`

Jump to content

ท่านที่ซื้อ Samsung Galaxy Note 2 อย่าลืมตรวจวิธีนี้ด้วยนะครับ

12 replies to this topic

#1 kittipo

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 09 October 2012 - 02:51 PM

เรื่องของเรื่องคือ ไปซื้อ samsung galaxy note 2 มาเมื่อวาน (เห็น Spec แล้วอยากได้มากๆ ปกติใช้ iphone 4,4s จอเล็กมองไม่เห็นขายซะ 5 ก็เล็กเหมือนเดิมไม่แตกต่าง) ก่อนซื้อก็ ตัดใจแล้วตัดใจอีก ว่าเอาดีมั้ย มันยิ่งด๊อกแด๊ก อยู่ (ความหลังเรื่อง TV LED ตูยังผังใจ แม้จะจบไปด้วยดี ถ้าอยากรู้ไปคุ้ยอ่านเอาครับ เพราะรับปากว่าไม่พูดอีก) ในที่สุดก็ซื้อมา หลังจากซื้อ ก็ต้องลอง ดู defect เครื่องสักหน่อย ก่อนอื่น
1. ดูหาร่องรอยบุบตัวเครื่อง (ตอนซื้อ iphone 4s ส่วน aluminium มีรอยเล็กน้อย และมีสีดำเปื้อนด้านข้างตัวเครื่อง) ก็ไม่พบ
2. หา dead pixel จอ โดยเปิดกล้อง หลัง ถ่ายภาพใน แสงน้อย (ใช้มือบัง บริเวณกล้องให้ดูมืด) ดูความแตกต่างของ เม็ด pixel ที่แสดงในที่มืดสีน้อยๆ ผ่าน ทดสอบเช่นเดียวกับกล้อง หน้า ก็ ผ่าน (ถ้ามีเม็ด pixel แสดง เพี้ยน กล้องน่าจะมีปัญหา)
3. กด menu โทร *#0*# ทดสอบทุก menu ที่ขึ้นมา ก็ผ่าน (ถ้าใครอยากรู้ว่าแต่ละ menu ทดสอบอย่างไร ให้ค้นใน google ก็ได้ครับ เรื่องมันยาว) ก็ผ่านฉลุย

หลังจากทดสอบเสร็จ ก็คิดว่าเสร็จแล้วสบายๆ แต่ดันมานึกเรื่องอีกเรื่องได้ ว่าเครื่อง TV LED ของเพื่อนมีปัญหาเรื่องเงาของจอภาพ (ซึ่งมันใช้มา 6 เดือน มองไม่เห็น Defect เพราะมันมองยากจริงๆ ) มันมาบ่นกับผมว่ามีเส้น noise ๆ มองเห็นด้านล่างจอ มาปรึกษาผม ตอนไปดูก็ เห็นตามมันบอกแต่นึกว่าเป็น จากสาย HDMI ไม่ได้คุณภาพ เพราะเคยเจอ เลยไปดูด้วยตา พอไปดูพบว่า มีเส้นสีดำต่างหาก พาดหน้าจอด้านบนขวา ยาวมาเลยยย แต่มันจะเห็นบ้างภาพ คือต้องเป็นภาพสีดำ แต่ไม่ดำสนิท แล้วต้องเป็นเกือบดำ แล้วปรับความสว่างของหน้าจอให้ต่ำที่สุด ดูในที่มืดๆ เลยให้เพื่อนส่งศูนย์ซ่อม เพราะอยู่ในระยะประกัน ปรากฏว่า ช่างบอกตรวจไม่พบความผิดปกติ บอกตรวจหลายรอบ ไม่พบจะให้ไปเอาเครื่องท่าเดียว เลยไปกับเพื่อน ช่างเค้าก็เปิดให้ดู ปรากฏว่าไม่พบภาพปกติเลย เลยบอกขอช่างปรับดูเอง เลยปรับตามสภาวะที่บอก ก็เห็นเป็นเส้น เลยยอมเปลี่ยนให้ ก็เข้าใจช่างอะนะว่า มันมองยากกกก

เลยพูดเรื่อง เพื่อนเสียนาน กลับเรื่องของผมต่อ พอนึกเรื่องนั้นได้ก็เลยลองกับเครื่องเราดูบ้าง ตี 3 พอดี(เหื้อ เครื่องใหม่) ปิดไฟมืด ปรับหน้าจอสว่างน้อยสุด เปิด function กล้อง ดูที่มีแสงเรืองนิดๆ ปรากฏว่าเห็น ชัดเลยยย ครับ เป็น เส้นสีดำ เหมือนใครมาเขียนเป็นรูป หยดน้ำเลย กลางจอเลย เวรละสิ พอลองปรับความ สว่างขึ้น หรือมองในที่สว่างไม่มึดสนิท มันก็ไม่เห็นครับ เลยไปเปลี่ยน ร้านตัวแทน samsung ที่ซื้อมาเมื่อกี้ บอกตอนแรก ก็เหมือนช่างเลยย มองไม่เห็น เลยต้องบอกว่าต้องมองตามสภาวะที่ บอก (ไปปิดห้องเก็บของที่ร้าน ดูกันเลย) แรกๆ มองไม่เห็น แม้จะมืด เลยต้องปรับจอนิดหน่อย ก็เห็นครับ เครื่องอื่นที่ร้านเค้าก็ไม่เป็น เค้าบอกว่าจะเปลี่ยนให้แต่ต้อง รอพรุ่งนี้ เครื่องจะเข้ามาใหม่ กรรม ไงต้องเกิดกับข้าพเจ้าทุกที่ นะ samsung

ไงๆเพื่อนๆที่ซื้อเครื่องอย่าลืมไปลองตามที่บอกนะครับ
โชคดีครับ

#2 Devilot

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 09 October 2012 - 03:29 PM

คือจะบอกว่ามันเป็นปรกติของจอ Amoled ครับ Note2 ถือว่าน้อยลงมากแล้วครับ คุณลองไปดู S2 Note1 หรือ PSV ดูครับแล้วจะตกใจ แต่มันไม่มีผลในการใช้งานปรกติครับ อีกอย่างเรื่องไล่สีโทนดำ Note2 ก็แก้มาจาก Note1 ได้เกือบสมบูรณ์แล้วครับ

#3 plzkillme

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 09 October 2012 - 03:43 PM

ขอบคุณมากครับ

เดียวลองไปทำก่อนถ้ามีปัญหาจะได้ไปเปลี่ยนเลย

#4 plzkillme

Posted 09 October 2012 - 04:06 PM

ไม่ผ่าน power noise test :r19:

ว่าแต่อันนี้เทสยังไงครับ หรือว่าปล่อยไว้เฉยๆ

#5 DeepBlue

Hara*

• High Royal Executive Members

Posted 10 October 2012 - 06:02 AM

ผมว่าถ้ามันสังเกตุยากขนาดนั้นคงไม่เป็นไรมั้งครับ

#6 plzkillme

Posted 10 October 2012 - 02:10 PM

วันนี้เทสอีกรอบดันผ่านวุ้ย งงจริงๆ เลยแฮะ นั่งเทสตั้งแต่เที่ยงยันตอนนี้ผ่านตลอดเลย

#7 kittipo

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 10 October 2012 - 02:32 PM

power noise test ผมไม่ทราบเหมือนกันว่าอะไรครับต้องรอผู้รู้มาตอบ แต่ความเข้าใจน่าจะเป็นสัญญาณที่จะมารบกวน การรับแม่เหล็กของเครื่องนะครับ :smoke2:

#8 paon

Posted 10 October 2012 - 02:42 PM

เอ่อ ผมว่าขนาดนั้นอย่าซื้อเลยดีกว่าครับ :r19: เกรงจะเคลียดกันป่าว ๆ

#9 Devilot

เซียนเกม

Posted 10 October 2012 - 02:51 PM

สนใจสั่งเคสได้นะครับ
http://www.dvdgameon...howtopic=319561

#10 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 10 October 2012 - 04:51 PM

ยืนยันอีกเสียง ว่าเป็นเรื่องปกติของ AMOLED ครับ
ผมใช้มา 2 เครื่อง (Galaxy Nexus, 7.7)เห็นของคนอื่นอีก 2 เครื่อง (Note1, PsVita) เป็นหมดครับ

ฟันธงว่าลอง 100 เครื่อง ก็เจอ 100 เครื่องครับ

เวลาใช้งานปกติไม่มีปัญหาอะไร มันจะเจอตอนฉากดำสนิททั้งจอ และรอบข้างมืดๆ ครับ (ถ้ามีภาพอะไรบนหน้าจอนิดหน่อย จะไม่เป็นเลย แปลกดี)

#11 lengga

You'll Never Walk Alone

• Junior Moderator

Posted 10 October 2012 - 06:58 PM

ผมก็เป็น

#12 blue k

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 11 October 2012 - 07:03 AM

ผมซื้อของพวกนี้ไม่เคยเทสเลยซักครั้ง

ครั้งต่อไปจะลองดูครับ ราคาหลัก 2up ทีนี้ต้องเช็คดีก่อนรับเครื่อง

เพราะมันคือสิทธิ์ของผู้บริโภค ขอบคุณมากครับ

Edited by blue k, 11 October 2012 - 07:03 AM.

#13 aosarawut

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 11 October 2012 - 10:46 PM

สรุปว่าเขาให้เปลี่ยนเครื่องหรือเปล่าครับอยากรู้เห็นว่าค่ายนี่เปลี่ยนเครื่องยาก