`

Jump to content

ร้าน Time (ที่สะพานเหล็ก) แย่มาก ถ้าซื้อ NDS Lite คับ

• You cannot reply to this topic
34 replies to this topic

#21 keanetona

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 03 March 2007 - 01:11 AM

View PostKaNom, on Mar 3 2007, 12:27 AM, said:

แพงก็ไม่ซื้อไป ซื้อร้านอื่นก็จบนะครับไม่เห้นต้องคิดมากเลย ดีกว่าโดนย้อมแมวนะครับ เพื่อนผมซื้อมือถือ mbkเป้นร้านตู้กระจก ร้านบอกของใหม่สะภาพมันก็ใมห่จิงๆหละครับ มีสติ๊กเกอร์ศูนย์มีกล่องทุกอย่างดีหมด มีวันนึงเพื่อนมันปาโทรศัพท์พัง เอาไปให้ร้านเพื่อนมันกูบอก พี่เครื่องโมนิ เจออย่างนี้ผมว่าซวยกว่าอีก

ไอ้เคสมือถือก็โดนมาเหมือนกันครับ แต่อาการยังไม่หนัก คือจอเดี้ยงไปนิดๆ ต้องใช้Themeที่หลบพิกเซลนั้นแล้วจะเหมือนกับมือถือปกติ เซ็งโคตร ยังดีนะ ที่ไอ้N70ที่ไปซื้อร้านอื่นเป็นของใหม่จริงๆ (แต่ก็ขายทิ้งไปเพราะเกิดอาเพทกับเจ้าของจนเกือบม้วยมรณา) ส่วนล่าสุด ของแท้1000%

ตลาดเป็นของผู้ซื้อ ร้านไหนแพงไปร้านอื่น

ผมยินดีที่จะซื้อร้านแพง แต่ได้ของชัวร์และบริการดี

#22 Twiggy Ramirez

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 03 March 2007 - 01:37 AM

อ่านแล้ว เห็นด้วยกับทุกคนที่เข้ามาค้าน rodneyy ครับ ชัดมะ ๆๆๆ :555 :555 :555

จำไว้นะ "ลูกค้าคือพระเจ้า" :um

Edited by Twiggy Ramirez, 03 March 2007 - 01:37 AM.

#23 poptoday

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 03 March 2007 - 02:35 AM

นี่คือโพสครบทุกห้องเลยรึเปล่าครับเนี่ย

...ผมว่ามัน"จงใจทำลาย"ไปหน่อยมั๊ยครับ

#24 wiiwii

AFTER SALES SERVICE

• Royal Executive Members

Posted 03 March 2007 - 06:34 AM

อี

ART

พูดจา

ไม่ care
ลูกค้า

ทำไปได้

คว้านท้อง

โดยด่วนครับบบบบบบบบ

น่าอับอาย

ขาย

คี่
คี่

หลัง

เค๊าาาาาาาาาาาาาาาจริงจริง

#25 Rei_Pop

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 03 March 2007 - 09:17 AM

สำหรับผมนะ บริการมาก่อนราคาเลยครับ

ไม่ว่าจะเป็น Notebook เหรออะไรก็ตามผมดู service เป็นอันดับแรก

หรือแม้กระทั้งพวกเครื่องเกมก็ตาม

ดังนั้นแม้ว่า ผมจะซื้อมาในราคาแพงกว่าคนอื่น แต่ถ้าผมพบว่าร้านนี้ คุยถูกคอดี อัธยาศัยดี

ผมก็ไม่เสียดายเงินที่ซื้อมาแพงกว่าร้านอื่นนิดหน่อยแล้วล่ะครับ

บริษัทผมเน้นย้ำเสมอแหละว่า

Customer come first !!!!

#26 timegame

Posted 03 March 2007 - 11:34 AM

ผมเลือกดูของที่ร้าน Time ก่อน ผมขอดูของจากพี่ผู้ชายคนนึง (เหมือนกะเทยหน่อยๆ) ผมอยากได้

NDSL มาก แต่พี่เขาพูดจาไม่แคร์ลูกค้าเลย ตรงที่

1. พี่เขาบอกว่า สินค้า NDSL ตัวนี้ "ไม่มีประกัน ถ้าเสียก็ให้รีบมาเปลี่ยน" ผมเซ็งกับคำพูดนี้มากที่ซื้อแล้ว
ไม่มีประกัน ไม่มีความหมาย ดู DeathPixel ก็ไม่ได้ พอๆกับ PSP เลย

ตอบตามความจริง ครับ การที่ร้านไหน บอกว่า ประกันให้1 ปี จริงๆเเล้ว วงการนี้มัน ก็เเบบนี้เเหละ ครับ พอเอาเข้าจริงเเล้ว มันไม่มีหลอกครับ เเต่จริงๆมันก็มีน่ะ ครับ ประกัน เเต่อย฿ที่เมือง นอก ครับ ต้องส่งไปเคลมเท่านั้น เกิดว่าท้าเสียจริงๆเเล้ว จะรู้ครบั ว่ามันต้องจ่ายเงินเท่านั้น ครับ เพราะการส่งเปเคลมนั้นต้องจ่ายเงินค่าส่ง ครับ การประกันหหนึ่งปีนั้นมันเป็นเเค่การพูดจาให้ลูกค้าสบายใจครับ เเล้วที่บอกว่าประกันหนึ่งปีมันประกันอะไรให้ครับ ร้านนั้น

2. สินค้า NDSL ทดสอบเล่นไม่ได้ เนื่องจากไม่มีคอมฯ ไม่มี Mem

การทดสอบเล่นนั้นมันจะทําให้เครื่อง เป็นรอยครับ เละไม่สามารถเอามาขายได้ ครับ เเละเวลาที่เราไปดูหรือลองที่ร้านนั้น เเล้ว ถ้าไม่ซื้อขึ้นมา ของชิ้นนั้นจะเกิดรอยครับ เเละไม่ใช่ของใหม่ ถ้าจะขอลองให้ตกลงราคา ให้เเน่นอน ครับ เเล้ว ที่นี้จะขอลองก็ไม่มีใครว่าเเน่นอน ครับ

3. MicroSD 1 GB ปกติเขาขายกัน 600-700 ร้าน Time 1000 บ.คับ
(เช็คดูราคาได้ เอากำไรเกินจิง) ราคารวมทั้งหมด 5700+1500+1000 = 8200 บ. (ไม่มีลด)

mem ที่มีอยู้ยังเป็นราคา ของ lot เก่า ครับ ราคราเลยเเพง ครับเเต่กําลังจะเปลี่ยนราคาใหม่ ครับ

4. มีการตรวจสอบสินค้าไหม อย่างร้าน Time NDSLite ตรวจสอบไม่ได้ ต้องซื้อก่อนเลย
แต่ร้าน Bird Game พี่เขาตรวจสอบได้ให้เล่นลองเกมส์ได้ ดูDeathPixelได้ สามารถทดสอบดูสภาพเครื่อง
ได้ทันที

เเต่ถ้าวันหนึ่งมีคนลอง5คนเเล้ว ไม่ซื้อ เเล้ว คุณไปลองคนที่6 เเล้ว ซื้อล่ะ คุณจะได้ของ ?

เเละถ้าบอกว่าการพูดจาลักษณะนี้เป็นการผูดจาไม่ดีทางร้านก็ต้องขออภัยมาด้วยที่การพูดจาเเบบนี้ ทําให้เสียความรู้สึกของเจ้าของกระทู้ ครับ

***แต่ดีคับที่ร้านนี้ไม่มีเครื่องสีดำในวันนั้นต้องมาเอาพรุ่งนี้ ผมจะไม่มาเยียบร้านนี้อีก***

- ต่อมาไปหาของที่ร้าน Maple สีดำไม่มีอีก แต่ราคารวม 8500 บ. คับ
(เห็นพี่เขาโทรสั่งของ แต่ของไม่มี น่าจะเป็นโกดังเดียวกับร้าน Time โกดังปิดช่วง 5 โมงเย็นคับ)

โพสต์นี้ได้รับการแก้ไขโดย timegame วันนี้, 11:32 AM

Edited by timegame, 03 March 2007 - 11:39 AM.

#27 Return One

Posted 03 March 2007 - 02:22 PM

View Postrodneyy, on Mar 2 2007, 03:05 PM, said:

ผมไม่ได้เข้าข้างใครนะครับ แต่อยากลองให้ คุณ Return One ไปเปิดร้านขายของดูบ้าง

เอาง่าย ๆ สมมุติคุณเปิดร้านใน MBK ค่าเช่าที่เดือนละ 40,000 บาท นั่นหมายความว่า
วัน ๆ คุณต้องขายของให้ได้มากกว่า 2000 บาท อีกอย่าง สมมุติ รับของมาขาย ซึ่งปัจจุบัน
จะแบ่งออกเป็น 3 - 4 ช่วง

โรงงาน >> Dealer / ตัวแทนจำหน่าย >> ร้านค้าส่ง / ปลีก >> ลูกค้า

โรงงาน >> Dealer / ตัวแทนจำหน่าย >> ลูกค้า (ราคาปลีก)

ร้าน A รับ SD-Card 1 GB มาจากตัวแทนจำหน่าย 100 ตัว ราคาส่ง 400 บาท
ขายหน้าร้าน อยู่ 550 บาท กำไร 20% - 30% +/- 5% เผื่อลูกค้าต่อ

ร้าน คุณ Return One รับ SD-Card 1 GB มาจากตัวแทนจำหน่าย 20 ตัว ราคาส่งอาจอยู่ที่ 550 บาท
เพราะจำนวนการส่งน้อย คุณ Return One บวกไป 20% - 25% สำหรับการทำกไร 690 บาท

ผมถามว่า ลูกค้าเดิน Check ราคาร้านคุณ Return One และ ร้าน A ถามว่าลูกค้าจะซื้อร้านไหน
สมมุต ว่าร้านคุณ พูดจาดี แต่ลูกค้าเอาถูกเข้าว่าจะทำยังไง คุณจะลดมาสู้กับร้าน A มั้ย แล้ว
ไปทำกำไรกับ สินค้าตัวอื่นๆ ต่อ หรือเปล่า???

ผมเจอบ่อย ๆ นะ พวกลูกค้าประเภท คุณ ที่พออะไรไม่ได้ดั่งใจ ขายแพง ก็เอาแล้ว แจ้นมา Post ประจานเขา
ร้านนั้นขายแพง ร้านนี้พูดจาไม่ดี แต่เคยลองสังเกตุบ้างมั้ยครับ ว่ามีร้านค้าไหน ที่มา Post ประจาน
ลูกค้าว่า ลูกค้าชื่อนี้ ได้ซื้อสินค้าไปเวลา นี้ ราคาเท่านี้ ต่อแหลกลาน เลย

ผมเบื่อนะ ลูกค้าประเภทนี้อ่ะ

:um ผมขอบอกว่าราคาสินค้าให้เช็คจากอินเตอร์เน็ตให้ดีคับ ราคาต้องมาตรฐาน ไม่ถูกไม่แพง อยู่กลางๆ

หาค่าเฉลี่ยตามเว็บเอาคับ แต่เรื่องเด่นๆที่สำคัญก็คือ การได้รับบริการที่ดีคับ และการรับประกันสินค้า

****ที่สำคัญผมไม่ใช่เป็นลูกค้าอย่างเดียว ผมขายขนมชูชังเปี๊ยะอยู่แถวเยาวราช ผมรู้อยู่แล้วคับ
ว่าการขายของต้องเอากำไร แต่ที่สำคัญ "ลูกค้ามาก่อน"คับ เวลาขายของลูกค้า ผมก็ไปมาลาไหว้ทุกครั้ง
ถ้าเกิดคุณเบื่อลูกค้าแบบนี้ก็อย่าขายเลยคับ เพราะลูกค้าไม่ได้มาขอ แต่จะมาซื้อต้องการบริการที่ดีและ
คุ้มค่ากับเงินที่เสียไปคับ

เรื่องการต่อราคา ผมไม่ได้ต่อราคาทั้งร้าน Time และร้าน Birdgame เลยนะคับ!

#28 Return One

Posted 03 March 2007 - 02:37 PM

View Postkaikrub, on Mar 3 2007, 12:09 AM, said:

:mad ถ้าคนนี้ขายร้านไหน ไม่ไปซื้ออ่า

เห็นด้วยกลับจขกท.นะ อีกอย่าง ลูกค้าทำให้ร้านอยู่รอดนะ ตย.นี้ก็แสดงให้เห็นว่าไม่ต้องไปง้อคนขาย ที่อื่นขายมีเยอะแยะ
อีกอย่างที่อ่านมา ร้านนั้นบริการไม่ดีนิ เรื่องแรกๆที่ว่าเลย แถมแพงกว่าร้านอื่นอีก

ถ้าบริการดี ให้เช็ด พูดดีๆสนใจ เค้าคงไม่ไปหาร้านอื่นตั้งแต่แรกหรอก
ถ้าแพงหน่อย ต่างกัน500 แต่บริการดี เชื่อว่า เกือบทุกคนhappyนะ

ผมเห็นด้วยคับ พี่ที่ร้าน Time เขาพูดเหมือนจะบอกว่า "จะเอาหรือเปล่า ไม่เอา ก็ไม่ขาย" ให้รีบๆ
ซื้อประมาณนั้นอะคับ มันเสียความรู้สึก ผมถึงเปลี่ยนร้านคับ บริการและประกันมาก่อนคับ

#29 ngern

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 03 March 2007 - 02:46 PM

4. มีการตรวจสอบสินค้าไหม อย่างร้าน Time NDSLite ตรวจสอบไม่ได้ ต้องซื้อก่อนเลย
แต่ร้าน Bird Game พี่เขาตรวจสอบได้ให้เล่นลองเกมส์ได้ ดูDeathPixelได้ สามารถทดสอบดูสภาพเครื่อง
ได้ทันที

เเต่ถ้าวันหนึ่งมีคนลอง5คนเเล้ว ไม่ซื้อ เเล้ว คุณไปลองคนที่6 เเล้ว ซื้อล่ะ คุณจะได้ของ ?

ข้ออื่นๆผมก็เข้าใจทางร้านนะครับ แต่ข้อไม่ให้ลองนี่พูดยากครับ เพราะถ้าต้องซื้อก่อนถึงลองได้แล้วคนซื้อลองเครื่องแรกแล้วไม่พอใจ เอาเครื่องใหม่มาลองจนได้เครื่องที่พอใจ แล้วเครื่องที่ถูกลองไปแล้วมันจะไม่เอามาขายหรือครับ

เพราะถ้ากลัวเครื่องจะเฉามือ เจ้าของร้านก็ต้องให้ลูกค้าระวังหรือบอกวิธีลองให้เครื่องมันบอบช้ำน้อยที่สุดนะครับ (ความเห็นส่วนตัวของผู้บริโภคครับ) :kanoiyom

#30 Return One

Posted 03 March 2007 - 03:25 PM

View Posttimegame, on Mar 3 2007, 11:34 AM, said:

ผมเลือกดูของที่ร้าน Time ก่อน ผมขอดูของจากพี่ผู้ชายคนนึง (เหมือนกะเทยหน่อยๆ) ผมอยากได้

NDSL มาก แต่พี่เขาพูดจาไม่แคร์ลูกค้าเลย ตรงที่

1. พี่เขาบอกว่า สินค้า NDSL ตัวนี้ "ไม่มีประกัน ถ้าเสียก็ให้รีบมาเปลี่ยน" ผมเซ็งกับคำพูดนี้มากที่ซื้อแล้ว
ไม่มีประกัน ไม่มีความหมาย ดู DeathPixel ก็ไม่ได้ พอๆกับ PSP เลย

ตอบตามความจริง ครับ การที่ร้านไหน บอกว่า ประกันให้1 ปี จริงๆเเล้ว วงการนี้มัน ก็เเบบนี้เเหละ ครับ พอเอาเข้าจริงเเล้ว มันไม่มีหลอกครับ เเต่จริงๆมันก็มีน่ะ ครับ ประกัน เเต่อย฿ที่เมือง นอก ครับ ต้องส่งไปเคลมเท่านั้น เกิดว่าท้าเสียจริงๆเเล้ว จะรู้ครบั ว่ามันต้องจ่ายเงินเท่านั้น ครับ เพราะการส่งเปเคลมนั้นต้องจ่ายเงินค่าส่ง ครับ การประกันหหนึ่งปีนั้นมันเป็นเเค่การพูดจาให้ลูกค้าสบายใจครับ เเล้วที่บอกว่าประกันหนึ่งปีมันประกันอะไรให้ครับ ร้านนั้น

2. สินค้า NDSL ทดสอบเล่นไม่ได้ เนื่องจากไม่มีคอมฯ ไม่มี Mem

การทดสอบเล่นนั้นมันจะทําให้เครื่อง เป็นรอยครับ เละไม่สามารถเอามาขายได้ ครับ เเละเวลาที่เราไปดูหรือลองที่ร้านนั้น เเล้ว ถ้าไม่ซื้อขึ้นมา ของชิ้นนั้นจะเกิดรอยครับ เเละไม่ใช่ของใหม่ ถ้าจะขอลองให้ตกลงราคา ให้เเน่นอน ครับ เเล้ว ที่นี้จะขอลองก็ไม่มีใครว่าเเน่นอน ครับ

3. MicroSD 1 GB ปกติเขาขายกัน 600-700 ร้าน Time 1000 บ.คับ
(เช็คดูราคาได้ เอากำไรเกินจิง) ราคารวมทั้งหมด 5700+1500+1000 = 8200 บ. (ไม่มีลด)

mem ที่มีอยู้ยังเป็นราคา ของ lot เก่า ครับ ราคราเลยเเพง ครับเเต่กําลังจะเปลี่ยนราคาใหม่ ครับ

ได้ทันที

เเละถ้าบอกว่าการพูดจาลักษณะนี้เป็นการผูดจาไม่ดีทางร้านก็ต้องขออภัยมาด้วยที่การพู
ดจาเเบบนี้ ทําให้เสียความรู้สึกของเจ้าของกระทู้ ครับ

***แต่ดีคับที่ร้านนี้ไม่มีเครื่องสีดำในวันนั้นต้องมาเอาพรุ่งนี้ ผมจะไม่มาเยียบร้านนี้อีก***

- ต่อมาไปหาของที่ร้าน Maple สีดำไม่มีอีก แต่ราคารวม 8500 บ. คับ
(เห็นพี่เขาโทรสั่งของ แต่ของไม่มี น่าจะเป็นโกดังเดียวกับร้าน Time โกดังปิดช่วง 5 โมงเย็นคับ)

โพสต์นี้ได้รับการแก้ไขโดย timegame วันนี้, 11:32 AM

ข้อ 1 นะคับ ผมได้อัดเสียงไว้แล้ว เอาไงว่ากันอีกทีคับ ต้องถามพี่ที่ขายจำเสียงตัวเองได้เปล่า

การซื้อของผมมันอยู่ที่ดวงและจังหวะคับจะได้ร้านดีไม่ดี บริการ(การพูดจา)และประกันก็มาก่อนอะคับ
(ผมจริงจังคับกับเรื่องนี้!!!)

ข้อ 2 ถ้าได้ทดลองเล่น ผมจะซื้อร้าน Time เลย แต่ร้าน Time ตอนที่พี่อีกคน
(คนที่เหมือนกระเทยหน่อยๆ) เขาไปเอาของที่โกดัง ดูว่ามี NDSLite สีดำไหม
พี่อีกคนก็ยุยงว่าถ้าไม่มีสีดำจะเอาสีอะไร ผมอยากทดสอบของดูว่าเป็นอย่างไร เกมส์เป็นอย่างไร
แต่พี่เขาเอาเครื่อง NDS ในตู้กระจกมาให้ดูรูปร่างเท่านั้น ไม่ให้ทดสอบเกมส์คับ
ถ้าผมคิดไม่ผิดนะคับ เครื่องที่พี่เขาทำการ flash ล่วงหน้าก่อนขายของก็ต้องเป็นรอยแล้ว
หล่ะคับ ส่วนเครื่องที่ยังไม่ Flash ผมยังไม่เห็นคับว่าใหม่ไม่มีรอยหรือเปล่า?

ข้อ 3 ราคาMem 1000 บ. พี่เขาถาม "ทำไมไม่ซื้อ Mem ที่นี้เลยหล่ะ
ไหนๆก็ซื้อเครื่อง+ตลับ Flash " ผมบอกไปว่า "ผมจะไปซื้อที่ Pantip" พี่เขาเงียบ
***ราคา lot เก่า ผมเข้าใจคับ แต่ไม่รู้ว่าขาจรจะได้ราคาเหมือนผมหรือเปล่า?? เนื่องจาก
เห็นหลายคนบ่นว่า ร้าน Time มีไว้สำหรับขาจรที่สนิทอะคับ

ข้อ 4 นะคับ เรื่องการตรวจสอบสภาพเครื่อง ผมเป็นคนที่เท่าไรไม่สำคัญ สำหรับที่การพูดจา การบริการ
และการพูดเรื่องประกันสินค้าแค่นั้นก็พอคับ ถ้าเครื่องอยู่ในสภาพดี ปุ่มกดใช้งานได้ไม่มีปัญหา
(กดลงไปแล้วปุ่มกดจังหวะเท่ากันก็ OK)คับ ตอนที่ไปซื้อร้าน Bird
เกมส์ ตอนที่ไปดูสภาพเครื่องสีดำ ปุ่มกดเท่ากันทุกจังหวะ จอไม่มีรอยคับ มีรอยตอนที่พี่เขาทดสอบ
เกมส์และตรวจสอบDeath Pixelให้ดูเท่านั้นคับ (ใช้มือจิ๋มที่จอ) มีรอยตอนที่พี่เขาใช้มือรูปดูให้เห็นกรอบด้านนอก
เพราะด้านนอกมันมาก ยังไม่มีรอยนิ้วมือ พี่เขาเพิ่งมาจับถึงเห็นชัดเจนคับ แต่ก็ดีคับทำให้เรารู้ความแตกต่างกับความใหม่ ความเก่า

สุดท้ายต้องขอโทษด้วยคับ ถ้าทำให้ร้าน Time เสียชื่อเสียง แต่ผมเจอมากับตัวทำให้เสียความรู้สึกมาก

กับเรื่องคำพูดคำจา ก็ขอให้ทุกคนมีวิจารณาในการอ่านด้วยคับ ขอบคุณคับ

#31 Granzon

What once was happy now is sad....

• High Royal Executive Members

Posted 03 March 2007 - 05:36 PM

บางร้านขายแพงแต่บริการดี ผมก็ว่าโอนะครับ

ดีกว่าขายแพงบริการแย่แน่ๆ

:mad

#32 jackseed

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 03 March 2007 - 09:17 PM

:aha: วันพุธที่ผ่านมาผมก็ไปกับเขาด้วยอยู่ในสถาณะการณ์ด้วยรับบ่ได้อย่างแรง :um มีอยู่ครั้งนึงผมไปซื้อจอยps2เขาหยิบมาให้ดูผมบอกเพื่อนว่าดูของจริงเป็นปะแค่นั้นละ
ทำหน้าไม่รับแขกเลยก็แค่ผมกังวนว่าจะได้ของปลอมมาใช้ซื้อมา650แต่ถามร้านอื่นเขาขายแ

่630

#33 taitot

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 03 March 2007 - 09:18 PM

จกขท มันหื่นครับ :aha:

จาก ทศ

#34 manexth

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 03 March 2007 - 11:36 PM

ก็จะได้รู้เป็นข้อมูลครับ

#35 tomm

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 03 March 2007 - 11:49 PM

เวปนี้อะไรก็ดีเสียอย่างเดียว ทำไมต้องอิงกับร้านที่มันบริการแบบไม่แคร์ลูกค้าก็ไม่รู้
คนเข้ามาใหม่ๆก็เลยนึกว่าบริการดีสุดยอด น่าจะปักหมุดไปเลยว่ามีปัญหาอะไรกับใครกี่ครั้งแล้ว