`
←  DGO Photo Club
Logo
»

ถ่าย video ในห้องนอนทำยังไงครับ

Guitar_O+'s Photo Guitar_O+ 21 May 2013

ผมถ่ายออกมาแล้ว ง่อย ครับ

พวกนี้ คือ ผมใช้กล้อง 60d หนะครับ ใช้เลนส์ 17-40 F4L

setting
focus M
ความละเอียด 720P
F4
ความเร็วชัตเตอร์ 1/60
ISO Auto (ผมลองปรับให้ต่ำๆ คือมันจะมือไปมองไม่เห็นอะไรเลยครับ)

แล้ว ทีนี้ จริงๆ แล้วภาพ วีดีโอ ที่ผมอยากได้ คือ อารมณฺ์ประมาณแบบนี้

แนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

aLcHieZ's Photo aLcHieZ 21 May 2013

แสงมันเข้้าทางเดียวอ่ะท่าน เงามันเลยแข็งไป

น่าจะต้องอัดไฟอีกซัก 2 ตัว จะได้ดัน ISO ลงได้
ไม่ก็ถ่ายตอนกลางวัน ถ่ายย้อนแสงไปเลย เอาฟีลนุ่มๆสบายๆเหมาะกับเพลงดี

อารมณ์ประมาณ MV นี้ นาทีที่ 1.24

Edited by aLcHieZ, 21 May 2013 - 05:09 PM.

Guitar_O+'s Photo Guitar_O+ 21 May 2013

ไฟ ที่ใช้ มันต้องเป็นไฟแบบไหนครับ

เป็นแบบ โคมไฟ อ่านหนังสือ สัก 2 โคม มันจะพอ ป่าวครับ

หรือ มันต้องเป็น stand เหมือนกับที่ เค้าใช้ภ่ายแบบใน studio กัน

aLcHieZ's Photo aLcHieZ 22 May 2013

เรื่องจัดไฟผมไม่ค่อยชัวอ่ะท่าน ถ้าตามความเข้าใจง่อยๆของผมก็ ไฟอะไรก็ได้ ขอแค่มันสว่างพอที่จะถ่าย VDO ได้ด้วย ISO ต่ำๆ

Guitar_O+'s Photo Guitar_O+ 23 Jul 2013

สุดท้าย ผมรู้ละ ผมไม่ต้องอะไรมาก

เปิดไฟทั้งห้อง แล้วเลนส์ 50 1.8 มาใช้

แล้วลด speed shutter เหลือ 1/30
แล้วใช้ F 1.8

ผลที่ได้ ภาพใสกิ๊ก ที่ iso400