`

Jump to content

รบกวนชอคำปรึกษาหน่อยครับ ลังลังอยู่ 2 ตัวนี้ Plasma TV

40 replies to this topic

#21 Shirokung

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 01 December 2012 - 04:17 PM

View PostSeahorse, on 01 December 2012 - 03:39 PM, said:

มีตัวไหนแนะนำให้จัดแทน 50pz950 ไหมครับ จะขาย pz ทิ้งไปเอาตัวอื่นแว้ววว :r13:

50VT ของ pana ไปเลยครับ แหล่มเป็ด

#22 Seahorse

Posted 01 December 2012 - 04:33 PM

กรี้ดเลยครับ VT ราคามันจะมหาโหดไปไหมอ่ะครับ

#23 Shirokung

Posted 01 December 2012 - 08:36 PM

View PostSeahorse, on 01 December 2012 - 04:33 PM, said:

กรี้ดเลยครับ VT ราคามันจะมหาโหดไปไหมอ่ะครับ

PZ ของท่านมันรุ่น Top ของ LG ปีก่อนอะครับ เลยนึกว่าอยากเล่นของแรง

งบเท่าไหร่ละครับผม

#24 supsups

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

• Freshy

Posted 01 December 2012 - 10:20 PM

อยากรู้ว่าเซ็ทค่ากันยังไงบ้างน่ะครับ

ให้ภาพมันออกมาแจ่มสุดๆน่ะครับ

พอดีผมมือใหม่มากน่ะครับ

#25 Seahorse

Posted 02 December 2012 - 03:24 AM

คุ้มราคา+ไม่แย่กว่า pz ก็พอครับ

งบซํกไม่เกิน40kก็พอและ จริงๆตัว PZ ก็ไม่ได้เลวอะไร

เลวตรง 100+ms เนี่ยแหละ

#26 rorkung

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 02 December 2012 - 08:15 PM

อยากทราบค่าว่าตั้งกันเท่าไหร่บ้างครับไว้ดูหนังเล่นเกมส์ ดูหนัง น่ะครับ สำหรับจอพลาสม่า ใครมีความรู้ช่วยบอกทีครับ

#27 Shirokung

Posted 02 December 2012 - 10:38 PM

View Postrorkung, on 02 December 2012 - 08:15 PM, said:

อยากทราบค่าว่าตั้งกันเท่าไหร่บ้างครับไว้ดูหนังเล่นเกมส์ ดูหนัง น่ะครับ สำหรับจอพลาสม่า ใครมีความรู้ช่วยบอกทีครับ

100ชม.แรกอย่าปรับ contrast สูงมากครับเพราะมันจะเบิร์นง่าย

พอหลังจากนั้นแนะนำว่าปรับเอาที่ท่านดูแล้วสบายตาสบายใจครับ ผมเคยปรับตามสุตรแต่สภาพแสง+สภาพห้องแต่ละคนไม่เหมือนกันสุดท้ายก้มาลงแบบที่ตัวเองชอบที่สุดครับ

#28 Jin

Heal The World

• High Royal Executive Members
  • Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 03 December 2012 - 10:40 AM

เอาง่ายๆครับจอซัมซุง มันจะติดแดงครับ สังเกตจสกผิวคนลดโทนสีลงนิดนึงครับ ที่เหลือค่อยๆปรับ เด่วลงรายละเอียดอีกทีครับ

#29 rorkung

Posted 03 December 2012 - 11:20 AM

ครับผม เด๋ียวรอฟังรายละเอียดละกันครับ ผมปรับแล้ว ผมรู้สึกว่ามันมึดๆไม่ถูกใจซะที ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ ^^

#30 Jin

• High Royal Executive Members
  • Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 03 December 2012 - 06:43 PM

ผมไม่ลงค่าตายตัวนะครับ เรื่องโทนสี เอาที่เราชอบ ดูแล้วสบายตาครับ ส่วนใหญ่ โหมดภาพยนต์จะเป็น warm 2 ซึ่งผมไม่ชอบผมชอบสีแบบ cool หรือ normal ครับ ขาวก็เป็นขาวไปเลย ไม่ใช่ขาวเหลืองๆ ผมดูแล้วไม่สบายตา อันนี้แล้วแต่คนครับ

เริ่มแรกตั้งคอนทราสเป็น 100 ไปก่อนสำหรับซัมซุงนะครับ

แล้วค่อยๆปรับ ไบร์ทเนส ของผมปรับไว้ที่ 60 ซึ่งจะกึ่งๆ มืดๆ สว่างๆ วิธีปรับคือ ให้พอสฉากที่มืดครับ แล้วปรับให้พื้นที่สีดำ มองเห็น แต่จะต้องไม่ออกเทาครับ ถ้าเทาให้ลดลง

เรื่องสี ผมปรับอยู่ที่ 54-56 ครับ มากกว่านั้นผมว่ามันแปร๊นไป

ความคมชัด ชาร์ปเนส ปรับตํ่าๆครับ ยิ่งปรับสูงยิ่งเห็นเส้นขอบชัดครับ ผมปรับอยู่ 34

การปรับขั้นสูง ในส่วนของความเข้มไดนามิค เวปนอกแนะนำให้ปิด ผมปรับสูงสุด เพราะภาพจะคมที่สุด ยิ่งลดภาพยิ่งซอฟ ลองดูละกันครับ

ส่วนความดำของสีดำ ผมปรับดำที่สุดเหมือนกัน เรื่องสีดำ ถ้าปรับเรื่องคอนทราสกับ ไบร์ทเนสดีๆ สีดำจะเป็นตัวฟ้องมิติของภาพครับ

โทนสีผิวอย่างที่ผมบอก -2 ครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นการปรับ ไบร์ทเนสต้องสัมพันกับ Gramma นะครับ ผมปรับ ไม่ 0 ก็ +1 มากกว่านี้ออกขาวครับ

ปรับทุกอย่างเสร็จหมดให้กลับมาเล่น ค่าความสว่างหน้าจอกับคอนทราสครับ ปรับให้ไม่สว่างจนตาล้าครับ เมื่อคืนผมว่าจะถ่ายรูปมาให้แล้วแหละ แต่ลืม - -

ช่วงนี้ชอบภาพ step up 4 จังถ่ายจากสวย แถมภาพและเสียงดีด้วยเรื่องนี้ ขนาดเป็น BD Rip นะเนี่ย

ลองดูครับค่อยๆปรับ จริงๆ ผมปรับจากแผ่นบลูเรย์ที่ไว้ปรับเครื่องเสียงและทีวีแล้ว แต่ผมไม่ค่อยชอบต้องแก้ไขเองดังที่กล่าวมานั่นแหละครับ แผ่นที่ผมใช้ปรับกับ พานาที่บ้านภาพจะค่อยข้างโอเคกว่า

ได้ผลยังไง ถ่ายรูปมาให้ชมบ้างนะครับ

#31 rorkung

Posted 03 December 2012 - 07:15 PM

ครับเดี๋ยวขอลองเทส ก่อนนะครับ ผมก็ทำไม่ค่อยจะเป็นเด๋วยังไงจะถ่ายภาพมาให้ดูครับ

#32 Jin

Posted 03 December 2012 - 07:50 PM

เอาที่ดูแล้วชอบอะครับ ของผมมันแค่แนวทางครับ

#33 archy

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 03 December 2012 - 08:49 PM

http://www.lcdtvthai...p?topic=34060.0

ลองดูเป็นแนวทางกว้างๆครับพ้ม

#34 rorkung

Posted 04 December 2012 - 10:38 AM

อันนี้ภาพ ที่ผมปรับครับ แล้วอยากถามเพิ่มเติมด้วยครับไอแผ่นที่ใช้ปรับสีนี่มันหาซื้อที่ไหนอ่ะครับอยากจะได้มาลองปรับดูบ้างน่ะครับ ขอบคุณครับ

ภาพถ่ายจากไอโฟนมันอาจจะดูแปลกๆหน่อยนะครับ มันโดนไฟในห้องสาดหน้ากล้องนิดๆด้วยน่ะครับ

Edited by rorkung, 04 December 2012 - 10:50 AM.

#35 Jin

Posted 04 December 2012 - 06:29 PM

ภาพดีเลยครับ เบิร์นไปสักพักภาพน่าจะอิ่มขึ้นมาอีกนิดหน่อยครับ เด๋วไว้ส่งภาพเข้าประกวดด้วยอิอิ

#36 rorkung

Posted 04 December 2012 - 07:55 PM

แต่ผมว่ามันยัง มึดๆ อยู่บ้างๆอ่ะครับเดี๋ยวว่าจะลองดูอีกซักนิดครับ ^^

#37 Jin

Posted 04 December 2012 - 10:23 PM

ผมจะบอกว่าบ้านผม เข้มมืดกว่านี้อีกครับ 555555+

#38 KaNom

เซียนเกม

Posted 05 December 2012 - 07:02 AM

พาสม่าเล่นของ ญี่ปุ่นสบายใจกว่าครับ เกาหมีปัญหาเยอะ

พาสม่าเล่นของ ญี่ปุ่นสบายใจกว่าครับ เกาหมีปัญหาเยอะ

#39 Jin

Posted 08 December 2012 - 01:35 PM

กล้องไอโฟนมถ่ายแล้วฟุ้งมากเลย - - สงสัยต้องถอดเคสออก

Edited by Jin, 08 December 2012 - 01:35 PM.

#40 rorkung

Posted 08 December 2012 - 08:12 PM

แสงจ้ามากเลยครับ ^^