`

Jump to content

ยังเล่น EMU PS2 กันอยู่ไหมครับ

185 replies to this topic

#161 Spoilchild

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• Freshy

Posted 06 June 2013 - 09:57 PM

View PostTelememo, on 06 June 2013 - 09:34 PM, said:

หมายถึง soft reset ใช่มั้ยครับ
เห็นว่าตอนนี้ที่ทำได้ก็มีเกมค่าย square อย่างไฟนอลฯน่ะครับ(เกมค่ายนี้เค้าใส่โค้ดคีย์ในการทำ soft reset มาในเกมด้วยเลย)
แต่เกมอื่นรู้สึกจะทำไม่ได้นะครับทั้งๆที่ถ้าเล่นในเครื่อง PS2 จริงๆนี่น่าจะทำได้หมดทุกเกมนะครับ(ถ้าผมจำไม่ผิด)
คงเป็นข้อจำกัดของตัว emu ตอนนี้น่ะครับที่ยังไม่ได้ใส่ความสามารถการทำ soft reset นี้ลงไปด้วย

ส่วนวิธีอื่นคงไม่มีครับ นอกจากจะเรียกหน้าต่าง menu PCSX2 ขึ้นมาแล้วเลือก system > boot (fast) เอาเองครับ

ขอบคุณมากค๊าบ ผมหาคำสั่งตั้งนานมิน่าไม่มีนี่เอง ^_^

#162 Indyhell

ไม่มีเงิน ไม่มีสิทธิ์หรือไงวะ!!!!!!!

• High Royal Executive Members
  • Interests:FB-http://www.facebook.com/indyhellnumber2

Posted 19 June 2013 - 12:58 PM

เงีนยบกันแล้วหรือ

ถามทีครับ ใส่สุตรยังไง หาสูตรจากไหนครับ
คือแบบอยากโกงนะครับ

#163 Telememo

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 20 June 2013 - 01:08 PM

เงียบเพราะกระแส new console น่ะครับ ^^

ส่วนการโกงเกมมีหลายวิธีครับ เช่น

1. ใช้โค้ด pnach หาได้จากที่นี่ครับ http://forums.pcsx2....ts-patches-here โหลดมาแล้วเอาไปใส่โฟลเดอร์ cheat
แล้วตัวอีมูก็ต้องตั้ง enable cheat ไว้ด้วยครับ

2. ใช้ code breaker หาโหลด iso มาแล้วก็เปิดเหมือนเปิดเกมตามปกติครับ เลือกโค้ดอะไรเสร็จสรรพก็ใช้คำสั่ง swap disc ของ PCSX2 เปลี่ยนเป็น ISO เกมที่จะเล่น
แล้วกดเข้าเกมผ่าน code breaker ครับ

3. ใช้โปรแกรมที่ชื่อ cheat engine อันนี้จะยากหน่อย เพราะเป็นการแฮ๊คเกมแบบเรียลไทม์ และต้องมีความรู้เรื่อง hex edit พอตัวครับ
ตัวอย่าง

#164 Spoilchild

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• Freshy

Posted 27 June 2013 - 04:19 AM

สอบถามเพิ่มเติมเรื่อยการ Setting จอยหน่อยครับ ของWii นะครับ

http://pic.free.in.t...55259f447634738

มันไม่มีให้ Setting แบบ classic controller แบบภาพข้างล่างอะครับ

http://pic.free.in.t...7728e3b1d6c2a07

รบกวนช่วยบอกวิธีตั้งค่าให้ได้ไหมครับ ทำไม่ไ้ด้ซักที ขอบคุณครับ ^^

#165 NASTAZIO7

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Freshy

Posted 27 June 2013 - 10:29 AM

View PostSpoilchild, on 27 June 2013 - 04:19 AM, said:

สอบถามเพิ่มเติมเรื่อยการ Setting จอยหน่อยครับ ของWii นะครับ

http://pic.free.in.t...55259f447634738

มันไม่มีให้ Setting แบบ classic controller แบบภาพข้างล่างอะครับ

http://pic.free.in.t...7728e3b1d6c2a07

รบกวนช่วยบอกวิธีตั้งค่าให้ได้ไหมครับ ทำไม่ไ้ด้ซักที ขอบคุณครับ ^^

ภาพแรก.. ตรงหัวข้อ Extension เลือก Classic แล้วจะกดปุ่ม Configure เข้าไปตั้งปุ่มอีกทีครับ

#166 บอลครับ

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 01 July 2013 - 07:41 PM

http://www.picdee.com/Q64

รบกวนเพื่อน ช่วยดูหน่อยนะครับ ว่าทำไมมันรันไม่ได้

#167 Telememo

Posted 04 July 2013 - 12:31 AM

ถ้าเป็น win 7 / vista
ลองคลิกขวาที่ pcsx2.exe แล้วเลือก run as admistrator ครับ

#168 SinJusTiCE

Posted 27 July 2013 - 12:09 PM

ปรับยังไงดีครับ งงเต๊กใช้ i5-4670 GTX770 พยายามจะเล่น FF12 ZJS ลองมั่วๆ กระตุกมากฮ๋าๆ

ได้ล่ะครับ ปีับเป็น Software แล้ว FPS 60 ล่ะ

จะปรับให้ตัวอักษรชัดตรงไหนหรอครับ

แล้ว FF12 ZJS มันมี WideScreen แสดงว่าไม่ต้องหา WideScreen Patch แล้วใช่ไหมครับ?

แล้วตัว Custom Shader ผมโหลดมาข้างในมันเป็นโฟลเดอร์แยกๆ หลายๆ ตัว ใช้ตัวไหนหรอครับ

Edited by SinJusTiCE, 27 July 2013 - 12:21 PM.

#169 Telememo

Posted 28 July 2013 - 10:50 AM

ดูจากเสปคเครื่องท่านแล้ว เล่นบน hardware mode, directx 11ตั้งความละเอียดที่ 4X native ก็ควรจะเล่นลื่นๆเลยนะครับ
สำหรับตัวหนังสือ ใช้การติ๊ก หัวข้อ texture filtering ก็ช่วยให้ดูดีขึ้นได้ครับ(ไม่ได้ทำให้ชัดขึ้น แต่ช่วยพรางรอยหยักของตัวหนังสือได้บ้างครับ)
ส่วนเรื่อง shader เลือกใช้ได้แค่ทีละหนึ่งตัวครับ ต้องลองเทสทีละตัวครับ พอดีมันไม่มีพรีวิว ลองแล้วชอบตัวไหนก็ใช้ตัวนั้นครับ(กด pageup เปิด-ปิด)
แล้วก็เรื่อง widescreen เค้าว่ากันว่า ถ้าเป็นแบบใช้ pnach จะได้สัดส่วนภาพสวยงามกว่าตั้งค่าในเกมครับ(แต่ผมว่าก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ)

ส่วนการตั้งค่ากราฟิคลองตั้งตาม settings ที่ผมใช้อยู่นะครับไปที่ video plugin(GS)
(หมวดปรับแต่งไหนไม่มีรูปแสดงว่าเป็นค่า default หมดนะครับ)

*ปรับตรงหัวข้อ shader boost เพื่อเร่งสี เร่งแสงให้จัดจ้านขึ้นได้อีกครับ

*สเปคท่านปรับตามนี้ก็พอครับ ไม่ต้องยุ่งกับ slider

*ถ้าจะใช้ pnach ทำ widescreen ก็ให้ตั้งค่าสัดส่วนจอเป็น 16:9 ไว้ด้วยครับ ที่สำคัญอย่าเปิด vsync ด้านล่างครับ มันทำให้กระตุก

#170 Jedi Weapon Master

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 23 September 2013 - 03:28 PM

สวัสดีครับ
ถามตอนนี้จะมีใครตอบมั้ยเนี่ย คือเล่น pcsx2 r5730 เกม FF12 ZJS ถ้า set ที่ internal resolution x2 ฉาก map ก็ลื่น 60fps ดี มีตกบ้าง
แต่พอเข้าหน้าเมนู หรือร้านขายไอเท็ม fps ตกน่าใจหายครับ เหลือ 30 เองมั้ง กดแทบไม่ไป แต่ถ้ารันที่ native ก็ลื่นดี แต่ภาพก็หยาบ

สเปคเครื่องโน้ตบุ้ค i5 3210m ivy , ram 8GB , AMD 7670M DDR3 1GB ครับ แล้วก็ในหน้า GSDX มันไม่ขึ้นชื่อการ์ดจอนะ มันขึ้น default hardware device
ตอนนี้เลยทนเล่นที่ native แทน

#171 ping99

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 01 October 2013 - 08:44 PM

มีวิธีเอา save เดิมใน แผ่น memory ของ PS2 มาเล่นใน emulator ตัวนี้ไหมครับ

#172 Telememo

Posted 06 October 2013 - 08:40 PM

ตอบคุณ jedi
ผมดูว่าเสปคโน๊ตบุ๊คทั่วไป - กลางๆอาจจะลากไม่ไหวครับ ถ้าไม่ใช่พวกสำหรับเกมมิ่งโดยเฉพาะ
เพราะ EMU มันใช้ CPU เป็นหลักในการประมวณผลครับ ถ้าไม่แรงพอก็อาจจะเล่นที่ความละเอียดสูงๆไม่ไหว

View Postping99, on 01 October 2013 - 08:44 PM, said:

มีวิธีเอา save เดิมใน แผ่น memory ของ PS2 มาเล่นใน emulator ตัวนี้ไหมครับ

ใช้ program mymc convert save ได้ครับ

http://www.csclub.uw....ca:11068/mymc/

#173 ping99

Posted 21 November 2013 - 10:28 PM

ผมเล่น tenchu ติดมาเป็นปีๆ ไม่มีเวลาเล่นต่อ เล่นใน ps2 ก็ไม่ผ่าน จนมาได้ emu เนี่ยแหละ ช่วยได้เพราะ save state ได้ แต่ก็ยังยากบางฉาก แต่ก็ช่วยให้เล่นผ่านได้จนจบเสียที

#174 Zeroprofessional

ช่างออฟสุดหล่อ

• High Royal Executive Members

Posted 01 December 2013 - 11:59 PM

โอ้วววว เท็นชู ชอบสูตรกดชุดเกราะโครตเทห์

#175 ping99

Posted 02 December 2013 - 10:54 PM

ผมกดสูตรไม่เ็ป็นเลยครับ ดูในคลิปมีท่าแปลกๆด้วย แต่เท่านี้ก็คงพอแล้ว เล่นติดแล้วมันค้างๆในใจไงไม่รู้

#176 Zeroprofessional

Posted 24 December 2013 - 06:21 PM

โอ้ววววววว

#177 Zeroprofessional

Posted 24 December 2013 - 06:43 PM

ทำไมผมไม่สามารถบังคับอะไรได้เลยในเมนู CodeBreaker ครับ

#178 dy_break

คนเก่ง

Posted 11 June 2014 - 08:56 AM

ขอนอกประเด็นหน่อยครับ

ผมอยากให้ท่าน จขกท แนะนำwii บนpc หน่อยครับ
ปัญหาโลกแตกของผมคือ เล่นมาริโอ้ เซ็ทจอยไม่ได้ ผมใช้โลจิเทค f310
พอซื้อเครื่อง wii มากลับไม่มีทีวีเล่น

ตอนนี้มีวีโมท2ตัว แต่ งงว่าจะให้มันส่งเซ็นเซอร์ยังไง

ขอบคุรครับ

Edited by dy_break, 11 June 2014 - 08:57 AM.

#179 Telememo

Posted 13 June 2014 - 07:51 PM

เรื่อง wii mote ก่อนนะครับ
ก่อนอื่นต้องมี อุปกรณ์ส่งสัญญาณ blue tooth ครับ
พวก usb blue tooth ก็ใช้ได้ครับ หาซื้อร้านขายอุปกรณ์ไอทีทั่วไป

แล้วก็ไปเซ็ท wii mote ตามคลิปนี้ครับ

ส่วนเรื่องจอยมือ wii emulator ตอนนี้มันซับพอร์ท Xinput เท่านั้นครับ
ดังนั้นสับสวิทช์ที่จอยให้เป็น Xinput ก่อนครับ( หรือถ้ามีจอย xbox360 wired ก็ใช้ได้เลย)

แล้วก็เข้าไปตามเซ็ทตามรูปครับ(ที่วงไว้)

1. Posted Image
ตั้งตามนี้แล้วกดปุ่ม config ไปเมนูต่อไป

2. Posted Image
เซ็ทให้เป็นตามที่วงไว้ แล้วกดปุ่ม config ตรงใต้โหมด classic เพื่อ assign ปุ่มตามใจชอบครับ

#180 dy_break

คนเก่ง

Posted 14 June 2014 - 03:19 AM

ขอบคุณ คุณ Telememo มากครับ