`

Jump to content

iPhone 5 ติดฟิล์มแบบไหนดีครับ

19 replies to this topic

#1 Firstrike

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 06 November 2012 - 09:18 AM

พอดีไม่มีประสบการณ์ติดฟิล์มมือถือเลยครับ ครั้งล่าสุดคือติด NDS LITE นู่น ควรจะติดแบบไหน ยี่ห้อไหนดีครับ ราคามันประมาณเท่าไหร่
มีที่ไหนแนะนำเป็นพิเศษมั๊ย คิดว่าคงหาเคสแบบปิดใส่อีกทีครับ แบบที่มันคล้ายๆซองหนัง
ขอบคุณครับ

#2 Autorebirth

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• Freshy

Posted 06 November 2012 - 09:54 AM

โดยส่วนตัวผมติด sgp แบบด้าน นะ

ออเครื่องผมเป็น ip4 นะ โดยรวมผมพอใจนะเพราะมันไม่เป็นคราบมัน

ถึงเครื่องจะไม่วิ๊งเหมือนติดแบบใส..แต่ดูสะอาดมากครับ..ไม่ต้องเอามาเช็ดบ่อยๆ

#3 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 06 November 2012 - 10:05 AM

มีตัวเลือก 2 แบบ
1. แบบใส ภาพสวยมาก แต่เป็นรอยนิ้วมือ เหมาะกับคนชอบภาพสวยๆ ทนรอยนิ้วมือได้
2. แบบขุ่น ภาพออกขุ่นๆ แต่ไม่มีรอยนิ้วมือ touch ลื่นดี อันนี้เหมาะกับคนไม่ชอบรอยนิ้วมือ

แบบไหนดีกว่ากันพูดยาก มันแล้วแต่คนชอบ
ส่วนตัวผมรับกับฟิล์มขุ่นไม่ได้ ผมว่าภาพมันกากมาก
แต่บางคนเขาก็รับได้ ยอมใช้ฟิล์มขุ่น แต่ไม่มีรอยนิ้วมือ

#4 NottosanG

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 06 November 2012 - 10:07 AM

iPhone 5 ต้องหาฟีมส์เนื้อทรายครับ รุ่นใหม่เลย ที่ติดด้านหลังแล้วไม่เป็นฟองอากาศตรงโลโก้ apple ครับ เพราะโลโก้มันนูนครับ

ปล.ประสบการณ์ตรงครับ :r15:

#5 paon

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 06 November 2012 - 10:25 AM

ฟลิมขุ่นบอกตรง ๆ ผมไม่ชอบเลยที่ซื้อเครื่องมาก็แพงเพื่อที่จะได้ดูความสวยของหน้าจอแต่จะต้องมาทนกันกับความกากของฟลิมด้านผมว่ามันแปลกๆ ผมเลยเลือกฟลิมใสเพราะจะได้ใช้เครื่องอย่างเต็มประสิทธิภาพให้คุ้มกับเงินที่ซื้อมา อันนี้ก็คงแล้วแต่เหตุผลของแต่ละคนครับ ผมชอบเช็ดเครื่องบ่อยอยู่แล้วเลยไม่เป็นปัญหากับการใช้ฟลิมใสครับ
ปล. ฟลิมใสช่วยยืดอายุการใช้งานและแบตด้วยนะครับ เพราะติดฟลิมใสหน้าจอจะสว่างกว่าฟลิมด้านในขณะที่การปรับระดับความสว่างเท่ากันครับ

Edited by paon, 06 November 2012 - 10:28 AM.

#6 Lucosta

นักเล่นเกมมือโปร

• Interests:[Guitar Hero]

Posted 06 November 2012 - 10:58 AM

ผมติดของ SGP อ่ะครับ ทนทานอลังการมาก จะแกะเอาฝุ่นออกไม่ได้เลย เทปใสเอาไม่อยู่ 555+ ต้องใช้เล็บค่อย ๆ เลาะเอา :r38:

#7 rufast

งืมๆแงมๆ

• High Royal Executive Members

Posted 06 November 2012 - 12:36 PM

จริงๆกระจก iphone มัน gorilla glass
ทนทานต่อรอยขีดข่วนอยู่แล้ว ไม่ต้องติดก็ได้
แต่ผมก็ติด ฮ่า

ปล. ผมใช้ Focus HD เสือป่า 50 บาท เอามาแปะเอง
แปะห่วยชะมัด

#8 nick1

เดินบนเส้นทางสายโดดเดี่ยว

Posted 06 November 2012 - 12:57 PM

ผมเคยใช้ทั้งแบบใสและแบบขุ่น ผมให้คะแนนแบบใสครับสวยกว่าจริงๆ อีกอย่างผมไม่ค่อยมีรอบนิ้วมือจับแล้วมันไม่เป็นรอยส่วนแบบขุ่นภาพมันมัวๆอะ

#9 Thosapol_TH

เซียนเกม

Posted 06 November 2012 - 03:17 PM

View PostBurm, on 06 November 2012 - 10:05 AM, said:

มีตัวเลือก 2 แบบ
1. แบบใส ภาพสวยมาก แต่เป็นรอยนิ้วมือ เหมาะกับคนชอบภาพสวยๆ ทนรอยนิ้วมือได้
2. แบบขุ่น ภาพออกขุ่นๆ แต่ไม่มีรอยนิ้วมือ touch ลื่นดี อันนี้เหมาะกับคนไม่ชอบรอยนิ้วมือ

แบบไหนดีกว่ากันพูดยาก มันแล้วแต่คนชอบ
ส่วนตัวผมรับกับฟิล์มขุ่นไม่ได้ ผมว่าภาพมันกากมาก
แต่บางคนเขาก็รับได้ ยอมใช้ฟิล์มขุ่น แต่ไม่มีรอยนิ้วมือ
เห็นด้วยกับคุณเบิ้มครับ เพราะ iPhone 4 ผมติดแบบขุ่นตั้งแต่แรก ใช้มาเป็นปี

พอ iPhone 4S ติดแบบใส เฮ้ยทำไมมันชัดจังหว่า หากติดครั้่งต่อไปคงเป็นแบบใสทุกครั้งแหละครับ

#10 blue k

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 06 November 2012 - 03:22 PM

ขอแจมถามด้วยเลยละกัน คือกันรอยแบบรอบทั้งตัวของ I5 มีขายยังครับหรือสั่งซื้อออนไลน์
ที่ไหนได้บ้างครับ ยี่ห้อไหนดีสุดครับ

#11 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 06 November 2012 - 03:46 PM

View Postrufast, on 06 November 2012 - 12:36 PM, said:

จริงๆกระจก iphone มัน gorilla glass
ทนทานต่อรอยขีดข่วนอยู่แล้ว ไม่ต้องติดก็ได้
แต่ผมก็ติด ฮ่า

ปล. ผมใช้ Focus HD เสือป่า 50 บาท เอามาแปะเอง
แปะห่วยชะมัด

Focus HD ผมก็ว่ากากนะ
แฟนผมติด Focus ใส (ตอนติดไม่มี HD) ของผมซื้อทีหลังติด Focus HD
พอมาเทียบกัน ของแฟนผมภาพชัดกว่า ยังกะโทรศัพท์คนละรุ่น (4s เหมือนกัน)
สรุป ใสแตนๆ เนี่ยแหละดีสุดแระ

#12 Kamiyu

PS Vita คือความสุขของมวลมุนษย์

Posted 06 November 2012 - 08:07 PM

3M Estoc plus ครับตัวเดียวจบ แบบตัดขายมีป่าวไม่รู้รุ่นนี้

#13 qkab18

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 06 November 2012 - 09:17 PM

View PostKamiyu, on 06 November 2012 - 08:07 PM, said:

3M Estoc plus ครับตัวเดียวจบ แบบตัดขายมีป่าวไม่รู้รุ่นนี้
อันนี้แจ่มจิงครับใช้ตอน i4 ลื่นบวกจอใส ลดรอยนิ้ว แบบตัดแบ่งขายแต่แพงใช้ได้เลย

#14 Firstrike

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 06 November 2012 - 11:19 PM

ขอบคุณครับ

#15 numgamer

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 07 November 2012 - 12:59 AM

แล้วสำหรับคนหน้ามันนี่ แบบใสกับแบบขุ่นนี่มันจะเกี่ยวกันมั้ยครับ

#16 ake_neo

Posted 07 November 2012 - 11:04 AM

ผมใช้ i4 มา 2 ปี ไม่ติดทั้งหน้าและหลัง ไม่มีแม้แต่รอยขนแมว รอยมือก็ไม่ค่อยเป็นเพราะกระจกหน้าเค้าเคลือบผิวป้องกันเรื่องนี้มาระดับนึง (เป็นรอยมือน้อยกว่าติดฟิล์มใส)
ปล.แต่ผมใช้ซองใส่โทรศัพท์นะครับ ไม่ใช่วางทิ้งๆ

#17 montra

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 07 November 2012 - 03:45 PM

View Postake_neo, on 07 November 2012 - 11:04 AM, said:

ผมใช้ i4 มา 2 ปี ไม่ติดทั้งหน้าและหลัง ไม่มีแม้แต่รอยขนแมว รอยมือก็ไม่ค่อยเป็นเพราะกระจกหน้าเค้าเคลือบผิวป้องกันเรื่องนี้มาระดับนึง (เป็นรอยมือน้อยกว่าติดฟิล์มใส)
ปล.แต่ผมใช้ซองใส่โทรศัพท์นะครับ ไม่ใช่วางทิ้งๆ
แล้วกระจกตรงกล้องเป็นลอยไมครับ

#18 tanakio

Posted 07 November 2012 - 09:25 PM

ผมติด FOCUS มาก็โอเคนะครับ 120 บาท
เบื่อก็เปลี่ยนทิ้งไป

#19 rufast

งืมๆแงมๆ

Posted 08 November 2012 - 12:45 AM

View PostBurm, on 06 November 2012 - 03:46 PM, said:

Focus HD ผมก็ว่ากากนะ
แฟนผมติด Focus ใส (ตอนติดไม่มี HD) ของผมซื้อทีหลังติด Focus HD
พอมาเทียบกัน ของแฟนผมภาพชัดกว่า ยังกะโทรศัพท์คนละรุ่น (4s เหมือนกัน)
สรุป ใสแตนๆ เนี่ยแหละดีสุดแระ

กากจริงครับ แถมเจออาการเย็นเจือกหดตัวอีก ขอบๆงอตัวขึ่นมาเลย
ก็ทนๆใช้ไป ไม่รู้ได้ของปลอมาป่าว

#20 ake_neo

Posted 08 November 2012 - 02:25 AM

View Postmontra, on 07 November 2012 - 03:45 PM, said:

แล้วกระจกตรงกล้องเป็นลอยไมครับ

เพิ่งสังเกตุ ตรงกล้องแอบมีรอยขนแมว นิดนึงแฮะ(นิดเดียวจริงๆ)