`

Jump to content

ใคร ออน call แล้ว มารีวิวให้ฟังหน่อยคับ

37 replies to this topic

#21 THEGENERAL

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members
  • Interests:Live a life you'll remember.

Posted 15 November 2012 - 11:12 AM

รอมือ 2 ครับผม !

#22 wichean

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 15 November 2012 - 11:23 AM

ผมลองออนตอนเที่ยงคืนลื่นดีครับ

#23 bird036

ถ้ามัวแต่กลัว แล้วเมื่อไหร่จะกล้า

• Royal Executive Members

Posted 15 November 2012 - 11:49 AM

View Postwichean, on 15 November 2012 - 11:23 AM, said:

ผมลองออนตอนเที่ยงคืนลื่นดีครับ
แจ่ม แล้ว free for all มันได้สูงสุดกี่คนคับ ชอบเล่นอยู่โหมดเดียวเลยผม

#24 dozez

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 15 November 2012 - 01:08 PM

คือผมขี้เกียจจะรอโซนหนึ่งแล้ว เครื่องผมโซนหนึ่ง ถ้าซื้อแผ่นโซนสามมามันจะออนได้ไหมครับสำหรับเกมนี้
ไม่แน่ใจว่ามีคนถามแล้วยัง ถ้าถามซ้ำขออภัยนะครับ หาแล้วไม่เจอ

#25 bird036

ถ้ามัวแต่กลัว แล้วเมื่อไหร่จะกล้า

Posted 15 November 2012 - 01:47 PM

View Postdozez, on 15 November 2012 - 01:08 PM, said:

คือผมขี้เกียจจะรอโซนหนึ่งแล้ว เครื่องผมโซนหนึ่ง ถ้าซื้อแผ่นโซนสามมามันจะออนได้ไหมครับสำหรับเกมนี้
ไม่แน่ใจว่ามีคนถามแล้วยัง ถ้าถามซ้ำขออภัยนะครับ หาแล้วไม่เจอ
ผมว่าได้นะ คับ ถ้าผม้ข้าใจไม่ผิด ที่ไม่ได้ อาจจะเป็น พวก dlc ถ้าเกิดมันมีมาให้โหลด มันต้องตรง โซนกัน

#26 pikaouy

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• Freshy

Posted 15 November 2012 - 05:29 PM

View PostTHEGENERAL, on 15 November 2012 - 11:12 AM, said:

รอมือ 2 ครับผม !
เช่นกันครับ รอ เพราะตอนนี้ยังเล่น assasin ไม่จบเลย =_=

#27 donutza

นักเล่นเกมมือโปร

• Interests:ooo

Posted 15 November 2012 - 07:47 PM

ได้แผ่นมา ลองออนไลน์แล้วคับ สนุกคับ ไหลลื่น ไม่กระตุก ยิงกันมันส์มาก
แต่ตอนนี้ sever มันกากอยู่ หลุดกระจายเลย แทบเล่นไม่ได้เลย
หรือเพราะเนตผมกากก็ไม่รู้ ตอนกลางวันยังลื่นๆอยู่เลย
:r25:

#28 bird036

Posted 15 November 2012 - 08:18 PM

View Postdonutza, on 15 November 2012 - 07:47 PM, said:

ได้แผ่นมา ลองออนไลน์แล้วคับ สนุกคับ ไหลลื่น ไม่กระตุก ยิงกันมันส์มาก
แต่ตอนนี้ sever มันกากอยู่ หลุดกระจายเลย แทบเล่นไม่ได้เลย
หรือเพราะเนตผมกากก็ไม่รู้ ตอนกลางวันยังลื่นๆอยู่เลย
:r25:

แจ่มเลย free for all ได้สูงสุดกี่คนคับ

#29 donutza

Posted 15 November 2012 - 08:55 PM

8 คนคับ

#30 bird036

Posted 15 November 2012 - 10:40 PM

View Postdonutza, on 15 November 2012 - 08:55 PM, said:

8 คนคับ
โอ้วเยี่ยมเลย งี้เดียวจัดโหลด มาเลยคับ มีโหมด zombie ไหมคับ

#31 donutza

Posted 15 November 2012 - 11:43 PM

View Postbird036, on 15 November 2012 - 10:40 PM, said:

โอ้วเยี่ยมเลย งี้เดียวจัดโหลด มาเลยคับ มีโหมด zombie ไหมคับ

ไม่มีคับ แต่มีเป็น survival mode แทน ศัตรูมาเป็น wave เยอะมาก มาทีเป็นสิบ สนุกดีคับ เพลินๆ
Single สั้นมาก แต่สนุก บู๊ลุยแหลก

#32 bird036

Posted 15 November 2012 - 11:54 PM

View Postdonutza, on 15 November 2012 - 11:43 PM, said:

ไม่มีคับ แต่มีเป็น survival mode แทน ศัตรูมาเป็น wave เยอะมาก มาทีเป็นสิบ สนุกดีคับ เพลินๆ
Single สั้นมาก แต่สนุก บู๊ลุยแหลก
เยี่ยมไปเลย ไว้ผมจะไปเล่นด้วย อาทิตหน้าคับ ชื่อผมนะคับ fubuki036

#33 BomLoveCat

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• Freshy

Posted 16 November 2012 - 05:38 AM

แอดผมไว้ด้วยคนนะครับถ้าใครที่กำลังเล่นเดี๋ยววันอาทิตย์นี้จะไปเอาแผ่นแล้ว ID:Thailand54321 ขาลุยครับ

#34 donutza

Posted 16 November 2012 - 12:09 PM

พอ Server เริ่มโอเค ค่อยดีขึ้นหน่อย :o_worry:

เมื่อเช้าเล่นลื่นมาก แต่ก็ยังมีหลุด
จะเล่นกับ Friend List ต้องสร้าง party มาก่อน ยุ่งยากจริงๆ
free for all 8 คน แมพสั้นๆ ยิงกันกระจาย เดินแป๊บเดียวจ๊ะเอ๋กันแล้ว
:r31:

Edited by donutza, 16 November 2012 - 12:10 PM.

#35 dominoike

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• Freshy

Posted 16 November 2012 - 02:47 PM

เห็นคะแนนรีวิว เวปฝรั่งแล้ว ต่ำเตี้ยสุดๆ เซงเลย :r14:

#36 bird036

Posted 16 November 2012 - 08:47 PM

View Postdonutza, on 16 November 2012 - 12:09 PM, said:

พอ Server เริ่มโอเค ค่อยดีขึ้นหน่อย :o_worry:

เมื่อเช้าเล่นลื่นมาก แต่ก็ยังมีหลุด
จะเล่นกับ Friend List ต้องสร้าง party มาก่อน ยุ่งยากจริงๆ
free for all 8 คน แมพสั้นๆ ยิงกันกระจาย เดินแป๊บเดียวจ๊ะเอ๋กันแล้ว
:r31:
นี้และ ที่รอคอยเลย

#37 auns555

นักเล่นเกมชั้นครู

• High Royal Executive Members

Posted 17 November 2012 - 09:37 AM

สำหรับใครที่ไปอ่านรีวิวของฝรั่งแล้วให้คะแนนต่ำต้อย
มาอ่านรีวิวของผมบ้าง ในฐานที่ผมอยู่กับโลกของเกมพกพามานาน
ผมเลยใช้พื้นฐานรีวิวด้วยความรู้สึกและประสบการณ์ส่วนตัวของผมล้วน ๆ
ไม่อ้างอิงจากเว็บไหนทั้งสิ้นครับ
ลองเปิดใจแล้วอ่านดูนะครับ

อยากออนไลน์ ไปเจอพวกคุณ ๆ ทั้งหลาย ให้มาเด็ดหัวเหมือนกันนะ ^_^

รีวิวสั้น ๆ หลังได้เล่น Call of duty Black Ops: Declassified ของ Vita
เป็นเกมที่เรียกได้ว่า ถูกจับตามองมาก ๆ บน PS Vita
เนื่องจากว่าเกมซีรียส์นี้ทำชื่อเสียงไว้เยอะมาก ๆ บน Console
Call of duty ก็เคยลงเครื่องเกมพกพาด้วยนะ
ก็จะมีทั้งของ DS ด้วย ไม่ขอพูดถึงนะ
แต่ที่พอเล่นได้คือภาคของ PSP คือภาค Call of Duty - Roads to Victory
ก็ถือว่าแจ่มสุด ๆ กับการพกพาเอาเกม Call of duty ไปเล่นที่ไหนก็ได้ (ไปลองเล่นดูนะ)

จนมาถึงภาคของ PS Vita ที่หลาย ๆ เว็บ ชอบเอาไปเปรียบเทียบกับ Console ใหญ่ๆ
อย่าง PS3 และ xbox360 แหม เทียบกันไปได้นะเปรียบไม่ได้เลยทุกด้าน
ถ้าต้องเทียบ ต้องเอา PSP , DS, 3DS มาเทียบครับ ถึงจะมวยถูกคู่

ก่อนที่จะอ่านรีวิวสั้น ๆ ผมนี้
ผมอยากให้ทุกคนทำความเข้าใจกันก่อนว่า มันคือ เครื่องเกมพกพา
หมายถึงพกไปเล่นที่ไหนก็ได้ ไม่ต้องต่อสายอะไร ไม่ต้องเสียบปลั๊กอะไร
มันคือ เกมพกพา (ผมคลุกคลีอยู่กับเกมพกพามานานไม่เลือกค่าย)
ส่วนใครจะ อคติ กับ โซนี่ ก็แล้วแต่ท่านครับ ผมซื้อทุกเครื่องที่พกพาเล่นได้
ดังนั้น รักหมด ไม่เลือกค่าย (3ds XL ก็รีวิวไปแล้ว)

และผมขอยกย่อง Call of duty ภาค Black Ops: Declassified ของ Vita
เป็นเกม Call of duty ภาคบนเครื่องเกมพกพาที่ดีที่สุดในตอนนี้เลยครับ
เรียกได้ว่า บนเครื่องเกมพกพารุ่นอื่นๆ ยังไม่ทำได้แจ่มเท่านี้ในตอนนี้ละ
อ้อ บอกไว้ก่อนนะครับ รีวิวของผมคือการเล่นแบบ offline นะครับ
ผมไม่มีเวลาเล่น ออนไลน์ น่ะครับ เข้าใจไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับผม

วันวางจำหน่ายคือ 13 พ.ย. 2555
เข้าไทยก็ 14 พ.ย. 2555 เข้ามาแบบ โซน 3 แต่หน้าปกเหมือนโซน 1 เด๊ะ ๆ
เล่นเอางงเต๊กกันไปเลย
เหมือนโซน 1 จริง ๆ

แต่อันที่จริง คือ โซน 3 เอเซียเรานี่ละครับ
แต่ก็ No Problem เล่นได้ไม่มีปัญหาละ ผมไม่ค่อยวิตกนะ เพราะไม่ได้ออนไลน์น่ะ ไม่มีเวลา

ไม่รีรอ จับแผ่นใส่เครื่อง เล่นเลยดีกว่า
กดข้ามแหลกเลยผม เข้าหน้าเมนูหลักเลย

แน่นอน เลือก CAMPAIGN แน่ ๆ เพราะเล่นคนเดียวแบบ offline อ่ะ

และที่แปลกใหม่สำหรับทุกคน ก็คือ ปุ่มกดนี่ละ
ต้องศึกษากันก่อน ซึ่งจริง ๆ แล้วก็วางมือไม่ยากนะ คล้าย ๆ กับเล่นบน PS3 นั่นละ
รับรองว่าภาคนี้ ที่ใช้กันบ่อย ๆ เลยคือปุ่ม L ครับ เอาไว้ช่วยเล็ง
เพราะขนาดเลือกความเล่นแบบ Regular แล้วนะ AI ศัตรูยังเก่งเลยฮ่าๆๆ

และอีกสิ่งที่ผมอยากแนะนำ ให้ตั้งค่าตรงนี้ครับ
ตรง SESITIVETY เนี่ย ให้ปรับลดลงมาซัก 1 ระดับ
ไม่งั้น เวลาเลื่อนปุ่มอนาล็อคทางขวา แล้วมันไวเกินนะครับ ทำให้หันมุมไปยิงไวเกิ๊น ไม่ไหว เวียนหัว
แต่ถ้าใครคิดว่าแบบเดิม ๆ ถนัดก็ตามสะดวกนะ สำหรับผมปรับแบบนี้ละแจ่ม

เอาละ มาเล่นกันเลยดีกว่า
อ้อ ก่อนจะเล่น มันมี ติวโตเรียล ให้ฝึกการบังคับปุ่มด้วยนะครับ
ใครที่คิดว่าไม่คล่อง ก็จงฝึกซะครับ
ส่วนผมคิดว่าตัวเองแน่พอ เลยข้ามมาเลยครับ T_T
ข้ามมาอ้วกนะสิ -_-" ดันไม่ได้ฝึก

ก็จะมี OPERATIONS หรือ ภารกิจให้ทำครับ
โดยที่ต้องเล่นผ่านทีละฉากจึงจะปลดล็อคให้เล่นต่อไปเรื่อย ๆ ครับ
ฉากแรกนั้น ผมบอกตรง ๆ เลยว่า ควรทำให้ดีกว่านี้นะ
เพราะเป็นฉากเปิดตัว
ผมยอมรับเลยครับว่า เปิดเล่นครั้งแรก ด่านแรก
ยอมรับว่า ภาพสวยดี แต่ มันหมุนไวเกิน มุมกล้องอ่ะ (ตอนนั้นยังไม่ได้ปรับค่า SENSITIVE อ่ะนะ)
แถมเสียงปืน ก็แปร่ง ๆ ก้อง ๆ แปลก ๆ แต่ดีตรงที่ว่า เฟรมเรท ลื่นดีมาก ๆ ถ้าไม่ลื่นนี่สอบตกแน่ ๆ
ก็เลยทำให้เล่นผ่านไปได้ ก็ตายไปหลายครั้งเหมือนกันครับ
ยัง ๆๆ ฉากแรก ยังไม่ชินกับการบังคับเท่าไหร่เลย

แต่พอผ่านไปได้แล้ว ฉากด่าน 2 นี่ละ ที่ทำให้ผมเกิดรีวิวนี้ขึ้นมา
ตายหลายรอบมาก ๆ เป็นสิบ ๆ แต่ผมไม่ท้อเลย มันสนุกจริง ๆ อ่ะ ด่าน 2
มีเรื่องเวลาเข้ามาบีบ แต่พอตายบ่อย ๆ ก็จะรู้จังหวะ รู้มุมศัตรูละ ไม่ยากครับ
คนเล่นเกมแนวนี้ฝีมือ Low Rank แบบผม ยังคล่องได้ครับ ขอเพียงไม่ละความพยายาม
ตายบ่อยหลายรอบ แต่ก็มันส์ชิบเป๋ง ผมชอบเสียงของปืนเก็บเสียงในฉากนี้นะ
กราฟฟิก ก็ดูดีขึ้นด้วย แบบว่า เริ่มมันส์ละ

พอเล่นจนตายไป 10 กว่ารอบ จนผ่านมา ฉากด่าน 3
ด่านนี้ลุยแหลก ไม่มีเวลามาบีบ
แต่มีมุมมืดมาบีบ น่าน ๆๆๆ มันส์ดีนะครับ ใช้ Night Vision จัดการซะ
อาวุธปืนในฉากนี้ เริ่มแจ่มละ เสียงเริ่มดี ได้อารมณ์ปืนกลละ
ฉากนี้ก็ผ่านได้ไม่ยากครับ
ทำให้รู้สึกต่อเนื่อง อยากเล่นต่อไว ๆ

ด่าน 4 เลยดีกว่า
กราฟฟิก ไม่ธรรมดาเลยครับ ผมว่า ดูดีขึ้นเรื่อย ๆ เลยละ
ด่านนี้ก็เล่นไม่ยากครับ ลุยไปเรื่อย ๆ เลย
ตอนนี้เล่นถึงด่าน 5 ละ พักก่อน ฮ่าๆๆ
เรื่องความลื่นเฟรมเรท นี่ ลื่นสบายใจหายห่วง ไม่ต้องกังวลเลยซักด่าน

เล่นมา 5 ด่าน ด่าน 2 นี่ละ มันส์สุด ๆ
เวลาเล่นเสร็จก็จะมีดาวให้ด้วยนะครับ ยิ่งทำเวลาได้เร็ว ๆ ก็จะได้ดาวเยอะๆ
อย่างกับ Angry Bird เลยแฮะ
คือ ฉากไหน ไม่มีเวลานับถอยหลังมาบีบ ก็จะเป็นเวลาเดินหน้าไปปกติเพื่อจับเวลาแทน
สรุปหลังจากเล่นมา 4 ด่าน ในแบบโหมด offline

ผมขอให้คะแนน โดยอาศัยความรู้สึกส่วนตัวล้วน ๆ ครับ

กราฟฟิก เอาไปเลย 9 เต็ม 10 สำหรับ Call of duty ที่พกพาไปเล่นนอกบ้านได้

เสียง เอาไปเลย 8 เต็ม 10 (มีเสียงปลอกกระสุนหล่นด้วยนะ)
เรื่องเสียงเนี่ย แนะนำให้ใส่หูฟังครับ ถึงจะสนุก
เสียงมันอาจจะไม่ได้แจ่มเทพ 5.1 อะนะ เรื่องเสียงน่ะ ถ้าเอาไปเทียบกับ console แต่นี่มันพกพาครับ
ผมไม่เคยเจอ Call of duty พกพาได้ภาคไหน ทำได้แบบนี้ละกันนะ
ส่วนฉากแรกเอาคะแนนเรื่องเสียงไป 6 คะแนนพอนะ ฮ่าๆๆ

การบังคับควบคุม เอาไปเลย 8.5 เต็ม 10
(ขอให้ฝึกฝนครับ รับรอง คล่องไม่แพ้ Console เลย)
แล้วจะรู้ว่า คะแนน 8.5 ที่ผมให้เรื่องการบังคับ ไม่ได้โม้เลย ตอนนี้อย่างคล่องอ่ะ เล่นแป๊บเดียวก็คล่อง
ผมว่าที่ฝรั่งมันบอกว่า บังคับยาก ผมว่ามันอ่อน (ขออภัยที่ไม่สุภาพ)
ผมบอกได้เลยว่าไม่ยากเลย
ขนาดฝีมือ Rookie อย่างผม ฝึกฝนซักหน่อย ตอนนี้วิ่งอย่างคล่อง หมุนอนาล็อคขวา หันทิศทางส่องเล็งอย่างคล่อง
ผมเริ่มวิ่งยิงได้แบบไม่ต้องกด L เพื่อเล็งแล้วนะ ฮ่าๆๆ ไม่ได้โม้นะ ฮ่าๆๆ

ระบบเกมเพลย์ เอาไปเลย 7.5 เต็ม 10
แบบว่า ทหารศัตรู เก่งจริง ๆ อ่ะ รุมยิงเราตายได้ง่าย ๆ พอโดนยิง เหมือนเราจะชอบเงยปืนขึ้น ฮ่าๆๆ (สมจริงเกิ๊น)
ต้องตายหลาย ๆ รอบถึงจะจับทางได้ ไม่เจอศัตรูก็เล็งหัวซะเลย
แต่แปลกนะ พอผมเล่นผ่านไปถึงด่าน 5 แล้วกลับไปเล่นด่าน 2 ใหม่
ผมรู้สึกว่า เราเก่งขึ้นนะ เหมือนพอเราได้เล่นไปนาน ๆ เราได้ฝึกการบังคับ
พอกลับไปเล่นนี่ วิ่งยิง อย่างลื่นเลย มันส์อ่ะ

สรุปว่า เกมนี้ ผมแนะนำว่า ควรซื้อเล่นเลยครับ ถ้าชอบแนวยิงแบบนี้ ไม่ผิดหวังหรอก
เหมือนใครมี PS Vita ก็ควรมี Uncharted
ผมก็ขอพ่วงเกมนี้ไปอีกเกมว่า ควรมีไว้เล่นเช่นเดียวกัน
PS Vita เพิ่งวางจำหน่ายเมื่อต้นปี เดือน กุมภาพันธ์ 55
ใช้เวลาไม่ถึง 1 ปี มีเกมที่ทำภาพ และ การเคลื่อนไหว แบบนี้ออกมาได้
ทำให้นึกถึงสมัยเล่น PSP ช่วงแรก เกมยังอ่อนประสบการณ์นัก
หลังจากนั้น PSP เข้าสู่ปีที่ 4 เริ่มมีเกมเด่น ๆ และสนุกเพิ่มขึ้น
จนถึงปีที่ 5 ทำให้ PSP มีเกมแจ่ม ๆ อย่าง God of war , Gran turismo

ดังนั้น PS Vita เกมในช่วงนี้ คือช่วงยุคแรกเท่านั้น
ยุคแรกยังทำให้ประทับใจได้ขนาดนี้ และอีกซัก 2 - 3 ปีละ
ผมว่าน่าคิดนะครับว่าถ้า God of war ของ Vita ออกมาให้เล่นภาคแรกละก็มันส์แน่
และถ้าโซนี่หมดมุข ขนเกม PS2 มา Port ลง Vita ละ เอาละเว้ยงานนี้
แค่คิดเล่น ๆ ก็สนุกแล้วครับ ^_^

วงการเกมพกพา มันใช้เทคโนโลยี ที่ซับซ้อนจริง ๆ ผมชอบมาก ๆ
ก็ขอให้ทุกท่านสนุกกับ Call of duty ภาคแรกบน PS Vita นี้นะครับ
รีวิวนี้ไม่ได้ชักจูงใด ๆ นะ
เกิดจากความรู้สึกของผมล้วน ๆ
เกิดจากความรู้สึกของคนที่เล่นเกมแนว First Person Shooting ที่เล่นไม่เก่งเลยละ ฮ่าๆ
เล่นไม่เก่ง แต่เล่นได้นะ ^_^

Edited by auns555, 17 November 2012 - 09:40 AM.

#38 bird036

Posted 18 November 2012 - 02:57 PM

ขอบคุณรีวิว น้าอั๋นมากๆคับ