`

Jump to content

รีวิว Nintendo 3DS XL ในสไตล์ น้า auns555

44 replies to this topic

#1 auns555

นักเล่นเกมชั้นครู

• High Royal Executive Members

Posted 08 September 2012 - 11:54 AM

สวัสดีครับทุก ๆ คน กว่าจะออกรีวิวอันนี้มาได้ เล่นเอาครึ่งเดือนเลยทีเดียว
เนื่องจากว่าผมไม่ค่อยมีเวลาว่างเหมือนแต่ก่อน กว่าจะหาเวลามารีวิวได้
ก็เล่นเอาเหนื่อยเหมือนกันครับ

เราเริ่มได้ข่าวว่า 3DS จะออกรุ่นปรับปรุงใหม่มาซัก 3 เดือนก่อนหน้านี้
และก็ทราบกำหนดการวางจำหน่ายแบบเป็นทางการกันเลย
เพราะมันไม่ใช่เครื่องระบบรุ่นใหม่ (หมายถึงเกมที่เล่นยังอยู่ในระบบเดิม)
แต่มันเป็นเครื่องที่ปรับปรุงใหม่จากระบบเดิมนั่นเอง (ออกมาสู้กับ PS Vita)

เรียกว่าออกมาฆ่า PS Vita ก็ยังได้นะ แต่ยังอีกยาวครับ Nin 3DS ออกมา
ประมาณปีกว่าแล้ว ส่วน PS Vita ออกมาครึ่งปีได้ ดังนั้น เราผู้บริโภค
ยังมีอะไรให้เลือกเล่น เลือกดู เลือกชอบครับ ผู้บริโภคได้เปรียบเต็ม ๆ ครับ
(แต่ขอร้อง อย่าเอาเครื่องมาแขวะกัน ด่าค่ายกัน อย่าทำเหมือนเหลืองแดงเลยนะครับ)

กำหนดการวางจำหน่ายของ 3DS LL / XLก็จะวางจำหน่ายในญี่ปุ่นก่อน
ใช้ชื่อว่า Nintendo 3DS LL วางจำหน่าย 28 ก.ค.55 ราคา 18,900 เยน
และในอเมริกาใช้ชื่อว่า Nintendo 3DS XL วางจำหน่าย 19 ส.ค.55 ราคา 199US$

เป็นที่ทราบกันดีว่า เครื่อง Nintendo 3DS นั้น ล็อคโซนเกมตามโซนเครื่อง
ดังนั้นถ้าคิดจะเล่นเกมที่เป็นภาษาญี่ปุ่นก็ต้องเลือกซื้อโซนญี่ปุ่น LL
ถ้าจะเล่นเกมที่เป็นภาษาอังกฤษก็ต้องซื้อโซนอเมริกาคือ XL นั่นเอง

สำหรับตัวผมเล่นเกมมายาวนานเหลือเกิน เกินครึ่งชีวิตได้แล้ว ประสบการณ์สูง
ภาษาไม่ใช่เรื่องสำคัญในการเล่นเกม ผมจึงซื้อ 3DS XL (แล้วจะเกริ่นทำไมเนอะ)
เพราะเมื่อแก่แล้วก็ต้องการอะไรที่เข้าใจง่าย ๆ น่ะครับ -_-"
เครื่องโซนญี่ปุ่น LL นี่ ญี่ปุ่นจ๋าเลยนะครับ เมนูเครื่องก็ญี่ปุ่นนะ
แต่ข้อดีตอนนี้คือ มีเกม Monster Hunter ให้เล่นอ่ะ โซนอเมริกายังไม่ออกเลย

เอาละมาเริ่มกันเลยดีกว่า การรีวิวของผมจะเป็นการรีวิวประกอบภาพถ่ายนะครับ
ไม่เน้นข้อมูลเชิงรายละเอียดยิบ ๆ แบบวิชาการอันนั้นไม่ค่อยมีนะครับ

เครื่องที่จำหน่ายในโซนอเมริกานั้น จะมีสองสีให้เลือกครับ
ซึ่งผมการันตีเลยว่า สีสวยทั้งคู่จริง ๆ ดูจากภาพ เทียบไม่ได้เลยกับเห็นด้วยตาเปล่าครับ
เขามีชื่อเรียกสีอย่างเป็นทางการนะ แต่ผมขอเรียกว่า สีน้ำเงิน และ สีแดง

ตอนไปเลือกที่ร้าน ยอมรับเลยครับว่า เลือกแทบไม่ได้เลยว่าจะเอาสีอะไร
เพราะมันสวยทั้งสองสีเลยจริง ๆ แต่ตั้งใจก่อนไปซื้อว่าจะเอาสีแดง
น้องที่ร้านเขาก็ทักว่า พี่ตั้งใจเลือกซื้อสีแดงมาก็จัดแดงไปเลย ฮ่าๆๆ
จัดมาเลย

พอพลิกกล่องด้านหลัง ทาง Nintendo ก็เขียนบอกไว้เลยจะ ๆ
ว่ามันจอใหญ่กว่าของเดิม 90% เลยทีเดียว เรียกได้ว่า เกือบเท่านึงเลยละ

ประมาณนี้เลย
ต่างกันแค่ขนาดจอที่ใหญ่ขึ้น และการดีไซน์รูปลักษณ์ตัวเครื่องใหม่
ดังนั้นรีวิวนี้จะไม่เปรียบเทียบกับรุ่นเก่านะครับ ไปอ่านรีวิวเก่ากันได้เลย
ทั้งเรื่องการใช้งานต่าง ๆ ก็ยังคงเหมือนเดิม
ไปอ่านได้ที่กระทู้นี้ครับ http://auns555.com/w...hp?topic=2062.0

มาต่อกันดีกว่า พอแกะของออกมาจากกล่องก็จะมีดังนี้
ก็จะมีคู่มือเล่มหนา ๆ , ตัวเครื่อง 3DS, Adaptor ชาร์จไฟ 110V และก็มี AR CARD ด้วย

หน้าตาตัวเครื่องครับ ผมชอบวัสดุพื้นผิวนะ เพราะมาแบบไม่มันเงาแล้ว
จะออกลักษณะด้าน ๆ สาก ๆ นิด ๆ ก็ช่วยทำให้กระชับมือขึ้นนะครับ

ก่อนจะไปกันต่อมาดู spec ของ 3DS XL กันแบบคร่าว ๆ ก่อนนะ

จอบนมีขนาด 4.88 นิ้วแบบ Widescreen แทบจะเรียกว่าจอ 5 นิ้วเลยก็ยังได้
ส่วนจอล่างจะมีขนาด 4.18 นิ้ว
น้ำหนักตัวเครื่อง 336g หนักกว่า 3DS รุ่นเดิมที่หนัก 235g

มาดูด้านหลังเครื่องก็เป็นวัสดุเช่นเดียวกับด้านหน้าเครื่องครับ

ด้านสันเครื่องทางซ้ายมือก็จะมีปุ่มปรับ Volume เป็นแบบเลื่อนขึ้นลง

ด้านสันเครื่องทางขวามือก็จะมีปุ่มปรับ เปิด/ปิด WiFi นั่นเอง ดีนะเนี่ย

และ 3DS XL มาพร้อมกับ mem SD Card 4GB แถมมาให้ด้วยเลย
ก็เอาไว้เก็บเซฟก็ได้ เก็บภาพถ่ายก็ได้ เก็บเพลงก็ได้
เก็บเกมและอะไรต่าง ๆ ที่โหลดจาก DS store ก็ได้
แต่ผมไม่ขอพูดถึงการใช้งานผ่านระบบออนไลน์ทั้งสิ้นนะครับ

ทางสันเครื่องด้านบนก็จะมีช่องเอาไว้เสียบ adaptor เพื่อใช้ชาร์จแบ็ต
ขนาดเดียวกับ 3DS เดิมครับ และแน่นอน ถ้าเราซื้อรุ่นอเมริกา และ ญี่ปุ่น ก็ตาม
หม้อแปลงไฟที่แถมมาในกล่องจะเป็นไฟ 110V เสียบบ้านเราไม่ได้นะครับ ไหม้เลยนะ
ซึ่งหลาย ๆ ร้าน จะแถมหม้อแปลงไฟ 220v (ของเทียม) มาให้เราด้วยก็ใช้อันนี้นะ

ชอบดีไซน์ตัวใหม่นี่จริง ๆ มน ๆ ตรงขอบ ดูสวยงาม

เปิดฝาเลย
ปัญหาที่เคยเป็นบน 3DS เดิมคือ เมื่อเวลาพับหน้าจอมานั้น จอบน กับ สันจอล่าง
จะเหมือนเกย ๆ กัน ทำให้เกิดรอยบนจอบน (ก็รอยบนแผ่นกันรอยนั่นละ)
ปัญหานี้ไม่เกิดขึ้นแล้วบน 3DS XL น่ะครับ

และก็ลุ้นกันก่อนเครื่องจะออกว่า จะมี circle pad ด้านขวามาเลยไหม
ก็ตอบได้เลยว่า ไม่มีครับ เพราะเขาต้องทำเป็นอุปกรณ์เสริมแยกขายสิ
ก็สรุปว่า มาด้านซ้าย อันเดียว เหมือน 3DS เดิม

ปุ่มกด Select, Home, Start ก็ใหญ่ขึ้นตามตัวเครื่อง

ปุ่มคำสั่งต่าง ๆ ก็ยังจัดวางลักษณะเดิม

ปุ่มปรับ เปิด/ปิด ความเป็น 3D ก็เปลี่ยนไปนิดหน่อย ตรงไม่มีไฟแสดงสถานะละ

เอาละเปิดเครื่องเลยดีกว่า
firmware ที่มากับเครื่องเป็นเวอร์ชั่น 4.1.0-8U
แน่นอน แบบนี้ใช้ตลับ Flash เล่นเกม DS เดิมบนเครื่อง 3DS XL ได้แน่นอน 100% ครับ

จอใหญ่สะใจนะครับ เทียบกับขนาดมือได้เลย
ผมไม่ค่อยแฮปปี้กับ 3DS เดิมก็เพราะเรื่องหน้าจอนี่ละครับ
พอ XL ออกมานี่ซื้อแบบไม่คิดอะไรเลยละ แบบว่า มาปุ๊บ จัดปั๊บ

#2 auns555

• High Royal Executive Members

Posted 08 September 2012 - 11:58 AM

และคำถามสุดฮิต และสุดจะนอยด์ ก็คือ ภาพแตกไหม
ผมบอกได้เลยว่า แบบนี้ไม่เรียกว่าภาพแตกหรอกครับ ภาพมันใหญ่ขึ้น
ดูสบายตาขึ้น และเวลาเราเปิดเล่นแบบ 3D การเพ่ง การเล็ง ก็รู้สึกดีขึ้น
คือเอาเป็นว่า ถ้าเรามี 3DS เดิม แล้วซื้อ 3DS XL มาอีก พอเราเล่น XL จนติด
ก็จะกลับไปเล่น 3DS เดิมลำบากละคราวนี้ฮ่าๆๆ

อย่างที่ได้บอกครับ การปรับเลื่อนปุ่ม 3D นั้น จะไม่มีไฟแสดงผลแล้ว
ก็สังเกตุกันเอาเอง ไม่ใช่เรื่องยากหรอกครับ

คือผมเล่น Nintendogs นี่แฮปปี้เลยละ น้องหมาผมตัวใหญ่ขึ้น น่ารัก
เรียกว่า มีความสุขกับขนาดจอที่เพิ่มมาจริง ๆ นี่ละที่เราต้องการ
แล้วเขาออก 3DS XL มาทำไมละ ทั้ง ๆ ที่ 3DS เดิมก็เรียกว่าขายดีมาก ๆ อยู่แล้ว
ผมคาดเดาว่า จะออกมาฆ่า PS Vita ครับ T_T

กะจะออกมาตอกตะปูปิดฝาโลงกันเลยทีเดียว
แต่ ๆๆ อย่าไปคิดแบบนั้น ทั้งสองบริษัท เขาขายเกมกันคนละแนวทางนะ
เราเป็นผู้บริโภค เลือกเล่นดีกว่า อย่าไปว่าเขา อย่าไปติเขา อย่าไปนอยด์เป็นพวก idiot
ถ้าตัดสินใจไม่ได้ว่าจะซื้อเครื่องไหน ก็ทำแบบผม ซื้อมันทุกเครื่อง จบเลย

เรียกได้ว่า ขนาดจอของ 3DS XL นี่พอ ๆ กับ PS Vita กันเลย
เทียบกันให้เห็นจะ ๆ แบบนี้เลย

ไหน ๆ ก็เทียบจอแล้ว เลยเทียบขนาดเครื่องซะเลย พอ ๆ กันเลยนะ

พอ ๆ กันจริง ๆ
ทั้งสองเครื่องเกม ทั้ง 3DS XL และ PS Vita ผมถือว่าเป็น Advance ของเกมพกพา
เป็นโชคดีของเราเหล่าเกมเมอร์ที่ได้เล่นเครื่องเกมประสิทธิภาพขนาดนี้
ผมขอชื่นชมทั้งสองบริษัทครับ ขอบคุณมากๆ ที่ผลิตมาให้ซื้อเล่น รักทั้งคู่
เอาละมาต่อดีกว่า อีกหน่อยก็จบรีวิวละครับ

พูดถึงโหมด AR ผมชอบมากนะ มันให้ความรู้สึกสมจริง อารมณ์ร่วมดี
คือ เราใช้ AR Card ในการเล่น ซึ่งเราวาง AR Card ไว้บนเตียง บนโต๊ะ บนมือ ก็ได้
มันเหมือนเรามีส่วนร่วม (จริงๆ มีรีวิวไว้แล้วใน 3DS เดิมนะครับ)

อันนี้คือ Video ที่เป็น 3D นะครับ มีแถมมาให้ดูด้วยนะ

เอาใจสายมืด หรือ Dark Side ฮ่าๆๆ
เล่นได้แน่นอนครับ ผมใช้ M3i Zero เล่นได้แน่นอน
แต่ก็เป็นเกมของ Nintendo DS เดิมนะครับ
เพราะปัจจุบัน 3DS ยังเล่นเกมก๊อบปี้ที่เป็นเกมของ 3DS ยังไม่ได้นะครับ

อิอิอิ เล่นได้แน่ ๆ

แท่นแท้น
แน่นอนครับ การเล่นเกม DS เดิมบน 3DS นั้น
ภาพจะไม่คมเหมือนเล่นบนเครื่อง DS นะครับ ภาพจะดูมัว ๆ แตก ๆ นิด ๆ ครับ

เป็นแบบนี้มาตั้งแต่ 3DS เดิมแล้ว
แต่ก็เอาน่า ดีกว่าไม่มีเกมให้เล่น เอาไว้รอเกม 3DS ที่เราอยากเล่นที่มันยังไม่ออกไปพลาง ๆ

สรุปกับ Nintendo 3DS XL
ผมว่ามันคุ้มค่ามากๆ ยิ่งคนที่ยังไม่มี 3DS เลย แนะนำให้ซื้อเล่นกันเลยครับ
คุ้มค่า จอใหญ่สะใจ สบายตาจริง ๆ การเล่นโหมด 3D ก็ไม่ต้องเพ่ง ไม่มึนหัว
ผมเป็นคนใส่แว่น สายตาสั้นและก็เอียงอีกด้วย ดังนั้นการเล่นโหมด 3D เล่นได้ไม่นานครับ
ต้องปิดโหมด 3D เป็นพัก ๆ แต่ก็แฮปปี้ครับ เล่น 2D ก็ได้
การจะซื้อเครื่องเล่นเกมนั้น สิ่งสำคัญอันดับแรกคือ
เครื่องนั้น ๆ มีเกมที่เราอยากเล่นไหม อย่างผม อยากเล่น Starfox 64 3D มาก ๆ
การซื้อ 3DS XL ก็เลยไม่มีอะไรต้องคิดเลย ฮ่าๆๆ
แต่ละเครื่อง มีเกมที่ออกไม่เหมือนกัน แข่งขันกันด้วยตัวเกม ด้วยความสนุก
อย่าง PS Vita ก็ไม่มีวันได้สัมผัส Super Mario 3D Land
อย่าง Nin 3DS ก็ไม่มีวันได้สัมผัส God of war
เห็นไหมครับ มันมีความเจ๋งความแจ๋วความแจ่มของแต่ละเครื่องแตกต่างกัน ดังนั้น เราผู้บริโภค ตัดสินใจเลือกเองครับ
และเหมือนเดิม ตัดสินใจไม่ได้ ซื้อมันทุกเครื่อง

ขอจบการรีวิว Nintendo 3DS XL ในสไตล์ของผม แต่เพียงเท่านี้ครับผม
auns555
auns555@hotmail.com
โทร. 089-0785670

#3 the-moon

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• Freshy

Posted 08 September 2012 - 12:10 PM

ขอบคุณครับ จัดสีฟ้ามาแล้วครับ จอใหญ่เล่นแล้วสบายตาภาพไม่แตกครับ

#4 Rei_Pop

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 08 September 2012 - 12:15 PM

รีวิว เยี่ยมมากเลยครับเห็นแล้วก็อยากได้เลย

แต่ติดที่ ถ้าซื้อมาแล้ว จะไม่มีเวลาเล่นเลยเนี่ยซิ น่าเสียดาย

#5 DMoGlDaMaGeR

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Freshy
  • Interests:Game PS3,Vita,3DS,Manga,Anime

Posted 08 September 2012 - 02:16 PM

โอ้ว ยอดเยี่ยมครับ แต่ผมว่ายังไงข้อเสียของมันคือเสียงเบาจริงๆนั่นแหละครับ -*-

#6 drizzyman28

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 08 September 2012 - 03:12 PM

รีวิวโดนใจครับ

#7 vidic

• Royal Executive Members

Posted 08 September 2012 - 03:29 PM

kid สนุกมาก แต่ต้องเปิดๆ ปิด 3d เพราะแก่แล้วมั้ง ฮ่าๆ

#8 piadd

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Interests:089-445-6563

Posted 08 September 2012 - 03:56 PM

รีวิวได้เห็นภาพชัดเจนเลยขอบคุณครับ

#9 NeAx

• DGO Reporter

Posted 08 September 2012 - 04:01 PM

สุดยอดเลยครับ ผมก็ว่าจะจัดเครื่องนึงล่ะ

#10 DavidMegadeth

Highpriest Of Holocaust

Posted 08 September 2012 - 07:13 PM

เลือกสีไม่ถูกจริงๆครับ :r15:

#11 wat2011

• Interests:3ds vita xbox 360 ps3

Posted 08 September 2012 - 07:14 PM

ผมว่า ลืม เรื่องสีที่จืดลง เสียงเบา และ เปิด 3 สุด ภาพจะเป็นคลื่นทันที ที่ ไม่ได้อยู่ตรงหน้าจอ

#12 Fite

Posted 08 September 2012 - 08:08 PM

ผมเองก็กะจัดซักตัวครับแต่คงไว้เดือนหน้าเดือนที่ผ่านมาซื้อของเยอะไปหน่อย

#13 DMoGlDaMaGeR

• Freshy
  • Interests:Game PS3,Vita,3DS,Manga,Anime

Posted 08 September 2012 - 08:31 PM

View Postwat2011, on 08 September 2012 - 07:14 PM, said:

ผมว่า ลืม เรื่องสีที่จืดลง เสียงเบา และ เปิด 3 สุด ภาพจะเป็นคลื่นทันที ที่ ไม่ได้อยู่ตรงหน้าจอ

ไม่จบจริงๆ เฮ้อ

#14 Dantevil

Posted 08 September 2012 - 10:24 PM

เห็นรีวิวแล้วอยากเปลี่ยนไปใช้ XL บ้างอ่ะ

#15 Elixir

Posted 08 September 2012 - 10:46 PM

กำลังเล็งๆไว้อยู่เลยครับ

เสียงเบาไม่ใช่ปัญหา ผมเล่นอยู่ในห้องเงียบๆอยู่แล้ว ไม่ได้ถือไปไหน

ปล. บางคอมเม้น ผมเข้าใจความรู้สึกหลายๆท่านครับ แต่ก็ทำเป็นเมินๆมันไป เจอมาหลายหมวดละ

#16 lunartear

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 08 September 2012 - 10:50 PM

View PostNeAx, on 08 September 2012 - 04:01 PM, said:

สุดยอดเลยครับ ผมก็ว่าจะจัดเครื่องนึงล่ะ

กะแล้วว่าท่าน NeAx ต้องโดน ผมสีน้ำเงินครับ เข้าคู่กะเครื่องเก่าสีฟ้าน้ำทะเล
แล้วมารอ Fire Emblem กันครับ ตอนนี้ซื้อมาซัดมาริโอสัก 2 ภาคแก้ขัดก่อนครับ
เดี๋ยวเกมจะตามมาอีกเป็นพรวน Welcome ล่วงหน้าเลยล่ะกันครับ

#17 Lucosta

นักเล่นเกมมือโปร

• Interests:[Guitar Hero]

Posted 08 September 2012 - 10:55 PM

รีวิวได้เทพมากครับ ^^

สอบถามนิดนึง ผมใช้ตลับแฟลชของ Acekard 2i เครื่อง 3DS XL FW 4.1 ถ้าผมจะเล่นพวกยูกิ หรือ โปเกมอน แบบ Online สู้กันได้ไหมครับ

#18 dream hunter

Posted 08 September 2012 - 11:03 PM

สุดยอดรีวิว มาแว้วว ติดตามมานานครับ

#19 aosarawut

Posted 08 September 2012 - 11:53 PM

ผมชอบอ่านรีวิว auns อ่านลื่นดี

#20 Tatasaray

Posted 09 September 2012 - 02:48 AM

ว้าว มีอะไรต่างกับเครื่อง 3DS XL ยุโรปพอดูเหมือนกันเลยนะครับนี่

อ้อ พอดีผมเพิ่งไปดูโอลิมปิกมา และเขียนเกี่ยวกับเรื่องร้านเกมละเอียดๆที่ ตรงนี้ ลองไปอ่านดูได้นะครับ

ที่ผมเห็นหลักๆคือ เครื่อง 3DS XL ยุโรปที่ติดเครื่องผมมาเป็น Firmware 3.1.0-6E ละครับ (เก่าไปไหมนี่ -เพราะญี่ปุ่นกับยุโรปเปิดตัววันเดียวกัน-)

หม้อแปลงที่ชาร์ตไฟ ยุโรปไม่แถมมาให้ (ที่อื่นเค้าแถมให้จริงๆหรือนี่ ยุโรปต้องบวกเงิน)

กล่องไม่เหมือนกันกับของยุโรป

ที่ผมสงสัยคือ ทำไมกล่องเครื่องสหรัฐอเมริกา หลังกล่องมันมีภาษาต่างประเทศซะมากจริงๆ เหอๆ ของยุโรปมีแต่ภาษาอังกฤษ

ฝาหลังเครื่อง ไม่เหมือนกันเลยซะทีเดียว

ส่วน SD CARD เหมือนกันแป๊ะ นอกนั้นก็น่าจะเหมือนกันครับ

แต่หนังที่แถมมาให้ ของยุโรปไม่ใช่ Dinosaur Office -สนุกไหมครับนี่ ?

ให้มาเป็น Kingdom of Plant 3D ที่จัดว่า โชว์ 3 มิติกันสุดๆเลย

เรื่องการเล่น NDS เดิม ของผมใช้ R4i3D เล่นได้ครับ

ดูหนัง 3 มิติผ่าน SD CARD ได้ (ต้องมีแปลงไฟล์)
และรองรับ SD HC การ์ดที่ผมใช้ 16 GB ได้ครับ (กะเอามายัดหนังเต็มๆ)

Edited by Tatasaray, 09 September 2012 - 03:10 AM.