`

Jump to content

[Review] NeoGeo X Gold Limited Edition

16 replies to this topic

#1 morigan

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 25 December 2012 - 01:57 AM

Review NeoGeo X Gold Limited Edition.

สิ้นสุดการรอคอย NeoGeo X Gold Limited Edition

20 ปีแล้วสินะ ในที่สุดก็ได้มา หลังจากอ่านข่าวมาได้เป็นปี

หน้ากล่อง Design ได้สวยงามมาก สมควรแก่การรอคอย

ด้านหลังกล่อง บอกหมดว่ามีเกมส์อะไรบ้าง มีอะไรแถมมา ชัดเจนมากๆ

ด้านข้าง

แกะออกมาจะมีกล่องเล็กสองกล่อง ใส่เกมส์กล่องนึง ใส่จอยกล่องนึง

นี่คือทั้งหมด ครบเครื่องจริงๆ คู่มือ, สายให้มาหมดทั้ง AV, HDMI หัว charge เป็นของ HK ใครไม่มี adapter ต้องเตรียมซื้อมานะครับ
เกมส์แถม Ninja Master หน้าตา card นี่ SD Card ชัดๆ ผมแอบจินตนาการว่าต้องมีคน Hack เอา Rom 100 in 1 มาลงแน่ๆ 555

มาเปิดกล่อง Adapter กันครับ หน้าตากล่องเลียนแบบเครื่อง NeoGeo มาแทบจะ 100% ยกเว้นขนาดที่เหลือเท่าจอยเท่านั้น
ข้างในจะมีบอกว่าเสียบอะไรยังไง

Zoom กันชัดๆ

คู่มือทำออกมาได้ค่อนข้างดี เขียนไว้ด้วยว่าเป็นคู่มือ Limited ไม่ได้สอดไส้ใดๆ ภาษาที่ใช้เป็นอังกฤษครับ

มาดูตัวเครื่องทั้ง 4 มุมกันครับ ผมว่าปุ่มมันเยอะมากๆมีไม่ต่ำกว่า 10 ปุ่มตามของเครื่อง เช่น ปุ่มเปิด ปิด, เร่งเสียง, L1,L2,R1,R2, Brightness

ด้านหลังเป็นยาง แถมสลัก SNK สวยงามมาก

ด้านบน MiniUSB เอาไว้ chargeไฟ

ด้านล่าง มี Jack 3.5 ซึ่งค่อนข้างจำเป็นมากในอนาคต เพราะลำโพงผมว่าเสียงไม่ดีเหมือน handheld ตัวอื่นๆ

ฉากเปิดเครื่อง อันนี้ค่อนข้าง surprise เพราะ boot เร็วมาก เข้าเกมส์ก็เร็ว เรียกได้ว่าเร็วกว่า Emulator บนคอมอีก

เลือกเกมส์เลยครับ ในตัวเครื่องมีมาให้ 20 เกมส์

มาแล้วเกมส์ในดวงใจผมภาคนี้ ส่วนตัวผมมีครบทุก Version คือ Neogeo AES(Jap/US) และ MVS

เสียงไม่ดีผมขอใช้หูฟังคู่บุญมาลองดู ปรากฏว่าเสียงดีมากจริงๆ แนะนำใครจะเล่นให้หาหูฟังดีๆมาต่อครับ
ลำโพงที่ให้ผมทนฟังไม่ได้จริงๆ

หลังจากลองเล่นได้ซักพักก็คันมือ อยากลองกับจอ 50 นิ้วบ้าง อยากลองดูว่าจะสะใจเหมือน Neo หรือเปล่า
เริ่มด้วยการเสียบกับ station ซึ่งจริงแล้วคือแท่น charge นั่นเอง ผิดหวังมากที่สุดตรงจุดนี้ที่ตัวเครื่องบอกว่า
ให้ charge กับแท่นนี้เท่านั้น แล้วถ้าจะไปไหนไกลๆสรุปผมต้องหอบแท่น charge นี้ไปด้วยหรอ

เปิดเกมส์มาแล้ว Focus ที่ความชัดของภาพอย่างเดียวก่อนด้วย Fatal Fury, Samurai
TV ผมเป็น plasma 50 นิ้ว 720P แต่ไม่ต้องห่วงสัญญาณปล่อยจาก HDMI แค่ 480P

Zoom ชัดๆจะเห็นว่าภาพแตกนะครับ

Setup แบบเต็มๆ

มาดูภาพรวมกันดีกว่า

ข้อดี
- ราคาที่พอรับได้ USD$199 มาไทยตกราวๆ 8XXX บาท
สำหรับผมสมเหตุสมผล เพราะสินค้าของ Neo ก่อนหน้านี้แพงบ้าเลือดมากเช่นตลับ KOF2000 ENG, Lasthope ที่ขายกันหมื่น
- ความมี Innovation ในสินค้าเช่นแท่นวางซึ่งส่วนตัวผมชอบมาก ที่ซื้อทีเดียวได้ทั้ง Handheld ทั้ง Console
คนคิดนี่คิดได้ลึกซึ่งจริงๆ แต่เสียดายมาแป๊กตรงการ charge นี่แหละ ซึ่งผมหวังว่ามันคงใช้ที่ charge ของ BlackBerry ได้ด้วยนะ
- Gameplay ดีมากๆ ไม่เป๊ะเท่า Neo แต่ใกล้เคียงสุดๆแล้ว ดูดีกว่า Emulator com ครับ

ข้อเสีย
- เกมส์ไม่ครบซึ่งให้มาครบๆ 100 กว่าเกมส์ไปเลยจะดีกว่ามาก และไม่มีแผนการขายเกมส์ที่ชัดเจน
- ช่องเสียบจอยโยกเป็น USB ซึ่งจอย Neo รุ่นเก่าและ JoyPad อดเลย จอย Neo ของเก่างานดีกว่าและ feeling การกดดีกว่ามาก
- จอของ Handheld ไม่ชัดเท่าที่ควร เช่นของ PSP แต่ตรงนี้เข้าใจว่าเรื่องราคาก็สำคัญ

สรุป
ใครชื่อชอบ NeoGeo แบบผมที่บ้าเข้าไส้ นี่ไม่ต้องคิด ซื้อได้เลย เพื่อการสะสม ผมเห็นบางคนซื้อสองเครื่อง
ใครจะซื้อเล่นผมแนะนำเล่น Neo หรือตู้เป็น MVS ดีกว่าผมลองเทียบมาหมดแล้ว ของเดิมๆดีที่สุด
ใครที่ไม่แน่ใจแต่มีทุนให้ซื้อมาลอง ไม่ชอบใจค่อยปล่อย เพราะผมว่าคนเล่น Neo ทั่วโลกเยอะแน่นอน น่าจะขายได้
ขอบคุณบริษัท Tommo และ ​SNK ที่สร้างสรรค์สุดยอด console ให้กลับมาเกิดอีกครั้ง

Gameplay ครับ น้องผมกลับมาพอดีเลยขอเล่นซักตา ดูแบบ 1080p เลยนะครับเพราะผมถ่ายแนวตั้งภาพเล็กมาก

อันนี้แถม เป็น collection ส่วนตัวสุดรักของผม ตามเก็บมาห้าปีเต็มๆ

SNK - The Future Is Now -

Edited by morigan, 25 December 2012 - 02:04 AM.

#2 t610

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 25 December 2012 - 05:20 AM

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ผมก็สั่งไปเหมือนกันแต่ยังไม่ได้ของ

แต่รบกวนทดสอบ ถ้าเป็นไปได้

อยากให้ลองเอา Card เกมส์นินจา มาสเตอร์ไปลองเปิดในคอมว่าเห็นไฟล์ข้างในหรือไม่

หรือลองเอาเครื่องไปเสียบกับคอม ดูว่าชาร์จไฟได้หรือว่าคอมมองเห็นไฟล์ที่อยู่ในเครื่องหรือเปล่า

เพราะถ้าได้ เราอาจจะเปลี่ยนหรือเพิ่มรอมลงไปได้น่ะครับ เพราะผมคิดเอาเองว่า มันไม่ได้ออกมาขายเยอะ เขาอาจจะไม่ได้ทำระบบprotect ออกมา เพราะมันอาจจะไม่คุ้มน่ะครับ

#3 Ogg

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 25 December 2012 - 06:47 AM

ขอบคุณสำหรับรีวิวมากครับ เห็นรูปตอนแรกในกระทู้อื่น ผมยังนึกว่าเขาทำแบบเดิมๆแบบต้องเสียบตลับใหญ่ๆ ไม่นึกว่าต้องใช้ตัว handheld เสียบเข้ากับ station

#4 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

• High Royal Executive Members

Posted 25 December 2012 - 11:08 AM

ผมเคยซื้อนีโอ มาเล่นพักนึงครับ7-8พันนี่แหละจากสะพานเหล็ก คนขายท้วมๆตี๋ๆ ขี้โม้มากบอกเครื่องดีอย่างงั้นอย่างงี้

เอากลับมาเปิดก็ยาก เล่นๆแล้วรีเซ็ตเองเอากลับไปไม่รับผิดชอบอีกเซ็ง (ผมชอบซามูไรโชว์ดาวน์มาก)

เห็นรีวิวนี้แล้วอยากได้ แต่คงไม่มีเวลามาเล่นแล้วล่ะ ตอนนี้ผมมีเกือบครบทุกเครื่องแต่มีเวลาเล่น ชม.เดียว

#5 morigan

Posted 25 December 2012 - 11:30 AM

View PostRONAN321, on 25 December 2012 - 11:08 AM, said:

ผมเคยซื้อนีโอ มาเล่นพักนึงครับ7-8พันนี่แหละจากสะพานเหล็ก คนขายท้วมๆตี๋ๆ ขี้โม้มากบอกเครื่องดีอย่างงั้นอย่างงี้

เอากลับมาเปิดก็ยาก เล่นๆแล้วรีเซ็ตเองเอากลับไปไม่รับผิดชอบอีกเซ็ง (ผมชอบซามูไรโชว์ดาวน์มาก)

เห็นรีวิวนี้แล้วอยากได้ แต่คงไม่มีเวลามาเล่นแล้วล่ะ ตอนนี้ผมมีเกือบครบทุกเครื่องแต่มีเวลาเล่น ชม.เดียว

ซื้อเก็บก็ได้นะคุณป๊อป งานเค้าสวยดี

ส่วน Neo คุณป๊อปอาจจะได้เครื่องไม่ดี ปกติมันทนมากนะครับ

ว่างๆหามือสองมาได้ครับ ตลับผมมีเพียบดี๋ยวให้ยืมเล่นได้เลย

#6 Ka-ToA

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 26 December 2012 - 09:32 PM

รีวิวมาแล้ว ไปหามาบ้างดีกว่า อิอิ

#7 seed-destiny

นักดองเกมระดับตำนาน

Posted 30 December 2012 - 10:18 AM

ผมชอบเล่นเกม fighting บน นีโอนะ สมัยนั้นผมยังไปเช่าชั่วโมงเล่นเลยครับ อยากได้เหมือนกันนะครับ

#8 gchoi

นักเล่นเกมตัวยง

• Freshy
  • Interests:Retro Game Only !!!

Posted 31 December 2012 - 09:32 AM

เกมการด์นี้มันตัวเดียวกะSDการด์ขนาดปรกติหรือเปล่าครับ

#9 seed-destiny

นักดองเกมระดับตำนาน

Posted 31 December 2012 - 04:48 PM

แล้วเกม art of fight เป็นภาค1 หรือ 2 ครับ เห็นดูจากรูปบางที่ก็เป็น 2 ใจจริงผมอยากได้ภาค 2 อะครับ

#10 aun106

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 12 January 2013 - 11:59 AM

ซื้อ หรือสั่ง ที่ร้านไหน หรือเวปอะไรหรือครับ

#11 joamz3

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 14 January 2013 - 07:34 PM

ซื้อมาแล้วตัดสินใจไม่แกะมาเล่นแล้วครับ เล่นemu. บนXbox กับ mvsไป ขอบคุณสำหรับรีวิวดีดี. เห็นกล่องใส่ตลับmvsแล้วอยากได้บางจังสวยมากครับ

#12 Shirokung

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 15 January 2013 - 03:52 AM

1 ในคอนโซลที่ผมไม่มีปัญญาซื้อครับ( แบบตลับ ) เพราะว่ามันแพงมากกกกกกกก
ได้จับจริงๆตอนมันมาเป็น Neogeo CD มันคือความฝันของคนเล่นเกมส์ตู้เลยนะครับถึงมันจะโหลดนานไปหน่อยก็เถอะ
ตอนนี้ออกมาแบบนี้ก็ยั่วน้ำลายได้พอสมควรเลยครับ

#13 nonbindil

เซียนเกม

Posted 15 January 2013 - 11:51 PM

เห็นแล้วอยากได้เลย

#14 morigan

Posted 03 February 2013 - 09:55 PM

View Postjoamz3, on 14 January 2013 - 07:34 PM, said:

ซื้อมาแล้วตัดสินใจไม่แกะมาเล่นแล้วครับ เล่นemu. บนXbox กับ mvsไป ขอบคุณสำหรับรีวิวดีดี. เห็นกล่องใส่ตลับmvsแล้วอยากได้บางจังสวยมากครับ

กล่องใส่ MVS ราคาโหดมากครับ สั่งนอกอย่างเดียว

200 กระดาษ 550 พลาสติก ผมว่าทำ dircut ที่เมืองไทยไปเลยดีกว่า ใครทำขายผมสั่ง 20 ใบ

View Postgchoi, on 31 December 2012 - 09:32 AM, said:

เกมการด์นี้มันตัวเดียวกะSDการด์ขนาดปรกติหรือเปล่าครับ

ปกติครับ ตอนนี้เหมือน Hack กันกระจายแล้ว

View PostShirokung, on 15 January 2013 - 03:52 AM, said:

1 ในคอนโซลที่ผมไม่มีปัญญาซื้อครับ( แบบตลับ ) เพราะว่ามันแพงมากกกกกกกก
ได้จับจริงๆตอนมันมาเป็น Neogeo CD มันคือความฝันของคนเล่นเกมส์ตู้เลยนะครับถึงมันจะโหลดนานไปหน่อยก็เถอะ
ตอนนี้ออกมาแบบนี้ก็ยั่วน้ำลายได้พอสมควรเลยครับ

ตอนนี้ Neo ราคาพอรับได้แล้วครับ set พื้นฐานนี่ราคาพอๆกับ SFC

View Postaun106, on 12 January 2013 - 11:59 AM, said:

ซื้อ หรือสั่ง ที่ร้านไหน หรือเวปอะไรหรือครับ

ผมสั่งที่ Classic gameshop บน facebook

#15 joamz3

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 12 February 2013 - 08:51 AM

View Postmorigan, on 03 February 2013 - 09:55 PM, said:

กล่องใส่ MVS ราคาโหดมากครับ สั่งนอกอย่างเดียว

200 กระดาษ 550 พลาสติก ผมว่าทำ dircut ที่เมืองไทยไปเลยดีกว่า ใครทำขายผมสั่ง 20 ใบ

ขอบคุณมากครับ รบกวนบอกที่สั่งได้มั้ยครับ

#16 Boon666

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Interests:X-Treme Music

Posted 05 March 2013 - 04:35 PM

น่าเอามาเก็บสักชุด

#17 The_In_Side

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 09 March 2013 - 08:38 AM

เลิศ :r05: