`
←  DGO Photo Club
Logo
»

10 ภาพ 10 สถานที่ ^ ^

Metropolis's Photo Metropolis 09 Apr 2013

สวัสดีครับสมาชิก DGO วันนี้มีภาพมาให้ชมกันอีกชุด
ผมเลือกมา 10 ภาพจาก 10 สถานที่
ชมกันเพลินๆ ละกันครับ

ยอดตึก - ขอเปิดใบแรกที่กรุงเทพก่อนครับ ภาพนี้มีความประทับใจเป็นพิเศษเนื่องจาก เป็นครั้งแรกที่ผมได้ใช้ขาตั้งถ่ายภาพบนตึกสูง !!ฟินมากฮะ!!

เรือรบหลวงแม่กลอง - ขยับออกนอกเมืองไปซักนิดที่ป้อมพระจุลฯ จ.สมุทรปราการ ไฮไลท์ของที่นี่คือเรือรบสุดหล่อลำนี้ผมอยากได้ภาพที่ดูเข็มๆดิบๆจึงได้ภาพนี้มาครับ

บางตะบูน - เปลี่ยนบรรยากาศไปที่ปากอ่าวบางตะบูน จ.เพชรบุรีกันครับ ที่นี่เหมาะสำหรับการเก็บภาพพระอาทิตย์ขึ้นยามเช้าเป็นอย่างมาก ด้านหลังแบ็กกราวเป็นปากอ่าวมีกะเตงและชาวบ้านขับเรือ แต่ โชคไม่ดีครับเพราะวันที่ผมไปพระอาทิตย์ย้ายไปขึ้นอยู่ด้านหลังป่าโกงกาง ><" ไม่เป็นไรเอาภาพนี้กลับมาปลอบใจตัวเองละกัน ^^

ลานดอกคริสต์มาสภูเรือ - คราวนี้มูฟไปที่ภูเรือ จ.เลย จริงๆแล้วสถานที่นี้ผมเคยเอาภาพมาลงให้ดูแล้วแต่ใบนี้เป็นอีกมุมนึง ลองชมดูนะครับ

ภูเรือ - ไหนๆมา จ.เลยแล้วก็ขึ้นมาที่ยอดภูเรือกันหน่อย ผมเลือกภาพนี้มาเพราะมีหนุมสาวมาถ่ายรูปเล่นกันตรงด้านขวาของภาพ ดูโรแมนติกมากครับ

น้ําตกศรีดิษฐ์ - แวะมาที่น้ําตกศรีดิษฐ์ จ.เพชรบูรณ์ ภาพนี้เป็นภาพสุดท้ายที่ผมถ่ายน้ำตกในวันนั้นและก็เป็นภาพที่ถูกใจตัวเองที่สุดเพราะเป็นจังหวะแดดหุบพอดีทำให้น้ำตกไม่ด่างและลากสปีดได้นานหน่อย บวกกับคนกลับกันหมดเลยเสมือนว่าน้ำตกเป็นของเราเลยละคับ 55

โบสถ์พระแม่บังเกิด - ต่อกันที่อัมพวา จ.สมุทรสงคราม โบสถ์ที่นี่สวยมากครับ ฟิวประมาณยุโรปนิดๆ ดูอบอุ่นดีเลยจัดย้อนแสงซักใบ

หาดชุกโดน - ย้ายมาเมืองกาญกันครับ หาดชุกโดนเป็นหาดที่เค้าดูดทรายขึ้นมาถมให้ดูเหมือนหาดทรายจริงๆ มีร้านอาหาร-เตียงผ้าใบคอยต้อนรับนักท่องเที่ยวพร้อม ที่สำคัญไม่ไกลจาก กทม.ครับ

ทะเลหมอกเขาค้อ - จ.เพชรบูรณ์ ทุกครั้งที่ดูภาพหมอกที่ได้มีโอกาศไปถ่ายมา มันจินตนาการได้ถึงไอหมอกและความเย็นไหลผ่านตัวเรา ณ เวลานั้นๆที่เฝ้ารอเก็บภาพ ชิวมั่กคับ ^^

พลุเขาวัง - เป็นใบสุดท้ายของวันนี้ครับ ภาพนี้เป็นภาพที่ไปถ่ายมาล่าสุด (วันที่ 6 เม.ย. 56 ที่ผ่านมา) ก่อนไปงานนี้ทราบมาว่าจะมีการจุดพลุ 500-600 นัด ลงทุนเดินทางไป จ.เพชรบุรีจัดแจงตั้งขากล้องกลางทุ่งนา พอถึงเวลาพลุนัดแรกขึ้นมา โอ้ววววสวรรค์เป็นของเราคงเป็นชั่วโมงทองแน่ๆ ผ่านไป 5 นาทีจบซะงั้นครับ ยืนหน้าเหวอกับเพื่อนเถียงกันใหญ่นี่มัน 500 นัดแล้วเหรอวะ มีคนเพชรบุรีเดินผ่านมาเลยถามเค้าดู ได้คำตอบว่า !!ครับหมดแล้วครับ!! สรุปได้พลุมา 10 ภาพ เพื่อนผมบางคนได้มา 2 ภาพ เหอๆ

10 ภาพ 10 สถานที่ผ่านไปแล้วครับ ติชมกันได้เหมือนเดิมนะครับ

ถ้ามีโอกาศคราวหน้าจะนำภาพมาแชร์กับสมาชิกอีก
สำหรับผมบางทีการได้ภาพมามันไม่ใช่ทั้งหมด หากแต่ยังมีเรื่องราวดีๆที่น่าประทับใจระหว่างการเดินทางให้จดจำเสมอๆครับ ^^

Edited by Metropolis, 09 April 2013 - 08:56 PM.

Kisame's Photo Kisame 09 Apr 2013

สวยมากทุกรูปเลยครับ ชอบพิเศษ เรือหลวงครับ
ไม่ทราบว่าใช้กล้องตัวไหนครับ

zervilz's Photo zervilz 09 Apr 2013

สวยคมกริบทุกรูปเลย

Metropolis's Photo Metropolis 09 Apr 2013

ขอบคุณมากครับ ใช้หนอนน้อย canon 600d ครับ

tonzz's Photo tonzz 09 Apr 2013

คมกริบเลยครับ เลนส์อะไรครับเนี่ย

เซ็ทนี้ภาพ "ยอดตึก บางตะบูน ทะเลหมอกเขาค้อ พลุเขาวัง ใช้เลนส์ 55-250
นอกนั้นใช้ 10-22 ครับผม ^^
Edited by Metropolis, 09 April 2013 - 09:55 PM.

tonzz's Photo tonzz 10 Apr 2013

รูปพลุนี้เก็บจังหวะดีมาก ๆ เลยครับ ชัดคมเลย

maxi's Photo maxi 10 Apr 2013

แหล่ม

Maxi`_'s Photo Maxi`_ 10 Apr 2013

ภาพเรือรบ สวยมากครับเก็บมุม และแสงสวยครับชอบๆ

pandora360's Photo pandora360 11 Apr 2013

สวยมากมายครับบ

หุหุหึหึ...'s Photo หุหุหึหึ... 12 Apr 2013

สวยหลายใบเลยครับ หุหุ... ว่าแต่รูปขึ้นแค่ 7 รูปเองครับ

Metropolis's Photo Metropolis 12 Apr 2013

ขอบคุณมากครับ...แต่เอ ผมก็เห็นครบ 10 รูปนะ หรือว่าเวปฝากรูปมันเอ๋อๆหรือเปล่าหว่า

lozelot's Photo lozelot 13 Apr 2013

ผมชอบรูป บางตะบูน สุดครับ

Zon&Sun's Photo Zon&Sun 13 Apr 2013

สุดยอด งามมากๆครับ

Indyhell's Photo Indyhell 14 Apr 2013

โดยรวมผมให้ 8/10 ครับ ฝีมือมากๆครับ

Metropolis's Photo Metropolis 14 Apr 2013

โอ้วว ..... ขอบคุณมากครับ ห้องนี้ดูเหงาๆจังคับ เอารูปมาแชร์กันเยอะๆนะฮับ

cobra's Photo cobra 20 Apr 2013

ภาพคมมาก ๆ ภาพผ่านน้อง Photoshop หรือเปล่าครับ หรือภาพสด ๆ เลย

ผมชอบมุมกล้องและเรื่องราวในภาพที่คุณพยายามจะสื่อออกมาให้คนดูได้รับรู้ด้วย

เอาภาพมาฝากอีกนะครับ :r05:

Metropolis's Photo Metropolis 21 Apr 2013

View Postcobra, on 20 April 2013 - 10:27 PM, said:

ภาพคมมาก ๆ ภาพผ่านน้อง Photoshop หรือเปล่าครับ หรือภาพสด ๆ เลย

ผมชอบมุมกล้องและเรื่องราวในภาพที่คุณพยายามจะสื่อออกมาให้คนดูได้รับรู้ด้วย

เอาภาพมาฝากอีกนะครับ :r05:

ภาพผ่านการปรับแต่งแสงสีครับ
บางภาพใช้ photoshop บางภาพใช้ lightroom
ขอบคุณมากครับ ดีใจครับที่ชอบ
Edited by Metropolis, 21 April 2013 - 12:51 AM.

pro4Rmz's Photo pro4Rmz 30 Apr 2013

รูปสุดท้าย สุดยอดครับ สวยมากๆ

ถามอีกนิดนะครับ ใช้เลนส์อะไรถ่ายบ้างครับ
Edited by pro4Rmz, 30 April 2013 - 11:38 AM.

Metropolis's Photo Metropolis 30 Apr 2013

View Postpro4Rmz, on 30 April 2013 - 11:38 AM, said:

รูปสุดท้าย สุดยอดครับ สวยมากๆ

ถามอีกนิดนะครับ ใช้เลนส์อะไรถ่ายบ้างครับ
ขอบคุณมากครับ ...... ใช้ 10-22 กับ 55-250 ครับ ^_______^
Edited by Metropolis, 30 April 2013 - 01:54 PM.