`

Jump to content

เรื่องต้นไม้ครับ

3 replies to this topic

#1 january

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 07 March 2007 - 12:35 PM

คือว่าเพิ่งลองเล่นเมื่อคืนครับ แบบว่ากะจะลองแผ่นเฉยๆ ล่อไปตี 4เลย
ผลก็คือเงินหมด สัตว์เยอะแยะเลย แต่เดี๋ยวก็ตีกันจนตาย (ไม่มีเงินรักษา) แต่ขอถามเรื่องต้นไม้ก่อนละกันครับ

1.ต้องรดน้ำเยอะแค่ไหนครับในแต่ละต้น เพราะรดน้ำทีไรพวกดอกไม้ตายทุกทีครับ

2.ตอนฝนตกต้องรดน้ำมั้ยครับ

3.จำเป็นต้องใส่ปุ๋ยมั้ยครับ และแต่ละชนิดต้องใส่ปุ๋ยอะไร

4.พวกดอกไม้เนี่ย ออกดอกแล้วสัตว์จะมากินเองหรือเปล่าครับ หรือต้องทำยังไงมันถึงจะมากินกัน

5.แล้วพอออกดอก ออกดอกเดียวแล้วต้นตายเลยหรือเปล่าครับ หรือออกดอกเรื่อยๆ

6.ได้พลั่วแบบขุดบ่อน้ำได้มาแล้วครับ แต่ขุดไม่เป็น พอขุดก็จะได้แค่หลุมปลูกต้นไม้เท่านั้น ต้องทำยังไงครับ

ขอบคุณครับ

#2 Akatosh

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 07 March 2007 - 03:53 PM

1. ผมมั่วเอาครับ รดซัก6-70% ของรูปวงกลมก็พอครับ แต่อย่าลืมคอยมาดูแล้วเติมน้ำ หลังๆ upgrade บัวรดน้ำ lvl สูงๆ รดทีเดียวเต็มเท่าที่ต้องการเลยไม่มีเกิน แล้วไม่ต้องคอยเติมด้วย

2. ต้องครับ

3. ต้องเทสสีดูครับเอา ดอกหรือผล ให้แมลงสีฟ้ากินแล้วมันจะถ่ายออกมาเป็นปุ๋ยสีที่พืชนั้นๆต้องการ (ได้ AP ด้วย)
- การใส่ปุ๋ยพืชล้มลุก ใส่ไปเลย 3 ทีตอนปลูก แต่ถ้าเป็นพืชยืนต้น ต้องใส่ 1 ทีตอนปลูก, อีก 1 ทีตอนโตขึ้น, และอีก 1 ทีตอนทีโตขึ้นอีกระดับ (สังเกตเสียงแหลมๆคือใส่ปุ๋ยถูก เสียงต่ำๆคือใส่ไปแล้ว)
- ใส่ได้ 3ที พืชจะโตเต็มที่ ขายได้ราคาและปลด lock AP ด้วย

4. ถ้าเป็นสัตว์ที่ยังไม่มาอยู่กะเรา (สีขาวดำ) จะกินเองตาม requirement เช่น กินพริกแล้วจะมาอยู่กะเรา มันก็จะมากินเอง แล้วมันก็จะกลายร่างมีสีสันมาอยู่กะเรา (คือหน้าที่เรา ต้องคอยดูว่าสัตว์ที่มาเดินดูสวนเราต้องการอะไรก็ให้ปลูกพืชนั้นล่อ)
- แต่ถ้าเป็นสัตว์ที่อยู่กะเราแล้ว เราต้องสั่งให้ไปกินครับ

5. พืชล้มลุกออกดอกแล้วตายครับ แต่ถ้าเป็นพืชยืนต้นมันจะออกดอกผลไปเรื่อยๆ

6. ต้อง upgrade พลั่วก่อนครับ ตาม lvl หรือบางอันต้องซื้อเอา

เล่นให้สนุกนะครับ :bye

#3 january

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 07 March 2007 - 04:53 PM

ขอบพระคุณครับคุณครู

ว่าแต่ว่า เวลาจะให้สัตว์กินพวกดอกไม้ ต้องเด็ดออกจากต้นให้มัน หรือให้มันกินจากต้นเลยครับ

#4 Akatosh

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 07 March 2007 - 05:10 PM

View Postjanuary, on Mar 7 2007, 04:53 PM, said:

ขอบพระคุณครับคุณครู

ว่าแต่ว่า เวลาจะให้สัตว์กินพวกดอกไม้ ต้องเด็ดออกจากต้นให้มัน หรือให้มันกินจากต้นเลยครับ

เอาพลั่วไปเคาะมันลงมาจากต้นครับ (tab flower - กดปุ่มสีน้ำเงินมั้ง) :explain