AIS เลยทำให้ใช้ 3G ระบบเดิมไม่ได้ ใช้ได้แต่ EDGE เท่านั้น

เท่าที่ใช้งานมาจนถึงปัจจุบัน โดยรวมก็โอเคดี ไม่มีอาการหน่วงแบบแอนดรอยด์ที่เคยใช้ (Sony Experia Sola อัพเป็น ICS แล้ว) แต่เจอปัญหาการใช้งานบางอย่าง เช่น

- ไม่สามารถ back up เบอร์โทรลงไปในซิมการ์ดได้ เท่ากับว่าถ้าเรามีการเพิ่มเบอร์ใหม่ๆเข้าไป ซิมการ์ดก็จะไม่มีเบอร์นั้นๆ เรื่องนี้ผมโทรสอบถาม Nokia care แล้ว ได้ความว่า Windows Phone ไม่มีฟังก์ชั่นนี้ไม่ว่ารุ่นไหนก็ตาม

- ไม่สามารถตั้ง ring tone เป็นกลุ่มได้ ต้องตั้งที่ละเบอร์ (อันนี้น่าจะเหมือน Andriod แต่ซิมเบี้ยนทำได้!!!)

- ไม่มีฝาหลังขายตอนนี้ และเครื่องไม่พอขาย ไม่แน่ใจว่าขายดีจนของขาดหรือประเมินตลาดคลาดเคลื่อน

Edited by Zon&Sun, 29 May 2013 - 11:36 AM.

#2 Mr.HoshiMoRo

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 29 May 2013 - 02:11 PM

- ไม่สามารถ back up เบอร์โทรลงไปในซิมการ์ดได้ เท่ากับว่าถ้าเรามีการเพิ่มเบอร์ใหม่ๆเข้าไป ซิมการ์ดก็จะไม่มีเบอร์นั้นๆ เรื่องนี้ผมโทรสอบถาม Nokia care แล้ว ได้ความว่า Windows Phone ไม่มีฟังก์ชั่นนี้ไม่ว่ารุ่นไหนก็ตาม

-ก็มันใน os ไม่มีระบบ ใส่เบอร์ลง sim นะครับมันมี แต่ sim ใส่ลงเครื่องนะได้ เพราะมันใช้ email อ้างอิงจุดนี้ เวลาไม่ให้สับสน ให้สร้าง กลุ่มใหม่ 1 กลุ่ม ตั้งเป็นกลุ่ม เบอร์โทร แล้วยัดลง pin หน้าหลัก หรือ ให้ใช่ email ใหม่ สำหรับ โทรศัทพ์ไปเลย แต่มันดีอย่างที่ว่า sim หาย พร้อมเครื่อง เวลาซื้อ wp ใหม่ เวลา log in เครื่องดยใส่ email ไปมาจพอ้างอิง เอา มาทั้งดุ้น ของมือถือเก่า ที่มี id นั้นมาด้วย

แต่เวลา แอด ยุ่งยากหน่อย

#3 Zon&Sun

เซียนเกม

Posted 29 May 2013 - 03:13 PM

View PostMr.HoshiMoRo, on 29 May 2013 - 02:11 PM, said:

-ก็มันใน os ไม่มีระบบ ใส่เบอร์ลง sim นะครับมันมี แต่ sim ใส่ลงเครื่องนะได้ เพราะมันใช้ email อ้างอิงจุดนี้ เวลาไม่ให้สับสน ให้สร้าง กลุ่มใหม่ 1 กลุ่ม ตั้งเป็นกลุ่ม เบอร์โทร แล้วยัดลง pin หน้าหลัก หรือ ให้ใช่ email ใหม่ สำหรับ โทรศัทพ์ไปเลย แต่มันดีอย่างที่ว่า sim หาย พร้อมเครื่อง เวลาซื้อ wp ใหม่ เวลา log in เครื่องดยใส่ email ไปมาจพอ้างอิง เอา มาทั้งดุ้น ของมือถือเก่า ที่มี id นั้นมาด้วย

แต่เวลา แอด ยุ่งยากหน่อย

ปัญหาคือ ถ้าเราเปลี่ยนโทรศัพท์เป็นระบบอื่น อย่าง Andriod หรือ IOS ก็ไม่สามารถเอาเบอร์ที่อยู่ในเครื่องมาใช้ได้ใช่มั้ยครับ

#4 Mr.HoshiMoRo

เซียนเกม

Posted 29 May 2013 - 03:15 PM

มันมีระบบ ซิงค์โอนข้อมูล เครื่องระหว่างเครื่องไงครับ (แล้วแต่ระบบ os นั้นจะชื่ออะไร) แต่ถ้า มือถือ wp 8 หายและไปซื้อมือถือ ระบบอื่น ก็ซวยไปที่ต้องแอดใหม่ครับ 555+

#5 Granzon

What once was happy now is sad....

Posted 29 May 2013 - 07:29 PM

Export contact ออกมาได้นะครับ แล้วค่อยเอาไป import เข้าระบบอื่นได้

#6 paon

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 29 May 2013 - 09:06 PM

ไม่ใช่แค่ wp8 ครับแต่ ios ก็บันทึกลง simไม่ได้ก็ถือเป็นเรื่องปกติ จริงถ้ากลัวว่าจะเปลี่ยนเครื่องแล้วลำการถ่ายโอน contact แนะนำให้บันทึกลง email ครับทีนี้จะเปลี่ยนเครื่องใหนก็ดึง contact มาใช้ได้

#7 tonzz

หนูน้อย "ลัลล์ลลิล"

Posted 29 May 2013 - 09:26 PM

ถ้าเครื่องเก่ามี บลูธูท ผมใช้ my transfervdata ครับ สะดวกดี

#8 k2527hotmail

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 02 June 2013 - 01:13 AM

View PostZon&Sun, on 29 May 2013 - 03:13 PM, said:

ปัญหาคือ ถ้าเราเปลี่ยนโทรศัพท์เป็นระบบอื่น อย่าง Andriod หรือ IOS ก็ไม่สามารถเอาเบอร์ที่อยู่ในเครื่องมาใช้ได้ใช่มั้ยครับ

ทำได้นะครับผมเครื่องเก่าเป็นแอนดรอย์พอมาเปลี่ยนเป็นW8เพิ่มบัญชีกูเกิ้ลลงไปในเครื่องเบอร์ก็กลับมาหมดทุกเบอร์เลยครับ

ส่วนเรื่องหน้ากาก NOKIASHOP เห็นมีขายอยู่ครับ 270 บาท แนะนำลองอ่านเว็บนี้เพิ่มเติมนะครับที่เราสงสัยมีคำตอบเกือบหมดเลยครับ

http://www.windowsphonetube.com/

หรือจะถามที่นี่ก็ได้นะครับ

https://www.facebook...okiaLumiaClubTH

https://www.facebook...s/thailumiaclub

Edited by k2527hotmail, 02 June 2013 - 07:16 PM.

#9 Zon&Sun

เซียนเกม

Posted 02 June 2013 - 09:43 AM

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ล่าสุดเจอปัญหารับส่ง MMS ไม่ได้ เพราะผมไม่ได้เปิด edge / 3G ไว้ แต่ถ้าเป็น android ที่เคยใช้ มันก็รับส่งได้นะ

#10 numgamer

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 02 June 2013 - 10:20 AM

MMS มันจำเป็นต้องเปิด edge หรือ 3g นะครับ ไม่งั้นไม่สามารถรับได้
ถ้าใช้ AIS อยู่ ถ้าใช้เป็นระบบ 3g ใหม่แล้ว มันต้องไปเซ็ทในเครื่องต่อด้วยนะครับ
ผมไม่แน่ใจว่า windowphone เซ็ทยังไง ลองเข้าไปดูวิธีเซ็ทในเว็บ AIS ได้เลยครับ

#11 Zon&Sun

เซียนเกม

Posted 02 June 2013 - 12:26 PM

View Postnumgamer, on 02 June 2013 - 10:20 AM, said:

MMS มันจำเป็นต้องเปิด edge หรือ 3g นะครับ ไม่งั้นไม่สามารถรับได้
ถ้าใช้ AIS อยู่ ถ้าใช้เป็นระบบ 3g ใหม่แล้ว มันต้องไปเซ็ทในเครื่องต่อด้วยนะครับ
ผมไม่แน่ใจว่า windowphone เซ็ทยังไง ลองเข้าไปดูวิธีเซ็ทในเว็บ AIS ได้เลยครับ

เครื่องเก่าผม Xperia Sola ผมไม่ได้เปิด edge หรือ 3G เลย ก็รับส่ง MMS ได้ตามปกติครับ Nokia 500 ที่เคยใช้ก็เหมือนกัน