`
←  DGO DIGITAL CLUB - ข้อมูล LCD, Plasma TV และ Gadgets ใหม่ๆ
Logo
»

2D LG vs SS ?? ตัวไหนดีกว่าคับ

Binoculars's Photo Binoculars 22 Sep 2012

2D - 3D คงไม่ค่อยเวิร์กไม่ว่าจะจอไหน LG คงดับ
2D เรื่องสีสัน SS มันสีดีกว่า แต่ LG ปรับยังไงก็ไม่ได้เหรอคับ
แล้วถ้าจะเอา 3D ยังไงก็ต้อง LG ใช่มั้ยคับ3D หนังก็ยังไม่ค่อยเยอะ แต่เราก็เอาไว้ก่อนใช่มั้ยคับ
มึนมาก ไม่รู้จะเอายังไง คำถามเยอะไปหมด o O

xkalima's Photo xkalima 22 Sep 2012

ขอตอบว่า แล้วแต่ชอบอีกตามเคยครับ ผมชื้อSS ES8000 เพราะดีไซน์ จริงๆนะ

เพราะเทคโนโลยีของยี่ห้องดังๆมันก็เท่าๆกันหมดแล้วครับ ขึ้นอยู่กับตัวท่านเองเลยครับว่าชอบอะไร แล้วคบอกว่า3D LGสุดยอดกว่า แต่ก็มีบางคนก็บอกว่ามันพอๆกัน และบางกลุ่มก็บอก2D SSดีกว่า แต่อีกกลุ่มบอกLG ดีกว่า ผมว่ามันทำให้งงครับ ทางที่ดีไปลองและเปรียบเทียบด้วยตาท่านเองเลยครับ หรือจะเอาเหตุผลโง่ๆแบบผมก็ได้ ชื้อเพราะ ดีไซน์

ปล.ไปเทสที่ร้านเลบครับเทสมันหลายๆรุ่น เอาเครื่องเกมไปด้วยก็ได้ ลองเลยครับ
Edited by xkalima, 22 September 2012 - 03:07 PM.

Binoculars's Photo Binoculars 22 Sep 2012

ไปลองกับตามาแล้วคับ เห็นจริงตามที่ถามเลย
3D เนี่ย LG นิ่งจริงๆ ประทับใจเลย แต่ก็ต้องเป็น 3D แท้ ไม่ใช่เอา 2D มาเป็น 3D อันนี้กากไปเลย
ก็เลยมาคิดคับว่า เอา LG มาแล้วซื้อ HD Player สักตัวดีมั้ยนี่ล่ะคับ
แต่ถ้าส่วนใหญ่เราโหลดมามันเป็น 2D ก็เลยมาตั้งถามว่ามันพอดูได้ไม่น่าเกลียดมั้ย 555 อยากรู้ตรงนั้น
ตอนที่ไปลองที่ร้านก็ดูแป้บๆ คับ เพราะไปเน้น 3D มากเกิน ลืม 2D ไป

เพราะใส่แว่นของ LG ไปนี่มันไม่รู้สึกเลยว่าใส่ เบา และก็ไม่กระพริบให้ปวดตาอะไรเลย 3D แท้อ่ะนะ ภาพสุดยอดคับ
แต่พอเอา 2D มาเป็น 3D นี่ตดแตก

archy's Photo archy 22 Sep 2012

แปลงจาก 2D เป็น 3D ตดแตกทุกตัวครับ ไม่ต้องไปเทสท์เลย 555
นาทีนี้ หากอยากใช้งานทีวีง่ายๆ โดยเฉพาะ 3D ไม่ต้องคิดมาก ก็คงมี LG นี่ละครับ ลงตัว

ส่วน SS กิตติศัพท์เยอะ เลยไม่กล้าสอย หรือแนะนำผู้ใด

จริงๆ ถ้าท่านให้ข้อมูลได้ว่า งบเท่าไหร่ ดูในห้องแบบไหน ช่องแสงเป็นยังไง ระยะการนั่ง
จุดประสงค์การใช้งาน ดูหนัง HD หรือเล่นเกม หรือทีวีธรรมดา มากน้อยอย่างไร
สมาชิกคงช่วยกันออกความเห็นได้ละเอียดมากขึ้นอีกนะครับ
:dance:

Shirokung's Photo Shirokung 22 Sep 2012

View Postarchy, on 22 September 2012 - 05:46 PM, said:

แปลงจาก 2D เป็น 3D ตดแตกทุกตัวครับ ไม่ต้องไปเทสท์เลย 555
นาทีนี้ หากอยากใช้งานทีวีง่ายๆ โดยเฉพาะ 3D ไม่ต้องคิดมาก ก็คงมี LG นี่ละครับ ลงตัว

ส่วน SS กิตติศัพท์เยอะ เลยไม่กล้าสอย หรือแนะนำผู้ใด

จริงๆ ถ้าท่านให้ข้อมูลได้ว่า งบเท่าไหร่ ดูในห้องแบบไหน ช่องแสงเป็นยังไง ระยะการนั่ง
จุดประสงค์การใช้งาน ดูหนัง HD หรือเล่นเกม หรือทีวีธรรมดา มากน้อยอย่างไร
สมาชิกคงช่วยกันออกความเห็นได้ละเอียดมากขึ้นอีกนะครับ
:dance:

.ใช่ครับถ้าได้ข้อมูลอีกนิดจะตอบได้ละเอียดขึ้น
แต่ถ้า LG VS SS ผมไปทาง LG ครับ

dreamers's Photo dreamers 22 Sep 2012

ตอนแรกผมก็ว่าจะซื้อ ss
พอไปที่ร้านทำไมได้ lg มาแทนก็ไม่รู้

joe-limited's Photo joe-limited 22 Sep 2012

ภาพ 2D ของ lg รุ่นใหม่ๆ สวยมากขึ้นแล้วนะครับ
เช่น ตะกูล lm ตั้งแต่ชั่รี่ 7-8-9

xkalima's Photo xkalima 22 Sep 2012

งั้นคำตอบของท่านมันอยู่ในตัวของมันเองแล้วละครับ จริงๆนะ

ดู2DเอาSS
ดู3DเอาLGละกัน
Edited by xkalima, 22 September 2012 - 09:39 PM.

ห้องคงไม่มีปัญหาเรื่องแสงเพราะห้องเล็กๆ คับ น่าจะไม่เกิน 5 เมตรหรอกคับ
คงเน้นดูกลางคืน ปิดไฟดูกัน
3d ก็คงดูคับ ก็อยากได้สบายตาที่สุด
แต่คงเป็นไปไม่ได้ที่จะ 3d ทุกเรื่อง แต่ตัวไหนแหล่มๆ ต้องไม่พลาด
เกมก็อาจจะมีบ้างถ้าได้เล่น
ถ้าเป็นหนัง2d มาก็ไม่ควรดูแบบ 3d ใช่มั้ยคับเพราะมันจะหลอก
ก็ควรจะหาหนัง 3d แท้ๆ เท่านั้น

อีกเรื่องนึงเรื่อง 400 hz นี่มันเปิดอยู่แล้วหรือปรับเองได้แบบ ss อ่ะคับ
บางทีอยากดู 2d แบบลื่น ๆ เหมือนกันอย่างพวกอนิเมชั่น

3d ss ขนาดไปยืนดูตัวท็อปเป็นแสนมายังรู้สึกเลยว่าไม่ใช่
Edited by Binoculars, 22 September 2012 - 11:24 PM.

ท่าทางซัมซุงจะห่วยริงๆละมั้งเนี่ย ขายๆๆๆ ES8000 55" 5หมื่นดีล :r31: :r31: :r31: :r31:

Dorothy's Photo Dorothy 23 Sep 2012

แนะนำนิดนึงอย่าดูในห้องมืดมากครับโดยเฉพาะพวกชอบปิดไฟดู สายตาท่านจะไปก่อนทีวี โดยเฉพาะพวกLED LCD ทั้งหลาย
มันไม่ได้สบายตาอย่างที่หลายๆคนคิดครับ ถ้าชอบปิดไฟดูแนะนำไปเล่นพลาสม่าดีกว่าครับ ไม่ก็มีอีกวิธีนึง
แนะนำเปิดโหมดmovie เพื่อลดให้ภาพมันsoft ลงแบบโรงภาพยนต์เพื่อถนอมสายตา แต่ท่านก็ต้องแลกกับความชัดของภาพ
ที่จะด้อยลงไปนิดนึงครับ ยิ่งบ้านมีเด็กๆไม่ควรให้ปิดไฟดูบ่อยๆนะครับ สายตาจะเสียเร็ว สำคัญครับสำคัญ

Dorothy's Photo Dorothy 23 Sep 2012

ของLG กับ SS ที่ผมไม่ชอบคืออาการแสงรั่ว ยิ่งใช้ไปนานๆ SS นี่ยิ่งเป็นเลยครับ ยิ่งดูฉากมืดๆ จะเห็นชัดเจนโดยเฉพาะปิดไฟดูเห็นชัดนักแล :r38:

พวก EGDE LED นี่ขึ้นชื่อเรื่องแสงรั่วทุกรุ่น แรกๆอาจไม่เป็นหรือเป็นน้อย ผ่านไปปีนึงจะเจอกันเยอะขึ้นครับ หลังๆมานี่เริ่มดีขึ้นบ้างครับ แต่ด้วยคุณลักษณะ
ของตัวทีวีแบบ EDGE LED ที่วางหลอดLEDไว้ตามขอบทีวี มันเป็นจุดด้อยให้เกิดอาการแบบนี้ง่ายครับ ข้อดีคือทำให้จอบาง สวย ถูกและประหยัดในราคา
ที่สบายกระเป๋าครับ ถ้าเป็นFULL LED ราคาหลักแสนอัพครับ แล้วแต่ขนาดจอ

Shirokung's Photo Shirokung 23 Sep 2012

ถ้าปิดไฟดูแนะนำพลาสม่าอีกเสียงครับ ผมโดนมาแล้วกับ LED ตอนนี้เลยเปลี่ยนมาคบพลาสม่าถาวรครับ

xkalima's Photo xkalima 23 Sep 2012

View PostDorothy, on 23 September 2012 - 10:17 AM, said:

ของLG กับ SS ที่ผมไม่ชอบคืออาการแสงรั่ว ยิ่งใช้ไปนานๆ SS นี่ยิ่งเป็นเลยครับ ยิ่งดูฉากมืดๆ จะเห็นชัดเจนโดยเฉพาะปิดไฟดูเห็นชัดนักแล :r38:

พวก EGDE LED นี่ขึ้นชื่อเรื่องแสงรั่วทุกรุ่น แรกๆอาจไม่เป็นหรือเป็นน้อย ผ่านไปปีนึงจะเจอกันเยอะขึ้นครับ หลังๆมานี่เริ่มดีขึ้นบ้างครับ แต่ด้วยคุณลักษณะ
ของตัวทีวีแบบ EDGE LED ที่วางหลอดLEDไว้ตามขอบทีวี มันเป็นจุดด้อยให้เกิดอาการแบบนี้ง่ายครับ ข้อดีคือทำให้จอบาง สวย ถูกและประหยัดในราคา
ที่สบายกระเป๋าครับ ถ้าเป็นFULL LED ราคาหลักแสนอัพครับ แล้วแต่ขนาดจอ

ผมหาเท่าไหร่ก็ไม่เจอนะSSแสงรั่วเนี่ย แต่LGนี่เจอประจำนะครับ http://www.lcdtvthai...p?topic=29856.0 ลองเชิทในกลูเกิ้ลดูนะครับSSแสงรั่วกับLGแสงรั่ว :r31: :r31: :r31:

View Postxkalima, on 23 September 2012 - 12:56 PM, said:

ผมหาเท่าไหร่ก็ไม่เจอนะSSแสงรั่วเนี่ย แต่LGนี่เจอประจำนะครับ http://www.lcdtvthai...p?topic=29856.0 ลองเชิทในกลูเกิ้ลดูนะครับSSแสงรั่วกับLGแสงรั่ว :r31: :r31: :r31:
ไม่ต้องเซิทอันนั้นหรอกครับ ในบอร์ดเรานี่ที่เห็นๆมาก่อนก็คุณตู่tekkenman แล้วก็พี่คนนึงใช้ไปไม่ถึงเดือนถ่ายมาลงอย่างรั่วเลยครับ
แต่ได้รับการเปลี่ยนเครื่องไปล่ะ ปีกว่าล่ะผมจำกระทู้ไม่ได้ล่ะ รั่วตามขอบจอก็มี เป็นแสงลอดออกมาเวลาดูฉากมืดๆ อันนี้เคสแรกๆที่เจอกัน

xkalima's Photo xkalima 23 Sep 2012

ที่ผมให้ดูนั่นคือปัจจุบันครับ และเป็นตัวใหญ่สุดของLGปีนี้ด้วย ที่ผมจะสื่อคือแบบนี้ OK และถามว่าES8000ของผมรั่วมั้ยก็บอกได้เลยครับเปิดblacklight เต็มๆห้องมืดๆ มีให้เห็นแค่นิดเดียวครับ ซึ่งตัวก่อนหน้านี้ที่ผมใช้มันก็รั่วจนผมรับไม่ได้แต่ก็ไม่เท่ากับลิงค์ที่ผมแปะให้ดูนะ

เถียงหัวชนฝา แสงรั่วSSไม่หนักเท่าLG

ปล.ถ้าผมใช้LGผมอาจจะบอกว่าLGรั่วน้อยกว่าก็ได้นะครับ :r31: :r31: :r31:

Binoculars's Photo Binoculars 23 Sep 2012

หนัง 3D แท้ิๆ ที่ควรสะสมมีเรื่องอะไรมั่งคับ
เราควรหาเป็นแบบ BD เท่านั้นหรือว่า mkv แทนได้คับ

View PostBinoculars, on 23 September 2012 - 03:00 PM, said:

หนัง 3D แท้ิๆ ที่ควรสะสมมีเรื่องอะไรมั่งคับ
เราควรหาเป็นแบบ BD เท่านั้นหรือว่า mkv แทนได้คับ

อนิเมชั่น เรื่องรีเจนออฟกาฮู สำหรับผมมันแจ่มสุดแล้วครับ

Binoculars's Photo Binoculars 23 Sep 2012

อนิเมชั่น ผมมีคับ ที่โหลดมาตัวเป็น 2D ธรรมดา 720p มันดู 3D ได้เหรอคับ

archy's Photo archy 23 Sep 2012

หนังสามดีแท้ๆ แนะนำ Hugo, Avatar, Toy Story 3 พวกนี้ภาพสวย จะดูแบบ 2D หรือ 3D ก็แหล่ม
Mkv ก็พอได้นะครับ แบบแบ่งครึ่งซ้ายขวา หรือ แบ่งครึ่งบนล่าง ก็โอเค

ส่วนทีวี ถ้าไม่เน้นสามดีมาก แถมชอบดูในห้องมืดๆ บรรยากาศโรงหนัง ทำไมไม่ลองหาข้อมูลพลาสม่าด้วยละครับ
สาวกพลาสม่าอย่างพ้ม :r18: ขอบอกว่าเหมาะกับการดูหนังในที่มืดทีสุดแล้วครับ จอจะเปล่งประสิทธิภาพมั่กๆ
ไม่ต้องกังวลเรื่องแสงรั่ว และในคุณภาพและขนาดจอเท่ากันกับ LED ทั่นจะได้ราคาที่ถูกกว่าอีกด้วย

ส่วนเรื่องเกม และภาพตัวอย่าง ลองย้อนไปดูกระทู้พ้มข้างล่างได้ฮะ
:r05:

เรื่องสามดี ถ้าปิดไฟมืดดูนี่ ผมไม่พบปัญหาเรื่องกะพริบเลยครับ(ตาผมเองนะ) สบายตาดี
ที่ดูตามห้าง มันกะพริบตามแสงไฟรอบๆน่ะครับ อย่างไรก็ตามอันนี้อยากให้หาห้องมืดๆลองก่อนครับ
แต่ภาพ 2D น่าจะถูกใจท่าน หากชอบบรรยากาศโรงหนังตามที่ว่ามา