`

Jump to content

[ขอคำแนะนำครับ] โดนบ้างแล้วครับกับอาการหัวอ่าน กากป่าวหว่า

22 replies to this topic

#1 KILL_YOU

2 มือ 1 ใจ อะไรก็เป็นไปได้

• High Royal Executive Members

Posted 24 January 2013 - 03:22 PM

เครื่อง PS3 สลิม บอร์ด 3XXX อายุเครื่อง 25 วัน (อายุเล่นประมาณ 10 ชม.)

อยู่ดีๆ ก็ไม่อ่านแผ่นอะไรเลย ย้ำว่าทุกแบบเลย ยัดเข้าไปเข้าหมด แต่ไม่อ่านครับ

เพียงแต่เวลาใส่แผ่นไปดูดเข้าไปเสร็จจะมีเสียง ครึกๆๆ !!! แล้วก็นิ่งไป (ก่อนนั้นมันไม่มีเสียง)

เหมือนรางมันติดน่ะครับ มีใครเคยเจอใหมเอ่ย เนื่องจากไม่ค่อยได้เปิดด้วยมั๊ง เล่นแต่ด้านมืด

อาการนี้ใช่หัวกากใหมครับ ผมลองโหลดเดโมมาเล่น ฟอแมท HDD ก็ทำได้หมด ยกเว้นเล่นจากแผ่น

คิดว่าพรุ่งนี้จะเอาไปส่งร้านที่ซื้อมาครับ(ST GAME คงไม่เข้าร้านมันอีกแล้ว) ถามอีกนิดว่าหัวอ่านรุ่นสลิมแพงใหมครับหรือหาจากเครื่องเหลืองดีครับ

หรือใครเคยพบเจออาการนี้ แล้ววิธีแก้ บอกทีครับว่าจะวอร์มรอ เดดสเปซซะหน่อย ขอบคุณที่รับฟังครับ

ล่าสุด อีก 3 เดือนได้ PS4 จะออกแล้วนะเว้ย

Edited by KILL_YOU, 02 February 2013 - 06:14 PM.

#2 depend ayu

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 24 January 2013 - 03:47 PM

ตัวที่เล่นด้านมืดกับตัวนี้เป็นคนละตัวหรือตัวเดียวกันครับ ... ไม่ได้เปิดนานไปกลไกพวกฟิสิคัลมันอาจจะฝึดได้รึป่าว เช่นพวกไดรว์ดีวีดีสังเกตดูไม่ได้ใช้นาน ๆ บางทีถาดไม่ค่อยจะออก

Edited by depend ayu, 24 January 2013 - 03:48 PM.

#3 KILL_YOU

• High Royal Executive Members

Posted 24 January 2013 - 04:32 PM

View Postdepend ayu, on 24 January 2013 - 03:47 PM, said:

ตัวที่เล่นด้านมืดกับตัวนี้เป็นคนละตัวหรือตัวเดียวกันครับ ... ไม่ได้เปิดนานไปกลไกพวกฟิสิคัลมันอาจจะฝึดได้รึป่าว เช่นพวกไดรว์ดีวีดีสังเกตดูไม่ได้ใช้นาน ๆ บางทีถาดไม่ค่อยจะออก

คนละตัวกับด้านมืดครับ ตัวนี้ บอร์ด 3xxxx ครับ เล่นแท้อย่างเดียว
คือซื้อมาได้ 25 วันเองครับ แต่ผมเล่นแต่ตัวด้านมืดเพราะรอบางเกมอยู่ครับ

#4 jtiss29

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 24 January 2013 - 04:42 PM

เคยเปลี่ยนตัวอ้วนครับประมาณไม่เกิน2000-2500฿เปลี่ยนมาปีนึงล่ะตอนนี้เหลืองแล้วครับ(ราคาไม่หน้าเกินนี้)

#5 alexa

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 24 January 2013 - 05:47 PM

ไม กากเร็วจังท่าน

#6 KILL_YOU

Posted 24 January 2013 - 05:59 PM

View Postalexa, on 24 January 2013 - 05:47 PM, said:

ไม กากเร็วจังท่าน
นั่นดิท่าน เท่าที่หาอ่านมาอาการหัวกากคือ อ่านได้บ้างไม่ได้บ้าง จะค่อยๆเป็น

และไม่เห็นกล่าวถึงเสียง ครึกๆ ที่ว่าเลยครับ

ปล.เครื่องเก่าผมเคยมีเสียง ครึกๆ ครั้ง 1 ตอนนั้นไม่อ่านเหมืนกัน แต่ผมเขย่าๆ หายเฉย พอมาใช้กะเครื่องนี้ไม่หายแฮะ

#7 Zeroprofessional

ช่างออฟสุดหล่อ

Posted 24 January 2013 - 07:54 PM

อาจจะไม่ได้เป็นที่หัวอ่านก็ได้ครับ คิดแง่ดีก่อนอาจจะเกิดสายแพรเสียบลาๆ ฮ่าๆ 2000 - 2500 เลยนะนั่น

#8 ArtDVDs

เซียนเกม

• Interests:-__-'

Posted 24 January 2013 - 09:16 PM

หัวอ่านไปเร็วเกินไปคับเนี่ย ปกติต้องอย่างน้อยๆ ปีหรือปีครึ่งถึงออกอาการ นี่ก็เล่นแต่แผ่นแท้ด้วย

ของผมเครื่องอ้วน 60 GB รุ่นแรก ไม่ได้ใช้หัวอ่านเลยเป็นปีเล่นแต่เกม PSN พอใส่แผ่นเข้าไปแล้วมันหมุนๆ เหมือนพยายามอ่านแล้วก็หายไป มีบางครั้งฟลุุ๊คเห็นชื่อเกมแต่ก็เข้าเล่นไม่ได้กดแล้วค้าง สุดท้ายก็ต้องเปลี่ยนหัวอ่าน

#9 TumTum

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 24 January 2013 - 09:31 PM

เอ่อจริงๆ25วันน่าจะซ่อมฟรีนะครับผมว่าเครื่องคงหลุดคิวซีป่าวครับเล่นแค่นี้ไม่มีเหตุผลอื่นที่ควรเสียเลยครับว่ากันตามจริง

#10 KILL_YOU

Posted 24 January 2013 - 09:48 PM

เดี๋ยวพรุ่งนี้ยกไปร้านดูครับ ได้ความยังไงจะมาแจ้งอีกทีครับ

แอ๊ะ รึจะขายเป็นซากดี เครื่อง 25 วัน :r38:

#11 balluvnan1

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• Freshy

Posted 24 January 2013 - 10:48 PM

น่าเห็นใจนะครับ เป็นผมคงเซ็งเลย ของยังใหม่ๆ

จะว่าไปslimของผมก็ดังกึกๆบ้างเวลาใส่แผ่นเข้าไป แต่ก็อ่านได้ปกติทุกครั้งทุกแผ่น ตอนเล่นไม่มีปัญหา เงียบๆ

#12 KILL_YOU

Posted 24 January 2013 - 11:06 PM

View Postballuvnan, on 24 January 2013 - 10:48 PM, said:

น่าเห็นใจนะครับ เป็นผมคงเซ็งเลย ของยังใหม่ๆ

จะว่าไปslimของผมก็ดังกึกๆบ้างเวลาใส่แผ่นเข้าไป แต่ก็อ่านได้ปกติทุกครั้งทุกแผ่น ตอนเล่นไม่มีปัญหา เงียบๆ

คือเสียงมันผิดปรกติเลยครับ เหมือนเฟืองมันวิ่งไม่สุดครับ ประมาณนั้นครับ แบบครึก ครึก ครืดๆ แล้วเงียบ

#13 zhuang

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 25 January 2013 - 12:21 AM

ไม่รู้ว่าเหมือนกันหรือเปล่า ของผมตอนนี้ก็เริ่มมีอาการเลือกแผ่นอ่าน (เริ่มไม่อ่านเป็นส่วนมากละ T T)
แผ่นไหนที่ไม่อ่านนี่เวลาใส่แผ่นเข้าไปมันจะเงี่ยบแป๊บนึง สักพักมันก็จะมีเสียงดังครึก ครึก ครืดแบบนี้เหมือนกัน
แล้วมันก็จะเงี่ยบไปเฉยๆ แต่ยังสามารถกดเอาแผ่นออกมาได้นะ
ตอนนี้ผมจัดการแปลงเล่นมืดไปก่อน ยังไม่มีงบเปลี่ยนหัวอ่านอะ T T

#14 Shirokung

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 25 January 2013 - 01:34 AM

ผมเคยเจอแต่เป้นในกรณีเครื่องเล่นครับ คือมันมีผมหลุดเข้าไปพันกับกลไกข้างในเลยเดี้ยงครับ

#15 killy

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 25 January 2013 - 02:07 AM

ซื้อต่อ 2 พัน อิอิ

#16 KILL_YOU

Posted 25 January 2013 - 04:46 AM

ขอให้เป็นเฟืองมันขัดเหมือนที่เคยเจอทีเถอะเพี้ยง ไม่งั้นก็ได้เป็นเครื่องใว้ดูหนังแบบลงhddอย่างเดียว

หรือผมชำแหละเองเพือเป็นกรณีศึกษาแบบ ท่านเทคเค่นแมน 555

#17 p'gamer

Posted 25 January 2013 - 12:18 PM

อึ้งไปเลยกับโพส เห็นชื่อคนโพสกระทู้กับ ระดับสมาชิกในเว็บบอร์ด ผมไม่คิดเลยว่าจะเล่นด้านมืดน่ะครับ นึกว่าเล่นแท้อย่างเดียว อยากรู้ว่ามีเครื่อง ps3 ทั้งหมดกี่เครื่องครับนี่ ถ้ามีหลายเครื่องโอเคไม่มีปัญหา แต่ถ้ามีเครื่องเดียวอย่าไปเล่นเลยครับด้านมืด ผมยังไม่เล่นเลย เล่นแต่แท้ แผ่นแพงก็จริง แต่ก็ไม่ได้ซ์้อทุกเกมส์

#18 KILL_YOU

Posted 25 January 2013 - 12:45 PM

View Postp'gamer, on 25 January 2013 - 12:18 PM, said:

อึ้งไปเลยกับโพส เห็นชื่อคนโพสกระทู้กับ ระดับสมาชิกในเว็บบอร์ด ผมไม่คิดเลยว่าจะเล่นด้านมืดน่ะครับ นึกว่าเล่นแท้อย่างเดียว อยากรู้ว่ามีเครื่อง ps3 ทั้งหมดกี่เครื่องครับนี่ ถ้ามีหลายเครื่องโอเคไม่มีปัญหา แต่ถ้ามีเครื่องเดียวอย่าไปเล่นเลยครับด้านมืด ผมยังไม่เล่นเลย เล่นแต่แท้ แผ่นแพงก็จริง แต่ก็ไม่ได้ซ์้อทุกเกมส์
เครื่องที่มีปัญหาคือเครื่องเล่นแท้คับท่าน เพิ่งซื้อได้25วัน ส่วนด้านมืดปรกติสุขมาจะ3ปีละครับ

แต่ก่อนและตอนนี้ก็เล่นแท้แต่เป็นบางเกมครับ แผ่นที่เก็บมีร่วม40 ละครับ อุดหนุนมือ1บ้างมือ2บ้าง มือ2เยอครับ อิอิ

ปล เล่นแท้ผมเน่ามา สองเครื่องแล้วท่านเจ้าอ้วนขาว กะผอมดำ ส่วนสี อื่นๆ กับลิมิเต็ดขายไปเกือบหมดละครับ

#19 p'gamer

Posted 25 January 2013 - 03:35 PM

มือหนึ่งหรอครับ ซื้อมา 25 วัน หรือมือสองอ่ะครับ เล่นแท้ไม่น่าเจอแบบนี้เลยนะครับ ซวยจริงๆ :o_worry:

#20 theephan

นักเล่นเกมตัวยง

• Freshy

Posted 25 January 2013 - 06:07 PM

แล้วส่งเครมไม่ได้เหรอครับ (หรือว่าต้องรอนาน)