`

Jump to content

เกมที่เคยเล่นลื่นอยู่ๆก็กระตุกน่าจะเป็นเพราะอะไรครับ

10 replies to this topic

#1 คนที่บังเอิญผ่านมา

ผ่านมานานแล้ว

• Royal Executive Members

Posted 26 March 2013 - 01:11 PM

ตอนนี้เกมที่เล่นบน PC มี 2 เกมคือ SF IV กะ SC II
ตอนแรกที่ซื้อคอมมาเล่นลื่นทั้ง 2 เกม
เพราะเช็คจากเวป systemrequirementslab.com เสป็คก็เล่นได้สบายๆ

ตอนนี้ SF IV เล่นfull screen ไม่ได้(อยู่ๆมันขึ้นมาเป็น window screen ซะงั้น) แถมเล่นไปซักพักมันจะกระตุก ต้องปิดฉากหลังถึงจะเล่นลื่น
ส่วน SC II มันกระตุกแทบจะตลอดเลยครับ

พื้นที่ HDD เหลืออยู่ 30 Gคิดว่าไม่น่าจะน้อยเกินไป
ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีแก้ตรงไหนบ้างครับ
ถ้าจำเป็นต้องเปลี่ยนอะไหล่เมนบอร์ดที่ผมใช้อยู่คือ asrock G31M-VS
เสป๊คตามนี้ครับhttp://www.asrock.co.../intel/g31m-vs/

หรือถ้าคิดว่าต้องเปลี่ยนยกชุดรบกวนจัดชุด(MB+CPU+VGA+RAM)ราคา minimum สำหรับ 2 เกมนี้ให้ผมทีครับ
ตอนนี้ไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้เลยครับ ไม่ได้ตามมานานมากๆ

ขอบคุณมากครับ

#2 naknaknak

since 2005

• High Royal Executive Members

Posted 26 March 2013 - 01:39 PM

เมื่อก่อน รุ้สึกว่า ตอนซื้อคอมใหม่ๆ spec แรงๆ ตอนนั้นเร็วขั้นเทพ แต่พอผ่านไปหลายๆปี จนคอมตกรุ่น รุ้สึกว่ามันช้าๆ ตอนแรกผมคิดว่า คิดไปเอง... (เนื่องจากว่าหากเทียบกับเทคโนโลยีปัจจุบันแล้วจะกลายเป็นช้า)

แต่ตอนนี้ผมเชื่อว่าพวกอุปกรณ์อิเลคทรอนิคนี่ ถ้าใช้นานๆ ผ่านไฟฟ้าเกิดความร้อนเรื่อยๆ มันน่าจะทำงานถดถอย ประสิทธิภาพ ลงเรื่อยๆ ได้เหมือนกัน...

รอช่าง หรือวิศวะ มาตอบแล้วกันน่าจะรู้ดี เพราะผม ก็มั่วๆเอา ในฐานะผุ้ใช้ ที่มีความรุ้วิทยาศาตร์เบื้องต้น

#3 Pikiol

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 26 March 2013 - 02:48 PM

เคยลอง format ลงwindow ใหม่ไรพวกนี้ยังครับ

#4 Mr.HoshiMoRo

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 26 March 2013 - 04:06 PM

-RAM ตัน
-CPU ประมวลไม่ทัน
-VGA ประมวลไม่ทัน
-อุปกรณ์ ร้อนเกินแต่ไม่ยอมตัดไฟ
-ถ้าเล่นเถื่อน Crack เกมไม่ดี
-อันตี้ไวรัสรัน
-มีโปแกรมบางส่วนรันข้างหลังตลอด

.......
สาเหตุ เยอะ

#5 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

Posted 26 March 2013 - 09:27 PM

ส่วนใหญ่ที่ผมเจอ จะเกิดจากการประมวลผลไม่ทัน หรือกระโดดข้ามโปรเซส เช่นเปิดนู้นนี่ไว้ โหลดบิท แอนตี้ไวรัส เว็บ ....

ต้องออกมาปิดหรือหยุดทำงานมันก่อน อีกกรณีคือ จ่ายไฟไม่นิ่ง พัดลม VGA ทำงานผิดปกติ หรือโปรแกรมที่ผูกกับการ์ดจอ

เช่น เร่งรอบพัดลม ไปส่งผลให้การ์ดรวนได้ ที่เคยเจอก็ประมาณนี้

#6 คนที่บังเอิญผ่านมา

ผ่านมานานแล้ว

Posted 26 March 2013 - 09:54 PM

ขอบคุณทุกท่านครับ

#7 Fucka

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 26 March 2013 - 09:59 PM

ดู process ที่ window run อยู่ครับ เข้าไปดูที่ task manager ดูที่tab processes ดูว่า memory ถูกใช้ไปกับ โปรแกรมใดมาก ถ้าไม่จำเป็นก็กด end task โดยคลิกขวา และก็ดูที่ CPU ว่าโปรแกรมไหนใช้เยอะ ถ้าคิดว่าไม่จำเป็นก็กดendtask ได้เลยครับ

นี้เป็นวิธีการปิดพวกโปรแกรมที่ไม่สำคัญตอนเครื่องเปิดน่ะครับ
click start >> run >>พิม msconfig >> ที่ tab Services, Startup อันไหนไม่สำคัญ เลือกปิดเลยคับ เพื่อให้โปรแกรมรันน้อยๆ ทำให้เกมไม่กระตุกครับ

เพราะ ว่า พวกโปรแกรมที่ไม่จำเป็น มันจะแย่ง memory cpu ไปรัน ทำให้เกมกระตุกครับ เพราะ memory cpu ไม่พอ ครับ

#8 tagazine

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 29 March 2013 - 01:17 PM

การ์ดจอ ร้อน คำตอบสุดท้าย

#9 Xenon

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 02 April 2013 - 04:24 PM

ถ้าเกมส์ที่เคยเล่นได้แล้วแล้วมีปัญหา น่าจะอยู่ที่ตัว software ครับ

pc ไม่ได้เสื่อมสภาพแบบรถยนต์ใช้ไปๆ เร่งไม่ขึ้น แอร์ไม่เย็น ถ้ามันเสียก็คือพังเลย

ปัญหาน่าจะมาจาก OS ซึ่งผมคิดว่าน่าจะใช้ของเถื่อน ซึ่งไม่รู้ว่าตัวไหนแคร๊กดี รึเปล่า ขนาดเกมส์แคร๊กเรายังเล่นได้บ้าง ค้างบ้าง ระบบที่ซับซ้อนกว่าอย่าง OS ผมเชื่อว่ามันไม่มีทางแคร๊กสมบูรณ์ เมื่อก่อนผมใช้เถื่อนต้อง format ล้างเครื่องแทบจะทุก 3 เดือน 6 เดือน ไม่งั้นก็จะรู้สึกเครื่องอืดๆ ช้าๆ disk เต็ม

pc ผมซื้อมา 4 ปีกว่าละ athlon II, redeon hd 4850 ทุกวันนี้ใช้การได้ดี เล่นได้ทุกเกมส์ใหม่ๆ

ผมเปลี่ยนเป็น ssd แค่ครั้งเดียว ใช้ windows แท้

โดยรวมประสิทธิ์ภาพรู้สึกว่ามันเร็วกว่า laptop i5 ของออฟฟิตให้มาด้วยซ้ำ ลองซื้อของแท้มาดูครับถ้างบถึง

#10 LoVe Is

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 13 April 2013 - 10:39 PM

ส่วนตัวผม Format ลงใหม่

เครื่องลื่นหัวแตก ใช้ไปนานๆ เหมือนมันสะสมไฟลล์ขยะเยอะ บางอันลบไม่ออก

#11 FLUKEMAN

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 20 May 2013 - 08:57 PM

viras ก็มีส่วนนะครับลองเช็คดู