`

Jump to content

ยอดขาย PSV 2.2ล้าน !!

30 replies to this topic

#1 DMoGlDaMaGeR

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Freshy
  • Interests:Game PS3,Vita,3DS,Manga,Anime

Posted 20 August 2012 - 01:06 AM

ในงาน Gamescom 2012 ที่ผ่านมาทาง Uwe Bassendowski ผู้บริหารของ PlayStation Germany ได้ออกมาเปิดเผยข้อมูลว่าเครื่องเกมพกพารุ่นล่าสุดอย่าง PS Vita นั้นถึงแม้ยอดขายในบ้านเกิดจะไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แต่สามารถทำยอดขายทั่วโลกได้มากกว่า 2.2 ล้านชุดแล้ว แถมยังบอกอีกว่ายอดขายที่ทำได้นี้ยังไม่ใช่ยอดที่แท้จริงอีกตั้งหาก ซึ่งยอดจริงๆจะถูกเปิดเผยในงานแถลงข่าวต่อไปของทาง Sony

โอ้วแม้จะดูเหมือนเยอะแต่มันจำนวนจากทั่วโลกนะ !! ออกเกมมาเยอะๆเดี๋ยวคนก็เล่นกันเองแหละครับ

credit Flashfly.net

#2 wat2011

• Royal Executive Members
  • Interests:3ds vita xbox 360 ps3

Posted 20 August 2012 - 02:02 AM

น้อยจัง

#3 DMoGlDaMaGeR

• Freshy
  • Interests:Game PS3,Vita,3DS,Manga,Anime

Posted 20 August 2012 - 02:24 AM

น้อยมากเลยครับ เศร้าใจจริงๆ

#4 aosarawut

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 20 August 2012 - 03:17 AM

จริงๆ 2.2 ล้าน นี่ถ้าไม่มีการขายมือสองคงได้อีกเยอะเพราะผมเชื่อว่าใครๆที่ชอบเล่นเกม
ก็คงอยากลองซื้อ vita มาเล่น แต่ซื้อมาลองแล้วขายมือสองนี่ก็เยอะมากอยู่
บางคนก็แค่อยากลองเลยซื้อมือสองมาลองแล้วขาย

#5 dkny22th

Posted 20 August 2012 - 07:57 AM

ขายดีไปเยอะๆสุดท้ายก็ยังขาดทุนแทบล้มละลายแบบปู่ก็มีให้เห็นครับ ค่อยๆไปก็ได้ครับ เหมือน psp ที่ตอนนี้ยังได้เรื่อยๆตามอายุเครื่องประมาณ 10 ปี

#6 THEGENERAL

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members
  • Interests:Live a life you'll remember.

Posted 20 August 2012 - 11:34 AM

เยอะตรงไหน ? --"

#7 Zeekky

Posted 20 August 2012 - 02:04 PM

ก็พอไปได้

#8 Me_Va

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 20 August 2012 - 03:56 PM

ปู่ล้มละลาย??????
ปู่ขายดีแต่ล้มละลาย??????
อีกฝั่งขายไม่ดีแต่กำไร??????
งง????????
ตรรกะ??????
ปวดหมอง?????

Edited by Me_Va, 20 August 2012 - 04:01 PM.

#9 dkny22th

Posted 20 August 2012 - 05:11 PM

ตรงไหนบอกขายไม่ดีแล้วกำไร ???? บอกว่า ขายดีขายไม่ดีก็ขาดทุนเหมือนกันต่างหาก

#10 Toi-ii2u

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 20 August 2012 - 05:12 PM

แค่ยอดขายวีต้าก็เกือบดราม่าได้

#11 paon

Posted 20 August 2012 - 05:31 PM

ผมคือ 1 ใน 2.2 ล้านเครื่องนั้น คำถามต่อมาคือผมรีบซื้อมาทำไมน่าจะรอให้ขายได้สัก 100 ล้านเครื่องก่อนถึงจะมีเกมส์ดี ๆ ให้เล่นงานนี้โทษใครไม่ได้ก็ได้แต่โทษตัวเองพูดไป Sony ก็คงไม่เข้าใจเพราะยอดขายยังไม่เยอะ :r14:

#12 Me_Va

Posted 20 August 2012 - 05:55 PM

View Postdkny22th, on 20 August 2012 - 05:11 PM, said:

ตรงไหนบอกขายไม่ดีแล้วกำไร ???? บอกว่า ขายดีขายไม่ดีก็ขาดทุนเหมือนกันต่างหาก

ก็ผมสงสัยไง ว่า นินกำลังขาดทุน (อันนี้ทราบ) แต่ ล้มละลาย???
ถ้าขายดีแล้วล้มละลาย แล้วอีกอัน ขาดทุนอยู่เหมือนกันแต่ขายไม่ดี ไม่ล้มละลายเหรอ
สงสัยแค่นี้แหละ ไม่มาม่า สงสัยจริงๆ

#13 dkny22th

Posted 20 August 2012 - 06:03 PM

ไม่ต้องสงสัยครับ เพราะ sony มีการกระจายความเสี่ยงไปหลายๆธุรกิจอยู่แล้ว ส่วนปู่ ถ้าตลาดเกมยังแย่ลงๆเรื่อยๆ ปู่ก็ต้องหาทางกระจายความเสี่ยง หรือไม่ก็ล้มละลาย

#14 aosarawut

Posted 20 August 2012 - 06:05 PM

ถ้าจำไม่ผิดปีนี้ขาดทุนทั้งปู่และโซนี่นะ ที่ปู่ขาดทุนเพราะว่าเอาเงินไปทำเครื่อง wii U
ส่วนโซนี่ผมไม่รู้แต่คาดว่ามาจากหล่ยทาง เครื่องเกมที่ขายได้น้อยกว่าปีที่ผ่านมา แผ่นเกมก็ขายได้ขายกว่าเช่นกัน
รวมถึงสายการผลิตอื่นๆ โทรทัศน์ก็โดนเกาหลีเข้ามาแย่งตลาด เป็นต้น

#15 Me_Va

Posted 20 August 2012 - 06:41 PM

ผมก็ได้ยินมาอย่างที่ ท่าน aosarawut บอก คือ ปู่ขาดทุนจากการขาย 3DS ในราคาขาดทุน แต่ปัจจุบันมีโมเดล LL ออกมาแล้วซึ่งคาดว่าน่าจะขายแบบมีกำไร
ส่วนทาง Console ปู่ยังไม่มีรายได้จากการที่ WiiU ยังไม่วางขาย และลงทุนไปกับมันพอควร เท่ากับปัจจุบัน ปู่นินเหมือนคนทำงานเพียงมือเดียว และเป็นมือที่เจ็บ (ก่อนขาย LL)
เพราะงั้น ตอนนี้มือข้างนึงน่าจะหายเจ็บ ส่วนอีกข้างก็ใกล้จะได้ทำงาน แต่จะรุ่งหรือจะร่วงก็ต้องรอดู

ส่วนโซนี่เท่าที่ทราบขาดทุนอยู่หลายธุรกิจ(น่าจะมีเกมด้วย) และกำลังจัดโครงสร้างบริษัทใหม่ ผมก็หวังว่าจะดีขึ้น

ตลาดเกมมันก็ไม่ได้แย่หรอก ถ้ามีเกมออกมาให้ซื้อ คนก็ซื้อ ผมก็ซื้อ

#16 piadd

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members
  • Interests:089-445-6563

Posted 20 August 2012 - 07:17 PM

เหมือนจะเยอะแต่ทั่วโลก :r15: :r15:

#17 dkny22th

Posted 20 August 2012 - 08:53 PM

เรากำลังพูดถึงปู่นินอยู่นะครับ เรื่องขายขาดทุนปู่ไม่ทำครับ ถ้าขาดทุน ปู่เลิกขายเลยครับ ลูกค้าเป็นไงช่าง ดู Virtual Boy เป็นตัวอย่าง แต่นี่ด้วยเหตุผลอะไรก็ไม่รู้ ปู่ทำยังไงไม่ทราบ ขายดีแต่ขาดทุน รวมถึง Wii ด้วยครับ ดูจากที่ผ่านๆมาแล้วให้ผมเดาอีกก็คือปู่ก็เอา Gamecube มาขายอีกรอบนั่นแหละครับ จะใส่อะไรมาก็ไม่รู้ เพราะผมไม่ได้ติดตามเลยครับ เรื่องการทำการตลาดของปู่นี่ ต้องเรียกว่าปู่เซฟจริงๆครับ แต่ขนาดระวังเต็มที่ก็ยังขาดทุนซะงั้น
ส่วนที่ว่าตลาดเกมแย่นั่น ไม่ได้หมายความว่าไม่มีคนซื้อครับ แต่แย่ที่เกมดีๆไม่ออก ออกแต่เกมต้นทุนต่ำ คืนเงินลงทุนไว คิดง่ายๆ เกมอย่าง metal gear กับเกมอะไรซักอย่างของ ds ราคาขายเท่ากัน 1500 ผู้ผลิตอยากจะทำเกมแบบไหนหละครับ ก็มีแต่จะไม่อยากทำเกมต้นทุนสูงๆ ไอเดียดีๆ แบบนี้สิครับตลาดเกมแย่แน่ๆ แต่ค่ายใหญ่ๆของฝรั่งไม่ค่อยทำกันนะครับ เห็นเขาออกเป็นซีรียส์ๆไปเลย แล้วแต่ละภาคก็เน้นๆไปเลย

#18 Me_Va

Posted 20 August 2012 - 10:50 PM

3DS ปู่ขายขาดทุนต่อเครื่องครับ แต่ผมไม่เถียงกับคุณแล้วครับ แล้วแต่ความเชื่อ
ลองเชื่อว่าเกมที่ลงอีกเครื่องต้องกลายเป็นเกมกากทุกเกม คุยกันยังไงก็คงไม่เข้าใจกัน โชคดีครับ

#19 dkny22th

Posted 20 August 2012 - 10:58 PM

โชคดีครับ แต่ผมไม่ได้เชื่ออย่างเดียว ผมพิสูจน์มาแล้วกับ ds คือ ซื้อมาเล่นได้สนุกอยู่เกมเดียวจริงๆ คือ wario ware ครับ เกมอื่นโหลดรอมมาฟรีๆผมยังทำใจเล่นไม่ได้เลยครับ ซื้อมาเล่นอยู่เกมเดียวจริงๆครับ จากนั้นเข็ดเลยครับเกมแนว Nintendo ไม่ใช่แนวจริงๆ

#20 เอ๋...

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 21 August 2012 - 01:09 AM

ผมว่า 2.2 ล้านเครื่องเป็นยอดผลิตครับ ยอดขายจริงยังไม่ออก

ยังไม่มีนะครับ รอให้มีเกมอยากเล่นลงซะก่อน