`

Jump to content

ถามเซียน IPHONE หน่อยครับ เครื่องผมมีปัญหาอยู่ 2 เรื่อง

8 replies to this topic

#1 tanakio

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 25 April 2013 - 10:20 PM

ปัจจุบันผมใช้ IPHONE 4S อยู่ครับ ใช้มาปีกว่าล่ะ
ทีนี้ตอนนี้ ผมมีปัญหาอยู่ 2 เรื่อง

เรื่องแรกครับ
ใน App Note ที่ติดมากับเครื่อง ผมเมมอะไรไปใหม่ๆ หายหมดเลยครับ
สงสัยมาก ตอนแรกคิดว่าเผลอลบไป เลยเมมใหม่ พอผ่านไปเข้ามาดูอีกทีหายไปอีกล่ะ
แต่ข้อมูลเก่า อยู่ครบครับ เป็นเฉพาะเมมใหม่ มาได้ 1 เดือนเองครับ

เรื่องสองครับ
เมม (ความจำ) ในเรื่องเหลือน้อยมาก ผมพยายามเช็ค อย่าง 16GB จะมีให้ใช้จิงๆ ประมาณ 13.5 GB
ผมลองรวมๆ APP ยังไม่ถึง 11 GB เลย แต่เหลือ เมม (ความจำ) แค่ 200 MB เอง
เครื่องผม ไม่เคย BACKUP แล้ว RESTORE เลย ควรทำมั้ยครับ
ใจก็อยาก แต่กลัวข้อมูลอะไรหาย จะไม่คุ้ม

รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

:r17:

#2 sunya1

เป็นคนทำอะไรผิดๆ บ้าง หรือเป็นคนไม่ละเอียด

Posted 25 April 2013 - 10:53 PM

restore หายครับ backup ไว้ในไอจูนไม่หายครับ ลองโหลด app note มาดีกว่าฮะ

Edited by sunya1, 25 April 2013 - 10:54 PM.

#3 Thosapol_TH

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 26 April 2013 - 03:05 AM

ผมใช้ก่อนหน้าที่ทั้ง 4 , 4s , 5 ไม่มีหายเลยครับ ทั้งเครื่องปกติและเครื่องเจล

แนะนำให้ตั้ง iCloud ดูครับ ตั้งครั้งเดียวมันอยู่กับเราไปนานเลยครับ ปัญหาที่คุณเจออาจจะแก้ได้อีกด้วย

#4 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 26 April 2013 - 09:43 AM

ลองต่อ itune ดูครับ มันจะบอกว่าอะไรในเครื่องเราใช้ไปเท่าไหร่
บางทีพวก app มันจะมี data ของมันเองเพิ่มมาต่างหากด้วย

ดูใน General -> Usage จะเป็น size ของ app + data แล้วครับ

#5 A-No?

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 26 April 2013 - 10:11 AM

บนไอแพดของผม ผมเองเพิ่งสังเกตุเห็นว่า note จะสามารถ back upได้
โดยผูกติดกับ account ของอีเมล
ของผมจะมี 3 account ของยาฮู จีเมล และเมลของ i cloud
เวลาเราโน๊ตใส่ account ไหน มันก็จะไปปรากฏบนอีเมลนั้นๆเวลาเปิดอีเมลบนคอมฯด้วย
อาจเป็นไปได้ว่า ตอนที่คุณโน๊ตอันใหม่ มันไปอยู่ที่ account นึง
แต่พอมาเปิดดู อาจจะเปลี่ยนไปเป็นอีก account
ลองเลือก all account ดูครับ

#6 tanakio

Posted 26 April 2013 - 10:25 AM

View Postsunya1, on 25 April 2013 - 10:53 PM, said:

restore หายครับ backup ไว้ในไอจูนไม่หายครับ ลองโหลด app note มาดีกว่าฮะ
กำลังจะลอง RESTORE ครั้งแรกครับ กลัวข้อมูลหายๆ มากๆ แต่ BACKUP ล่ะครับ

View PostThosapol_TH, on 26 April 2013 - 03:05 AM, said:

ผมใช้ก่อนหน้าที่ทั้ง 4 , 4s , 5 ไม่มีหายเลยครับ ทั้งเครื่องปกติและเครื่องเจล

แนะนำให้ตั้ง iCloud ดูครับ ตั้งครั้งเดียวมันอยู่กับเราไปนานเลยครับ ปัญหาที่คุณเจออาจจะแก้ได้อีกด้วย

ตั้งแล้วครับ ICLOUD ตั้งแต่ ซื้อเครื่องเลย

View PostBurm, on 26 April 2013 - 09:43 AM, said:

ลองต่อ itune ดูครับ มันจะบอกว่าอะไรในเครื่องเราใช้ไปเท่าไหร่
บางทีพวก app มันจะมี data ของมันเองเพิ่มมาต่างหากด้วย

ดูใน General -> Usage จะเป็น size ของ app + data แล้วครับ

ที่ผมลงตัวเลข ผมดูใน USAGE แล้วนะครับ แต่ลองซิ้ง ITUNE ดู OTHER ตั้ง 1.5 GB ไม่รู้คืออะไร เลยตัดสินใจลอง RESTORE ดีกว่า

View PostA-No?, on 26 April 2013 - 10:11 AM, said:

บนไอแพดของผม ผมเองเพิ่งสังเกตุเห็นว่า note จะสามารถ back upได้
โดยผูกติดกับ account ของอีเมล
ของผมจะมี 3 account ของยาฮู จีเมล และเมลของ i cloud
เวลาเราโน๊ตใส่ account ไหน มันก็จะไปปรากฏบนอีเมลนั้นๆเวลาเปิดอีเมลบนคอมฯด้วย
อาจเป็นไปได้ว่า ตอนที่คุณโน๊ตอันใหม่ มันไปอยู่ที่ account นึง
แต่พอมาเปิดดู อาจจะเปลี่ยนไปเป็นอีก account
ลองเลือก all account ดูครับ

เลือก ALL ACCOUNT ตั้งแต่แรกแล้วนะครับ

ยังไง ขอบคุณทุกๆ ท่านมากๆๆ นะครับ

Edited by tanakio, 26 April 2013 - 10:30 AM.

#7 tanakio

Posted 26 April 2013 - 12:53 PM

เรียบร้อยแล้วครับ แต่ตอนนี้มีปัญหาว่าเอาเพลงลงเครื่องไม่ได้

คือ Library ใน ITUNE ผมมาจาก Harddisk ลูกเก่า ซึ่งพอผมซื้อลูกใหม่มา ผมก็ก็อปมาใส่ลูกใหม่เลย

แต่ทีนี้ เพลงใน Library มันหาไม่เจอ ให้ Locate ผมก็โอเค แต่หาแบบ Locate ทีเดียวไม่เจอ (ให้ทำทีละเพลง)

ใครพอมีวิธี เซียน ITUNE บ้างครับ

#8 MicHaeL69

ジョジョ

• Interests:apple, nintendo, animation, j-pop, k-pop

Posted 26 April 2013 - 03:11 PM

View Posttanakio, on 26 April 2013 - 12:53 PM, said:

เรียบร้อยแล้วครับ แต่ตอนนี้มีปัญหาว่าเอาเพลงลงเครื่องไม่ได้

คือ Library ใน ITUNE ผมมาจาก Harddisk ลูกเก่า ซึ่งพอผมซื้อลูกใหม่มา ผมก็ก็อปมาใส่ลูกใหม่เลย

แต่ทีนี้ เพลงใน Library มันหาไม่เจอ ให้ Locate ผมก็โอเค แต่หาแบบ Locate ทีเดียวไม่เจอ (ให้ทำทีละเพลง)

ใครพอมีวิธี เซียน ITUNE บ้างครับ

edit > preferences > advance > change

เลือกโฟลเดอร์ Library ที่มีแล้วปิด iTunes เปิดใหม่ซักที

#9 tanakio

Posted 26 April 2013 - 05:25 PM

View PostMicHaeL69, on 26 April 2013 - 03:11 PM, said:

edit > preferences > advance > change

เลือกโฟลเดอร์ Library ที่มีแล้วปิด iTunes เปิดใหม่ซักที

ไม่ได้อีกแล้วครับ ไม่เป็นไร ถือโอกาสสังคายนา เพลงสักที

ขอบคุณทุกๆ ท่านนะครับ