`

Jump to content

ช่วยเลือกเคส PC ให้หน่อยครับ งบไม่เกิน 5000 +- ได้นิดหน่อย

9 replies to this topic

#1 Telememo

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 10 May 2013 - 05:49 AM

ตอนนี้ใช้เคส termaltake V3 ตัวละ 1000 กว่าบาทครับ มันก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ
เพียงแต่ผมอยากจะขยับไปเล่นเคสที่สวยๆ และประโยชน์ใช้สอยค่อนข้างครบ ให้มันดูมีราคาขึ้นนิดนึง
แต่ไม่ถึงกับแพงเวอร์มากน่ะครับ ตั้งใจว่าเปลี่ยนเคสคราวนี้แล้วกะใช้ไปยาวๆเลยครับ
ส่วนเสปคที่อยากได้ก็มีตามนี้ครับ

- รองรับ USB 3.0 และมี front panel แบบครบๆหน่อย
เช่น ช่องเสียบหูฟัง, ไมค์, สล๊อต USB หลายๆช่องหน่อย(ขี้เกียจอ้อมไปด้านหลังเครื่องครับ)

- ช่องใส่ PSU อยู่ด้านล่าง

- ใส่การ์ดจอหรือติดตั้งการ์ดจอที่ยาวๆ แบบ SLI ได้สบายๆไม่แออัด

- มีพื้นที่ด้านข้างเคส(ใต้เมนบอร์ด)ไว้อ้อมเก็บซ่อนสายไฟได้

- มีพัดลมหลายตัวหน่อย หรืออย่างน้อยมีจุดให้ติดตั้งเพิ่มก็ได้ (เน้นพัดลมครับ)

- กันฝุ่นได้ค่อนข้างโอเคหน่อย

ใครสันทัดเรื่องเคสช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ปล.ถ้าเป็นยี่ห้อ Lian Li ในงบ 5000 บาทแล้วได้เสปคตามข้างบน นี่น่าจะเป็นรุ่นไหนครับ

#2 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

• High Royal Executive Members

Posted 10 May 2013 - 11:36 AM

ถ้าจะเอายี่ห้อนี้ Lian-Li LanCool K9X Black USB3.0 3200 บาท ก็อยู่แล้วครับ ถ้าจะเอาแพงกว่านี้จะโดดไป 8-9 พันเลย

ส่วนตัวผมว่าเคส corsair น่าใช้และดูดีกว่าครับ มีหลายทรงให้เลือก ไม่ได้เน้นแต่ทรงคลาสสิกแบบ lianli
ผมใช้ 600t สีขาวอยู่ 5100 บาท สวยมากๆ โครงเหล็กหุ้มกรอบพลาสติกดูทันสมัย ใหญ่ ที่ว่างเยอะ พัดลม 20 ซม. สองตัว บน-หน้า และ 12 ซม. อีกตัวด้านหลัง มีตัวปรับรอบพัดลม มีพื้นที่จัดสายเยอะ มีตะแกรงกันฝุ่นหลายจุด ฝาข้างเปลี่ยนได้ เคส hdd ถอดได้ ฯลฯ เรียกว่า feature เพียบ

แต่ข้อเสียที่ใช้มาคือ 1. หนัก 2. ตัวปรับพัดลมผมเจ๊งแล้ว สงสัยหมุนมันมากไปหน่อย 3. usb3 เป็นแบบเสียบสายอ้อมหลัง ไม่ใช่ต่อตรงกับ mainboard 4. ด้านบนติดหม้อน้ำแล้วต้องใส่พัดลมข้างนอก เพราะมันมีตะแกรงพัดลมบนขวางอยู่ (แบบในรูป)

ถ้าชอบ corsair ก็ลองดูรุ่นใหม่ๆ พวก vengence c70 ด้านในเหมือน 600t ครับ แต่ไม่มีกรอบหุ้ม สีออกแนวทหารสวยๆ ราคาไม่เกินงบครับ ตัวนี้ใส่หม้อน้ำติดพัดลมด้านในได้ด้วยครับ

#3 Telememo

Posted 10 May 2013 - 07:29 PM

น่าสนมากครับ ยี่ห้อนี้มีขายที่ไหนบ้างครับแบบมีหน้าร้าน อยากไปดูตัวจริงก่อนครับว่าหล่อแค่ไหน

#4 silapakorn

• High Royal Executive Members

Posted 10 May 2013 - 10:00 PM

พันทิพย์ประตูน้ำชั้น 4 ก่อนถึงทางขึ้นบันไดเลื่อนไป it city ครับ โซนนั้นจะมี 3 ร้านคือ busitek, com & more และ jib hiend มีเคส corsair ขายหมดครับ หรือขอดูที่ banana it ก็ได้ครับ ถ้าสาขาใหญ่ๆ น่าจะมีโชว์ แต่บางที่ต้องสั่งล่วงหน้านะ

คนใช้ corsair ไปคุยกันที่นี่ครับ http://www.overclock...ead.php/1606341 ผมก็ไปคุยอยู่ตั้งแต่เพิ่งแต่งเครื่องใหม่ๆ ตอนนั้นยังใช้การ์ดจอกากๆ อยู่เลย
ส่วนถ้าสนใจ 600t เหมือนผมก็มีคลับเฉพาะครับ คลับนี้บ้าแต่งกันสุดๆ ติดไฟกันจนแสบตาเลย เพราะเคสตัวนี้มันแต่งสวยจริงๆ http://www.overclock...phite-600T-ZONE

Edited by silapakorn, 10 May 2013 - 10:04 PM.

#5 Telememo

Posted 10 May 2013 - 10:11 PM

ขอบคุณมากครับ เข้าไปดูแล้วเกิดกิเลสขึ้นมาเลย

#6 Consoleman360

เซียนเกม

• Interests:Djent.

Posted 11 May 2013 - 11:52 AM

แนะนำดีจริงๆคุณ silapakorn :r05:

#7 voyevoda

rsc

Posted 12 May 2013 - 02:40 AM

ผมจะไม่แปลกใจถ้าอยู่ดีๆเคสพวกนี้จะแปลงร่างเป็นหุ่นยนต์ = = โหดชิหายแต่ละตัวสวยๆทั้งนั้น ของข้างในนี่อื้อหือ....

ปล.มีเคสตัวไหนแนะนำได้บ้างสำหรับใส่ 560titop /660ti ได้ +hdd 2ลูก + psu ขนาดโตกว่า psu ทั่วๆไปนิดหน่อย
**แต่ case ต้องเป็น case ที่เล็กที่สุดท่จะใส่ของที่ว่าได้นะ มี-dvdrom 1 ช่องหรือไม่มีเลยก็ได้ ขอเคสเล็กไว้ก่อน **

#8 Kongky

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• Interests:OnePiece
    DragonBallz
    StarWars
    SamillVille

Posted 12 May 2013 - 12:35 PM

แนะนำเรียบๆแนวๆ Macpro ต้องนี้ครับ lianli Pc-A05FN ซื้อจาก TK-com ครับ เป็นอลูทั้งตัว เย็นๆเลย

Edited by Kongky, 12 May 2013 - 12:37 PM.

#9 dy_break

คนเก่ง

Posted 13 May 2013 - 06:17 AM

ของผมสายไฟทำใมรกมากครับ
เครื่ิองแต่ล่ะคนดูไม่รกเลย

#10 silapakorn

Posted 13 May 2013 - 01:45 PM

ที่ไม่รกเพราะมีถาดใส่เมนบอร์ดแยกจากฝาข้างครับ ทำให้มีพื้นที่เอาสายไฟไปเก็บตรงนั้น ดูรูปที่ 3 ด้านหลังเมนบอร์ดเครื่องผมก็สายตรึมเหมือนกัน แต่ด้านหน้าสะอาดโล่ง