`

Jump to content

มาแล้วจ้า Ragnarok Mobile Thai Patch สำหรับ IOS (ตัวใหม่ V1.2)

19 replies to this topic

#1 tstex8pq

ไหนละฮอทด๊อกของผมอะ

• Royal Executive Members

Posted 17 August 2012 - 10:08 AM

คำเตือน
การใช้ Patch ทั้ง Eng และ Thai ตอนนี้มีบัคคือไม่สามารถเข้าโหมดฝึกสอนแล้วทำเควสตีโปริ่งได้
ถ้าคิดจะใช้ Patch ให้ข้ามส่วนนี้ไปโดยเริ่มเกมทันที หรือกดปุ่มยกเลิกการฝึกสอนที่ข้างๆปุ่ม Cash
แต่ถ้าเข้าไปแล้วจะออกมาไม่ได้ปุ่ม Cash ไม่มีด้วยให้สร้างตัวละครใหม่เลย หรืออีกวิธีคือให้ไป
โหลดตัวปกติมาใช้คือตัวที่โหลดจาก App Store Korea แล้วเข้าเกมทำเควสให้หมดจนเข้ามา
ถึง Prontera แล้วค่อยเปลี่ยนกลับเป็น Patch Eng หรือ Thai ครับ

มีมาให้ทดลองจ้าช่วยทดสอบหน่อย Thai Patch v1.2.1 สำหรับคนไม่เจลเบรค!!!
วิธีทำตามนี้ครับ

1.ต้องมี Ragnarok Online ติดตั้งบนเครื่องก่อนโดยการดาวน์โหลดใน App Store ใช้ ID เกาหลี
โหลดที่ http://itunes.apple.com/kr/app/lageunal ... 60797?mt=8

2.ดาวน์โหลด i-FunBox และติดตั้งสะ ดาวน์โหลดได้ที่ i-FunBox
iFunBox จะช่วยให้เรียกดูไฟล์ใน iDevice ได้โดยไม่ต้อง Jailbreak ครับ

3.ดาวน์โหลด ROV ios en-th 1.2.1.rar แล้วแต่ไว้ใส่ที่ไหนก็ได้ที่เป็นโฟลเดอร์เปล่าๆ
ดาวน์โหลดได้ที่ ROV ios en-th 1.2.1.rar

4.เสียบ iDevice ที่จะลงเล่นสะแล้วเปิด i-FunBox

5. i-FunBox จะแสดง iDevice ที่เชื่อมต่อกับ PC แต่อย่าลืมลง iTunes ก่อนนะครับไม่งั้นไม่เจอเพราะไม่มี Driver

6.ตอนนี้ค้นหาโฟลเดอร์เกม Ragnarok Online มันมันจะเป็นภาษาเกาหลีแบบนี้

7.เปิดโฟลเดอร์มันสะแล้วจะเจอ RagnarokOnline.app ก็เข้าไปอีกครับ

8.ตอนนี้ให้เราเอา ROV ios en-th 1.2.1.rar ที่แตกไว้ทั้งหมดในโฟลเดอร์นั้น ลากใส่ทับไฟล์ภายใน RagnarokOnline.app นี้เลยแล้วรอจนการถ่ายโอนไฟล์เสร็จเรียบร้อย

9.ตอนนี้ถอด iDevice แล้วก็รีเครื่องสักรอบหลังจากนั้นก็ลองเข้าเกมดูครับ

วิธีการทั้งหมดนำมาจาก http://www.and-ro.de ครับ

ตัว v1.2 มาแล้วจ้า แก้ใขดังนี้
1.ใช้ ipa จากeng ตัวใหม่คือ RagnarokEN-v1.0.5c.iOS-AndRO-iANiMeX มาแปล
เพื่อแก้ใขเรื่องการแสดงชื่อแผนที่
2.แปลเพิ่มเติมบางส่วนขึ้นอีกนิดหน่อยและแก้การแปลบางส่วนให้ดีขึ้น

v1.2 http://www.upload-th...65fdb2ddadd4c10

สำหรับคนต้องการ Eng เท่านั้น v1.0.5c http://www.mediafire...idk01ei1ozkx3df
ทำไมคนอื่นเอาขึ้น mediafire ได้ :r27:

Video Review

มาแล้วจ้า Thai Patch สำหรับ IOS ยังไม่เสร็จเท่าที่ควร
รีบเอามาให้ทดลองใช้กันก่อน ควรอ่านก่อนใช้ดังนี้
1.เครื่องแบบเจลเบรคเท่านั้น กำลังหาทางสำหรับแบบไม่เจลเบรค
2.การใช้งาน Thai Patch อาจมีผลทำให้เล่นเกมไม่สามารถเล่นได้สมบูรณ์ควรระวังด้วย
3.ตัวที่ผมเอามาแปลนี้เป็นตัว Eng Patch เอามาแก้ใขอีกที
4.ไม่ได้แปลหมดนะครับ ยังมีบางส่วน(มากด้วย)ที่ยังเป็นภาษา Eng และเกาหลี
5.แปลผิดแปลถูกยังไงก็แนะนำด้วย เพราะบางส่วนก็ไม่ได้แปลตรงๆแต่เปลี่ยนใหม่เลยก็มีเพื่อทำให้เข้าใจง่ายขึ้น
6.เพลงหลายเพลงในเกมผมได้แก้ให้มันเป็น Full Song โดยเอามาจาก Ragnnarok Online Main Server เพราะงั้นขนาด Thai Patch จึงมีขนาดใหญ่ขึ้นเป็น 65mb นะครับ

ตัวนี้เป็น V1 นะครับ จะมีตัวใหม่มาอีกยังไงก็ช่วยๆทดสอบและแนะนำด้วยผิดพลาดตรงไหนก็บอกด้วย หรือใครมีคำแนะนำดีดีก็บอกได้เลยนะครับ เพราะบางส่วนผมก็เข้าไปแก้ไม่ได้จริงๆต้องหาความรู้มาเพิ่มอีกเพื่อเข้าไปแก้ใข อย่างข้อมูลสกิลเนี้ย มันเป็น File Text มาเลยก็จริงแต่เข้าไปแก้ไม่ได้แก้แล้วจะไม่เห็นข้อมูลเลย กำลังหาทางอยู่ครับ

เครดิต ก็ผมเอง Beeterza

Edited by tstex8pq, 20 August 2012 - 07:32 AM.

#2 L-JacK

อนาคตของชาติ

• Junior Moderator

Posted 17 August 2012 - 10:10 AM

อ๊ากกกกกกกก ต้องลองโหลดมาเล่นดูมั้งแล้วววว

ขอบคุณมากครับ

#3 kitari

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 17 August 2012 - 11:50 AM

ทำไมโหลดไม่ได้ล่ะครับ

#4 neang

"เด"ราเอมอน

• Executive Members
  • Interests:succulent plants

Posted 17 August 2012 - 12:03 PM

อดเลยไม่ได้เจล

#5 tstex8pq

Posted 17 August 2012 - 12:05 PM

ยังโหลดได้อยู่นะครับ พึ่งลองโหลดให้น้องเมื้อกี้อะครับ

#6 kitari

Posted 17 August 2012 - 01:56 PM

ได้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ

#7 tstex8pq

Posted 17 August 2012 - 02:09 PM

เพิ่ม Video Review จ้า

#8 nunujung

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 17 August 2012 - 08:31 PM

อยากเล่นอ่า คิดถึงสมัยก่อนเลย >_< แต่เครื่องไม่ได้เจลง่ะ T_T

#9 Abit

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 17 August 2012 - 09:46 PM

จะซื้อไอโฟนเพราะเกมส์นี้แหละ

#10 aosarawut

Posted 18 August 2012 - 01:33 AM

เยี่ยมเลยครับ เดี๋ยวขอลองหน่อย

#11 Murasame

นักเล่นเกมตัวยง

• Freshy
  • Interests:PS3/PSVITA/3DS/IDevice

Posted 18 August 2012 - 10:25 AM

อดเรยเครื่องไม่ได้ เจล อยากเล้นนนนน!!! :r57:

#12 kitari

Posted 18 August 2012 - 11:15 AM

ลองเล่นกับไอแพดดูแล้วมันชอบเด้งออกมาเองครับ

#13 kitari

Posted 18 August 2012 - 11:29 AM

ลองเล่นกับไอแพดดูแล้วมันชอบเด้งออกมาเองครับ

#14 tstex8pq

Posted 19 August 2012 - 06:43 AM

View Postkitari, on 18 August 2012 - 11:29 AM, said:

ลองรีเครื่องแล้วเข้าใหม่ดูครับ เพราะวันนี้นั่งเล่นกับนั่งแปลอยู่ยังปกติดีนะครับ

#15 tstex8pq

Posted 19 August 2012 - 07:16 AM

วันนี้มีเรื่องมาเตือนหน่อยนะครับ ดูเรปแรกเลย

#16 tstex8pq

Posted 20 August 2012 - 07:39 AM

อัตเดทสำหรับคนไม่เจลและแจ้งเตือนบัคครับ

#17 nunujung

Posted 21 August 2012 - 02:43 AM

ขอบคุณสำหรับวิธีทำของคนไม่เจลมากๆครับ ผมกำลังลองทำอยู่ แต่อยากได้ที่เป็นของ Eng ล้วน ของคนไม่เจลด้วยอ่ะครับ ถ้ามีรบกวนด้วยครับ

#18 nunujung

Posted 21 August 2012 - 03:58 AM

ลองละครับ แต่เด้ง เข้าเกมส์ไม่ได้เลย ลองลบโหลดตัวปกติจาก App store มาจะเข้าได้เหมือนเดิม เลยไม่รู้ว่าเป็นที่อะไรครับ

#19 anurak

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 21 August 2012 - 10:54 AM

ขอบคุณมากครับ

#20 mungkung

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 11 September 2012 - 03:37 PM

มีใครเล่นกันมั่งเนี่ยครับ เงียบเหงาจังเลย