`
←  DGO DIGITAL CLUB - ข้อมูล LCD, Plasma TV และ Gadgets ใหม่ๆ
Logo
»

รีวิวเบาๆ กับของเล่นใหม่ Plasma LG 50PM470...

Shirokung's Photo Shirokung 17 Sep 2012

ขออนุญาติรีวิวๆเบาๆสักนิดนะครับ กับของเล่นใหม่หลังจากที่ได้ขายเจ้า 42LW6500 ไปได้เรียบร้อยแล้ว
ก็อย่างที่ตั้งใจไว้ครับว่าจะเอาพลาสม่ามาใช้เหมือนเดิม แล้วก็ตัดสินใจมากับเจ้าตัวนี้ครับ LG 50PM4700
พลาสมาขนาด 50 นิ้ว ที่มาพร้อมกับระบบ3D แบบ Active + Smart TV ตอนแรกจริงๆแล้วเล็งๆไว้แค่ 50PA4500
แต่ว่าพอดีไปเจอเจ้า 50PM4700 ในราคาพนักงานมากครับ เลยตัดสินใจถอยเจ้าตัวนี้ดีกว่า

รูปลักษณ์ภายนอก
ครั้งแรกที่แกะออกมาที่เด่นๆเลยคือฐานครับ เป็นสีเงินสวยงามมีช่องว่างๆตรงฐานคล้ายๆกับฐานของ Plasma และ LED รุ่นกลางๆของ LG ขอบค่อนขางบางและสวยมากครับเป็นมาตรฐานของทาง LG ไปแล้วเรื่องขอบบาง บางลงกว่าเจ้ารุ่นปีก่อนอย่าง PW450 พอสมควรเลย ส่วนเรื่องความบางของ TV บอกตรงๆว่าถ้าไม่บอกว่าเป็น Plasma คงไม่รู้แน่ๆครับเพราะเจ้าตัวนี้บางจริงๆ บางสูสีกับเจ้า42LW6500 ตัวเก่าของผมเลย โดยรวมแล้วชอบครับ

การใช้งาน
ตอนนี้ผมใช้งานแค่ในส่วนของ 2D นะครับ เพราะเจ้าตัวนี้มันไม่มีแว่นแถมให้ -*- แต่ด้วยราคาที่แพงกว่า 50PA4500 ไม่มากก็ถือว่าคุ้มครับ ไว้ซื้อแว่นทีหลังก้ยังคุ้มอยู่
การดู TV ผ่านกล่องฝัน
เทียบกับเจ้าตัว LW6500 ของเก่าผมถือว่าภาพสวยขึ้นครับ ขอบวุ้นต่างๆหายหมด อาจจะด้วย Native ของจอที่ไม่สูงมากทำให้การดูภาพแบบ SD ทำได้ดีกว่ามาก โดยรวมพอใจครับ
ดูหนังผ่านคอม
โดยส่วนใหญ่หนังที่โหลดมาของผมจะแค่ 720p ครับผมพอดีกับ Native ของจอพอดีทำให้ความคมชัดสวยงามของภาพค่อนข้างดีมากครับ ส่วนตัวผมก็ชอบกว่า LW6500 ความลื่นไหลมิติของภาพดีกว่ากันพอสมควรเลยครับ เรื่องสีอาจจะไม่สดเท่าแต่ได้ความนุ่มและความเป็นธรรมชาติมาแทนครับ
ดูหนังผ่าน Blu-Ray
เรื่องนี้คงเป็นข้อสงสัยของหลายๆท่านนะครับที่ว่าซื้อ TV แค่ HD Ready มาเล่น Blu-Ray มันจะสวยมั๊ย มันจะไหวรึเปล่า อยากให้มาลองดูจริงๆครับว่าภาพมันได้ได้ดูแย่หรือแตกต่างอะไรมากมายเลย หนำซ้ำด้วยความที่เป็น Plasma มันทำให้ภาพได้อารมณ์ของฟิล์ม ภาพเคลื่อนไหวเร็วๆลื่นไหลดีมากๆ สำหรับผมหมดข้อสงสัยครับสำหรับการเอา TV แค่ HD Ready มาดู Blu-Ray

สรุปแบบเบาๆ
ข้อดี
1.รูปทรงสวยงาม บางและเรียบหรู
2.รุ่นนี้มีติด True Motion มาด้วยครับ ถ้าใครชอบผมว่าคุณภาพไม่ต่างจากรุ่นสูงๆเท่าไหร่เลยครับ ( ปิดได้ครับถ้าไม่ชอบ )
3.ราคาเทียบกับคุณภาพถือว่าคุ้มค่าครับ ได้ขนาด50นิ้วในราคาไม่สูงมาก
4.มี Smart TV + 3D ถึงจะไม่ใช่ Cinema3D แต่ก็ดีกว่าไม่มีครับ ( ปกตินานดุทีอยู่แล้ว 3D )
5.คุณภาพของภาพเมื่อชมในระยะที่เหมาะสม ไม่แพ้ TV ตัว Full HD ครับประหยัดไปได้เยอะ
6.เทียบกับรุ่นปีที่แล้วผมว่าสะท้อนน้อยกว่าครับ
ข้อเสีย
1.น้ำหนักยังหนักกว่า LED พอสมควร
2.ไม่มีแว่นแถมมาให้ -*-
3.มี HDMI แค่3ข่อง (น่าจะมีสัก4)
4.ไม่ Full HD ( แต่ผมใช้งานแล้วไม่รู้สึกว่ามันแย่ครับ )

อาจจะยังรีวิวไม่ละเอียดเพราะว่าของเพิ่งมาลงวันนี้เองครับ อาจจะทะยอยอัพข้อมูลให้เรื่อยๆ หลังจากได้ใช้งานในส่วนอื่นเพิ่มเติม ยังไงก้ถือว่าเป็นข้อมูลสำหรับคนที่ยังลังเลกับ Plasma TV ที่ไม่ Full HD นะครับ ถ้าการใช้งานของคุณยังหลากหลาย ยังดู DVD / True หรือสื่ออื่นๆที่ไม่ใช่ Blu-Ray หรือ Full-Rip ต่างๆ ผมว่ามันเป็นตัวเลือกที่เหมาะสมกับการใช้งานครับ เอาเงินที่เหลือไปทำอย่างอื่นดีกว่า ( จริงๆนะ )

มีอะไรสงสัยลองถามมาได้นะครับถ้าผมตอบได้ยินดีตอบให้หมดครับ ส่วนรูปตอนนี้ขอติดไว้ก่อนนะครับยังไม่สะดวกจะถ่ายมาจริงๆครับ...ขอบคุณครับ

ArtDVDs's Photo ArtDVDs 18 Sep 2012

ราคาประมาณเท่าไรอะคับ กินไฟกี่ Watt คับ

Shirokung's Photo Shirokung 18 Sep 2012

ผมได้มา 17900 ครับ กินไฟเท่าที่ลองพยายามหาดู น่าจะพอๆกับของยี่ห้ออื่นๆครับ
อ้างอิงจาก 51นิ้ว ของ Samsung นะครับ 141 watts Typical Power Consumption คงเป็นอัตราเฉลี่ยละครับ

เดี๋ยวลองหาคู่มือก่อนไม่รู้ไปวางไว้ไหนและ -*-

silapakorn's Photo silapakorn 18 Sep 2012

ราคาดีมากๆ เลยครับ ผมว่าจะหาทีวีไว้ให้พ่อกับแม่ดูที่ ตจว. เน้นฟรีทีวีกับ dvd เลยไม่อยากได้ led เท่าไหร่
ไม่ทราบมันมีตัว fullhd มั้ยครับ งบสัก 2 หมื่นจะได้มั้ย ขนาดเล็กกว่านี้ไม่เป็นไร

Shirokung's Photo Shirokung 18 Sep 2012

View Postsilapakorn, on 18 September 2012 - 08:37 AM, said:

ราคาดีมากๆ เลยครับ ผมว่าจะหาทีวีไว้ให้พ่อกับแม่ดูที่ ตจว. เน้นฟรีทีวีกับ dvd เลยไม่อยากได้ led เท่าไหร่
ไม่ทราบมันมีตัว fullhd มั้ยครับ งบสัก 2 หมื่นจะได้มั้ย ขนาดเล็กกว่านี้ไม่เป็นไร

ดู Free TV กับ DVD ไม่แนะนำตัว Full HD ครับ
ถ้าอยากประหยัดสุดก็เป็นรุ่น PA4500 ของ LG นี่แหละครับ
42 นิ้วอยู่ที่ 11990
50 นิ้วตอนนี้อยู่ที่ 16500 ครับ ( ช่วงโปร )

แนะนำ2ตัวนี้เลยครับ

สเปคส่วนใหญ่ก็คล้ายๆของผมแต่มันไม่มี Smart TV+3D ครับ ซึ่งผมคิดว่าคุณพ่อ-แม่ท่านคงไม่ได้ใช้

ดูนานๆไม่แสบตาด้วยครับ ^^ สำหรับพลาสม่า

ArtDVDs's Photo ArtDVDs 18 Sep 2012

เอามาดูฟรีทีวีเป็นหลักนี่ก็คุ้มดีคับ กินไฟไม่มากเท่าไร ราคาน่าคบจิงๆ

เพิ่มเติมเรื่องความร้อนที่หลายๆคนอาจจะยังคิดว่าเป็นปัญหาใหญ่ หลังจากลองเปิดดูแล้วยังไม่ได้ปิดเลย ( ร่วมๆ 14 ชั่วโมง ) ความร้อนน้อยมากๆครับ ต้องเอามือไปอังแทบจะติดหน้าจอเลยถึงจะรู่สึกอุ่นๆ ถือว่าาตรงนี้ทำการบ้านมาดีมากเพราะรุ่น PW450 ของปีที่แล้วความร้อนแผ่ออกมาค่อนข้างเยอะกว่าตัวนี้พอสมควรครับ

korstudio's Photo korstudio 18 Sep 2012

อย่าลืมเรื่อง burn in นะครับ อย่าเร่ง คอนทราส มาก รอผ่านไปซัก 100 ชม ก่อนนะครับ หวังดีครับผม

View Postkorstudio, on 18 September 2012 - 09:48 AM, said:

อย่าลืมเรื่อง burn in นะครับ อย่าเร่ง คอนทราส มาก รอผ่านไปซัก 100 ชม ก่อนนะครับ หวังดีครับผม

เรื่องนี้ทราบอยู่แล้วครับ ขอบคุณนะครับ

BussY's Photo BussY 18 Sep 2012

View PostShirokung, on 18 September 2012 - 08:41 AM, said:

ดู Free TV กับ DVD ไม่แนะนำตัว Full HD ครับ
ถ้าอยากประหยัดสุดก็เป็นรุ่น PA4500 ของ LG นี่แหละครับ
42 นิ้วอยู่ที่ 11990
50 นิ้วตอนนี้อยู่ที่ 16500 ครับ ( ช่วงโปร )

แนะนำ2ตัวนี้เลยครับ

สเปคส่วนใหญ่ก็คล้ายๆของผมแต่มันไม่มี Smart TV+3D ครับ ซึ่งผมคิดว่าคุณพ่อ-แม่ท่านคงไม่ได้ใช้

ดูนานๆไม่แสบตาด้วยครับ ^^ สำหรับพลาสม่า
ผมสนใจอยู่เลยครับท่านจขกท โปรนี้หาได้จากที่ไหนครับ หมดเมื่อไหร่ทราบมั้ยครับผม

View PostBussY, on 18 September 2012 - 10:04 AM, said:

ผมสนใจอยู่เลยครับท่านจขกท โปรนี้หาได้จากที่ไหนครับ หมดเมื่อไหร่ทราบมั้ยครับผม

42 นิ้วนี่มีเรื่อยๆนะครับ
แต่ 50 นิ้วโปรหมดสิ้นเดือนนี้ครับ ^^

BussY's Photo BussY 18 Sep 2012

View PostShirokung, on 18 September 2012 - 10:16 AM, said:

42 นิ้วนี่มีเรื่อยๆนะครับ
แต่ 50 นิ้วโปรหมดสิ้นเดือนนี้ครับ ^^
ขอบคุณครับผม

Maxi`_'s Photo Maxi`_ 18 Sep 2012

กินไฟพอๆกะ LED เลยแฮะ พลาสม่า pana ของผมซื้อเมื่อ 5-6 ปีที่แล้วกินไฟ เกือบ400วัตต์ T-T สิ้นปีนี้เลยว่าจะเปลียนดีกว่า

View PostMaxi`_, on 18 September 2012 - 12:55 PM, said:

กินไฟพอๆกะ LED เลยแฮะ พลาสม่า pana ของผมซื้อเมื่อ 5-6 ปีที่แล้วกินไฟ เกือบ400วัตต์ T-T สิ้นปีนี้เลยว่าจะเปลียนดีกว่า

มันเป็นอัตราเฉลี่ยนะครับ มันอาจจะมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับหนังหรือภาพที่เราเล่นด้วย

Shirokung's Photo Shirokung 20 Sep 2012

เพิ่มเติมหลังจากใช้งานมา 5 วัน
เรื่อง IR หรือภาพค้างชั่วคราว อยากจะบอกว่าของรุ่นนี้ทำได้ดีมากๆครับผมเป็นคนนึงที่ชอบดูหนังแล้วเผลอหลับ ตื่นมามันก็ยังเป็นภาพเดิม
ปกติแล้วประสบการณ์จากเครื่องเก่า 50PW450 เปิดภาพเดิมไว้ไม่นานภาพก็เริ่มมีค้างให้เห็นครับ แต่เจ้าตัวนี้ผมเผลอหลับไปร่วม2ชม.
แต่ว่าตื่นมาแทบไม่มีอาหาร IR เลยหรือมีก็น้อยมากๆ ถือว่าจุดนี้ทำได้ดีกว่ารุ่นเก่าจริงๆครับ

overtune's Photo overtune 21 Sep 2012

เรื่องความร้อน ถ้าหากผมใช้รุ่น 50นิ้ว นั้งห่างระยะ 2.30 เมตร ก็ไม่มีปัญหาใช่มั้ยครับ

Shirokung's Photo Shirokung 21 Sep 2012

View Postovertune, on 21 September 2012 - 11:43 AM, said:

เรื่องความร้อน ถ้าหากผมใช้รุ่น 50นิ้ว นั้งห่างระยะ 2.30 เมตร ก็ไม่มีปัญหาใช่มั้ยครับ
ตอนนี้ผมนั่งห่าง 1.5 เมตรเองครับแทบไม่รู้สึกเลยเรื่องร้อน

overtune's Photo overtune 21 Sep 2012

อย่างนี้ก็น่าสนใจ อยากใช้ไว้ที่ห้องนอน ผมใช้รุ่น 50PW450 อยู่ข้างล่างรู้สึกได้ว่ามันร้อนน่ะ เลยยังไม่ได้เปลี่ยนทีวีสักที

Shirokung's Photo Shirokung 21 Sep 2012

View Postovertune, on 21 September 2012 - 11:57 AM, said:

อย่างนี้ก็น่าสนใจ อยากใช้ไว้ที่ห้องนอน ผมใช้รุ่น 50PW450 อยู่ข้างล่างรู้สึกได้ว่ามันร้อนน่ะ เลยยังไม่ได้เปลี่ยนทีวีสักที
ผมก้เคยใช้ครับ PW450 มันค่อนข้างมีไอร้อนพอสมควร ( แต่ก็พอทนได้ไม่มาก )
แต่ตัวนี้น้อยกว่ากันเกิน 50% แน่ๆครับ ท่านลองไปตามห้างลองไปอังดูก็ได้ครับ มันดีขึ้นเยอะมากๆ

kengie's Photo kengie 21 Sep 2012

ถอยมาจากไหนหรอครับ ขอพิกัดหลังไมค์ได้ไหมครับ :)