`
←  DGO DIGITAL CLUB - ข้อมูล LCD, Plasma TV และ Gadgets ใหม่ๆ
Logo
»

รีวิว... พลาสม่า กับ เกมเมอร์

archy's Photo archy 16 Aug 2012

หลังจากใช้งานได้น่าจะเกินช่วง run in แล้ว ก็ขออนุญาตเก็บภาพมาแบ่งปันกันครับ
เป็นรีวิว(กึ่งอวย) สำหรับท่านที่สนใจพลาสม่า แต่แอบสงสัย ว่ามันเหมาะกับการเล่นเกมส์รึเปล่า
แล้วมันเบิร์นง่ายมั้ย มันเป็นจอตกยุค ตกรุ่นหรือไม่ 555

มิติของภาพลึก ดูเข้มข้น สใตล์ภาพ แน่นอนว่า อาจไม่คมกริบแบบ led (ซึ่งผมว่า
คมเกินไป) แต่จะได้บรรยากาศของฟิล์ม มากกว่าฟิลลิ่งดิจิตอล ...ยิ่งเล่นเกมด้วยแล้ว
คมไปก็เห็นขอบหยักๆชัดขึ้น ...ฮา ...อันนี้ก็แล้วแต่ชอบนะฮะ

Uncharted 2 ภาพในหมู่บ้านทิเบต เล่นเอาต้องจับจอยมาลุยอีกรอบ
(ภาพจริงในส่วนมืดจะเห็นรายละเอียดกว่านี้พอควร) บ้านไม้ทาสีดูสดเป็นธรรมชาติ
:r20:

Rayman Origin เกม 2D งามสุดของ พศ. นี้ เป็น 1080p คมชัดเต็มตาดี ให้โทนสี
สดใส และโดยเฉพาะฉากวิ่งไล่หีบด้วยความเร็วสูง เส้นสายรายละเอียดทุกอย่างคมชัด
(ไม่เปิดโหมดแทรกเฟรม ซึ่งจริงๆก็ไม่จำเป็นเลย)

เกมต่อสู้ ไม่รู้สึกเรื่อง lag แต่อย่างใด(สำหรับมือสมัครเล่นอย่างผม)
สีสดๆ สใตล์การ์ตูน ไม่มีปัญหา อาจไม่สดสว่างเท่า LED แต่ในห้องที่
แสงสลัว ภาพออกมากำลังดีสบายตา

แม้จะมี HUD หรือ กราฟิกค้างไว้ แต่เท่าที่ลอง อยู่ชั่วโมงสองชั่วโมง ยังไม่ปรากฏอาการภาพค้างชั่วคราว(IR)แต่อย่างใด

สำหรับท่านที่ชอบเล่นเกมด้วย ดูหนังด้วย หวังว่าจะเป็นประโยชน์ในด้านข้อมูลบ้าง
นะครับ สำหรับผม ขอบอกว่า มันเป็นจอครบเครื่องจริงๆ ทั้งสีที่เป็นธรรมชาติ
ภาพสดเข้ม โทนภาพที่ดูสมจริง และความลื่นไหลของภาพเคลื่อนไหว ทั้งนี้ แม้จะมาทีหลัง
เทคโนโลยี LED แต่มองอีกแง่ นั่นหมายความว่ามันพัฒนามาไกลมากแล้ว
อย่างไรก็ตาม ก็อาจไม่เหมาะสำหรับท่านที่ชอบสีล้นเหลือ หรือชอบความสว่างของสีขาว
แบบจัดๆ เพราะธรรมชาติจอนี้ จะได้ประสิทธิภาพสูงสุด ห้องต้องสลัวนิดนึง(ไม่ต้องถึงกับมืด)
แล้วตาคนเรา จะรู้สึกโอเคกับคอนทราสนี้พอดี สิ่งที่ได้มาแทนคือ ระดับสีดำซึ่งเป็นฐานของ
ความเข้มลึกของระดับสีอื่นๆ และส่งผลถึงมิติภาพโดยตรง ด้วยเช่นกัน

ภาพทั้งหมด จากพลาสม่า พานาฯ VT50 ถ่ายตอนกลางวัน แต่ปิดม่านไว้ขอรับ
(ห้องจริงๆ สว่างพอสมควรเลย เพราะเป็นแค่ม่านบางๆ) เป็นจอที่ตามรีวิวแล้ว คู่คี่
กับ Kuro ในตำนานที่สุด หากอยากได้ภาพและสีตามที่ผู้ผลิตอยากให้เป็นจริงๆ
ก็ต้องตัวนี้ละครับ ฟินมากก...
:r14:
คอนเฟิร์ม 555

อ้อ ในส่วนเกม 3D ก็เข้าท่าทีเดียว แต่ถ้าเป็นเกมภาพงามๆอย่าง Uncharted 3
หรือ Resistance 3 จะให้ความรู้สึกว่าภาพดรอปลงไปเล็กน้อย คงเพราะต้องคำนวน
ฉากมากขึ้นแลกกับบรรยากาศแปลกใหม่ แต่ผมชอบ 2D มากกว่า มันสวยเต็มที่ไม่มีดรอปดี
แต่กับบางเกม เช่นเกมยิงดาวตก มันจะแจ่มเป็ดมากๆ

แถม...ภาพจากหนัง

ทั่นใดมีข้อสงสัย หรือประสบการณ์อยากแชร์บ้าง เชิญได้เลยจ้า
:r05:

Jin's Photo Jin 16 Aug 2012

ขอดีพลาสม่า เทียบ LED
แสดงภาพความละเอียดตํ่าได้ดีกว่า เพราะเม็ดพิกเซลใหญ่กว่า - - ต้องดูให้อยู่ในระยะของจอนะครับ ไม่ใกล้เกินไป

สีสันถูกต้องกว่า แต่จะไม่สดเวอร์แบบ LED

ความสว่างน้อยกว่า LED เหมาะแก่การดูหนัง ทั้งเรื่องสีและฟิลลิ่งของภาพ( ใกล้เคียงโรงภาพยนต์)

แสดงสีดำได้ดีกว่า ถ้าเทียบกันในรุ่นสูงๆ เช่น Kuro

เล่นเกม ความคมความสดของภาพและสี เป็นรอง LED

ใช้พลาสม่าเล่นเกมไม่ต้องกลัวเรื่อง Delay ของภาพ เรสพอนไทม์ตํ่ามากๆ

กินไฟกว่า LED พอสมควร และมีการระบายความร้อนทางหน้าจอด้วย จริงๆ หน้าจอมันร้อนกว่า LED แหละครับว่าง่ายๆ

archy's Photo archy 16 Aug 2012

ใช่ครับ ทั่น Jin ถ้าดูในระยะที่ควรจะเป็น (ใครจะดูหนังในระยะไม่เกินเมตรละนั่น55 )
ก็คมชัดดีมากครับ ผมเป็นผม ขนเป็นขนเหมือนๆกัน อันนี้แล้วแต่ความชอบจริงๆ

อ๊ะ ทั่นทักเรื่องความร้อน เป็นอะไรที่ผมลืมพิมพ์ไป
ก่อนหน้าใช้ LG รุ่นอัดรายการได้ ความร้อนค่อนอุ่นมากในระยะ 1 ฟุตกว่า เลยทีเดียว
แต่มาปีนี้ ต้องเอามืออังในระยะ 1 คืบ จึงจะพอสัมผัสได้ว่ามีอะไรอุ่นๆนิดเดียวเท่านั้น

ส่วนเรื่องกินไฟ อันนี้ คงมากว่าสักสองเท่า แต่ต่อให้สามเท่าพ้มก็ยอมมมมม
:r38:

bobo34's Photo bobo34 16 Aug 2012

ผมใช้ 42UT50T อยู่ครับ ยังไม่พ้นช่วง runin สอนวิธีปรับภาพให้หน่อยได้ไหมครับ

bobo34, on 16 August 2012 - 11:55 AM, said:

ผมใช้ 42UT50T อยู่ครับ ยังไม่พ้นช่วง runin สอนวิธีปรับภาพให้หน่อยได้ไหมครับ
Pana เหรอครับ ผมจะปรัีบไม่ค่อยจัดคือภาพออกโทนคนชอบดูหนังนะครับ แต่ผมไม่ปรับ โทนสีเป็นวอมนะ ผมไม่ชอบภาพเหลืองๆ - -

Brightness ผมปรับอยู่ในช่วง 46-54 ครับ

contrast เขียนถูกไหมหว่า 64-72 ครับ

Colour 64

sharpness ปรับตํ่าๆไว้ครับสำหรับ พลาสม่าเพราะเม็ดพิกเซลเรามันใหญ่กว่า LED ผมปรับไว้ 32-40

balance สี ผมไม่แน่ใจว่ารุ่นคุณเขาแก้หรือยัง ถ้ายังต้องปรับไปทาง ขวา 2 step

โหมดประหยัดพลังงานปิดให้หมดครับ

คอนทราสปรับก่อนอันดับแรกนะครับ ปรับจนลูกตาเราดูแล้วไม่จ้าหรือล้า ถ้าล้าก็ปรับลดลงมา ไม่งั้นจะดูหนังแล้วเหนื่อยมาก

แล้วค่อยมาปรับ brightness วิธีคือ เมื่อได้ค่าคอนทราสแล้ว ให้เราหาฉากหนังที่มืดๆ ครับ ปรับหาจุดที่ รายละเอียดของภาพ ของวัตถุ ในที่มืดไม่จมหายไป และไม่ปรับสว่างจนสีดำเป็นสีเทานะครับ รับทราบไว้หน่อยว่า จอ Pana สีดำแอบจมนิดๆนะครับ ถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่น คือถ้่าปรับจน สีดำออกเทาแล้วดีเทลยังไม่ดี มันก็ได้แ่ค่นั้นแหละครับ

ลองค่อยๆปรับดูครับ

ปล. โหมดภาพ แต่ละโหมด ต่อให้ปรับค่าเท่ากัน ภาพก็ต่างกันนะครับ

xkalima's Photo xkalima 16 Aug 2012

ว้าวๆๆๆๆ

savioz's Photo savioz 16 Aug 2012

เยี่ยมเลยครับ

jtr6's Photo jtr6 16 Aug 2012

ของผมเพิ่งซื้อ pana 42" 50xt
sharpness ผมซัดไป 75-80 ตั้งแต่ซื้อมาเลย
จะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ

aosarawut's Photo aosarawut 16 Aug 2012

ผมก็ใช้ ของ LG มาเกือบ3ปีแล้ว เอามาเล่นเกม ดูหนัง ดูฟรีtv ก็ดีภาพสวยเหมือนดูหนังในโรงหนังดีสีไม่จัดมากดูแล้วสบายตาดี

jtr6, on 16 August 2012 - 03:39 PM, said:

sharpness ผมซัดไป 75-80 ตั้งแต่ซื้อมาเลย
พวกรอยหยักตรงขอบวัตถุหรือคนมันจะฟ้องชัดครับ ภาพอาจจะดูเหมือนเกือบจะซ้อนกัน ลองปรับตํ่าๆกับสูงๆ เวลาหยุดภาพนิ่งดูครับ

wat2011's Photo wat2011 16 Aug 2012

ภาพมืดเกิ๊น

Shirokung's Photo Shirokung 16 Aug 2012

พลาสมาซื้อมาใหม่ๆอย่าเพิ่มปรับ contrast จัดไปครับสัก 50 บวกลบนิดหน่อยพอพ้น 100 ชั่วโมงค่อยปรับตามชอบนะครับ
ตอนนี้ผมใช้ Led แต่กำลังจะขายกลับไปใช้พลาสมาครับ ภาพมันสบายตาและนุ่มกว่ามากๆ ชอบส่วนตัวครับ

archy's Photo archy 17 Aug 2012

เรื่องภาพ อาจมืดไปนิด เป็นข้อจำกัดกล้องฮะ ต้องขออภัยแหะๆ
ถ้าถ่ายให้เห็นส่วนมืดจริงๆอย่างตาเห็น ส่วนสว่างก็จะขาวเวอร์ไป
ให้ลองนึกว่า ในส่วนมืดมีรายละเอียดกว่าในภาพราวๆ 30% ละกันฮะ

รุ่น ปีนี้ดูเหมือนพานาจะปรับแก้จากรุ่น vt20 ที่มีจุดอ่อนเรื่องดำจมไปมากโขทีเดียว(เท่าที่เห็นจากจอผมนะ รุ่นอื่นไม่ชัวร์)
ลองปรับ brightness +8 พบว่าดันรายละเอียดได้ดีโดยไม่เสียสีดำไป ต้องขอบคุณวิธีปรับของทั่น Jin

อ้อ อีกอย่าง สำหรับ ps3 แนะนำให้ปรับใน display setting
super white -> on กับ Rgb Full range -> limited
เพราะถ้าปรับ rgb full range เป็น full จะเจออาการรายละเอียดในที่มืดหายไปครับ

Kopman14's Photo Kopman14 17 Aug 2012

ขอบคุณครับ
กำลังสนใจจะซื้อไว้ให้แม่สักเครื่อง

nongomyim's Photo nongomyim 17 Aug 2012

นานแล้วที่ผมไม่ได้ใช่ทีวีของ PANA แต่ปีนี้มาหลงรักเจ้า ET5T เพราะชอบตรงที่เป็นLEDที่ให้ภาพมีอารมณ์พลาสม่าผสมอยู่ สีสันไม่เข้มและไม่จัดแบบLEDทั่วไป

xkalima's Photo xkalima 17 Aug 2012

jtr6, on 16 August 2012 - 03:39 PM, said:

ลองเล่นเกมดูสิครับ ลองแส้ของ xbox ดูก็ได้ครับ ชัดเจนทุกเม็ด

lunartear's Photo lunartear 17 Aug 2012

เห็นภาพจาก Uncharted ของท่านรีบกลับไปดูที่บ้านเลยครับ ผมเองใช้พลาสม่ากะเครื่องเกมมา 2 เครื่องแล้ว แต่ซัมซุงตลอดเลย มาได้เห็นพานากับการเล่นเกมก็จากภาพท่านนี่แหละครับ ช๊อบ ชอบ ถ่ายภาพมาก็ไม่สะท้อนออกมาเลย สงสัยห้องท่านคุมแสงอยู่เลย
ซัมซุงผมเปิด Motion ภาพแอบลอยๆออกมาเหมือน LED เหมือนกันก็เลยปิดไปซะแล้ว
ขอบคุณสำหรับภาพครับ

archy's Photo archy 17 Aug 2012

จริงๆ ก็คุมแค่พอควรละครับ ฉากมืดๆอาจมีเงาสะท้อนเบลอๆเหมือนกัน อย่างรูปแรกทางขวาจะเห็นม่านลางๆฮะ

รูป Uncahrted 3 เอามาเสริม คราวนี้คงไม่มืดไปแล้วเนาะ

เกมที่มีเกือบทุกบ้าน ก็คือฟุตบอล ไม่วินนิ่งก็ฟีฟ่า

เกมแข่งรถก็เนียนทีเดียว แต่ GT นี่เป็นเกมเดียวที่ผมเห็นว่า
มีภาพ tearing เล็กน้อยเวลาแพนกล้องบางจุด(มิน่า มีออปชั่นให้เลือก เพื่อลดอาการด้วย อันนี้คงเป็นที่ตัวเกมละมั้ง)

yapramard's Photo yapramard 17 Aug 2012

คุณภาพแบบนี้ ค่าตัวเท่าไหร่ครับเนี่ย

EAK69's Photo EAK69 17 Aug 2012

จะซื้อ 55นิ้ว 3D plasma กับ led ยังตัดสินใจไม่ถูก ว่าจะเลือกอะไรดี

plasma ผมดูแล้วมันลอยมากว่า led แต่อยากลอง led บ้าง