`

Jump to content

ชาเขียวมัตชะ ของ starbucks อร่อยสุดไหม

20 replies to this topic

#1 one

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 26 September 2012 - 03:52 PM

แก้วละร้อยกว่า มันอร่อยสุดในบรรดาร้านที่มีขายไหมครับ

Amazon แก้วละ40
ร้านกาแฟแถวบ้าน 35
ร้านรถเข็น 20
เท่าที่ได้ลอง มันไม่ค่อยต่างกันมาก อยากลองstarbucksแต่แพงจัง

ผงชาเขียวจากญี่ปุ่นเขาขายกันเท่าไหร่ครับ
เห็นwebนึงเขาขาย 500g 250บาท แต่ลงแต่รูปของผงชาเขียวไม่มีลงรูปของห่อที่บรรจุเลยยังไม่กล้าลอง
เขาว่าดีเท่าของผงชาเขียวที่ใช้ในstarเลย

#2 Kanyne360

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 26 September 2012 - 04:35 PM

ผมว่าถ้ากินอเมซอนเทียบกับร้านรถเข็นแล้วรู้สึกไม่ค่อยต่างก็อย่าไปกินสตาร์บัคเลยครับ เพราะมันก็ต่างกันไม่เท่าไหร่หรอก(ซึ่งจริงๆ ผมว่าอเมซอนกะรถเข็นนี่รสชาติคนละเรื่องเลยนะ....)

ส่วนผงชาเขียว มีหลายแบบอยู่นะครับ ผมเคยทำงานอยู่ร้านนึง มีรุ่นน้องแวะมากิน เค้าบอกอร่อยเหมือนไปกินสตาร์บัคเลย ห่อก็เป็นซองสีเงินๆ แปะฉลากมาอันนึง คือดูผ่านๆแล้วคงมองผ่านไปอ่ะครับ บางทีในเว็บไม่ได้ลงรูปอาจจะเพราะแบบนี้ เพราะคนเห็นแล้วจะนึกว่าของไม่ดีอ่ะครับ

ปล.ที่ร้านที่ว่า ใช้ชงเย็นด้วยวิธีตักผงชาเขียวใส่ลงไป เขย่าเชคกับนม และน้ำเชื่อมครับ ไม่ต้องใส่น้ำเลย

#3 Rob G

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 26 September 2012 - 07:22 PM

หวานเว่อร์ๆครับ กินเย็นแล้วเลี่ยนมากมาย - -" กินร้อนพอไหวครับ ส่วนตัวแล้วยังคิดว่ามันคือน้ำหวานรสชาเขียวอยู่ดี

#4 rufast

งืมๆแงมๆ

• High Royal Executive Members

Posted 26 September 2012 - 09:48 PM

แนะนำว่าให้ลองกินครับ
ไม่ใช่ว่ามันอร่อยหรือเปล่า
แต่เพื่อคลายปัญหาที่ค้างคาใจครับ

ผมลองอะไรแปลกๆใหม่ๆ เสมอแหล่ะ ส่วนจะกลับมากินอีกครั้งมั้ยก็อีกเรื่องนึง

#5 NottosanG

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 27 September 2012 - 10:32 AM

พักหลังๆผมกินแมคคาเฟ้ ไม่ได้กระแดะ แต่มันถูกปาก ละถูกกว่าสตาบัค

ชอบไอซ์คาราเมลแมคเคียโต้อะไรนั้นอ่ะ หวานน้อยกำลังดี :r32:

#6 A-No?

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 27 September 2012 - 12:40 PM

เรื่องแบบนี้ต้องลองเองครับ
อร่อยกว่ามั้ย ส่วนตัวผมอร่อยกว่า
แต่คุ้มค่ากับที่ต้องจ่ายแพงขึ้นมั้ย ...คุ้ม
แต่คงไม่กินบ่อย เพราะแพงมาก
แม้แต่ร้านข้างถนนแถวบ้านผม
มีสามร้าน รสยังต่างกันทั้งสามร้านเลย
ขึ้นอยู่กับเอาชาจากยี่ห้อไหนมาชง
รวมทั้งนมข้นหวาน กับนมจืดที่เอาชงด้วย

#7 Maxi`_

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Freshy
  • Interests:360's , Photos & Sports

Posted 27 September 2012 - 02:07 PM

วัดกันไม่ได้ แต่ละร้านรสชาติไม่คงที่ มันแล้วแต่คนชง อย่างอเมซอน กินแต่ละสาขารสชาติไม่เห็นจะเหมือน

บางที่เข้มข้น บางทีจืดยังกะน้ำล้างแก้ว เพราะงั้นเลือกแต่ร้านที่กินละอร่อย

#8 one

เซียนเกม

Posted 27 September 2012 - 02:32 PM

ที่ได้ลองแล้วไม่ต่างกันคือ มันไม่ต่างจนแยกได้จัดเจน

เวลาสั่งจะบอกเขาว่าเอาแบบไม่หวาน นมข้มแค่ช้อนเดียวกับผงชาเขียวเท่านั้นพอ

ในสามที่ที่เคยลอง amazon จะเข้มข้นสุด แต่ก็ไม่มีของที่ไหนที่มีกลิ่นชาออกมา

เสียดายที่แถวบ้านมันดันไม่มีร้านของ amazon
มีแต่ร้านรถเข็น ร้านกาแฟหลายร้าน แล้วก็มีstarbucks mcก็มี

#9 sivavutp

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 29 September 2012 - 04:24 PM

ของ bread PaPa

โคตรอร่อยเลยครับ

ลองทานดู

แนะนำเลย

#10 ravenh0lm

นักเล่นเกมตัวยง

• Freshy

Posted 29 September 2012 - 11:56 PM

Au bon pain ครับ นุ่ม ละมุนลิ้นมากกก

#11 one

เซียนเกม

Posted 30 September 2012 - 02:30 AM

http://www.welovesho...pproduct=521607
น่าลองไหมครับ

และเพิ่งได้ลองของร้าน คุมะฉะ รสมันจะเข้มข้นและมีรสคล้ายถั่วแดงญี่ปุ่นนิดๆ อร่อยมากเสียดายแก้วเล็กไปหน่อย แก้วละ50
เห็นเขาว่าใช้ผงของ บลูคอฟ แต่ในwebมันดันไม่มีขายใบชาเขียว

#12 dream hunter

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 01 October 2012 - 09:02 PM

พอดีผมชอบกินตาบัค ชาเขียวมาก เพราะไม่กินกาแฟ แต่ผมอยู่ที่เมกา ตาบัคชาเขียวอร่อยจริง

แต่พอกลับไปเมืองไทย ลองกินดู ไม่อยากจะบอกว่าเสียดายตัง รสชาติไม่คุ้มร้อยกว่าบาทที่เสียไปเลย ผมว่าน่าจะเป็นที่ใช้นมคนละตัว

แฟนกินกาแฟก็บอก เมกาหร่อยกว่าเยอะ หลังจากนั้นไม่แตะต้องตาบัคอีกเลย T_T ไม่ได้ดิสเครดิตนะครับ อาจเป็นที่ลิ้นผมเอง

แต่ถ้าไม่เคยลองที่เมกา น่าจะโออยู่

#13 pednoy

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 02 October 2012 - 07:35 AM

Rabika ครับ เสียดายไม่ค่อยมีสาขา

#14 gchoi

• Freshy
  • Interests:Retro Game Only !!!

Posted 04 October 2012 - 11:02 PM

มัตฉะเพียวๆไม่เคยกิน
เคยกินแต่มัตฉะ+นมสดของฮอกไกโด หวานกะลังดี สดชื่น

#15 chat-Canada

• High Members

Posted 07 October 2012 - 03:07 AM

ต้องแยก ก่อน นะครับ

Amazon
ชาเขียว
ทำจาก การใช้ใบชาแดง
แล้วอัดน้ำชาออกมาจากเครื่อง
espresso (เครื่องชงกาแฟ)
หลังจากได้น้ำชาแดงแล้ว จะนำชาไปผสม
ผงสี และ ได้ออกมา เป็นน้ำชาสีเขียว

โดยมากจะใช้ใบชาเขียวตามือครับ
(ซึ่งใบชาเขียวตามือ จิงๆ ก็ คือ
ใบชา ผสมสีเขียวครับ สังเกตุง่ายๆ
ว่าลองซื้อมา ชงเองก็ รู้ว่า น้ำแรกๆ สีเขียว
น่ากลัวเวอร์มากครับ)
ถ้าไม่ใช้ใบชาเขียวตามือ ก็อาจใช้
ผงชาสำเร็จรูป ยี่ห้อ ติ่งฟง หรือ
หัวเชื้อชาเขียว ยี่ห้อ juniper หรืออื่นๆแล้วแต่ร้านครับ

ที่นี้ของสตาร์บัค ชาโฮ
จะคล้ายกัน คือใช้ ผงมัจฉะ
กิโลละประมาณ 550 บาทครับ
การปั่น จะ ใช้ วิปครีมสด (อาจผสมนมสด) เพือทำการปั่น
(ปกติวิปครีมจะแพงกว่านม เมจิ หลายเท่าอยู่
แต่ใส่เพื่อความมัน คนไทย ติด กินรสชาติมัน)
และเค้าจะ ใช้ ผง frappe กิโลละ 700 บาท(ไม่ใช่ครีมเทียม)
เพื่อ ให้น้ำแข็งจับตัว กะ น้ำนม ไม่แยกชั้นกัน
โดยมาก จะ เสริฟ พรอ้ม วิปครีม (มีต้นทุนประมาณ15บาท)

ของcoffee world กะ true
จะคล้ายๆ กับ สตาร์บัค
แต่ ชาที่ใช้ต่างกันครับ
coffee world ถ้าจำไม่ผิดใช้ใบชาสด (ไม่ใช่ชามัจฉะ)
true เป็น ผงมัจฉะ ผสม อะไร ซักอย่างกลิ่น มันหอมแบบ แปลกๆ หน่อย

สุดท้ายถ้าอยากรู้ ว่า ต่างยังไง อาจ ต้องยอมเสียเงิน ลอง กิน อยู่ดีครับ
เพื่อไม่ให้ค้างคาใจ
ส่วนผม แค่จะบอกว่า ราคา ที่ เปลี่ยนใช้ว่าเค้าตั้งใจ จะ ขายแพง
แต่มัน ก็มีต้นทุนแปรผันตาม วัตถุดิบที่ใช้ครับ

ถ้าอยากได้ อร่อย ใช้วัตถุดิบดีๆ อาจ
ต้องไป หา พวก ร้านกาแฟ อินดี้ เอาอะครับ

#16 Emerald01

นักเล่นเกมมือใหม่

• Freshy

Posted 07 October 2012 - 10:23 PM

อ่านแล้วอยากกิน แต่คนต่างจังหวัดคนต้องทำใจ :r14:
ซักวนจะไปลิ้มรสให้ได้

#17 Absolutely

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 13 October 2012 - 11:31 PM

dream hunter, on 01 October 2012 - 09:02 PM, said:

พอดีผมชอบกินตาบัค ชาเขียวมาก เพราะไม่กินกาแฟ แต่ผมอยู่ที่เมกา ตาบัคชาเขียวอร่อยจริง

แต่พอกลับไปเมืองไทย ลองกินดู ไม่อยากจะบอกว่าเสียดายตัง รสชาติไม่คุ้มร้อยกว่าบาทที่เสียไปเลย ผมว่าน่าจะเป็นที่ใช้นมคนละตัว

แฟนกินกาแฟก็บอก เมกาหร่อยกว่าเยอะ หลังจากนั้นไม่แตะต้องตาบัคอีกเลย T_T ไม่ได้ดิสเครดิตนะครับ อาจเป็นที่ลิ้นผมเอง

แต่ถ้าไม่เคยลองที่เมกา น่าจะโออยู่

เห็นด้วยเลยครับ เมกาหร่อยกว่ามาก เหมือนโค้ก ที่เมกาจะอร่อยกว่าที่ไทย

#18 one

เซียนเกม

Posted 13 October 2012 - 11:49 PM

chat-Canada, on 07 October 2012 - 03:07 AM, said:

ต้องแยก ก่อน นะครับ

Amazon
ชาเขียว
ทำจาก การใช้ใบชาแดง
แล้วอัดน้ำชาออกมาจากเครื่อง
espresso (เครื่องชงกาแฟ)
หลังจากได้น้ำชาแดงแล้ว จะนำชาไปผสม
ผงสี และ ได้ออกมา เป็นน้ำชาสีเขียว

โดยมากจะใช้ใบชาเขียวตามือครับ
(ซึ่งใบชาเขียวตามือ จิงๆ ก็ คือ
ใบชา ผสมสีเขียวครับ สังเกตุง่ายๆ
ว่าลองซื้อมา ชงเองก็ รู้ว่า น้ำแรกๆ สีเขียว
น่ากลัวเวอร์มากครับ)
ถ้าไม่ใช้ใบชาเขียวตามือ ก็อาจใช้
ผงชาสำเร็จรูป ยี่ห้อ ติ่งฟง หรือ
หัวเชื้อชาเขียว ยี่ห้อ juniper หรืออื่นๆแล้วแต่ร้านครับ

การปั่น จะ ใช้ วิปครีมสด (อาจผสมนมสด) เพือทำการปั่น
(ปกติวิปครีมจะแพงกว่านม เมจิ หลายเท่าอยู่
แต่ใส่เพื่อความมัน คนไทย ติด กินรสชาติมัน)
และเค้าจะ ใช้ ผง frappe กิโลละ 700 บาท(ไม่ใช่ครีมเทียม)
เพื่อ ให้น้ำแข็งจับตัว กะ น้ำนม ไม่แยกชั้นกัน
โดยมาก จะ เสริฟ พรอ้ม วิปครีม (มีต้นทุนประมาณ15บาท)

ของcoffee world กะ true
จะคล้ายๆ กับ สตาร์บัค
แต่ ชาที่ใช้ต่างกันครับ
coffee world ถ้าจำไม่ผิดใช้ใบชาสด (ไม่ใช่ชามัจฉะ)
true เป็น ผงมัจฉะ ผสม อะไร ซักอย่างกลิ่น มันหอมแบบ แปลกๆ หน่อย

สุดท้ายถ้าอยากรู้ ว่า ต่างยังไง อาจ ต้องยอมเสียเงิน ลอง กิน อยู่ดีครับ
เพื่อไม่ให้ค้างคาใจ
ส่วนผม แค่จะบอกว่า ราคา ที่ เปลี่ยนใช้ว่าเค้าตั้งใจ จะ ขายแพง
แต่มัน ก็มีต้นทุนแปรผันตาม วัตถุดิบที่ใช้ครับ

ถ้าอยากได้ อร่อย ใช้วัตถุดิบดีๆ อาจ
ต้องไป หา พวก ร้านกาแฟ อินดี้ เอาอะครับ
อ่านแล้วเข้าใจครบเลยครับ
เพิ่งเคยเห็นร้านชาโฮน่าลองดี

เดี๋ยวต้องลองไปซื้อผงมัชชะมาลองชงกินดู

#19 Waiyakorn

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 14 October 2012 - 10:51 PM

chat-Canada, on 07 October 2012 - 03:07 AM, said:

กิโลละ 550 ก็นับว่าถูกนะครับสำหรับผงมัจฉะ ?

#20 chat-Canada

Posted 28 November 2012 - 03:14 AM

Waiyakorn, on 14 October 2012 - 10:51 PM, said:

กิโลละ 550 ก็นับว่าถูกนะครับสำหรับผงมัจฉะ ?

ถ้าลงลิงค์ที่เค้า ขายชา กันแล้ว ไม่ผิด ผม ขออนุญาติลงลิงค์นะครับ
(เพราะไงร้านนี้ถ้าซื้อน้อยไม่ถึงจำนวน เค้าก็ไม่ส่งอะครับ
แต่ถ้าผิดกฎลบออกได้เลยนะครับ ^^" )
http://www.espressom...a/item/74-cgt-x
อันนี้ึคือผงที่ปกติเราใช้ทำเบอเกอรี่ และ กินแบบไม่ผสมนมครับ
กิโลละ 1400 บาท จะไม่ผสมหัวนมผง

แต่ที่ผมหมายถึงจะเป็นอันนี้อะครับ
http://www.espressom...tea/item/73-igt
ใช้ละลายน้ำทานกับนมครับ กิโลละ 550บาทครับ
ซึ่งปกติ ผมว่าบ้านเราก็มักทานชาเขียวกับนมหนะครับ
(เอาจริงๆ แบบแพงกว่าก็กลิ่นชาชัดเจนกว่าครับ)
^^"

จริงๆ ยังมีอีกมีหลายเวปนะครับที่ขายผงชาเขียวมัทฉะ
เช่น hillkoff
http://www.hillkoff....+Green+Tea.html

เอาจริง กลิ่น ของ ชา สองบริษัทนี้ก็ยังมีความต่างกันนิดหน่อยนะครับ
แฮะๆ