`

Jump to content

ช่วยด้วยครับ xbox เปิดไม่ติด

13 replies to this topic

#1 FantasyAun

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 18 September 2012 - 01:07 AM

ขอเล่าอาการก่อนเลยนะครับ คือผมไม่ได้เปิด xbox 360 นานเป็นเดือน ซึ่งเครื่องผมเป็น RGH แปลงเมื่อเดือนกุมภาพันธุ์

เห็น borderlands 2 มาก็เลยลองเปิดเล่น ก็กำลังลงเกม แต่อยู่ดีๆเครื่อง xbox ผมมันดันดับ ทีนี้เปิดใหม่เท่าไรก้ไม่ติด

พอเครื่องมันจะบูทไฟติดทีไร มันก็เล่นดับไปดื้อๆทันที แถมกดเปิดก็ไม่ติด ต้องเปลี่ยนช่องเสียบปลั๊ก ถึงติดแล้วก็วนลูบอาการเดิมพอจะบูทแล้วเครื่องก็ดับทันที

ไม่รู้สาเหตุเหมือนกันว่าเป็นเพราะอะไร ยิ่งเคยเห็นคนตั้งกระทู้ว่ามีปัญหากับร้านที่ผมไปแปลง RGH ยิ่งจิตตก

ใครพอรู้วิธีแก้หรือมีขอแนะนำอะไรช่วยบอกทีครับ โอ้ยเครียดดดดดดดดดดดดดดดด

#2 FantasyAun

Posted 18 September 2012 - 01:22 AM

edit ไม่ได้ ขอเล่าอากรเพิ่มเติม

ผมลองเปิดหลายครั้งทีนี้ไฟที่ power brick แค่เสียบยังไม่ได้กดเปิดบางทีไฟก็ติดบางทีก็ไม่ติด ทีนี้ไม่ต้องรอบูทเครื่องเครื่องก็ดับทันที อาการอย่างนี้ power brick ผมเสียใช่ไหมครับ

#3 Genocide Fang

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 18 September 2012 - 01:24 AM

น่าจะเป็นที่ power brick นั่นละครับ เพราะแค่เปิดยังเปิดติดมั่งไม่ติดมั่งเลย

#4 FantasyAun

Posted 18 September 2012 - 02:36 AM

ผมลองทดลองหลายแบบได้ดังนี้
1.ลองเอา power brick เสียบกับปลั๊กไฟอย่างเดียว โดยไม่ได้เสียบกับตัว xbox เลย ไฟจาก power brick จะไม่ดับเลย
2.ลองเอา power brick เสียบกับปลั๊กไฟ แล้วเสียบที่ตัว xbox แล้วไม่ได้เปิดเครื่อง มีโอกาศน้อยที่พบเจอ ไฟ power brick ดับไป
3.ลองเอา power brick เสียบกับปลั๊กไฟ แล้วเสียบที่ตัว xbox แล้วเปิดเครื่อง เมื่อเครื่องบูทไฟที่ power brick เป็นสีเหลือง บางทีจะดับทันทีที่บูทเครื่อง และบางทีก็เข้าไปที่ dashboard สักพักก็ดับเอง

#5 Freonil

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• Freshy

Posted 18 September 2012 - 03:20 AM

เท่าที่ค้นมาเจอข้อมูลแบบนี้นะครับ

สำหรับไฟที่ Power Brick สีแดงหมายถึงมีปัญหาแน่นอนที่ Power Brick ส่วนสีเหลืองอาจจะมีปัญหาอะไรที่ตัว Power Brick หรือไม่มีก็ได้
สีเหลืองหมาย Power Brick พร้อมใช้งาน ถ้า Power Brick ต่ออยูกับเครื่อง Xbox อยู่อย่างเรียบร้อย
หากเปิดเครื่องไม่ได้อาจจะเป็นเพราะปลั๊กจาก Power Brick กับเครื่องไม่แน่นก็ได้

ลองทำตามนี้ดูนะครับ

- ดุให้แน่ในว่าปิดเครื่องแล้ว
- ถอดปลั๊ก Power Brick ออกจากเต้าเสียบ
- ถอดปลั๊กจาก Power Brick ที่ต่อเข้าหลังเครื่อง Xbox ออก
- ถอดปลั๊กระหว่าง Power Brick กับเต้าเสียบออกแล้วรอซัก 5-10 นาที
- ต่อปลั๊กทั้งหมดเข้าไปใหม่แล้วตรวจดูให้ว่าทุกอย่างแน่นดี

จากนั้นเปิดเครื่องและถ้าทุกอย่างปกติไฟที่ Power Brick จะเปลี่ยนเป็นสีเขียวเมื่อเครื่องติด ลองดูนะครับ
ที่มา Tom's Hardware http://www.tomshardw...lim-power-surge

อ้อ เห็นว่าเป็น RGH ลง FSD เอาไว้หรือเปล่าเอ่ย เผลอไปปรับรอบพัดลมต่ำเกินไปหรือเปล่าครับ เครื่องร้อนอาจจะดับก้ได้นะ ลองเช็คดูครับ

#6 muffinkung

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• Freshy

Posted 18 September 2012 - 03:27 AM

ผมเป็นแบบนี้เหมือนกัน แต่อาการคนละแบบ เล่นๆไป ดับเองมีเสียงติ๊ง เหมือนมีนิ้วไปกดปิดมัน เล่นๆแป๊บๆแล้วดับ วนลูปจนน่าโมโห

ใจถึงๆ ถอดเครื่องออกเลย เปิดยูทูปแกะตามเลย เดาอาการไปเรื่อยตอนแรกนึกว่าเป็นที่สาย HDMI หาใน google น่ะ

หลังๆ ไหนๆก็ไหนแล้ว ตายเป็นตายวะ ถอดไอ้ฝาด้านหน้าของเครื่องน่ะ มันจะมีตัวเสียบวงจรที่ใช้นิ้วสัมผัสตอนเปิด ตรงนั้นน่ะมันมีปัญหา นี่ผมเดานะ เพราะมันเหมือนมีกดปิดเองน่ะ

ผมเลยถอดวงจรตรงนั้นออก แล้วเปิดเครื่องโดยใช้จอยแทน แต่ใช้นิ้วจิ้มเปิดไม่ได้แล้ว แต่อาการเครื่องดับเองหายปลิดทิ้ง

แล้วแต่ท่านนะ เล่าให้ฟังเฉยๆ

#7 FantasyAun

Posted 18 September 2012 - 04:02 AM

View Postmuffinkung, on 18 September 2012 - 03:27 AM, said:

ผมเป็นแบบนี้เหมือนกัน แต่อาการคนละแบบ เล่นๆไป ดับเองมีเสียงติ๊ง เหมือนมีนิ้วไปกดปิดมัน เล่นๆแป๊บๆแล้วดับ วนลูปจนน่าโมโห

ใจถึงๆ ถอดเครื่องออกเลย เปิดยูทูปแกะตามเลย เดาอาการไปเรื่อยตอนแรกนึกว่าเป็นที่สาย HDMI หาใน google น่ะ

หลังๆ ไหนๆก็ไหนแล้ว ตายเป็นตายวะ ถอดไอ้ฝาด้านหน้าของเครื่องน่ะ มันจะมีตัวเสียบวงจรที่ใช้นิ้วสัมผัสตอนเปิด ตรงนั้นน่ะมันมีปัญหา นี่ผมเดานะ เพราะมันเหมือนมีกดปิดเองน่ะ

ผมเลยถอดวงจรตรงนั้นออก แล้วเปิดเครื่องโดยใช้จอยแทน แต่ใช้นิ้วจิ้มเปิดไม่ได้แล้ว แต่อาการเครื่องดับเองหายปลิดทิ้ง

แล้วแต่ท่านนะ เล่าให้ฟังเฉยๆ

เหมือนกันมากเลยครับอาการนี้ แต่ของผมแค่เปิดแปปเดียวก็มีเสียงติ้ง ดับวูบทันที ถ้าเป็นแบบท่าน ผมไม่กล้าเปิดยอมเสียตังให้ช่างทำดีกว่า 555+

#8 kosuke79

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 18 September 2012 - 07:09 AM

ถ้าคิดว่าเกี่ยวกับการลงเกม ลองเปิดเครื่องด้วยปุ่ม eject หรือยังครับ?

ถ้ายังเปิดไม่ได้เหมือนกัน น่าจะเป็นที่ power brick

#9 lightgod

นักเล่นเกมตัวยง

• Freshy
  • Interests:Console Games , DVD BD Movies , Musics

Posted 18 September 2012 - 04:51 PM

ขอให้เจอสาเหตุไวๆครับ อุตส่าห์เริ่มมีเกมใหม่ๆ ออกมาให้เล่นแล้วด้วย

ของผมก็ทำ RGH มาได้ 3-4 เดือน ตอนนี้ไม่รู้เป็นอะไรเข้า FSD พอจะโหลดอ่านเกมใน HDD หรือ ext. HDD ดันค้างซะงั้น
ยังดีที่ร้านเค้าลง FSD2 ให้อีกตัวเลยใช้เล่นได้อยู่ ถ้าไปทั้งสองตัวงานนี้อดเล่นแน่ (งงไม่รู้ว่าจะลง FSD ทับตัวเก่ายังไง โหลดตัวใหม่มาแล้วแต่กลัว brick) :confuse:

#10 Miyabimari

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Freshy

Posted 18 September 2012 - 05:39 PM

เอาใจช่วยขอให้หายไวๆ :o_sorry:

#11 wat2011

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Interests:3ds vita xbox 360 ps3

Posted 18 September 2012 - 08:05 PM

ผิดห้องครับ

#12 homejoe

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 18 September 2012 - 09:55 PM

ห้อง บน มัน ร้าง มั้งครับ

ขอให้หาย เร็วๆๆวัยรุ่น

#13 scotch_whisky

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 18 September 2012 - 11:36 PM

ขอให้หายเร็วๆนะครับ ถ้ารู้สาเหตุแล้ว มาบอกเล่ากันหน่อยนะครับ

#14 Lagunaneo

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 24 August 2014 - 08:22 PM

เป็น เหมือนกัน จนถึงขั่นขึ้น e68 ล่ะ