`
←  DGO CLUB : PSVITA & PSP
Logo
»

ซื้อแบต (แท้) psp มาเปลี่ยนแต่ไม่ work อ่ะ...

ผมรักสัม's Photo ผมรักสัม 11 Oct 2012

ไม่ทราบว่ามีใครเคยเป็นอาการแบบนี้ไหมครับ? (ผมใช้ psp2000 นะครับ)

คือ แบตเดิมมันเสื่อม ผมเลยไปซื้อมาเปลี่ยนใหม่ (ร้านบอกแท้ -650 บาท) ก็ชาร์จไฟเข้าดีนะครับ เต็มจนไฟส้มดับ แต่.. ทว่า พอถอดปลั๊กมาเล่นไปสักพัก เครื่องก็ดับครับ ?????

ลองๆ ดูหลายครั้ง เลยสังเกตได้ว่า ถ้ากดปุ่ม R แรงๆ หน่อย (ปุ่ม R อยู่ข้างเดียวกับแบต) มันจะดับไปครับ.. = ='' อยากจะคิดว่าแบตใหม่หลวม แต่เทียบแล้วก้อนเดิมของผมหลวมก่าอีกครับ....

แล้วที่แปลกใจมากคือ ถ้าเสียบชาร์จไฟอยู่กดแรงยังไง ก็ไม่ดับ ???? (งั้นก็อาจจะไม่ใช่เพราะหลวม)

ก็คิดสงสัยอ่ะนะครับ แต่ยังไงคงต้องเอากลับไปเปลี่ยนที่ร้านแล้วล่ะครับ เหอๆๆ :r10:

Tintin's Photo Tintin 11 Oct 2012

ผมก็เป็นครับ เป็นที่แบตหลวมครับ ตอนเสียบชาร์จจะใช้ไฟตรงไม่ผ่านแบตครับ ยังไงก็ไม่ดับ ลองใช้กระดาษหนุนแบตก่อนปิดฝาดูครับ

ผมรักสัม's Photo ผมรักสัม 11 Oct 2012

ขอบคุณท่าน Tintin มากครับ ลองแล้ว ดีขึ้นนิดหน่อยครับ

แต่กดแรงๆ ได้สัก 2-3 ที ก็ดับครับ = ='' เส้า

:r10:

aosarawut's Photo aosarawut 11 Oct 2012

ผมก็เป็นซื้อมาได้6-7 เดือนแล้วตอนนี้ทิ้งไว้ไหนแล้วไม่รู้ สรุปเสียเงินฟรี

zoids's Photo zoids 11 Oct 2012

ลองเอาเทบโฟม แบะตรงด้านล่างบอดี้ของ PSP ครับ แล้วปัญหาดังกล่าวจะหมดไป :r17:

kitti's Photo kitti 11 Oct 2012

View Postzoids, on 11 October 2012 - 04:25 PM, said:

ลองเอาเทบโฟม แบะตรงด้านล่างบอดี้ของ PSP ครับ แล้วปัญหาดังกล่าวจะหมดไป :r17:

อย่าลอก 2 ด้านนะ เดี๋ยวปัญหาจะเพิ่มขึ้น :r17:

polarpen's Photo polarpen 11 Oct 2012

650 แท้ ???

http://www.play-asia...en-70-25l0.html

เจอแต่หลักพันนะ

http://www.play-asia...en-70-2b5c.html

เวอชั่นเอเชียถูกๆยังพันสอง

1200mAh ยังหลักพัน ไม่ต้องพูดถึง 2200mAh

doanga2007's Photo doanga2007 12 Oct 2012

สงสัยโดนหลอกแล้วครับ เป็นแบตปลอมครับ ขอบคุณครับ

ผมรักสัม's Photo ผมรักสัม 13 Oct 2012

ไอหย่ะ.. ><''

ไปเปลี่ยนมาใหม่ หนักกว่าเก่าอีกครับ คราวนี้เหมือนไม่ได้ใส่แบตเรยยย เน่าสนิท ... สงสัยอยู่เหมือนกันว่าไม่น่าจะแท้ เทียบตัวอักษร สติกเกอร์แล้ว แบตเดิมที่มากับเครื่องดูดีกว่าเยอะเรยครับ แถมตัวขั้วสีทองๆ ของแบตที่เปี่ยนมาก็ดูเอียงๆ ไม่เท่ากัน เห้ออ

ผมรักสัม's Photo ผมรักสัม 13 Oct 2012

ไปเปลี่ยนมารอบสองครับ.. ขอบอกว่าเสียความรู้สึกมากก >*<

ผมก็ไปถามครับ บอกว่าก้อนนี้แย่กว่าเก่า คราวนี้เครื่องไม่เห็นแบตเลย ช่วยดูให้ที

ทีนี้น้องเจ้าของร้าน แกก็ตอบว่า "เนี่ยแร่ะ ผมถึงบอกว่าแบตปลอมไม่ดี" อ่าววว.. ผมก็เป็นงงสิครับ ก็ตอนซื้อ ผมบอกเอาแบตแท้ ตอนซื้อผมยังถามอยู่เรยครับ แบตแท้ต่างกับแบตปลอมยังไง? เขาก็ตอบสั้นๆ ครับว่า "แบตแท้อายุใช้งานดีกว่า" ผมก็เลือกเอาแบตแท้สิครับ

ที่หนักก็คือ เขาลง book ว่าผมซื้อแบตปลอม 350 บาท ทั้งๆ ที่วันนั้นผมจ่ายไป 650 บาท ครับ.... -*-

แล้วทีนี้ทำไงครับ? ถ้าผมอยากเปลี่ยนแบตแท้ก็ต้องเพิ่มเงิน แต่ถ้าเขาจะเขาคืนเงิน (ซึ่งผมคิดว่าคงไม่แน่ๆ) ก็คืนให้แค่ 350 บาท (นั่นก็คือผมเสียฟรี 300 บาท)

ส่วนลูกน้องที่ขายให้ผม ผมก็ย้ำถามครับว่า วันนั้นน้องหยิบแบตก้อนนี้ให้พี่ใช่ไหม? เขายอมรับครับ แต่ พอผมถามต่อว่าแล้วพี่ให้แบงค์พันไป น้องทอนมา 350 ??? เขาก็เงียบครับ

(ผมเสริมหน่อยนะครับ คือผมก็ไม่ได้มองว่าเขามีเจตนาจะหลอกจะโกงผมนะครับ แต่ผมคิดว่า เขาทำงานสะเพร่า มากกว่าครับ ตอนผมไปซื้อ เขาก็เอาแต่นั่งเล่นเกมส์ ให้ลูกน้องขายครับ ผมถามคำก็ตอบคำ ก็ดูละกัน ผมสั่งว่าเอาแบตแท้ไป เขายังจำไม่ได้ ? ตอนไปเปลี่นแบตครั้งแรกยังบอกว่าเครื่องผมแปลกๆ คนอื่นเขาไม่เป็นกัน ผมเรยเซ้าซี้ให้แกลองเครื่องแก พอเป็นเหมือนกันแกถึงยอมเปลี่ยนให้ แล้วก็ไม่ work อีก แล้วนี่พอขายแล้วก็ไม่รู้บันทึกอีท่าไหนครับ ยืนกรานกับผมอย่างเดียวว่า ลงไว้ว่าขายแบตปลอม 350 บาท เงินไม่ได้เกินมาสักหน่อย ?? -*- )

ผมก็อึดอัดโมโหครับ ยืนอยู่หน้าร้าน ทั้งเจ้าของ ทั้งลูกน้อง เงียบสนิท ไม่เสนอวิธีแก้ปัญหาใดๆ เสียดายผมไม่มีหลักฐานว่าจ่ายไป 650บาท แต่สักพักผมก็ชักไม่ไหวครับ อยากจะจบๆ เรื่อง ไม่อยากจะเหนื่อยเสียเวลาวีน ผมเรยเขาบอกว่า "เอางี้นะ ผมยอมเสียเงินเปลี่ยนแบตใหม่ก็ได้ แต่เขียนใบเสร็จให้ผม ลองให้ชัวร์ว่าไม่มีปัญหา ผมเสียเวลา" แล้ว "คุณจะไม่ลดราคาให้ผมบ้างหรอ?"

เขาก็ "ครับๆๆ" แล้วก็ยอมลดให้ 50 บาท ครับ = ='''

ปกติผมจะซื้อเกมส์ และ อุปกรณ์ , เครื่อง ที่สองร้านประจำเท่านั้น แต่พอดีว่าแฟนชอบเดินห้างนี้ครับ ผมก็คิดว่าลองซื้อดูเผื่อถูกใจอีกหน่อยก็ซื้อร้านนี้ได้ แต่เข็ดแล้วครับ ขอไปร้านเดิมดีกว่า

Jacko's Photo Jacko 14 Oct 2012

ซ์้อมาจากร้านไหนครับ เผื่อจะได้เลี่ยงๆไว้

ผมเคยมีประสบการณ์ไม่ดีกับแบคเก๊เหมือนกัน แถมอาจทำให้ขั้วเสียบของแบตในตัวเครื่องเบี้ยวด้วย

ผมเคยใช้แบตเก๊สีกพักเพราะไม่รู้จะไปหาซ์้อของแท้จากไหน พอเปลี่ยนเป็นของแท้กลายเป็นเล่นอยู่เครื่องชอบดับเอง

เลยไปให้ที่ร้านซ่อมแถวสะพานเหล็กซ๋อมดู ตอนแรกนึกว่าสวิต power เจ๊งแล้ว ร้านเค้าก็เอาคีมหนีบขั้วแบตให้กลับมาตรงแล้วลองเสียบแบตกลับไปดู(เค้าทำให้ฟรีด้วย) เล่นได้ปกติจนถึงวันนี้

ผมรักสัม's Photo ผมรักสัม 14 Oct 2012

View PostJacko, on 14 October 2012 - 05:47 PM, said:

ซ์้อมาจากร้านไหนครับ เผื่อจะได้เลี่ยงๆไว้

ผมเคยมีประสบการณ์ไม่ดีกับแบคเก๊เหมือนกัน แถมอาจทำให้ขั้วเสียบของแบตในตัวเครื่องเบี้ยวด้วย

ผมเคยใช้แบตเก๊สีกพักเพราะไม่รู้จะไปหาซ์้อของแท้จากไหน พอเปลี่ยนเป็นของแท้กลายเป็นเล่นอยู่เครื่องชอบดับเอง

เลยไปให้ที่ร้านซ่อมแถวสะพานเหล็กซ๋อมดู ตอนแรกนึกว่าสวิต power เจ๊งแล้ว ร้านเค้าก็เอาคีมหนีบขั้วแบตให้กลับมาตรงแล้วลองเสียบแบตกลับไปดู(เค้าทำให้ฟรีด้วย) เล่นได้ปกติจนถึงวันนี้

Pm ไปนะครับ เพราะผมยังคิดในแง่ดีว่าเขาคงไม่มีเจตนา (ตามที่เล่าไป) เรยไม่อยากจะอะไรกับเขามากแร่ะ อาจจะเป็นผมซวยเองก็ได้ครับดันไปซื้อตอนเขากำลังตั้งใจเล่นเกมส์ = ='''