`

Jump to content

Metal Gear Rising ยากอะไรปานนี้ (มีสปอยล์)

38 replies to this topic

#1 ANuBiS GaTE

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• Freshy

Posted 18 February 2013 - 05:25 AM

คือเอาตรงๆนะ เกมนี้มันสัสๆครับ กดกันปวดนิ้ว

แต่ปัญหาคือ ผมดันประเมินตัวเองสูงไปหน่อยที่ไปเลือก Normal จะเปลี่ยนกลางเนื้อเรื่องก็ไม่ได้

ผลก็คือตายแบบรัวๆ คงเพราะสกิลตัวเองกากเอง รวมไปถึง ไม่ได้แตะเกมอะไรเลยมา 3 เดือน

รู้สึกมันคล้ายๆ นินจาไกเดนแบบอัพความยากขึ้นมา แล้วก็ตรงสู้กับบอส มีปุ่มให้กด ให้ฟีลล์เกมประมาณ God Of War

คือเกมนี้ ฟามิสึ ให้ตั้ง 10/10/10/9 แพ้บาโยเนตต้าแค่คะแนนเดียว แต่รู้สึกว่าบาโยกดมันมือกว่าเยอะครับ เล่นง่ายพริ้วนิ้ว แต่เกมนี้มันเจ็บนิ้วไปหมด เอาไม่ทัน แต่ได้ความสะใจที่มากกว่าหลายเท่า

คำถามของผมคือ กดเคาเตอร์ยังไงให้เทพๆครับ มีเทคนิคอะไรไหม คือมันต้องโยกแกนซ้ายไปทางที่ศัตรูที่โจมตีเราตอนขึ้นวงแดงๆใช่ปะ แต่บางทีมากันเยอะ กดทิศทางไปก็ว่าดันแกนถูกแล้วนะ แต่ก็เคาเตอร์ไม่ได้ สรุปคือผมกดไม่ถูกเอง หรือคนอื่นๆก็คิดว่ายากเหมือนกันครับ

นี่ผมเจอไอหุ่นลูกกระจ้อกสองขาที่มันชอบเตะเราอะ แค่นั้นก็ตายไปหลายรอบแล้ว พวกศัตรูตัวบิ๊กๆนี่เราเคาเตอร์มันได้มั๊ยครับ แล้วเวลามันจระเข้ฟาดหาง เราควรจะกดเคาเตอร์ไปทางตัวมัน หรือทางที่ขาฟาดมาครับ กันไม่เคยได้เลย

ตอนนี้ค้างอยู่ที่บอสตัวที่เป็นหุ่นยนต์คล้ายๆหมาอะไรสักอย่าง มันเร็วโคตร วิ่งมาใส่เราก่อนเราจะวิ่งใส่มันอีก กันไม่เคยได้ มีเคล็ดลับอะไรแนะนำเป็นพิเศษไหมครับตัวนี้

อ่อ ขออีกคำถามครับ พวกลูกปืนที่ลูกกระจ้อกยิงมีเนี่ย เราแค่ Ninja Run ก็กันได้แล้วใช่ไหมครับ แต่ถ้ายืนเฉยๆเลือดจะลด เพราะไม่รู้จะหลบไง ยิงมารัวเกิน

#2 goog

""www.thaidvd.net""

• Royal Executive Members

Posted 18 February 2013 - 06:27 AM

ยอมรับเลยครับยากจริงๆยิ่งบอสตอนจบขอบอกว่ายากมากกกกกครับ ผมก็เล่น Normal เหมือนกันเล่นซะปวดข้อมือเลย

วิธีกดคอมโบพยายามกดxกับเลื่อนอนาล๊อคซ้ายขวา ก่ะจังหว่ะที่ศตรูฟันมาพอดีครับ จะเป็นการใช้ดาบการ์ดรับพอจังหวะรับได้แล้วกดxต่อ
เนื่องจะเป็นการฟันกลับไปทันที จะเป็นประโยชน์มากกับบอสด่านหลังๆเพราะใช้วิธีนี้เท่านั้นที่จะชนะ - -"

ส่วนปืนลูกกระจอกถ้ายิงมารัวๆผมใช้วิธีกดวิ่งพร้อมRT ครับ จะวิ่งเร็วปัดกระสุนได้

#3 figsonic

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 18 February 2013 - 08:11 AM

เกมส์นี้มันกัน หรือกลิ้งหลบไม่ได้หรอครับ

#4 LeoGinkaman

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 18 February 2013 - 08:19 AM

ผมเล่นมาทั้งเกม มายากตอนบอสใหญ่นี่แหละ ยากตอนมันปา ชิี้นส่วนเมทัลเกียร์ใส่นี่แหละฟันไม่ทัน ผมเล่นแบบนอมอล ก็ไม่ยาก ไม่ง่าย กลางๆ อีกอย่างถ้ากดกันเก่งๆ จะง่ายมากเลย ผมใช้แต่ดาบยันจบเกม อาวุดบอสอื่น ไม่ค่อยได้ใช้

#5 MY_POP

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 18 February 2013 - 08:29 AM

View PostANuBiS GaTE, on 18 February 2013 - 05:25 AM, said:

คือเอาตรงๆนะ เกมนี้มันสัสๆครับ กดกันปวดนิ้ว

ผมก็ปวดนิ้วเหมือนกัน

แต่ปัญหาคือ ผมดันประเมินตัวเองสูงไปหน่อยที่ไปเลือก Normal จะเปลี่ยนกลางเนื้อเรื่องก็ไม่ได

เหมือนผมเลย แต่ easy มันง่ายเกิน ไม่สนุกอย่างแรง ผมเล่นไปถึงบอสแรก หมาหุ่นยนต์เลือดไม่ยุบเลย normal ได้ใช้สมอง กะความเร็วหน่อย

รู้สึกมันคล้ายๆ นินจาไกเดนแบบอัพความยากขึ้นมา แล้วก็ตรงสู้กับบอส มีปุ่มให้กด ให้ฟีลล์เกมประมาณ God Of War

คล้ายไกเดน แต่ระดับเดียวกัน พอๆกันครับ ผมเล่น ไกเดน แบบ warrior

คำถามของผมคือ กดเคาเตอร์ยังไงให้เทพๆครับ มีเทคนิคอะไรไหม คือมันต้องโยกแกนซ้ายไปทางที่ศัตรูที่โจมตีเราตอนขึ้นวงแดงๆใช่ปะ แต่บางทีมากันเยอะ กดทิศทางไปก็ว่าดันแกนถูกแล้วนะ แต่ก็เคาเตอร์ไม่ได้ สรุปคือผมกดไม่ถูกเอง หรือคนอื่นๆก็คิดว่ายากเหมือนกันครับ

ถ้าเล่น easy เค้าเตอร์ง่ายกว่าครับ แต่ผมไม่ค่อยใช้นะ เอาไว้เคาเตอร์ตอนบอส กะพวก เก๊กโค้ อย่างเดียว อาศัยวิ่งฟัน กับกดคอมโบเอา

นี่ผมเจอไอหุ่นลูกกระจ้อกสองขาที่มันชอบเตะเราอะ แค่นั้นก็ตายไปหลายรอบแล้ว พวกศัตรูตัวบิ๊กๆนี่เราเคาเตอร์มันได้มั๊ยครับ แล้วเวลามันจระเข้ฟาดหาง เราควรจะกดเคาเตอร์ไปทางตัวมัน หรือทางที่ขาฟาดมาครับ กันไม่เคยได้เลย

กดอนาล็อกซ้าย กะ X ก็กดกันได้แล้วครับ กันแล้วมันเสียจังหวะ กด X Y Y อะไรก็รีบๆกดไปครับ

ตอนนี้ค้างอยู่ที่บอสตัวที่เป็นหุ่นยนต์คล้ายๆหมาอะไรสักอย่าง มันเร็วโคตร วิ่งมาใส่เราก่อนเราจะวิ่งใส่มันอีก กันไม่เคยได้ มีเคล็ดลับอะไรแนะนำเป็นพิเศษไหมครับตัวนี้

นั่นตัวแรกครับ (ตัวหลังๆ ปวดหัวกว่าเยอะ) กดกัน พอมันเสียจังหวะก็วิ่งไปใส่มันได้เลย กด Ninja Run และสไลด์ใส่ก็ได้ อย่าอยู่กะที่ครับ พยายามวิ่งไว้ หรือรอเค้าเตอร์ก็ได้

มันมีไอเทม nano suit repair นะครับ ใช้เป็นไอเทมหลัก กด ปุ่มซ้าย ช่องแรก ครับ ผมเล่นอ่อนๆ ยังพอสู้กะบอสได้ บอสตัวอื่นปวดหัวกว่านี้อีกครับ

อ่อ ขออีกคำถามครับ พวกลูกปืนที่ลูกกระจ้อกยิงมีเนี่ย เราแค่ Ninja Run ก็กันได้แล้วใช่ไหมครับ แต่ถ้ายืนเฉยๆเลือดจะลด เพราะไม่รู้จะหลบไง ยิงมารัวเกิน

ใช่ครับ

เกมส์นี้ัสุดยอดมากครับ แต่มันขาดความสมดุลย์เรืองความยากส์ไปนิดส์

easy ง่ายเกิ๊น

ืnormal เวลาเจอบอส ยากเกือบเท่า Hard เกมส์อื่นได้ ถ้าลูกกระจ๊อกนี่ไม่เท่าไหร่ยกเว้น มนุษย์จรเข้ มันอึดจริงๆ

Edited by MY_POP, 18 February 2013 - 08:34 AM.

#6 huang

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 18 February 2013 - 08:29 AM

สกิล Parry นี่ฝึกให้คล่องเลยครับ จำเป็นมากเวลาเจอบอส จริงๆก็เกือบทั้งเกมนะผมว่า ไม่งั้นหงุดหงิดจนรำคาญแน่ครับ
อ้อ ผมเล่น Normal แทบอยากปาจอยตอนที่ยังใช้ Parry ไม่ค่อยเป็น

Edited by huang, 18 February 2013 - 08:31 AM.

#7 jackson

Posted 18 February 2013 - 08:59 AM

ทุกครั้งที่ ศัตรูฟันมา เราต้อง กดกัน ใหม่ทุกครั้งนะครับ อย่างบอสชอบฟันเป็นชุด ต้องกด กัน เป็นชุดเหมือนกัน ตามที่มันฟันมา

ไม่ใช้กดแค่ 1 ครั้ง พอกันคล่องแล้วรับรองมันแน่นอน :r05:

#8 tukzerotuk

• Freshy
  • Interests:PS3 XBOX360 AnDroiD ICS JB

Posted 18 February 2013 - 09:09 AM

มันครับ แตาสั้นไปนิด ยังมันค้างอยู่เลยจบสะแล้ว

#9 Autorebirth

• Freshy

Posted 18 February 2013 - 09:13 AM

มันไม่เหมือนป้าบาโยกับป๋าดันเต้ที่เวลาเราหลบหรือบล็อกเราหวังผลได้

ตาแจ็คนี่เวลาศัตรูเยอะๆนี่แถบไม่ได้ใช้วิ่งเป็นลิงเลยแถมศัตรูบางตัวก้อวิ่งเร็วอีก

เวลาเจอบอสก้อโอเคได้กดใช้บล็อกติดบางแต่บางที่มาเร็ว+ท่าแรงเกินก็บล็อกแตก

เค้าเตอร์นี่ไม่ต้องพูดถึงเลยจำไม่ได้ว่าเคยกดติดหรือเปล่าเพราะมันไวมาก55+

#10 Adachi

พ่กเลาไม๊ส่นหร่อก

• High Royal Executive Members

Posted 18 February 2013 - 09:16 AM

ตอนกันไม่เป็นกดทุกปุ่มว่ามันจะยกดาบกันให้ตูไหมฟ่ะ

พอกันเป็นแล้วมันโคตร ๆ ไอ้หมาน้อยนั่นง่ายไปเลย

ตอนนี้มาติดตรงไอ้อ้วนนรกแตก ทำทุกวิถีทาง ตาย 20 รอบขึ้น

จอยพังไปตัวล่ะ รังถ่านเลื่อนแระ เพราะไอ้โยกซ้าย-ขวา เวลามึนนี่แหละ

เมียบอกเครียดไหม เลิกเถอะ กลัวเส้นเลือดแตกตาย คาจอย

มาทำงานยังนึกเดี๋ยวตูกลับไปเสียบจอยมีสายเล่นแมร่งต่อไอ้อ้วน

สุด ๆ มันเหลือ 17 % ได้แค่นั้นแหละ เลือดมัน

#11 ZooZ

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 18 February 2013 - 09:27 AM

เกมส์นี้มันส์จนหยดสุดท้าย ถ้าเรากันได้เกือบตลอด
และสวนมันได้ก็ผ่านได้แน่หล่ะ กะจังหว่ะให้ดีสวนให้
ได้และหนีให้พ้น แล้วก็เข้าไปจัดการมัน ทำไปเรื่อย
เด๋วก็ผ่าน

#12 peXXeq

เซียนเกม

Posted 18 February 2013 - 09:57 AM

สไลด์เปิดก่อนเลย แล้วก็อย่ายืนตีนาน พอมันเงื้อจะสวน ก็กด Counter รอ

แล้วค่อยเริ่มตีชุดใหม่ ถ้า Counter ติดบ่อยๆ จะสบายแล้วเพราะได้หั่นฟรี ฆ่าง่ายๆ

ศัตรูหรือบอสบางตัว ลองปาระเบิดดูครับ มีตั้งหลายแบบ

มันจะช่วยคุณให้ได้ฟันฟรีเยอะ ลองดูเอาเอง

#13 monter01

นักเล่นเกมตัวยง

• Freshy

Posted 18 February 2013 - 10:38 AM

ผมใช้ 3ง่ามวิงจนมันขึ้นม่วง แล้วปาไป มันจะสตั้นบอสพี่อ้วนได้ 2วิฟันสวยไไป1ชุด
นอกนั้นก็แล้วแต่ความพริ้วใคร พร้วมัน เกมดีที่ต้องมีภาคต่อ แถมโคคงไม่กล้าให้ใครคนอื่นมาทำ คงคบกันยาวๆ
ส่วนตัวอยากให้ ประตูน้ำ เอาไอ้เกม ลิงเทวา ที่ทีมเพ(อย่างน้อยก็คุยไว้แบบนั้น)มาทำภาคต่อ ไม่ก็รีบูต มันเลย คงโม้ไม่ออกอีกแน่ :r18:

#14 neospoobsa

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• Freshy

Posted 18 February 2013 - 11:23 AM

สนุกครับ ครั้งแรกเล่น Easy มัน,afcafrfrvพrv

#15 paahod

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Freshy

Posted 18 February 2013 - 11:37 AM

บอสตัวสุดท้ายไม่ยากถ้าเดาใจมันถูก ตาย 5 รอบรู้สูตรเลย

#16 Jin

Heal The World

• Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 18 February 2013 - 12:13 PM

ระบบ parry กดทันและเป็นจะมันมาก แต่มันไปเสียเพราะมุมกล้องมันเหวียงไปมานี่แหละ ลองเริ่มเล่น hard แบบผมดู parry ไม่เป็นนี่จบเลยนะ

#17 Boku_no_natsuyasumi

ถึงแม้จะชอบเกม แต่ก็ไม่ลืม ดูแล คนที่เรารักและรักเราไปตลอดชีวิต

Posted 18 February 2013 - 12:48 PM

ระบบ parry ทำไงถึงจะได้มาครับ

ผมเล่นnormal ยังไม่ผ่าน blade wolf เลยต้องกลับมา easy สรุปผมไม่เหมาะกับเกมแนวว ลุยๆ กดปุ่มท่าไวๆ แบบนี้จริงๆ ตังแต่ บาโย ยัน ดันเต้

#18 jackson

Posted 18 February 2013 - 12:51 PM

View PostBoku_no_natsuyasumi, on 18 February 2013 - 12:48 PM, said:

ผมเล่นnormal ยังไม่ผ่าน blade wolf เลยต้องกลับมา easy สรุปผมไม่เหมาะกับเกมแนวว ลุยๆ กดปุ่มท่าไวๆ แบบนี้จริงๆ ตังแต่ บาโย ยัน ดันเต้

ระบบ parry มีอยู่แล้วครับ ขึ้นอยู่กับว่าจะกดถูกรึเปล่า คอนแรกก็งงๆ หลังๆเริ่มเป็น มันอย่าบอกใคร

ดัน analog ซ้าย ไปทางศัตรู พร้อมกด X ตอนมันกระพริบแดงๆ

#19 tarsimon

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• Freshy

Posted 18 February 2013 - 12:52 PM

View PostBoku_no_natsuyasumi, on 18 February 2013 - 12:48 PM, said:

parry คือกัน ป้องกันการโจมตีของศัตรู และ เอาไว้สวนศัตรูในบางจังหวะ แรกผม คอน จนนับไม่ถ้วนพอผ่านบอส หลายมือก็เริ่มรู้ทางแล้ว กันมันทำไม่ได้ทุกครั้งหรอกถ้าศัตรูมันลุม ต้องวิ่งสไลค์ตี บวกกับ กด LT ตีครับ

#20 tagazine

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 18 February 2013 - 01:12 PM

เกมนี้ อาจจะ ถูกใจ หลาย คน แต่ สำหรับ ผม ผมคิด ตรงข้ามเลย
ข้อเสียของเกมนี้
1. ยาก
2. มุมกล้อง เหวี่ยงมากมาย
3. ไม่มีท่า หลบ
4. อันนี้ ตลกมากๆ Jack ในโหมด ปกติ เวลาจะกระโดด ขึ้นไรสักอย่าง ถ้าไม่พ้น จะหล่น ไม่มีเอามือ ช่วยตัวเอง ปีนสิ่งกีดขวาง ขึ้นไป
แต่พอ Ninja Run โอ้ว โห้ว พระเจ้า มันปีนได้ วุ้ย
5. ซัดศัตรูขึ้นอากาศ โอ้ว โห้ว จะทำคอมโบ กลางอากาศ นี่ไม่ใช่เรื่องง่าย