`

Jump to content

คอมค้างตรง Windows is Starting Up ครับ T_T

5 replies to this topic

#1 sagafrontier

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 16 September 2012 - 05:14 AM

ซื้อใหม่แทบยกชุด ประกอบเสร็จโดนของเลยครับ

กำลังจะลงวินโดวส์อยู่ดีๆ พอผ่านช่วง Windows is Loading Files มาแล้วค้างที่หน้า Windows is Starting Up เลยครับ ไม่มีลูกกลมๆ 4 สี โผล่มาด้วยครับ ดำสนิทเลย

เอา hdd ออกมาเช็ค error แล้วก็ไม่มี

เปลี่ยนสาย sata ก็ไม่หาย

ลองเอา hdd ลูกอื่นมาเสียบก็ไม่หาย

แผ่น Windows ก็แท้

ลองเอา Ubuntu มาลงก็ไม่ได้ จอดำสนิท

แต่เข้าไบออสได้ เห็นเครื่องในทุกอย่าง

อาการแบบนี้เมนบอร์ดหรือเปล่าครับ T_T

Specs

PSU: Corsair CX500
MB: ECS A880GM-M7
CPU: AMD ATHLON II X2 260 3200MHZ 65W AM3 2MB CACHE
RAM: DDR3 G.Skills 2GB x 2
VGA: HIS HD 5670 IceQ 512MB (128bit)
HDD: หลากหลาย เสียบอะไรก็ลง Windows ไม่ได้...

Windows 7 Ultimate 64 BIT
Ubuntu 12.04 LTS 64 BIT

#2 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

• High Royal Executive Members

Posted 16 September 2012 - 10:08 AM

ที่ MB มีอะไรต่อไว้บ้างครับ ที่ไม่ใช่อุปกรณ์หลักๆ เช่น Speaker ที่มันจะดำๆแบนๆ

อะไรที่ไม่จำเป็นเอาออกไปก่อน เหลือไว้แค่ที่ต้องใช้ แล้วก็เช็คสายสถานะด้วยครับ

ว่าถูกช่องไหม แล้วก็พวก Input ที่ไม่จำเป็นเอาออกให้หมดเลย เช่น Lan, Wireless, เม้า, sound card, ide card

ปล.หน้าจอดำๆ คือมันดำค้าง หรือว่าดำแบบไร้สัญญาณจากจอครับ แล้วตอนดำไฟแดงวิ่งอยู่ไหม

ถ้าไฟแดงวิ่ง วิ่งจังหวะไหน คงที่หรือป่าว คงที่ผมหมายถึงมันจะวิ่งจังหวะเดิมๆ ซํ้าๆ

ปล2.อาการนี้ เป็นตะหงิดเหมือนจะเคยเป็นแต่นานแล้วจำไม่ค่อยได้ ประมาณว่าปัญหามาจาก สายไฟจาก PSU ที่ต่อเข้า MB

ที่มันจะมี 2 อัน คือ ยาวๆกับสั้นๆ เหมือนอันสั้น (4 รู) จะมีปัญหา ซึ่งน่าจะลองหา PSU ตัวอื่นมาเทส

ความคิดเห็นจากประสบการณ์นะครับ อาจจะไม่ถูกต้อง 100% ก็ต้องลองๆดู

#3 คันโมะจัง

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 16 September 2012 - 06:36 PM

เดาไว้ 2 อย่างครับ

1. แผ่นติดตั้ง หาโหลดตามบิตมาลง แล้วใส่คีย์แท้ก็ได้ครับ เหมือนกัน

2. RAM ลองใส่ทีละแผง อ่านคู่มือด้วยครับ ว่ากรณีใส่ 1 แถว 2 แถวให้ใส่ slot ไหน

#4 sagafrontier

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 17 September 2012 - 07:42 AM

อัพเดตครับ แงะลองทุกอย่าง

psu
ram
hdd
แผ่นวินโดวส์
แผ่น linux

เคลียร์ cmos แล้ว

เปลี่ยนเอาตัวอื่นมาลองก็เป็นเหมือนเดิมครับ ทุกอย่างผมมีอะไหล่หมดยกเว้น cpu กับการ์ดจอ

ไม่ว่าจะแผ่นแท้แผ่นก็อป ไร้ประโยชน์เหมือนกันเพราะมันยังไม่เข้่าหน้าจอ install ให้เลย ค้างหลังจากที่ขึ้นว่า windows is loading files แล้วก็จอมืดขึ้นว่า Windows is starting up ที่ปกติจะต้องมีลูกกลมๆ 4 สีมารวมกัน นี่ไม่มีเลยครับ ดำสนิท

Edited by sagafrontier, 17 September 2012 - 07:46 AM.

#5 paon

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 21 September 2012 - 06:06 PM

ท่าน Set HDD เป็นแบบใหนครับ

#6 kutedock

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 23 September 2012 - 01:38 PM

ลองใช้การ์ดจอออนบอร์ดดูว่ายังเป็นไหม