`

Jump to content

ถามเรื่อง gaming mouse

25 replies to this topic

#1 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 28 March 2013 - 06:37 PM

พวกยี่ห้อไม่ดัง ขายไม่ถึงพันอย่าง neolution, dragon war นี่มันโอเคไหมครับ

ไม่อยากลงทุนมาก คิดว่าคงไม่ได้ไปเอาโล่กับใคร เน้นไม่นอนบ่อยก็พอ

#2 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

• High Royal Executive Members

Posted 28 March 2013 - 09:18 PM

ตัวถูก จะไม่ทน ตัวกลิ้งจะเฟืองรูดเป็นอันดับแรก จากนั้นจะเกิดการคลิ๊กดับเบิ้ลเอง ปุ่มเสริมจะเริ่มยุบ

ลงไปเรื่อยๆ ต้นเหตุหลักๆคือวัสดุไม่ทนทาน สึกหรอง่าย การออกแบบหน้าสัมผัสเวลากดหรือหมุน ทำมามักง่ายมากๆ

ผมใช้ตั้งแต่เกมเม้าตัวละ 2-3 ร้อย พอพังก็ซื้อ 4-5 ร้อย ก็พังอีก พังอาการเดียวกันเลย แต่จะพังช้ากว่า เลยจัดตัว 8-9 ร้อย

ก็ยังไม่วาย ล่าสุดเลยลอง G9X เล่นทุกวัน ยังไม่เจอปัญหาเลยครับ แต่อย่างว่าก็สมราคามันแหละ ตั้งเกือบ 4 พัน

ปล.เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย :r18:

#3 striker

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 28 March 2013 - 10:08 PM

แนะนำพวก logitec, razer, หรือ Steelseries ดีกว่านะครับเริ่มต้นลองพวก kinzu v2 ก็มีโปรคุ้มอยู๋ 1290 ได้แผ่นลองเม้าด้วย qck+
แต่ถ้าเอาทนๆคงต้อง logitec เลย g400 มั้ง 990 ถ้า 500-600 ลองดู dell laser ดีกว่า

#4 teddyman

หมีน้อยในเมืองใหญ่

• High Royal Executive Members

Posted 28 March 2013 - 11:59 PM

ผมแนะนำ logitech รุ่นล่างๆแล้วกันครับ มันดีกว่าเจ้าอื่นตรงประกัน เพราะประกันยาว 3 ปี เจ้าอื่นประกันปีเดียว
ส่วน g9x ผมถอยมา 3000 มีทอน

Edited by teddyman, 29 March 2013 - 12:01 AM.

#5 KunJOBz

Team PTFO

• Interests:BLACKPINK
    Dream Theater
    AESPA

Posted 29 March 2013 - 03:38 AM

ตอนนี้ที่บ้านผมมี Logitech G400 (อายุปีกว่า)
กับ G700 (อายุเกือบปี)
ตอนนี้ G700 อาการเริ่มออกแล้วครับ คือดับเบิลคลิก แต่ยังอยู่ในขั้นใช้งานได้ ประมาณคลิก 20 ครั้ง เป็นครั้งนึงถึงสองครั้ง
แต่ G400 ยังปรกติดีทุกอย่าง ทั้งๆที่ใช้งานหนักกว่า

เคยใช้ของ Razer มา 3 ตัว ตัวแรก Deathadder ตัวที่สอง Copperhead ตัวที่สาม Imperator
ตัวแรกอาการออกประมาณ 6 เดือน ตัวที่สองอาการออกหลังจากปีกว่าๆ ตัวที่สามครบปีปุ้บอาการออกทันที
ทั้งสามตัวอาการดียวกันเด๊ะ คือดับเบิลคลิก พอเป็นแล้วหนัก กดค้างลาก folder แทบไม่ได้ กดโปรแกรมคลิกเดียว ดันเข้าโปรแกรมไปเลย(ดับเบิลคลิก)

ผมคงจะดวงซวยเรื่องเม้าส์หรืออะไรก็ไม่รู้ ที่ใช้ตัวไหนก็พัง แต่ยังไง G400 ผมว่ามันทนดี สงสัยคงต้องไปลองหา G9X มาใช้มั้ง

#6 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

Posted 29 March 2013 - 10:11 AM

อาการคลิกเบิ้ลตัวแพงๆ ก็เป็นครับ ผมเอาน้ำมัน sonax ฉีดเข้าไปในเมาส์เลย เอาหัวฉีดแทรกเข้าไปตรงปุ่มกดนั่นแหละ
ไม่ต้องแกะ เพราะเมาส์เกมมิ่งมันมักจะซ่อนน็อตไว้ใต้ feet ถ้าจะแกะต้องเอามีดเลาะแล้วทากาวติดเข้าไปใหม่
ฉีดให้ชุ่มๆ แล้วคว่ำเมาส์ไว้สัก 2 วัน เอาผ้าเช็ดแล้วก็ใช้ได้ต่อครับ

เพิ่มเติมว่า mouse gaming สำหรับผมไม่ได้ทำให้เล่นเกมเก่งขึ้นครับ ดังนั้นที่บอกว่า ไม่อยากซื้อแพงเพราะไม่ได้เอาไปแข่งกับใคร อันนี้ผมว่าไม่ใช่ประเด็น
ที่ผมใช้ mouse gaming เพราะผมอยากได้เมาส์ทนๆ ลื่นๆ มีปุ่มเสริม จัดถนัดมือ ซึ่งตรงนี้เมาส์ 199 มันให้ไม่ได้ เพราะส่วนใหญ่จะเป็นตัวเล็ก ปุ่มไม่ทน wheel ไม่ทน สายสั้น สายแข็ง ปรับเพิ่มลด dpi ในเกมไม่ได้ ฯลฯ

สำหรับเมาส์แพงๆ มันก็มีปัญหาปุ่มคลิกเบิ้ลอย่างที่บอกไป แต่ก็ถือว่ายังใช้นานกว่าเมาส์ 199 (เพียงแต่เมาส์ 199 มันถูกไง เสียก็ซื้อใหม่ ไม่คิดมาก) ผมถึงบอกวิธีแก้ไว้ จะได้ใช้ได้อีกนานๆ หรือถ้าอยากแก้ถาวรก็ลองเอาไปเปลี่ยนสวิทช์ดู เพราะสวิทช์พวกนี้ก็คงมีอายุการใช้งานเหมือนยางรถยนต์นั่นแหละ ซื้อรถมาใหม่ กะจะใช้ 10 ปีโดยไม่เปลี่ยนยาง มันคงเป็นไปไม่ได้ แม้ว่ารถจะซื้อมาแพงแค่ไหนถึงเวลาก็ต้องเปลี่ยน

จากที่ใช้มาหลายตัว ตอนนี้ตัวที่ถูกใจผมสุดคือ corsair m60 เพราะจับถนัดมือ โครงเป็นอลูมิเนียม (ถูกใจสุดๆ) มีปุ่มเสริมกดถนัดมือ ปรับ dpi ในเกมได้ง่าย สายยาว ทนทาน แข็งแรง ใช้มาปีกว่าก็เริ่มมีคลิกเบิ้ลครับ แต่เอา sonax ฉีดก็หาย คิดว่าต่อไปถ้าคลิกเบิ้ลอีกคงเอาไปเปลี่ยนสวิทช์ เพราะถูกใจมากๆ กับโครงสร้างของเมาส์ตัวนี้ ถือว่าลงทุนครั้งเดียวได้ของถูกใจก็คุ้มครับ ส่วนค่าบำรุงรักษารายปีคงเป็นเรื่องที่เลี่ยงไม่ได้

ตอบยาวไปจะเข้าประเด็นที่ จขกท. ต้องการหรือเปล่าก็ไม่รู้นะ

Edited by silapakorn, 29 March 2013 - 10:18 AM.

#7 mirekavip

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 29 March 2013 - 11:54 AM

ใช้ microsoft sidewinder x3 มา 5 ปีแล้วครับ มีอาการแค่ scroll ฝืด

#8 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 29 March 2013 - 01:25 PM

View Postsilapakorn, on 29 March 2013 - 10:11 AM, said:

อาการคลิกเบิ้ลตัวแพงๆ ก็เป็นครับ ผมเอาน้ำมัน sonax ฉีดเข้าไปในเมาส์เลย เอาหัวฉีดแทรกเข้าไปตรงปุ่มกดนั่นแหละ
ไม่ต้องแกะ เพราะเมาส์เกมมิ่งมันมักจะซ่อนน็อตไว้ใต้ feet ถ้าจะแกะต้องเอามีดเลาะแล้วทากาวติดเข้าไปใหม่
ฉีดให้ชุ่มๆ แล้วคว่ำเมาส์ไว้สัก 2 วัน เอาผ้าเช็ดแล้วก็ใช้ได้ต่อครับ

จริงๆ เมื่อก่อนผมก็ซื้อ mouse แพงนะ ผมมี MX700 ของ logitech อยู่ตัวนึง แต่เจออาการ double click เนี่ยแหละ (กดค้างแล้ว double click เอง)
งั้นเดี๋ยวไปขุดมาซ่อมตามที่บอกดีกว่า ไม่ต้องซื้อใหม่

ว่าแต่ "คว่ำ" นี่ หมายถึง "คว่ำ" (วางแบบปกติ) หรือ "หงาย" (วางแบบเอา sensor หงายขึ้น) ครับ

แต่ mouse แพงนี่ผมว่ามีส่วนนะ mouse แพงๆ ตัวแรกที่ผมซื้อ (logitech เหมือนกัน) เล่นซะผม headshot พวกฮ่องกงเป็นว่าเล่น แบบว่ารู้สึกเลยว่ามันต่างกับ mouse ถูกๆเลย

ที่อยากได้อีกอย่างคือ mousepad ได้ไปลองพวก gaming grade รู้สึกว่ามันลื่นสะใจดี

#9 silapakorn

Posted 29 March 2013 - 02:13 PM

เอาเซ็นเซอร์ขึ้นครับ แต่ให้ชัวร์ก็คว่ำหนึ่งวัน หงายหนึ่งวัน ให้น้ำมันมันไหลเข้าทุกส่วนเลยครับ ไม่เป็นอันตราย เพราะ sonax มันไล่ความชื้นได้ ใช้ฉีดอุปกรณ์อิเล็กฯ อยู่แล้ว

#10 Genocide Fang

เซียนเกม

Posted 29 March 2013 - 02:59 PM

เมาส์แพ็ดมีส่วนช่วยเยอะนะ นี่เป็นข้อเท็จจริงที่ผมเพิ่งรู้ เมาส์แต่ละตัวก็เหมาะกับเมาส์แพ็ดต่างกัน

ผมยื้มแผ่นรอง Razer Destructor (ราคาเกือบ 2000) ของเพื่อนมาลองกะ Gaming Mouse บ้านๆ (Anitech) ของตัวเอง
ปรากฏว่าลื่นและนิ่งขึ้นอย่างเห็นได้ชัด จนไม่น่าเชื่อว่าเป็นเมาส์ถูกๆ ตัวเดิมของผม ใช้แล้วฟีลกู๊ดมั่กๆ
แต่ปรากฏว่าพอเอาเมาส์ Razer Imperator (แพงเช่นกัน) ที่ยืมมาพร้อมกันมาลองใช้ กลับลากแล้วสัญญาณหลุดๆ ติดๆ
กลายเป็นว่า Imperator เหมาะกับแผ่นรองที่เป็นผ้ามากกว่าที่เป็นพื้นแข็ง

แต่ปัญหาคลิกเบิ้ลของเมาส์ยี่ห้อ Razer นี่ท่าจะจริง ตัว Imperator ที่ยืมเพื่อนมาก็เป็น
ตัว DeathAdder มือสองที่เคยมีโอกาสได้ใช้วันนึงก็เป็น คือมันต้องกดค้างแน่นๆ เลยถึงจะลากติด
ถ้ากดเบาหรือเผลอผ่อนนิ้วหน่อย ที่คลิกค้างไว้จะหลุดทันที ซึ่งเป็นปัญหามากเวลาทำงานอื่นๆ ที่ไม่ใช่เกม

ตอนนี้เลยสนใจ Logitech G500 อยู่ กะว่าจะยอมลงทุนตัวทนสักที ไปเจอร้านถูกสุดมา 1890.-
เห็นตัวนี้ติดอันดับใน Top Gaming Mouse หลายเว็บอยู่ ใครเคยใช้มีข้อมูลมาเล่าบ้างไหมครับ

#11 silapakorn

Posted 29 March 2013 - 03:16 PM

logitec เพิ่งเปิดตัว g500s เดือนหน้าน่าจะมีขายกัน ถ้าจะเล่นก็เอารุ่นใหม่ไปเลยครับ

ส่วน corsair ก็เพิ่งเปิดตัว M65 รุ่นต่อจาก M60 ที่ผมปลื้มมาก คราวนี้ขึ้นสเป็คว่าปุ่มใช้ได้ 20 ล้านครั้ง ไม่มีเบิ้ลก่อนวัยแน่นอน (หรือเปล่า) เชื่อได้แค่ไหนไม่รู้ แต่ผมเตรียมกระป๋อง sonax ไว้พร้อมแล้ว

แต่ผมไม่ชอบเมาส์สีขาวเลยแฮะ ดูมันเลอะง่ายชอบกล

Edited by silapakorn, 29 March 2013 - 03:21 PM.

#12 Genocide Fang

เซียนเกม

Posted 29 March 2013 - 03:43 PM

อ้าว จริงดิ G500S ดูหน้าแล้วปุ่มกะเลย์เอาท์เหมือน G500 เป๊ะเลยแฮะ

ขอบคุณคุณศิลปากรเป็นอย่างสูงที่บอกครับ ไม่งั้นผมคงแร่ดไปซื้อ G500 มาแล้ว
แบบนี้เตะถ่วงรอดูตัวใหม่ก่อนโลด

#13 Galith

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 31 March 2013 - 07:55 AM

ผมใช้ oker 250 บาท มา 2 ปีถึงพัง ผมว่าคุ้มค่ามากเลยนะครับ

#14 Jin

Heal The World

• Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 01 April 2013 - 02:30 PM

Logitech g300 900 กว่าบาท มีปุ่มเสริม 6 ปุ่ม dpi ได้ถึง 2500 ปรับละเอียดได้ด้วย พอดีมือไม่เล็กไม่ใหญ่ ครับ ใช้อยุ่

#15 คันโมะจัง

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 02 April 2013 - 08:54 AM

ดำก็มีนิครับ หน้าตามันล้ำจริง ๆ

#16 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 02 April 2013 - 02:00 PM

ขุด MX700 มาแบ้ว

ปรากฎว่า เก็บไว้นานเกิน ขอบที่เป็นผิวสัมผัสยางๆ มันเสื่อม
จับงี้เหนียวเลย

ทำไงได้บ้างเนี่ย

#17 Kikaider42

ชีวิตคนเรามันสั้น เกินกว่าจะไปรักผู้หญิงแค่คนเดียว

Posted 02 April 2013 - 03:57 PM

ผมใช้ ยี่ห้อ E- blues สกอรเปี้ยนอยู่ ใช้มา 3 ปี เริ่มเกิดดับเบิ้ลคลิ้ก แล้วแต่ราคาก็คุ้มค่าดี :r05:

#18 silapakorn

Posted 02 April 2013 - 04:09 PM

View PostBurm, on 02 April 2013 - 02:00 PM, said:

ขุด MX700 มาแบ้ว

ปรากฎว่า เก็บไว้นานเกิน ขอบที่เป็นผิวสัมผัสยางๆ มันเสื่อม
จับงี้เหนียวเลย

ทำไงได้บ้างเนี่ย

ทำอย่างที่ผมบอกล่ะครับ เอา sonax ฉีดให้ชุ่มๆ อย่าใช้น้ำหรือผ้าเช็ดเด็ดขาดเพราจะขูดผิวมันให้เละไปกันใหญ่
ให้เอานิ้วมือลูบๆ น้ำมันให้ทั่วครับ แล้วทิ้งไว้ให้แห้งในที่ร่ม ก็จะกลับมาสวยเหมือนเดิม

#19 Genocide Fang

เซียนเกม

Posted 02 April 2013 - 05:40 PM

ไปอ่านรีวิว G500S มาจากเว็บนอก
บอกว่าโดยพื้นฐานเหมือน G500 ทุกอย่าง แต่ Tweak ความละเอียดของเซนเซอร์ให้ดีขึ้น
และที่สำคัญ "เพิ่มความทนทาน" ให้ดีกว่าของ G500 เดิม
เห็นว่าซีรียส์ S ใหม่นี่เอามาแก้ปัญหาเรื่องที่ปุ่มเจ๊งง่ายของตัวเดิมๆ เลย

น่าสนมั่กๆ ร้านในไทยไม่รู้เมื่อไหร่มา

#20 JEDI

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 03 April 2013 - 12:17 PM

View PostGalith, on 31 March 2013 - 07:55 AM, said:

ผมใช้ oker 250 บาท มา 2 ปีถึงพัง ผมว่าคุ้มค่ามากเลยนะครับ
Oker ทนใช้ได้ครับยี่ห้อนี้ ผมเองก็ใช้ Oker G1 จับคู่กับ Razer Ironclad โคตรลื่นเลย ใช้มาปีครึ่งถึงกด click ซ้ายไม่ค่อยติดเลยโยนทิ้ง ตอนนี้หันไปลองคบกับ Gview M7 ยังไม่ถึงปียางด้านข้าง Mouse ลอกเป็นขุยหมดแล้วแต่ mouse ยังใช้ได้ปกติ กำลังรอลุ้นว่ามันจะอยู่ครบปีไหม