`

Jump to content

จะลงappใน sd card ต้องทำยังไงครับ

13 replies to this topic

#1 ปีกหัก

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 29 August 2012 - 04:29 PM

ใช้ lg 4x อยู่ครับ เพิ่งจะซื้อsd card มาใช้ ทีนี้ผมจะลงappจากคอมให้มันเข้าเมมนี่ต้องทำยังไงมั่งเหรอครับ

#2 A-No?

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 29 August 2012 - 05:12 PM

ผมไม่ได้ใช้lgนะ แต่หลักการลงแอปด้วยไฟล์.apkของแอนดรอยเหมือนกันหมด
1 หาทางเอาไฟล์.apk ลงsd card หรือลงในเครื่องก็ได้
ถ้าลงsd card ก็ถอดการ์ดออกมา ยัดใส่การ์ดรีดเดอร์ เสียบคอมฯ ก๊อปไฟล์ใส่ที่ไหนก็ได้(หมายถึงจะสร้างfolderอะไรกี่ชั้นก็ได้)
ถ้าลงเครื่อง มันก็จะมีสายพวกไมโคร ยูเอสบี เสียบกับคอมฯแล้วเห็นเครื่องเลย
2 เปิดแอปจำพวกfile explorer เช่น es file explorer กดเข้าไปหาไฟล์ที่เราก็อปลงsd card
แตะที่ไฟล์ มันจะมีคำสั่งให้เรา instal ก็กดเลย จบครับ
3 หรือinstalลงเครื่องด้วย แอป airdroid ผ่านวงwifiเดียวกันกับเครื่องคอมฯ มันจะมีไอคอนให้instal app เลยครับ
แล้วไปตามลบไฟล์.apkทิ้ง ที่ file/airdroid/upload

Edited by A-No?, 29 August 2012 - 05:13 PM.

#3 ปีกหัก

Posted 29 August 2012 - 05:39 PM

ขอบคุณคร้าบบบ

#4 ปีกหัก

Posted 29 August 2012 - 05:56 PM

แล้วถ้าจะลงจากplay store ล่ะครับต้องทำไง

#5 ArtDVDs

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:-__-'

Posted 29 August 2012 - 06:03 PM

ผมเข้าใจว่า จขกท.จะย้ายโปรแกรมที่ติดตั้งลงในเครื่องไปไว้ที่ SD Card หรือเปล่าครับ

ผมทำแบบนี้อะคับ ไม่ได้ root ก็ ติดตั้งโปรแกรมเสร็จแล้วเข้า Setting -> Program Manager -> กดปุ่ม Download ด้านล่าง จะมีรายชื่อโปรแกรมที่ติดตั้งไว้ ก็กดชื่อโปรแกรมที่ต้องการเข้าหน้า Application Info แล้วกดปุ่ม Move to Memory Card คับ

#6 ปีกหัก

Posted 29 August 2012 - 07:35 PM

ผมจะ install ลงไปใน SD Card เลยน่ะครับคุณอาร์ท

#7 A-No?

Posted 29 August 2012 - 09:41 PM

install ลง sd card เลยรู้สึกจะไม่ได้นะ
ต้องลงพื้นที่ที่มันกันไว้ให้ลงก่อน แล้วค่อยสั่งย้ายด้วยแอปพวก app 2 sdcard

#8 ปีกหัก

Posted 29 August 2012 - 10:05 PM

อ้อผมนึกว่าเราจะinstallมันลง sd card ได้ซะอีก

ยังงี้เกมใหญ่ๆแบบหลายร้อยmb ก็ต้องลงในเครื่องอย่างเดียวเลยเหรอครับ

เปลืองความจุในโทรศัพท์แย่เลย

#9 A-No?

Posted 29 August 2012 - 11:50 PM

ต้องคอยจัดการโยกย้ายถ่ายเทครับ
แต่เกมใหญ่จริงมีไม่มากหรอกครับ
แล้วเท่าที่เจอ มันเหมือนแบ่งขนาดเป็นสองส่วน
ส่วนที่เป็นแอป ที่ลงในเครื่อง เกมใหญ่ๆที่เจอ จะแค่หลักสิบเม็ก
บางเกมก็ร้อยกว่าๆ
แต่พอลงแอปแล้ว จะมีส่วนของdata อันนี้เท่าที่เจอ มันจะอยู่ที่ sd card
ถ้าผมเข้าใจอะไรผิดก็โทษทีครับ ใหม่เหมือนกัน

Edited by A-No?, 29 August 2012 - 11:54 PM.

#10 ArtDVDs

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:-__-'

Posted 30 August 2012 - 09:54 AM

ใช่คับ คือเท่าที่ผมใช้ต้องติดตั้งลง Memory ในเครื่องก่อน เสร็จแล้วค่อยย้ายไปที่ SD Card แต่ก็จะมีเหลือบางส่วนที่ขนาดเล็กยังติดอยู่ใน Memory ในเครื่องครับ มันไม่ได้ย้ายไปหมดเลยอะคับ แต่ถ้าถอด SD Card ออกโปรแกรมที่ย้ายไปก็จะใช้ไม่ได้ Icon จะหายไปเลย

#11 ปีกหัก

Posted 30 August 2012 - 02:33 PM

ยังยังไงอ่ะครับคุณอาร์ท ต้องใช้app อะไรเป็นพิเศษหรือปล่าว

พอดีเพิ่งเปลี่ยนจากไอโฟนมาใช้แอนดรอย์ เลยยังไม่ค่อยมีความรู้เท่าไร

#12 qkab18

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 30 August 2012 - 05:36 PM

4x เท่าที่ลองมันย้ายแอพไปลงในเม็มภายนอกไม่ได้นะครับ บังคับติดตั้งได้แค่หน่วยความจำภายในครับ

#13 Zon&Sun

เซียนเกม

Posted 31 August 2012 - 12:51 PM

View PostArtDVDs, on 29 August 2012 - 06:03 PM, said:

ผมเข้าใจว่า จขกท.จะย้ายโปรแกรมที่ติดตั้งลงในเครื่องไปไว้ที่ SD Card หรือเปล่าครับ

ผมทำแบบนี้อะคับ ไม่ได้ root ก็ ติดตั้งโปรแกรมเสร็จแล้วเข้า Setting -> Program Manager -> กดปุ่ม Download ด้านล่าง จะมีรายชื่อโปรแกรมที่ติดตั้งไว้ ก็กดชื่อโปรแกรมที่ต้องการเข้าหน้า Application Info แล้วกดปุ่ม Move to Memory Card คับ

หมายถึง internal SD card หรือเปล่าครับ เพราะผมลองทำดูแล้ว external SD card ก็ยังเหลือพื้นที่เท่าเดิม และไฟล์ก็ไม่ได้ถูกย้ายมา

#14 A-No?

Posted 31 August 2012 - 07:30 PM

ผมใช้แท็บเลตนะครับ แต่เข้าใจว่าหลักการน่าจะเหมือนมือถือ เพราะเคยลองace2ของเพื่อน

ปรกติ แอนดรอนมันจะแบ่งพื้นที่ในเครื่องเป็น2ส่วน (ขอสมมติว่ามีความจุ16gก็แล้วกันนะครับ) ไม่รวมพื้นที่ระบบที่มันกันไว้ใช้งานแล้ว
ส่วนแรก มันจะเรียกประมาณว่า internal storage บางเจ้าก็เรียกว่า sd card1
พื้นที่ส่วนนี้จะมีประมาณ 4g มากน้อยแล้วแต่ยี่ห้อนะครับ
มันจะเป็นพื้นที่เอาไว้ลงแอปอย่างเดียวเลย ถ้าเต็มก็ลงต่อไม่ได้ พื้นที่นี้เอาไปใช้เก็บข้อมูลอะไรไม่ได้เลย จัดการอะไรก็ไม่ได้

อีกส่วนคือพื้นที่ที่เหลือ อันนี้จะเรียกว่า sd card บ้างก็เรียก sd card2หรือแล้วแต่เค้าจตั้ง
พื้นที่นี้ เค้าจะมีการสร้างfolderไว้ใช้งานมากมาย เช่น android , video ,download และอื่นๆ
ส่วนนี้จะเป็นที่ไว้เก็บข้อมูลทั้งแบบที่เครื่องจัดเก็บให้อัตโนมัติ หรือเราเอาข้อมูลไปใส่เอง

ซึ่งแอปที่ลงไว้ในพื้นที่ส่วนแรก สามารถย้ายมาไว้ในพื้นที่ส่วนนี้ได้
เรากดเข้าแอปนั้นๆ จากเมนูsetting ก็จะมีคำสั่งให้move app to...เลย ถ้ามันสามารถย้ายได้

ส่วนเมมโมรี่การ์ดทั้งหลาย ไม่ว่าจะเป็น micro sd หรือsd card ที่ใส่เพิ่ม เค้าจะเรียกว่า sd card2 บ้าง หรือ usb disc1 หรือแล้วแต่จะตั้ง
ซึ่งเราเอามาใช้เก็บข้อมูลของเราได้แค่นั้น เช่น ไฟล์เพลง ภาพ หนัง

เท่าที่ผมทราบเป็นแบบนี้ครับ