`

Jump to content

+++ รีวิวDAHON จักรยานพับได้(พร้อมนายแบบรับเชิญ) +++

40 replies to this topic

#1 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

• High Royal Executive Members

Posted 29 August 2012 - 03:46 AM

หลังจากที่ตัดสินใจว่าจะซื้อจักรยานมาขี่เล่นซักคัน ไม่ได้ขี่จักรยานมาจะ20ปีแย้วว ตอนแรกเลือกอยู่ว่าจะเอาจักรยานประเภทไหนดี

1.จักรยานเสือหมอบ << ตัดทิ้งไปก่อนเลยเพราะไม่ได้ไปออกทริปแน่ๆ และไม่เน้นขี่เร็ว

2.จักรยานเสือภูเขา << ตอนแรกว่าจะเอาอันนี้แหละ อยากได้สุด ขี่สนุกแน่ๆ

3.จักรยานแม่บ้าน << เบสิกสุด ขี่เล่นแล้วยังให้แม่บ้านขี่ไปซื้อของปากซอยได้ด้วย

4. จักรยานพับได้ << ไม่เคยคิดจะซื้อเลย เพราะไม่คุ้นที่สุด...

จากนั้นหาข้อมูล1อาทิตย์ ทั้งจากเวป www.Thaimtb.com และถามรุ่นพี่ที่ขี่จักรยานมานาน และเพื่อนๆ
เพื่อหาข้อมูลเพิ่มเติม ในที่สุดเลือกจักรยานพับได้ ยี่ห้อ Dahon รุ่น Archer P18 (สีส้ม) คันนี้มา

ทำไมต้องจักรยานพับได้ล่ะ???

เพราะมันไปกับเราได้ทุกที่ไง อยากขี่เล่นในหมู่บ้านก็ได้ เอาไปขี่ไกลๆก็ได้ ใส่ท้ายรถไปขี่ตจว.ก็ได้

และถ้าไปไกลๆแล้วเสีย ก็พับแล้วยกกลับก็ได้ จะทำอะไรก็ง่ายไปหมด สะดวกจิงๆ

**ถ้าซื้อจักรยานเสือภูเขามาขี่ดีก็จริงแต่คงเอาไปไหนด้วยไม่ได้ (ขี่วนแถวบ้านอย่างเดียวแหง)

แล้วทำไมต้องรุ่นนี้ ยี่ห้อนี้???

Dahon << เป็นจักรยานพับได้อันดับ1 ณ.ตอนนี้(ในประเทศไทย) มีรุ่นให้เลือกมากมายตามการใช้งาน

และราคาไม่แพงเว่อร์จนเกินไป สมรรถนะดี ขี่ได้เร็ว อัดเต็มๆ40+ กม./ชม. พับได้ง่ายและ พับได้ดีมากๆ

รุ่น Archer P18 ที่เลือกมานี้จุดเด่นอยู่ที่ เป็นรถที่ลงตัวมากๆ เฟรมเป็นโครโมรี่ ขี่ได้นิ่มนวลกว่าอลูมิเนียม

แต่แลกมากับ นน.ที่มากขึ้นอีกซักหน่อย จานหน้า56 และมี18เกียร์ 9X2 ขี่ได้เร็วมาก และจานเล็กสามารถ

ขี่ขึ้นเนินหรือภูเขาได้เบาแรงกว่่า อุปกรณ์ต่างๆที่ให้มาถือว่าคุ้มค่าต่อราคา (แทบไม่ต้องอัพเพิ่มแล้ว)<< ข้ออ้างหลอกตัวเอง

เวลาจะซื้อของที่แพงกว่า555+

มาดูสเปกคร่าวๆของจักรยานรุ่นนี้กัน...

จักรยานพับ Dahon P18 โคโมลี่ เหมาะสำหรับผู้ทีรักการปั่นจักรยานแบบจริงจัง
ออกแบบมาให้มี Speed มากถึง 18 สปีด (9*2) ทำให้สามารถทำความเร็วได้ดี

- เฟรมโคโมลี่ 4130
- เกียร์ Shimano 18 Speed
- ตีนผี Tiagra
- เฟืองหลัง 9 ชั้น Shimano HG50
- หลักอาน เป็นสูบในตัว
- ยาง Slick 20*1.35 35High pressure 85psi มีแถบสะท้อนแสง
- Hand ตรง Ritchey
- มือเบรค Avid FR5
- ดุมล้อหน้า Kenetik 16H, ล้อหลัง Novatec 20H
- อาน WTB Thinline ทรง sport

ว่าแล้วก็มาชมตัวจริงกันเลย เพิ่งถ่ายรูปเสร็จเมื่อตะกี้^^

รูปแรกด้านข้างฝั่งจานถีบ... สีส้มจี๊ดจ๊าดสวยดี

อีกข้างนึง...ชัดๆ

แผงแฮนด์+อุปกรณ์ต่างๆ รกชะมัด...

ใส่เข้าไปเพิ่ม3อย่าง จากซ้ายไปขวา 1.กระดิ่งทองCateye เสียงใสปิ๊ง 2.ไมล์ดิจิตอลวัดความเร็วต่างๆ(ไวเลส) 3. ไฟหน้า(ขี่กลางคืน)

ดุมหน้า...

ไวเลส สำหรับไมล์ดิจิตอล

ดุมหลัง

ไฟหน้าสว่างโฮกๆ เปิดค้างและเปิดกระพริบได้

เบาะเดิมๆเลย เหมือนจะแข็งไปหน่อย --"

ไฟท้ายติดเพิ่มเอง(ทรงกระดูกหมา)

ชุดขับเคลื่อน เกียร์ต่างๆและตีนผี

จานหน้า2จาน 56/46

หลักอานเป็นสูบลมในตัวสะดวกดี

ชื่อรุ่นชัดๆ Archer R P18 เฟรมโครโมลี่

อ๊ะๆ!!! นายแบบวิ่งลงมาจากบ้าน สงสัยอยากขอถ่ายรูปด้วย^^ ชื่อเจ้า มันนี่ สุนัขพันธุ์ มอลทีสคับ

หน้าตาบ้องแบ็วทีเดียว ไม่เขิลกล้องด้วยจัดไป...

โพสให้ถ่ายอย่างง่ายดาย..

สงสัยจะเริ่มเบื่อแระ --"

ง่ะ!! อย่าเพิ่งนอนจิ....ช่วยกันก่อนนนน

และแล้ว...1

และแล้ว....2

และแล้ว...3 zZZ มันนี่จากไปอย่างสงบ

มาว่าเรื่องจักรยานกันต่อ จักรยานพับได้ก็ต้องพับได้จริงมั๊ย...

แถมง่ายด้วย เค้าเครมว่าถ้าพับคล่องๆก็15วินาที เท่านั้น!!! โอ้วเร็วจริงๆ

ด้านข้างหลังจากพับเสร็จ

อันนี้อีกข้างนึง...

เหลือหนาแค่นี้ สามารถยกไปไหนก็ได้ นน.ประมาณ13-14โล
หรือจะเข็ญไปก็ยังได้ สะดวกมากๆ

บันได(ที่ถีบ) สามารถเปลี่ยนเป็นแบบพับได้ (อัพเกรดที่หลัง)

จ๊อย บานพับ ต่างๆออกแบบมาแข็งแรงดีทีเดียว

มุมหล่อๆอีกมุม

สีส้มชัดๆ งานประกอบและเก็บสายเรียบร้อยดีมากๆ

ส้มสดเหลือบมุก

แถมคลิป Dahon P8(สีแดง) ให้ชมกันด้วย... (ของผมP18 คล้ายๆกัน)

นาทีที่3พับให้ดูว่าพับกันยังไง...

หลังจากผมลองขี่มาสักพัก ความรู้สึกประมาณนี้คับ

ถ้าเป็น MTB น่าจะขี่มันส์กว่านี้ คันนี้มันไม่ใหญ่มาก หน้าจะไวนิดๆ

ขี่เร็วๆพอได้อยู่ แต่น่าจะสู้คันใหญ่ๆไม่ได้ ตีไปซัก70-80%

ระบบการปั่นไหลลื่นดีมาก ระบบเกียร์ก็ดีมากเช่นกัน เบรคทีก็หัวทิ่มเลยชอบๆ

อุปกรณ์ต่างๆที่ติดรถมาถือว่าใช้ของดีๆทั้งนั้น แทบไม่ต้องหาอะไรเปลี่ยนเพิ่มเลย

แล้วเวลาเก็บ ผมเก็บในบ้าน แทบไม่เจอฝุ่นเลย

ช่วงนี้แฟนท้องแก่แล้วเลยยังไม่ได้ไปไหน ถ้าไปตจว.ล่ะก็

ผมพับไปขี่เล่นแน่ๆ น่าสนุกดี แถมไปกับเราได้ทุกที่ด้วย

สรุปโดยรวม ถ้ารับได้กับประสิทธิ์ภาพที่ลดลงจากรถใหญ่ๆ ซัก80%

แต่แลกมากับความสะดวกสบายในการพับ ซึ่งสามารถนำไปขี่ในที่ต่างๆได้

ก็จะHappy กับรถคันนี้ได้แน่นอนคับ

*** แต่ถ้าขี่เล่นแถวบ้าน หรือ ขี่ออกทริปไปไหนไกลๆยาวๆ ไม่เน้นพับ มองข้ามไปเลย

คันใหญ่ดีกว่าแน่นอนคับ^^

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามรับชม... :congrat:

Edited by RONAN321, 21 September 2012 - 01:28 AM.

#2 aosarawut

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 29 August 2012 - 04:45 AM

จักรยานสวยมากครับ น่าซื้อมาขี่ออกกำลังกายบ้าง ราคาแพงมากไหมครับ

อันนี้ประสบการณตอนเด็กๆกับจักรยาน
ตอนประมาณ10ขวบ เคยขี่จักรยานไป หาดเจ้าสำราญ(ห่างจากบ้าน 15-20 กิโล)
ขี่ไปได้เกือบๆ 10 โล ผมจอดรถแล้วถามตัวเองว่าแล้วตูจะเอาจักรยานกลับบ้านไงว่ะเหนื่อยๆชิ

#3 rufast

งืมๆแงมๆ

• High Royal Executive Members

Posted 29 August 2012 - 07:05 AM

จักรยานสวย หมาน่ารัก
ปั่นให้สนุกนะครับคุณป๊อป
อยากได้สักคันเหมือนกันอ่ะ แต่ไม่รู้จะไปปั่นแถวไหน

ปล. ตอนแรกเพื่อนๆในนี้เชียร์ช้อย 1 กะ 2 ไปๆมาๆ หวยออก Dahon แทน

#4 [DM]

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 29 August 2012 - 08:05 AM

ค่าตัวเท่าไหร่ครับ รวมอุปกรณ์เสริมต่างๆ เบ็ดเสร็จ เข้ามาอ่านแล้วกระตุ้นความอยากได้ขึ้นมาเลยทันที
ซื้อที่ไหนครับ เผื่อผมจะไปยลโฉมตัวจริงบ้าง
นี่ก็ให้น้องที่อยู่สิงค์โปร์ ลองเช็คราคาที่โน้นดู จากร้าน authorized dealer เห็นว่าบางร้านมีการ ขูดเบอร์ serial number ออก
ถ้าราคาต่างกันหลายพัน ยอมออกตั๋ว บินไปหิ้วกลับมาดีกว่า ได้เที่ยวสิงค์โปร์ฟรี 55+

คู่แข่งก็เห็นจะเป็น Tern D8 พอดีไปเจอกระทู้นี้ที่ pantip

http://www.pantip.co.../V12498952.html

ท้ายๆกระทู้ ไปๆมาๆ มีการท้าดวล นัดเจอตัวๆด้วย สังคมไทยสมัยนี้..ไม่ไหวครับ fanboy กันเกินเหตุ ใครติไม่ได้เลย

#5 KappaMan

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 29 August 2012 - 08:52 AM

จักรยานสวยมากครับ อยากได้มั่ง ความฝันของผมคือการขี่จักรยานไปทำงานทุกวัน ถ้้าได้ขี่จักรยานพับสวยๆแบบนี้คงมีความสุข แต่ปัจจุบันคงไม่ใหว ไป-กลับที่ทำงาน 94 กิโลเมตร -_-'

#6 striker

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 29 August 2012 - 09:02 AM

ไม่มาเล่น cod เพราะมานั่งขัดจักรยานสินะ
ปล.จักรยานสวยดีครับ อยากได้มั่งแต่ไม่มีที่ขี่

#7 teeapple

teenui8th

Posted 29 August 2012 - 09:51 AM

เคยปั่นอยู่ แต่งไปแพงกว่าตัวรถอีก หุหุ ตอนนี้ พับเก็บไว้ ยางแบน เอิ๊กๆ

Edited by teeapple, 29 August 2012 - 09:59 AM.

#8 leosungz

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 29 August 2012 - 10:16 AM

ว่าจะซื้ออยู่เลยเพราะเอาไว้ปั่นไปฟิตเนสเสร็จแล้วก็พับใส่รถแฟนกลับ

#9 GamerJr.

เซียนเกม

Posted 29 August 2012 - 10:18 AM

อยากทราบราคาครับ เผื่อเอาไว้ใช้ขี่ไป airport link แล้วต่อไปที่ทำงาน

#10 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

Posted 29 August 2012 - 10:27 AM

ราคาไม่แพงมากครับ ถ้าเทียบกับอุปกรณ์ทุกอย่างที่ให้มา

P18 คันนี้หมื่นกว่าๆคับ...

จักรยานพับ มันเพิ่มทางเลือกให้เราตอนขี่เที่ยวได้ด้วยครับ

เช่นขี่ไปโน่นนี่20-40กิโล แล้วขากลับพับแล้วนั่งรถกลับได้เลย

มีคนบอกว่าP18 รุ่นนี้ขี่100กิโลได้ไม่เหนื่อยมาก ถ้าP8 (8เกียร์)
จะเหนื่อยกว่ามากเวลาขี่ไกลๆ^^

View Postaosarawut, on 29 August 2012 - 04:45 AM, said:

จักรยานสวยมากครับ น่าซื้อมาขี่ออกกำลังกายบ้าง ราคาแพงมากไหมครับ

อันนี้ประสบการณตอนเด็กๆกับจักรยาน
ตอนประมาณ10ขวบ เคยขี่จักรยานไป หาดเจ้าสำราญ(ห่างจากบ้าน 15-20 กิโล)
ขี่ไปได้เกือบๆ 10 โล ผมจอดรถแล้วถามตัวเองว่าแล้วตูจะเอาจักรยานกลับบ้านไงว่ะเหนื่อยๆชิ

#11 RONAN321

Posted 29 August 2012 - 10:30 AM

555+ นั้นอ่ะจิ ผมก็งงๆเหมือนกัน ตอนแรกไปเสือภูเขาแน่ๆแล้วนะ

ไปดูตัวจริงมาแล้วด้วย หาข้อมูลไปๆมาๆได้ จักรยานพับมาซะงั้น(แถมแพงกว่า)

Bianchi 5300 อีก--"

View Postrufast, on 29 August 2012 - 07:05 AM, said:

จักรยานสวย หมาน่ารัก
ปั่นให้สนุกนะครับคุณป๊อป
อยากได้สักคันเหมือนกันอ่ะ แต่ไม่รู้จะไปปั่นแถวไหน

ปล. ตอนแรกเพื่อนๆในนี้เชียร์ช้อย 1 กะ 2 ไปๆมาๆ หวยออก Dahon แทน

#12 shush

อึน

Posted 29 August 2012 - 10:34 AM

สวยครับ อยากได้ซักคันเจงๆ

#13 RONAN321

Posted 29 August 2012 - 10:43 AM

ผมมีเบอร์ดีลเลอร์ คนที่นำรถDahon เข้ามาทั้ง2เจ้าในไทยเลย

เค้าแนะนำดีมากๆ(ทั้งคู่) ราคาDahon ไทยเราน่าจะขายถูกสุดในโลกแล้วคับ

(เมืองนอกแพงกว่า)^^

View Post&#91;DM&#93;, on 29 August 2012 - 08:05 AM, said:

ค่าตัวเท่าไหร่ครับ รวมอุปกรณ์เสริมต่างๆ เบ็ดเสร็จ เข้ามาอ่านแล้วกระตุ้นความอยากได้ขึ้นมาเลยทันที
ซื้อที่ไหนครับ เผื่อผมจะไปยลโฉมตัวจริงบ้าง
นี่ก็ให้น้องที่อยู่สิงค์โปร์ ลองเช็คราคาที่โน้นดู จากร้าน authorized dealer เห็นว่าบางร้านมีการ ขูดเบอร์ serial number ออก
ถ้าราคาต่างกันหลายพัน ยอมออกตั๋ว บินไปหิ้วกลับมาดีกว่า ได้เที่ยวสิงค์โปร์ฟรี 55+

คู่แข่งก็เห็นจะเป็น Tern D8 พอดีไปเจอกระทู้นี้ที่ pantip

http://www.pantip.co.&#46;&#46;/V12498952.html

ท้ายๆกระทู้ ไปๆมาๆ มีการท้าดวล นัดเจอตัวๆด้วย สังคมไทยสมัยนี้..ไม่ไหวครับ fanboy กันเกินเหตุ ใครติไม่ได้เลย

94กิโลนี่ถ้าปั่นทุกวันคงคิดหนักอ่ะคับ - -"

View PostKappaMan, on 29 August 2012 - 08:52 AM, said:

จักรยานสวยมากครับ อยากได้มั่ง ความฝันของผมคือการขี่จักรยานไปทำงานทุกวัน ถ้้าได้ขี่จักรยานพับสวยๆแบบนี้คงมีความสุข แต่ปัจจุบันคงไม่ใหว ไป-กลับที่ทำงาน 94 กิโลเมตร -_-'

กลับถึงบ้านก็5ทุ่มก่าแล้วอ่ะ...เด่วคืนนี้เข้าไปเป็นเจ้ามือ เอ๊ย!! โฮสให้นะ^^

View Poststriker, on 29 August 2012 - 09:02 AM, said:

ไม่มาเล่น cod เพราะมานั่งขัดจักรยานสินะ
ปล.จักรยานสวยดีครับ อยากได้มั่งแต่ไม่มีที่ขี่

รุ่นนี้ก็สวยดีครับ มีอุปกรณ์มาให้ครบๆเลย ตะแกรงหลัง บังโคลน^^

View Postteeapple, on 29 August 2012 - 09:51 AM, said:

เคยปั่นอยู่ แต่งไปแพงกว่าตัวรถอีก หุหุ ตอนนี้ พับเก็บไว้ ยางแบน เอิ๊กๆ

Edited by RONAN321, 07 March 2013 - 04:43 PM.

#14 RONAN321

Posted 29 August 2012 - 10:47 AM

เคสนี้เหมาะจะใช้รถพับมากๆคับ ลองหารุ่นที่ถูกใจดูซักคันครับยี่ห้ออะไรก็ได้

ไม่กี่พันก็มีนะ^^

View Postleosungz, on 29 August 2012 - 10:16 AM, said:

ว่าจะซื้ออยู่เลยเพราะเอาไว้ปั่นไปฟิตเนสเสร็จแล้วก็พับใส่รถแฟนกลับ

#15 RONAN321

Posted 29 August 2012 - 10:53 AM

ถ้าเป็นDahon มีรุ่นประหยัด 6-7พันก็มีคับ มันมีหลายรุ่นหลายราคามาก

ลองหาข้อมูลเพิ่มดูคับ ตัวยอดฮิตที่สุดจะเป็น Archer P8 (8เกียร์)

ราคาประมาณหมื่นห้านิดๆ...

ลืมบอกอีกอย่างไป ยี่ห้อนี้บ้านรถนิยมมากนะครับ ราคาขายต่อค่อนข้างOkทีเดียว

ปล่อยง่ายถ้าจะขาย หรือขายเพื่ออัพเกรดรุ่นที่แพงกว่าง่ายคับ^^

View PostGamerJr., on 29 August 2012 - 10:18 AM, said:

อยากทราบราคาครับ เผื่อเอาไว้ใช้ขี่ไป airport link แล้วต่อไปที่ทำงาน

ถ้าเป็นDahon มีรุ่นประหยัด 6-7พันก็มีคับ มันมีหลายรุ่นหลายราคามาก

ลองหาข้อมูลเพิ่มดูคับ ตัวยอดฮิตที่สุดจะเป็น Archer P8 (8เกียร์)

ราคาประมาณหมื่นห้านิดๆ...

ลืมบอกอีกอย่างไป ยี่ห้อนี้บ้านรถนิยมมากนะครับ ราคาขายต่อค่อนข้างOkทีเดียว

ปล่อยง่ายถ้าจะขาย หรือขายเพื่ออัพเกรดรุ่นที่แพงกว่าง่ายคับ^^

View PostGamerJr., on 29 August 2012 - 10:18 AM, said:

#16 PlayMag

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Play Magazine

Posted 29 August 2012 - 11:17 AM

ถ้ามีรถพกไว้สักคัน มันก็เอาไปต่อที่ไหนก็ได้ครับ ไม่ใช่ว่ามีจักรยานแล้วต้องขี่ยาวตลอดเวลาซะเมื่อไหร่ รถมันออกแบบให้พับเก็บพกไปไหนมาไหนได้น่ะ

#17 โจ้

เซียนเกม

Posted 29 August 2012 - 11:32 AM

หาจักรยานมาพักนึงแล้วอยากได้มากแต่กลัวมันรับนน.เราไม่ไหว เพราะมันMAXที่105 กก. มีพวกเฟรมเหล็กรับได้เยอะหน่อยแต่เวลาแบกก็หนักเอาการ

#18 chappy

I " ll Be Back

• Interests:FPS shooting games / AV / man u

Posted 29 August 2012 - 11:37 AM

>>>>> เมื่อคืนไม่มานี่พวกผมเซ็งกันเลยนะครับ :o_shout:
>>>>> วันนี้รีบมาด้วยนะครับ เล่น 3 ขีด แบบเซ็งๆมาวันนึงและ :r15:

#19 RONAN321

Posted 29 August 2012 - 11:46 AM

เย้ย!! โทดทีมะคืนกลับดึกจิงๆฝนตกหนักด้วย เลยไม่ได้ออน
เด่ววันนี้จัดให้ยาวๆ...^^

View Postchappy, on 29 August 2012 - 11:37 AM, said:

>>>>> เมื่อคืนไม่มานี่พวกผมเซ็งกันเลยนะครับ :o_shout:
>>>>> วันนี้รีบมาด้วยนะครับ เล่น 3 ขีด แบบเซ็งๆมาวันนึงและ :r15:

#20 classic

เกมส์ยิงกันออนไลน์เท่านั้นที่โดนใจ!!

• Interests:COD: Modern Warfare series
    Battlefield series

Posted 29 August 2012 - 12:56 PM

สูงสุดคืนสู่สามัญสินะฮ๊าฟฟฟ ลุงป๊อบ :r05:

จักรยานพับได้ ผมก็มี คันเล็กกว่าลุงนิดหน่อย ราคา 2 พันกว่า ซื้อจากเซ็นทรัล พระราม 3 ใช้ดีลุง วันหลังลุงปั่นมาแถวบ้านผมสิ มาปั่นกัน 555+ :r17: