`

Jump to content

Resident Evil 6 ใครลองแล้ว มาวิจารณ์กันหน่อยจ้าา !!

81 replies to this topic

#41 Heero

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• Freshy

Posted 28 September 2012 - 07:15 PM

ผมพึ่งลองเล่นเนื้อเรื่องลีออนไปได้ Chapter เดียว ระดับ Veteran ภาคนี้บู๊ล้างผลาญจริงๆ ลืมสไตล์การเล่นในภาค 5 ไปได้เลย ภาคนี้ต้องปรับรูปแบบการเล่นใหม่หมด

- กราฟฟิก เฟรมเรท เห็นชัดว่าภาค 5 ทำได้ดีกว่า แต่เนื้อเรื่องภาคนี้ก็ทำได้ดีสนุกไปอีกแบบ

- มุมกล้องคล้ายๆ กับภาค 5 (หรือจริงๆ แล้วมันเหมือนกัน) ซึ่งก็โอเค แต่ตอนที่ต้องตะลุมบอนกับดงซ้อมบี้ ชักไม่โอเคแล้ว หมุนไปหมุนมาไม่รู้จะไปทางไหน บวกกับต้องเจอกับฝูงซ้อมบี้ในที่แคบ ผลออกมาคือโดนรุมทึ้งเละตุ้มเป๊ะ (คงเพราะผมเล่นไม่เก่งด้วย -_-'')

- ภาคนี้เจอซอมบี้เป็นฝูงๆ บ่อยมาก ไอ้ประเภทจะฆ่าให้ตายหมดทุกตัวเหมือนแต่ก่อนทำไม่ได้แล้ว เพราะกระสุนและยาไม่ได้มีเหลือเฟือ

- ซอมบี้ตายยากชิบ ขนาดยิงหัวเน้นๆ ก็ตั้งหลายนัดกว่าจะตาย แล้วไม่ใช่ว่าจะยิงโดนง่ายๆ ด้วย ยิงลำตัวนี่ไม่ต้องพูดถึง หมดแม็กพวกก็ยังเฉย ต้องอาศัยเข้าไปเตะ ไปตื๊บ เพราะกระสุนน้อยซะเหลือเกิน

- เวลายิงซอมบี้ ยิงรัวๆ จนกว่ามันจะตายไม่ได้นะ ขัดใจมาก ต้องรอให้มันหายชะงักก่อนแล้วถึงจะยิงต่อได้ สงสัยแคปหมูคงอยากให้คนเล่นเน้นเข้าประชิดตัวควบคู่ไปด้วย ใครที่ชอบยิงๆๆ และยิง อาจจะไม่ชอบตรงจุดนี้

- จังหวะที่ต้องเข้าไปบู๊กับซอมบี้ ผมวืดบ่อยแฮะ เตะไม่ค่อยโดน รู้สึกว่ามันจับจังหวะยาก (สงสัยเป็นเพราะผมอ่อน -_-'')

- หมาซอมบี้ภาคนี้ยิงยาก + ตายก็ยาก ใครมีเทคนิคดีๆ ช่วยสอนหน่อย

- ปืนชอตกัน ผมว่ามันก็แรงใช้ได้นะ แต่ฟีลลิ่งในการยิงมันไม่ค่อยสะใจเท่าไหร่

- บรรยากาศในเกมหลายๆ ฉากทำได้น่ากลัวโอเคเลย ทำให้นึกถึงสมัยที่เล่นภาค 1 - 3 คนที่ชอบแบบสยองขวัญก็น่าจะถูกใจกัน

- ระบบ QTE สำหรับผมกดยากพอสมควรนะ คือผมกดผิดบ่อย กดช้าก็โดนซอมบี้แด๊กอีก -_-''

สรุปคือใครที่ชอบเล่นแบบท้าทาย + กดดันก็ขอแนะนำโหมด Veteran ขึ้นไปครับ

#42 Something

จงนับความผิด ของตัวเองไว้ซะ

• High Royal Executive Members

Posted 28 September 2012 - 08:49 PM

ผมลอง คริสไปด่านเดียวครับ สำหรับผมนะ

ภาพ ภาค 5 สวยกว่าอ่ะ ฉาก ภาคนี้ไม่ละเอียดเลย แต่องค์ประกอบดี คล้ายกับภาค operation racoon

ตัวละครทำดีกว่าภาค 5 แต่ฉากนี่สู้ไม่ได้

มุมกล้องที่เป้นปัญหากัน ผมว่าเพราะมันต่ำไป ของภาค 5 เราจะเห็นแค่ครึ่งตัวบน แต่ภาคนี้ เห็นลงมาเกือบถึงเข่าแต่ระยะมุมกล้องเท่าเดิม ทำให้ตัวละครดูใหญ่และบังวิสัยทัศน์ของจอ ไปเกือบครึ่ง เวลาเจอด่านที่แคบๆ ซึ่งเจอบ่อย มันเลยทำให้มุมกล้องติดแหงกเลย

เป็นข้อเสียใหญ่ๆครับ นอกนั้นระบบอื่นๆผมว่าโอเคเลยนะ กลิ้งตัว melee วิ่งยิงไรงี้

#43 punk_maggot

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Freshy

Posted 28 September 2012 - 08:49 PM

เล่นเพลินดีครับ ออกกี่ภาคก็จะเล่นมันทุกภาคละครับ :r05:

#44 piper

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 28 September 2012 - 09:29 PM

View PostGalaxy Exposition, on 28 September 2012 - 04:23 PM, said:

เล่นจนจบไป 2 เนื้อเรื่องแระ กำลังเล่น Jake อยู่ มุมกล้องไม่ใช่ประเด็นสงสัยจะชินไปแระ สคิลตัวช่วยมีให้เลือกซื้อมาใช้เยอะ ลองดูคับ แต่โหมด Pro หลังๆนี่นรกแตก

ออกมาเยอะ โดนทีเดียวบางทียังนอนจอแดงเลย ส่วนพวกบอสนี่ไม่ต้องพูด ไม่ไหวขิงๆคับ ส่วนที่ไม่ชอบเรื่องเดียวโมชั่นเบลอที่ตัวละครตอนกด Aim เล็ง และตอนนอนด้วย เข้าใจคับถ้าไม่ใช้โมชั่นเบลอ กระตุกประมวลผลไม่ทันแน่ๆ :o_worry:

มันเป็นลูกเล่นของเกมส์ครับ ไม่ใช่เรื่องประมวณผลไม่ทัน มันเป็นลูกเล่นใหม่ ให้ผู้เล่นได้โฟกัสจุดที่จะเล็งยิงจริงๆ

เวลาหลบหลังผนันหรือกำแพง ฉากหลังมันจะเบลอเหมือนกัน ให้ผู้เล่นมองเห็นยาก ต้องกดหลบออกมาดู

#45 Galaxy Exposition

เกิดมาเพื่อสิ่งนี้พี่น้องเอ้ย

• High Royal Executive Members

Posted 28 September 2012 - 10:06 PM

View Postpiper, on 28 September 2012 - 09:29 PM, said:

มันเป็นลูกเล่นของเกมส์ครับ ไม่ใช่เรื่องประมวณผลไม่ทัน มันเป็นลูกเล่นใหม่ ให้ผู้เล่นได้โฟกัสจุดที่จะเล็งยิงจริงๆ

เวลาหลบหลังผนันหรือกำแพง ฉากหลังมันจะเบลอเหมือนกัน ให้ผู้เล่นมองเห็นยาก ต้องกดหลบออกมาดู

ถ้านี่เป็นลูกเล่นของเกม โฟกัสเล็งภาคนี้เล็งไงก็ยากมันเลื่อนนะคับ ต้องไปใส่สคิลทำให้ไม่ส่ายมากแทน ใช้ Quick Shot ยังมีประโยชน์มากกว่ามานั่ง

Aim เล็งยิงเอง หรือจะไปติดสคิล Aim auto ก็ไม่สนุกอีก แต่ก็อีกเพราะบางตัวมันต้องยิงจุดสำคัญเท่านั้น ใช้ Quick Shot ไม่ได้ ก็เป็นเรื่องเดียวที่

รำคาญ มันทำให้ลุงมึนหัว เรื่องมุมกล้องตอนเล่นไม่เท่าไหร่ เสียจิตแค่เรื่องนี้ จากภาพเบลอ พอปล่อย LT เด่วเป็นภาพชัด ถ้างั้นเอาแบบภาค 5 มาจะดีกว่าอะคับ เบลอๆ ชัดๆ เพลียกระบาลแท้ :o_cry2:

เสริมนิดสำหรับคนที่เป็นเครื่องยุ่นโดยแท้ จะขึ้นคำว่า Biohazard ตัวเกมมันจะเซนเซอร์เองโดยอัตโนมัติ ต่อให้ไปปรับ Region ที่เครื่องก็ไม่หาย ยิง

ตามตัวซอมบี้ยังไงก็ไม่เปื่อย แหว่งๆ แต่ถ้าเครื่องใครเป็นเอเซียขึ้น RESIDENT แห่วง ขาด พรุน แน่นอนคับ

Edited by Galaxy Exposition, 28 September 2012 - 10:21 PM.

#46 Silentwind

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

• Freshy

Posted 28 September 2012 - 10:28 PM

เกมทำ โหมดpro มาให้แต่แรกเลย แถม ใช้โหมด กระสุน ไม่จำกัดได้เลยอีก ก็ดีจะได้ไว้ยิงแหลก 55

#47 FanaGu

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 28 September 2012 - 10:39 PM

ศัตรูเป็นกลุ่มๆ ผมใช้ ระเบิดเอาว่าง แบบทิ้งระยะ 2ลูก แล้ววิ่งถอยหลัง รอและกด กับหมาก็ใช้นะ หมานี้ว่างแค่ลูกเดียว ถือลูกซองรอตัวที่สอง-สาม พอวิ่งมายิง มันจะร่วง
หลังจากนั้นวิ่งไปเตะ555+ แล้วถอยตามสไตล์ ถอยมาถือปืนลูกซองรอตามเดิม (เพิ่งจบแชบ2เอง)
ต่อให้เกมนี้จะเน้นบู๊ประชิดขนาดไหน ผมก็ยังติดใจกัยวิธีการเล่น จากโหมด mer มาอยู่ดี
ผมว่าถ้าเล่นแล้วสนุกก็โอเคครับ

ส่วนตัวสนุก ไม่รู้สึกขัดใจอะไรมากมายยย

#48 Elixir

Posted 28 September 2012 - 11:38 PM

เล่นจบหมดแล้ว สามเนื้อเรื่อง สนุกมาก TwT ระบบในเกม ผมให้ผ่านหมด ยกเว้นระบบ Cover เรื่องมากจิ้บ

#49 Mableash

นักเล่นเกมตัวยง

• Freshy

Posted 28 September 2012 - 11:39 PM

View PostGalaxy Exposition, on 28 September 2012 - 10:06 PM, said:

ถ้านี่เป็นลูกเล่นของเกม โฟกัสเล็งภาคนี้เล็งไงก็ยากมันเลื่อนนะคับ ต้องไปใส่สคิลทำให้ไม่ส่ายมากแทน ใช้ Quick Shot ยังมีประโยชน์มากกว่ามานั่ง

Aim เล็งยิงเอง หรือจะไปติดสคิล Aim auto ก็ไม่สนุกอีก แต่ก็อีกเพราะบางตัวมันต้องยิงจุดสำคัญเท่านั้น ใช้ Quick Shot ไม่ได้ ก็เป็นเรื่องเดียวที่

รำคาญ มันทำให้ลุงมึนหัว เรื่องมุมกล้องตอนเล่นไม่เท่าไหร่ เสียจิตแค่เรื่องนี้ จากภาพเบลอ พอปล่อย LT เด่วเป็นภาพชัด ถ้างั้นเอาแบบภาค 5 มาจะดีกว่าอะคับ เบลอๆ ชัดๆ เพลียกระบาลแท้ :o_cry2:

เสริมนิดสำหรับคนที่เป็นเครื่องยุ่นโดยแท้ จะขึ้นคำว่า Biohazard ตัวเกมมันจะเซนเซอร์เองโดยอัตโนมัติ ต่อให้ไปปรับ Region ที่เครื่องก็ไม่หาย ยิง

ตามตัวซอมบี้ยังไงก็ไม่เปื่อย แหว่งๆ แต่ถ้าเครื่องใครเป็นเอเซียขึ้น RESIDENT แห่วง ขาด พรุน แน่นอนคับ

กำเป็น biohazard เครื่องผมโดนเซนเซอร์หรอนั่น :r10: ไม่เป็นไรไว้เล่นของ pc อีกรอบ

#50 Galaxy Exposition

เกิดมาเพื่อสิ่งนี้พี่น้องเอ้ย

Posted 28 September 2012 - 11:52 PM

View PostSilentwind, on 28 September 2012 - 10:28 PM, said:

เกมทำ โหมดpro มาให้แต่แรกเลย แถม ใช้โหมด กระสุน ไม่จำกัดได้เลยอีก ก็ดีจะได้ไว้ยิงแหลก 55

ต้องจบเกมก่อนนะคับ แล้วไปซื้อเอาเป็นปืนๆ แต่ละกระบอกแบบภาคก่อนคับ แล้วถึงมาเปิดใช้กระสุน Infinity ได้นะคับ

Edited by Galaxy Exposition, 28 September 2012 - 11:53 PM.

#51 scanmanga

Words≧Imitation

• Interests:Hatsune Miku

Posted 29 September 2012 - 12:34 AM

View PostElixir, on 28 September 2012 - 11:38 PM, said:

เล่นจบหมดแล้ว สามเนื้อเรื่อง สนุกมาก TwT ระบบในเกม ผมให้ผ่านหมด ยกเว้นระบบ Cover เรื่องมากจิ้บ

อย่าลืมเล่นเนื้อเรื่องพิเศษ ADA ด้วยนะครับอิอิ
ผมชอบเสียง Sherry Birkin ที่สุดละน่ารักได้ใจ

#52 Elixir

Posted 29 September 2012 - 12:35 AM

เล่น Ada จบไปแชปนึงแระ ยากโคด T_T

#53 hayabusa

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 29 September 2012 - 01:10 AM

ใครรู้มั่งตอนนี้serpent emblem youtubeหรือที่ไหนมีไกด์ยังครับ
ผมเล่นไปจดไป ได้มาทั้งหมด55อันเอง(จาก80)
เก็บครบหมดอยากลองไล่amateur ทำrank sทุกด่านดู
(ติดที่เวลา เล่นทีไรก็มัวแต่เล็งหาๆมันทุกซอกก่อนไป)

Edited by hayabusa, 29 September 2012 - 02:46 AM.

#54 Jin

Heal The World

• Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 29 September 2012 - 02:01 AM

View Postフェイト, on 28 September 2012 - 02:42 PM, said:

โดนเเน่นอนท่าน
ผมก็ออนไลน์เล่นอยู่นะคับ ชิลๆ ใคนไม่ถนัดเป้าเป็นจุด ก็ไปปรับเป็นเลเซอร์ได้นะ ดูง่ายขึ้นเยอะ. ส่วนใครกลัวมึนปรับ สปีดมุมกล้อง เหลือ 3 ก็ดีขึ้นแล้วครับ

หงุดหงิดตรงฉากมันมืดเยอะไปไหน รำคานอะ - -

#55 the-moon

• Freshy

Posted 29 September 2012 - 02:16 AM

สนุกมากครับ

#56 fanta06

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 29 September 2012 - 02:34 AM

ใครบอกภาพภาคนี้ไม่สวย แสดงว่าไม่เข้าใจเรื่องกราฟฟิค
ภาพภาค 5 มันไม่มีแม้แต่แสงด้วยซ้ำ การสะท้อนของวัตถุก็ยังไม่มีเลย
อยากให้ PC ออกเร็วๆจริง ภาพจะแหล่มแค่ไหน

#57 Genocide Fang

เซียนเกม

Posted 29 September 2012 - 03:02 AM

View Postfanta06, on 29 September 2012 - 02:34 AM, said:

ใครบอกภาพภาคนี้ไม่สวย แสดงว่าไม่เข้าใจเรื่องกราฟฟิค
ภาพภาค 5 มันไม่มีแม้แต่แสงด้วยซ้ำ การสะท้อนของวัตถุก็ยังไม่มีเลย
อยากให้ PC ออกเร็วๆจริง ภาพจะแหล่มแค่ไหน

ถ้าพูดแบบนั้น ผมก็คงต้องงัดเอาแง่ขององค์ประกอบศิลป์ขึ้นมาค้านละครับ
ภาคนี้งานศิลป์ไม่โอเค ฉาก การให้แสง ไม่น่าประทับใจเท่าภาคก่อนเลย
ไอ้มืดก็มืดแบบไม่สวย ไอ้เทาก็เทาแบบไม่งาม เกรย์ทั้งฉาก ขาดความน่าสนใจของภาพ
ต่อให้เทคนิคกราฟฟิคดีแค่ไหน องค์ประกอบศิลป์ไม่ดี โดยรวมมันก็ดูเลวร้ายได้ครับ

#58 Elixir

Posted 29 September 2012 - 03:29 AM

เถียงอะไรกัน -*-

คงมีส่วนน้อยอย่างผม ที่ไม่สนใจอะไรพวกนั้นเลย ยกเว้นมันแย่เกิน

แต่ตอนผมเล่น ผมไปบังเอิญเห็นอะไรฮาๆเล็กน้อย แต่ก็ไม่ได้คิดอะไรกับมัน

ศาลเจ้าวอลเปเปอร์ ใครเล่นแล้วไม่สังเกตุเจอ ลองไปเล่นฉาก หากุญแจสามดอก ดูครับ

#59 hayabusa

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 29 September 2012 - 03:46 AM

ฮาจริงแหละ วัฒนธรรมเอเซียในเกมส์ตะวันตก เป็นอีก1ความเด๋อด๋าของฝรั่ง
ว่าตี่จู่เอี้ย มันเป็นบ้านหลังๆตั้งที่พื้นริมกำแพงก็จริง แต่พี่แกคงกลัวเกะกะ(เดี๋ยวสะดุดตี่จู้ล้มอีก-_-")
พี่แกจับฝังกำแพงเป็นโปสเตอร์เลย 555
ฉากนั้นมีทั้งทุเรียนเมืองไทย(จำลังได้ ยี่ห้อนั้นมันดังจริงนะที่จีน เหมือนส้มจากจีนที่เอามาขายไทย)
ทั้งโปสเตอร์ยิบมัน3 แต่ผมชอบอะไรพวกนี้นะ แสกนtextureแปะมันเลย ดูมีอะไรให้ดูดี 555

Edited by hayabusa, 29 September 2012 - 03:48 AM.

#60 BomLoveCat

• Freshy

Posted 29 September 2012 - 05:35 AM

อ่านดูแล้วเกมนี้น่าจะให้ความคุ้มค่า เหมาะสมราคาที่ผมต้องจัดแผ่นแท้เสียแล้ว