`

Jump to content

จะไปซื้อ TV ใหม่ครับ เอาตัวไหนดีในงบไม่เกิน 30000

11 replies to this topic

#1 ellagar

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 20 May 2013 - 02:03 AM

...รบกวนด้วยครับ

ที่บ้านไม่เคยเปลี่ยน TV มาร่วม 15 ปีล่ะ ..จนในที่สุดอีแก่ไม่ไหว ทางบ้านเลยจะถอย LED TV (หรือเทคโนโลยี เหนือLED ไปยังผมไม่รุ้ ไม่ได้ตามเลยครับ)

งบไม่เกิน 30000 บาท อยากได้ไม่ใหญ่มาก ไม่เกิน 42นิ้ว เพราะตั้งในห้องเล็ก อยากได้ภาพดีที่สุดครับ เป็นธรรมชาติ

>>> เอายี่ห้อไหน รุ่นไหนดีครับ ...ตอนนี้ไม่มีความรู้เทคใหม่ๆสักเท่าไหร่??

เพื่อนแนะนำ W series ของ SONY ไปดูมา W804 ราคา 29900 ....อันนี้ดีไหมครับ ?

...-ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

#2 joah

ต้องมีให้ได้ รอแป๊บ SIX PACKS

• High Royal Executive Members

Posted 20 May 2013 - 07:33 AM

อยากได้ภาพ ธรรมชาติ Plasma Pana

#3 for2s

เซียนเกม

• Banned

Posted 20 May 2013 - 08:35 AM

ทีวีกำลังเปลี่ยนยุคนะครับ เวลาซื้อให้แนะนำหาตัวที่รองรับ ทีวีดิจิตอลนะครับ ตอนนี้พวกอนาลอคจะลดเยอะมากครับ แต่แล้วแต่จุดประสงค์นะครับ ถ้าไม่ได้ดูฟรีทีวีหรือดูผ่านกล่องก็ใช่ตัวอนาลอคได้ครับ

#4 BrookLyn Jr.

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 20 May 2013 - 08:55 AM

แนะนำผมด้วยครับ งบไม่เกิน 3 หมื่นเหมือนกัน

อาทิตย์ก่อนไปสอย 42ex430 มาให้ที่บ้านพ่อแม่ พ่อแม่บอกว่ารุ้สึกว่าภาพยังสู้ตัวเก่าที่บ้านผมไม่ได้เลย ก็กะว่าจะเอาไปเปลี่ยนรุ่นอื่นวันนีั้วันพรุ่งนี้ล่ะ (ซื้อโลตัส เปลี่ยนได้ภายใน 7 วัน)

ยังไงก็คำแนะนำด้วยคน ขอเป็น Sony ก่อนน่ะครับ คือที่บ้านพ่อแม่เค้าชอบโซนี่น่ะ ก็ตามใจเค้าไป

ขอบคุณครับ

#5 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 20 May 2013 - 09:08 AM

อธิบายก่อน

ทีวีที่รองรับ "ระบบการถ่ายทอดสัญญาณโทรทัศน์ระบบดิจิตอล" ต่างกับแบบอนาลอกปัจจุบันยังไง
ส่วนที่ต่างคือ "ความสะดวกครับ"

ทีวีที่รองรับ "ระบบการถ่ายทอดสัญญาณโทรทัศน์ระบบดิจิตอล" นั้นจะสามารถ
- ต่อสายสัญญาณระบบดิจิตอล เข้าทีวีได้โดยตรง
- เปลี่ยนช่องได้จากรีโมททีวี
.... แค่นั้นแหละครับ

ส่วนทีวีรุ่นเก่าทั่วไปที่รองรับระบบอนาลอกนั้น จะต้องใช้ Set-Top Box (ก็เหมือนกล่องดาวเทียม หรือ Truevisions)
คือสายสัญญาณ แทนที่จะเข้าทีวีโดยตรง ก็จะต่อเข้ากล่องนี้ก่อน แล้วจึงต่อ hdmi เข้าทีวี
ข้อด้อยคือ
- ต้องมีกล่องแยก
- ต้องใช้รีโมท 2 ตัว
แต่ก็จะมีข้อดีเพิ่มเติม (ขึ้นอยู่กับความสามารถกล่อง)
- ตัวกล่องอาจจะมีฟังก์ชั่นพิเศษเพิ่มเติม เช่น บันทึกรายการ, หยุดรายการ, ย้อนรายการ (ตรงนี้ ทีวีดิจิตอลก็จะทำได้ ขึ้นอยู่กับยี่ห้อและรุ่นของทีวี)

ซึ่งทีนี้ ลองดูจากงบประมาณดูเอาละกันครับ
ทีวี 2013 บางยี่ห้ออย่าง SS/LG ก็ออกมาแล้ว และยังไม่รองรับ "ระบบการถ่ายทอดสัญญาณโทรทัศน์ระบบดิจิตอล"
แต่จริงๆ ตัว Tuner มันเป็น module ที่สามารถถอดเปลี่ยนได้ ซึ่งพอถึงปลายปี หรือเมื่อ "ระบบการถ่ายทอดสัญญาณโทรทัศน์ระบบดิจิตอล" เริ่ม online จริงๆ จังๆ ก็น่าจะมีการ swap module เอา Tuner Digital ใส่แทน
ซึ่งทีวี มันก็จะเป็นรุ่นเดียวกัน ความสามารถเท่ากัน แต่ใช้ Tuner คนละตัว
และด้วยความเข้าใจผิดๆ ของคน ที่มองว่า ทีวีอนาลอกจะเป็นของตกยุค ทำให้ทีวีอนาลอกจะขายยาก
ซึ่งน่าจะมีการลดราคาลง เพื่อคลาย stock
(ตอนนี้ตาม power buy ผมเห็นทีวีรุ่นใหม่ๆ จะติดป้ายว่า "ทีวีรุ่นนี้รองรับทีวีระบบ digital ผ่าน set-top box" แหงล่ะ จอแก้วเก่าๆ มันก็รองรับ ถ้าติด set-top box
เข้าใจว่าน่าจะเจอคนพูดประมาณ "ไม่รองรับทีวีดิจิตอล ไม่ซื้อดีกว่า" อะไรแบบเนี้ย)

ส่วนตัว ถ้าผมจะเปลี่ยนทีวีปีนี้ ผมอาจจะเอาทีวีอนาลอก ด้วยเหตุผลว่า คุณจะได้ทีวีตัวเดียวกัน แต่ราคาถูกกว่า
เพราะผมไม่ mind ที่จะใช้ set-top box ด้วยครับ
(แต่ถ้าราคามันใกล้เคียงกัน ผมคงเอา digital)

#6 GodSlaYeRz

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 20 May 2013 - 09:23 AM

View PostBrookLyn Jr., on 20 May 2013 - 08:55 AM, said:

แนะนำผมด้วยครับ งบไม่เกิน 3 หมื่นเหมือนกัน

อาทิตย์ก่อนไปสอย 42ex430 มาให้ที่บ้านพ่อแม่ พ่อแม่บอกว่ารุ้สึกว่าภาพยังสู้ตัวเก่าที่บ้านผมไม่ได้เลย ก็กะว่าจะเอาไปเปลี่ยนรุ่นอื่นวันนีั้วันพรุ่งนี้ล่ะ (ซื้อโลตัส เปลี่ยนได้ภายใน 7 วัน)

ยังไงก็คำแนะนำด้วยคน ขอเป็น Sony ก่อนน่ะครับ คือที่บ้านพ่อแม่เค้าชอบโซนี่น่ะ ก็ตามใจเค้าไป

ขอบคุณครับ

ทีวีใหม่ยังไม่ได้เบิร์นภาพมันเลยมาไม่เต็มประสิทธิภาพหรือเปล่าครับ

ทีวีผมซื้อมาใหม่ๆก็เพลียเหมือนกันปรับภาพไม่ได้ดั่งใจเลย แต่พอเลย 1000 ชม.ไปแล้วแตกต่างแบบดูเลยครับ

#7 ArtDVDs

เซียนเกม

• Interests:-__-'

Posted 20 May 2013 - 09:28 AM

W ยังมีของใหม่ขายอีกหรือครับ จำได้ว่าตกรุ่นไปนานแล้ว

ลองดู 40EX720 น่าจะอยู่ในงบครับ

#8 for2s

เซียนเกม

• Banned

Posted 20 May 2013 - 09:30 AM

เพิ่มเติมข้อมูลครับ ใครสนใจตัวอนาลอคก็รอซื้อได้เลยครับ ลดเยอะแนะๆครับ แต่ถ้ารอก็อาจมีตัวคูปองส่วนลดจากรัฐบาล มาให้เพิ่มอีกครับสำหรับทีวีดิจิตอล

เร่งเคลียร์สต๊อก ปิดฉากแอลซีดี ปูพรมทีวีดิจิทัล
updated: 19 พ.ค. 2556 เวลา 21:32:56 น.
ประชาชาติธุรกิจออนไลน์

ค่ายเครื่องใช้ไฟฟ้าชิงส่ง "ทีวีดิจิทัล" วางตลาด ปลุกตลาดหน้าร้าน-จุดขาย งัดกลยุทธ์คุมราคาไม่ให้สูงกว่าทีวีรุ่นแอนะล็อก หวังจูงใจให้เปลี่ยน พร้อมเร่งดีลเลอร์เคลียร์สต๊อกสินค้าเก่า-ปิดฉากแอลซีดีทีวี ชี้ไตรมาสแรกตลาดวูบ 40% รอซื้อทีวีดิจิทัล

ขณะที่สถานีโทรทัศน์ หลาย ๆ ช่องอยู่ระหว่างการทดลองแพร่ภาพในระบบดิจิทัล และรอประกาศเป็นทางการของคณะกรรมการกิจการกระจายเสียง กิจการโทรทัศน์ และกิจการโทรคมนาคมแห่งชาติ (กสทช.) ในฟากฝั่งของผู้ประกอบการเครื่องใช้ไฟฟ้า ได้เริ่มทยอยส่งทีวีดิจิทัลออกมาทำตลาด ช่วงชิงความเป็นผู้นำทางเทคโนโลยีและสร้างยอดขายด้วยกลยุทธ์เปิดตัวก่อนย่อม มีสิทธิ์สร้างยอดขายก่อน

ทยอยส่งสินค้าลงตลาด

ผู้สื่อ ข่าวรายงานว่า จากการสำรวจตลาดทีวีพบว่า ขณะนี้ค่ายต่าง ๆ เริ่มส่ง "ทีวีดิจิทัล" เข้าตลาดแล้ว ไม่รอให้ กสทช.ประกาศระเบียบ นอกจากค่ายโซนี่ที่เริ่มวางไลน์อัพ ทีวีดิจิทัลแบบบิวต์อินเข้าสู่ตลาดครบตั้งแต่ 32-55 นิ้ว ล่าสุดซัมซุงวางสินค้าครบทุกโมเดลเข้าร้านค้าแล้วเช่นเดียวกัน และคาดว่าจะมีอีกหลายค่ายที่เตรียมทยอยส่งสินค้าเข้ามาวางตลาด

พนักงาน ขายประจำร้านเครื่องใช้ไฟฟ้ารายใหญ่รายหนึ่งกล่าวว่า สำหรับพานาโซนิคคาดว่ามีสินค้าใหม่เข้าสู่ตลาดสิ้นเดือนพฤษภาคม แบบฟูลไลน์อัพ ส่วนระดับราคาทีวีดิจิทัลแต่ละค่ายจะสูงกว่าทีวีรุ่นปัจจุบัน (แอนะล็อก) เฉลี่ย 2,000-3,000 บาท เมื่อรวมกับแคมเปญของร้านค้าและซัพพลายเออร์ อาทิ ส่วนลด กิฟต์โวเชอร์เงินสด ออนท็อปผ่านบัตรเครดิต จะเทียบเท่าทีวีที่วางขายในปัจจุบัน

คุมราคา-สร้างตลาดใหม่

นาย ภิญโญ สงวนเศรษฐกุล ผู้อำนวยการอาวุโส ฝ่ายขายและการตลาดผลิตภัณฑ์คอนซูเมอร์ บริษัท โซนี่ ไทย จำกัด ระบุว่า การเปลี่ยนผ่านสู่ทีวีดิจิทัลครั้งนี้เป็นปีทองของตลาดทีวีไทยอีกครั้ง ประเมินว่าในปีแรกของการเปลี่ยนผ่านจะมีสัดส่วนถึง 30% ของตลาดรวมทีวีทั้งหมด 3 หมื่นล้านบาท ด้วยฐานลูกค้าทั้งกลุ่มที่ซื้อเข้าบ้านใหม่ เปลี่ยนเครื่องใหม่ รวมถึงกลุ่มลูกค้าที่มีทีวีจอโค้ง แฟลตทีวี เดิมที่ต้องการเปลี่ยนมาสู่ทีวีจอบาง สอดคล้องกับเทรนด์ตลาดช่วง 3-5 ปีที่ผ่านมา ซึ่งตัวเลขความต้องการของแฟลตทีวีลดลงอย่างต่อเนื่อง

สำหรับ โซนี่เองคาดหวังตลาดทีวีดิจิทัลมาก ตั้งเป้ายอดขายทีวีบราเวียโตขึ้น ด้วยส่งสินค้าใหม่ 18 รุ่น วางตลาดครบรุ่นตั้งแต่ 32-65 นิ้ว รองรับสัญญาณดิจิทัลในตัว

ด้านนางกอบกาญจน์ วัฒนวรางกูร ประธานกรรมการบริหาร บริษัท โตชิบา ไทยแลนด์ จำกัด กล่าวว่า ตอนนี้โตชิบายังคงไม่มีการนำทีวีดิจิทัลเข้ามาวางขายในตลาด เนื่องจากต้องการรอดูมาตรฐานสินค้าและการกำหนดสเป็กทีวีดิจิทัลของ กสทช. ที่กำลังจะประกาศออกมาก่อน ไม่ต้องการสร้างความสับสน หากลูกค้ารีบซื้อสินค้าอาจได้สเป็กไม่ครอบคลุมกับที่ทางการประกาศ อย่างไรก็ตามทันทีที่ กสทช.ออกประกาศมา โตชิบาก็พร้อมวางสินค้าเข้าร้านค้าทันที โดยใช้สินค้าที่ผลิตจากอินโดนีเซียเข้ามาทำตลาด

เคลียร์สต๊อกเปิดทางรุ่นใหม่

นาง สาวสอางทิพย์ อมรฉัตร ผู้ช่วยกรรมการผู้จัดการใหญ่ บริษัท เพาเวอร์บาย จำกัด ขยายความว่า กำลังเร่งระบายทีวีรุ่นปัจจุบันด้วยการทำโปรโมชั่นและลดราคาเปิดทางสินค้า ใหม่ที่จะทยอยวางตลาด เหลือสต๊อกอยู่จำนวนหนึ่งทั้งในส่วนของเพาเวอร์บายเอง และซัพพลายเออร์ที่จะเร่งระบาย แอลซีดีทีวีปัจจุบันไม่ได้รับความนิยมแล้ว ขณะที่ราคาแอลอีดีทีวีที่ลดลง ทำให้ราคาเทียบเท่าแอลซีดีทีวี บวกกับซัพพลายเออร์เลิกผลิตแล้ว ช่วงแรก ราคาทีวีดิจิทัลอาจสูงกว่ารุ่นปัจจุบัน 20-30% แต่จะลดลงเรื่อย ๆ

"ภาพรวม ของตลาดทีวีช่วงไตรมาส 1 ลูกค้าชะลอการซื้อ โดยเฉพาะกลุ่มทีวีระดับกลาง-บนที่ชะลอตัวถึง 30-40% เนื่องจากกระแสข่าวทีวีดิจิทัลทำให้ลูกค้าเลือกที่จะรอ แต่เดือนเมษายนตัวเลขเริ่มกระเตื้องขึ้น"

รายงานข่าวแจ้งว่า ทั้งกล่องรับสัญญาณดิจิทัล หรือ set-top-box และโทรทัศน์ที่รับสัญญาณดิจิทัลได้ในตัวจะเริ่มวางจำหน่ายปลายเดือนมิถุนายน นี้ เนื่องจากคณะกรรมการกิจการกระจายเสียงและกิจการโทรทัศน์ (กสท.) เห็นชอบร่างประกาศเรื่องการตรวจสอบและรับรองมาตรฐานของเครื่องวิทยุคมนาคม และอุปกรณ์ในกิจการกระจายเสียง และกิจการโทรทัศน์ พ.ศ. 2556 แล้ว เตรียมเสนอให้ บอร์ด กสทช.พิจารณา 22 พ.ค.นี้

คาดว่าจะลงประกาศในราชกิจจานุเบกษาไม่เกิน 1 เดือน

http://www.prachacha...wsid=1368974019

#9 BrookLyn Jr.

Posted 20 May 2013 - 10:02 AM

View PostGodSlaYeRz, on 20 May 2013 - 09:23 AM, said:

ทีวีใหม่ยังไม่ได้เบิร์นภาพมันเลยมาไม่เต็มประสิทธิภาพหรือเปล่าครับ

ทีวีผมซื้อมาใหม่ๆก็เพลียเหมือนกันปรับภาพไม่ได้ดั่งใจเลย แต่พอเลย 1000 ชม.ไปแล้วแตกต่างแบบดูเลยครับ

สงสัยจะตามที่ท่านบอกไว้ ต้อง 1000ชม. ก่อนแหง ๆ

แต่รอ 1000 ชม. เดี๋ยวผมอดเปลี่ยนภายใน 7 วันอีกน่ะสิ

เอาไงดีหว่า พรุ่งนี้ก็จะครบ 7 วันแล้ว :r38:

#10 ArtDVDs

เซียนเกม

• Interests:-__-'

Posted 20 May 2013 - 10:27 AM

View PostBrookLyn Jr., on 20 May 2013 - 08:55 AM, said:

ขอบคุณครับ

40EX430 ปะคับ ได้ลองปรับภาพหรือยังครับ ผมจัด HX750 มาก็รู้สึกว่าภาพสู้ EX500 ไม่ได้อาจจะเพราะชินตากับของเก่าที่ปรับภาพไว้แล้ว แต่พอลองปรับตั้งค่าต่างๆ ใหม่ดูแล้วก็ใช้ได้เลยละครับ

#11 BrookLyn Jr.

Posted 20 May 2013 - 10:54 AM

View PostArtDVDs, on 20 May 2013 - 10:27 AM, said:

40EX430 ปะคับ ได้ลองปรับภาพหรือยังครับ ผมจัด HX750 มาก็รู้สึกว่าภาพสู้ EX500 ไม่ได้อาจจะเพราะชินตากับของเก่าที่ปรับภาพไว้แล้ว แต่พอลองปรับตั้งค่าต่างๆ ใหม่ดูแล้วก็ใช้ได้เลยละครับ

อ๋อ ใชิครับ 40ex430 ลอฃปรับภาพดูอะไรดูแล้วครับ แต่เวลาดูหนัง hidef ภาพสุ้ตัวเก่าที่ใช้อยุ่ไม่ได้ ไม่รุ้เพราะชินตากะตัวเก่ารึป่าว

แต่ยังไม่ได้ลองกับพวก ps3 , Trude HD เลย พ่อบอกภาพสู้ทีวีที่บ้านผมไม่ได้ เค้าก็ไม่ชอบซะแล้ว

ปล. บ้านพ่อใช้พลาสม่าอยุ่ ไม่รุ้ว่าเค้าไปเทียบกับพลาสม่าด้วยรึป่าว

#12 esonic

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 20 May 2013 - 10:54 AM

ถ้าเน้นดูหนังลองไปดู Plasma ครับจอใหญ่ราคาถูก