`

Jump to content

กรุณาสอนผมทำออนไลน์ทีครับ

10 replies to this topic

#1 Catgreen

The Krusty the Clown Show!!

• Royal Executive Members

Posted 28 February 2007 - 11:28 AM

ผมยังไม่เข้าใจเรื่องออนไลน์เท่าไหร่

ช่วยอธิบายเรื่องการต่อการเซ็ททีครับ

เอาของ Wireless Router นะครับ

มีภาพด้วยนี่ยิ่งรักเลยครับ ขอบคุณครับ :kanoiyom

#2 NooNui

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 28 February 2007 - 12:04 PM

ขอแบบต่อโมเด็มเพิ่มอีกคนครับ

#3 c.tsubasa

Posted 28 February 2007 - 01:53 PM

ใช้ modem 56k หรือว่าเป็น adsl ครับ

#4 Catgreen

Posted 28 February 2007 - 02:32 PM

View Postc.tsubasa, on Feb 28 2007, 01:53 PM, said:

ใช้ modem 56k หรือว่าเป็น adsl ครับ

Adsl ครับ ของtrueแถมมานะ

(ผมเอาของโมเดมก็ได้ router ก็ดี) :555

#5 c.tsubasa

Posted 28 February 2007 - 03:14 PM

ถ้าคุณใช้ router ที่ true แถมมาให้ ให้หาสาย LAN (ซื้อได้ตามห้างขายคอมพิวเตอร์) เสียบเข้า router กับเครื่อง PS3 ครับ มันจะสามารถเชื่อมต่อ internet ได้อัตโนมัติ แต่ถ้าคุณอยากต่อแบบ wireless คุณต้องซื้อ router ใหม่ ราคาก็อยู่ในช่วง 2300 - 2800 บาทครับ แล้วแต่ยี่ห้อครับ :)
ในกรณีที่คุณซื้อ wireless มาต่อ ขั้นตอนการ setup จะอยู่ที่ว่าคุณใช้ของยี่ห้ออะไรครับ ถ้าใช้ wireless จริงๆ ก็มา post ยี่ห้อไว้นะครับ ผมจะบอกวิธี config ให้ครับ :)

#6 Catgreen

Posted 28 February 2007 - 03:32 PM

ตอนนี้ผมใช้ Modem ของ true สีดำธรรมดา(นึกออกไหม)

ถ้าจะLANต้องต่อสายLANเข้าPS3กับModemนั้น

ปัญหามันอยู่ที่ ช่องเสียบ LAN ของ Modem ผมมันมีแค่1ช่องเนี่ยซิ

1ช่องนี่ผมเสียบเข้าคอมไปแล้วครับ

หรือจะเปลี่ยนจาก Ps3 เข้า Modem เป็น Ps3 เข้า PC แทนได้ไหมครับ :kanoiyom

#7 mick1

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 28 February 2007 - 03:59 PM

ขอตอบแทนคุณC.Tsubasa ก่อนนะคับ
ผมคิดว่าของคุณCatgreen เป็น ADSL Modem อย่างเดียวแต่ไม่ได้เป็น Router ในตัว กรณีนี้มีให้เลือก 2 ทาง
1. หาซื้อ switching 10/100 แบบ 4 port ตะหาก โดยลากสายแลนจาก ADSL Modem มาต่อที่ switching และจากSwitching ก็ลากสายแลนไปต่อยัง PS3 1 เส้น และ PC อีกหนึ่งเส้น.
2. ทิ้งตัว ADSL Modem ที่เป็นของแถมไป และซื้อ ADSL Router ซึ่งข้อดีคือ ตัวมันเองมีอยู่ 4 port อยู่แล้วจึงไม่ต้องซื้อ Switching อีก ทำให้ประหยัดเนื้อที่.

#8 Catgreen

Posted 28 February 2007 - 04:26 PM

View Postmick1, on Feb 28 2007, 03:59 PM, said:

ขอตอบแทนคุณC.Tsubasa ก่อนนะคับ
ผมคิดว่าของคุณCatgreen เป็น ADSL Modem อย่างเดียวแต่ไม่ได้เป็น Router ในตัว กรณีนี้มีให้เลือก 2 ทาง
1. หาซื้อ switching 10/100 แบบ 4 port ตะหาก โดยลากสายแลนจาก ADSL Modem มาต่อที่ switching และจากSwitching ก็ลากสายแลนไปต่อยัง PS3 1 เส้น และ PC อีกหนึ่งเส้น.
2. ทิ้งตัว ADSL Modem ที่เป็นของแถมไป และซื้อ ADSL Router ซึ่งข้อดีคือ ตัวมันเองมีอยู่ 4 port อยู่แล้วจึงไม่ต้องซื้อ Switching อีก ทำให้ประหยัดเนื้อที่.

แนะนำยี่ห้อ หน่อยครับ router นะ ราคาเท่าไหร่ครับ

#9 mick1

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 28 February 2007 - 05:27 PM

เรื่องยี่ห้อกับราคาไม่ค่อยสันทัดคับเพราะไม่ค่อยได้ติดตาม แต่ตอนนี้ผมใช้ยี่ห้อNetgear อยู่ก็ใช้ดีคับ

#10 c.tsubasa

Posted 01 March 2007 - 08:58 AM

ยี่ห้อ NetGear ก็ดีครับ สำหรับยี่ห้ออื่น ก็จะมี LinkSys, D-Link, 3-Com โดย LinkSys น่าจะแพงที่สุด สำหรับตอนนี้ แต่เรื่องสัญญาณจะค่อนข้างดีมากที่สุดในบรรดา ADSL Router แต่คุณจะเลือกยี่ห้อไหนก้อได้ครับ ลองเดินสำรวจราคาดูก่อนนะครับ
แต่ถ้าผมแนะนำ ก็จะเป็น LinkSys กับ 3-Com ครับ

#11 987654321

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 06 June 2010 - 06:57 PM

เธ›เธกเน€เธชเธตเธขเธšเธกเธฑเนˆเธงเธ•เธดเธ”เน€เธ‰เธข