`

Jump to content

โดนมาแล้ว!! LG 42LM7600 LED ตัวแรกในชีวิต T__T

37 replies to this topic

#1 cobra

ขอบคุณที่รักกัน...

• High Royal Executive Members

Posted 14 August 2012 - 11:10 AM

เิพิ่งได้มาครับ 42 LM7600 LED ตัวแรกในชีวิต T__T หลังจากใช้ LCD 32 มานาน

หลังจากไปยืน ไปนั่ง ไปลองเทสภาพกับ samsung sony อยู่นานสองนาน สุดท้ายมาได้ของ LG

ผมว่าภาพ 2D มันเทียบกันไม่ต่างเลยนะครับ เกือบทุกแบนรด์ถ้าเป็นรุ่นปี 2012 แต่ถ้าเป็นภาพ 3D ซีรี่ย์ LM กินขาดเลยฮะ ( ผมคิดเองนะค้าบบบ )

พอได้มา ก็เพิ่งรู้ว่าทีวีตัวบางขนาดนี้แต่หนักใช่เล่นเลย พอยกออกมาประกอบร่างเสร็จ นั่งยิ้มกับดีไซด์ไร้ขอบ Cinema Screen มันสวยมากเลยครับ

ผมชอบทีวีไร้ขอบ มันทำให้เวลาดูหนัง หรือเล่นเกมส์ มันรู้สึกว่าจอมันใหญ่ขึ้นมาก ๆ และมันไม่มีขอบจอมาเกะกะสายตาด้วย

เรียกได้ว่าเรื่องดีไซด์ไร้ขอบ ผมว่าของ LG ทำได้สวยงามที่สุดเท่าที่ผมเลือกมาเลย

ทีนี้เรื่องของภาพ 2D ผมลอง เปิดหนัง HD จากคอม ผลที่ได้คือ ผมชอบคับ ถูกใจ ภาพดำดูดีมีมิติ แต่ผมไม่ใช่นักวิจารณ์นะครับ เลยไม่ได้มานั่งจับผิดจอภาพ ผมเห็นว่ามันสวย มันก็คือสวย มันเป็นภาพที่ผมตั้งใจเอาไว้ว่าอยากเห็นบนทีวีตัวใหม่ของผม และผมก็ได้เห็นมัน

ลองมาเล่นเกมส์ต่อทั้ง PS3 / Xbox360 ก็ไม่ผิดหวังอีกครับ มันทำให้ผมต้องขุดเกมส์เก่า ๆ มาเล่นใหม่ เพราะภาพที่ได้มันสวยกว่าที่ผมเคยเล่นมาเยอะ ขอย้ำว่าเยอะครับ ความรู้สึกผมทั้งแสง เงา สีสัน ความละเอียดของภาพ มันแตกต่างแบบชัดเจน เมื่อวานขุด Batman : Arkham city มาเล่นใหม่ โอ้วภาพที่ได้นี่มันเกมส์เดียวกันกับที่เล่นไปป่าวว่ะเนี่ย O.o!!

ลอง 2D มาพอใจละ ทีนี้มาลอง 3D มั่ง ลองเปิด Titanic 3D ไม่ต้องบรรยายให้มากความครับ "นั่งดูจนจบ" จากที่จะลองเฉย ๆ ปกติผมไม่ค่อยดู 3D นะ แต่พอทีวีที่บ้านมันดูได้ ตอนนี้กลายเป็นบ้า 3D เลย นั่งหาหนัง 3D มาเพียบ ผมชอบที่ว่ามันสามารถปรับระดับภาพจะให้ลึกเข้าไป หรือ ลอยออกมาก็ได้ ผมชอบแบบลึกเข้าไปมากกว่า มันดูไม่ปวดตา แต่ถ้าปรับลอยออกมาสุด นี่ดูปวดตาพอควรครับ ผมไม่ชิน

ส่วนเรื่องเสียง ด้วยความที่มันเป็นเสียงรอบทิศทาง และผมไม่ได้ตั้งติดกำแพง ผลก็คือเสียงไปดังข้างหลังมากกว่า นั่งหน้าทีวีเสียงไม่ค่อยดังครับ พอเปิดดัง เสียงไปถึงหลังบ้านเลย -*- แม่ด่าเลย

ผมมีปัญหาอย่างนึงครับ คือ เรื่องการปรับฟังก์ชั่น Real Cinema คือมัน off ไว้ตลอดไม่ยอมให้ผมปรับ on เลยหาวิธีปรับอยู่นานก็ยังปรับไม่ได้ ใครทราบวิธีการเปิดฟังก์ชั่น Real Cinema ช่วยบอกด้วยนะครับ ลองเปลี่ยนทุกโหมดแล้ว ก็ไม่ได้เซ็งเป็ด = ='

สรุปผมรักมันมากครับเครื่องนี้ และอยากมาแนะนำสำหรับคนที่มองหา LED ที่ครบเครื่อง และราคาไม่แพงเกินตัวด้วยครับ กับ LM7600 series ครับ

#2 Kopman14

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Freshy

Posted 14 August 2012 - 11:31 AM

ผมใช้40" Samsung 6800 ตอนนี้อยากเปลี่ยนเป็นLGละ แว่นแบบใส่ถ่านดูแล้วปวดตา

#3 cobra

• High Royal Executive Members

Posted 14 August 2012 - 11:43 AM

View PostKopman14, on 14 August 2012 - 11:31 AM, said:

ผมใช้40" Samsung 6800 ตอนนี้อยากเปลี่ยนเป็นLGละ แว่นแบบใส่ถ่านดูแล้วปวดตา

แว่นของ LG ไม่รู้เรียกว่าไรคับลืมละ - - แต่รู้สึกจะเป็นเทคโนโลยีตัวเดียวกับโรงภาพยนต์ที่เราดูกันทุกวันนี้

ว่าแต่แว่นมันดูไม่มีราคามากเลย เมื่อวานเอาไปวางกับแว่นแม่ แม่ถามแว่นจากตลาดนัดเหรอ :r19:

#4 NottosanG

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 14 August 2012 - 11:44 AM

ถ้ามีตั้งจะเอา sony cx540 40" ยกให้แม่และจะถอยตัวนี้มั่ง :r38:

#5 apostophy

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 14 August 2012 - 11:56 AM

จัดมาเท่าไหร่ครับ
ตอนแรกกะจะเก็บเงินสอย 47 นิ้ว
พอดี 32 ตัวเก่าน่าจะเสียชีวิตก่อนกำหนด เลยมอง ๆ 42 นิ้วไว้ชั่วคราวก่อน
เล็งรุ่นนี้ไว้พอดี

#6 cobra

Posted 14 August 2012 - 12:08 PM

View Postapostophy, on 14 August 2012 - 11:56 AM, said:

จัดมาเท่าไหร่ครับ
ตอนแรกกะจะเก็บเงินสอย 47 นิ้ว
พอดี 32 ตัวเก่าน่าจะเสียชีวิตก่อนกำหนด เลยมอง ๆ 42 นิ้วไว้ชั่วคราวก่อน
เล็งรุ่นนี้ไว้พอดี

ผมได้ตัวที่ออฟฟิศมาคับ 25,xxx จ้า ถ้าข้างนอกก็ราว ๆ 3 ต้น ๆ ครับ

#7 aosarawut

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 14 August 2012 - 12:09 PM

อยากรู้ราคาเหมือนกันครับ ล่าสุดที่เช็คมา 30900 บาท ตอนนี้เท่าไรแล้วครับเห็นว่าราคาไหลลงเรื่อยๆ

#8 archy

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 14 August 2012 - 12:35 PM

เป็นตัวที่คุ้มค่าทีเดียวครับ
ลองดูวิธี setting และการเปิดค่า cinema ในหน้านี้ครับ
แล้วมาบอกกันด้วยนะว่าโอมั้ย

http://www.lcdtvthai...php?topic=30866

#9 cobra

Posted 14 August 2012 - 01:12 PM

View Postarchy, on 14 August 2012 - 12:35 PM, said:

เป็นตัวที่คุ้มค่าทีเดียวครับ
ลองดูวิธี setting และการเปิดค่า cinema ในหน้านี้ครับ
แล้วมาบอกกันด้วยนะว่าโอมั้ย

http://www.lcdtvthai...php?topic=30866

ขอบคุณมากจ้า เดี๋ยวลองไปปรับเย็นนี้ดูครับ แล้วจะ update ผลให้ทราบกันนะครับ :r05:
เข้าใจแล้วครับว่าทำไมเปิด real cinema ไม่ได้ เพราะเครื่อง ps3 / xbox360 และ notebook มันปล่อยภาพที่ 60 hz ฟังก์ชั่น real cinema มันจึงไม่ทำงาน ถ้าอยากให้มันทำงานต้องตั้งค่าให้ปล่อยภาพที่ 24 hz ครับ ฟังก์ชั่น real cinema จะทำงานช่วยให้ภาพกลับมาเป็น 60hz แทน

สรุปมันดีสำหรับเครื่องเล่นที่ปล่อยสัญญาณแบบ 24hz นั่นเองครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมาก ๆ ครับ

Edited by cobra, 14 August 2012 - 01:25 PM.

#10 Kopman14

• Freshy

Posted 14 August 2012 - 02:07 PM

View Postcobra, on 14 August 2012 - 11:43 AM, said:

แว่นของ LG ไม่รู้เรียกว่าไรคับลืมละ - - แต่รู้สึกจะเป็นเทคโนโลยีตัวเดียวกับโรงภาพยนต์ที่เราดูกันทุกวันนี้

ว่าแต่แว่นมันดูไม่มีราคามากเลย เมื่อวานเอาไปวางกับแว่นแม่ แม่ถามแว่นจากตลาดนัดเหรอ :r19:
ผมก็ไม่แน้ใจครับ
แต่แว่นแบบที่ไม่ต้องใช้ถ่าน ภาพมันยื่นมาเยอะกว่า ผมเพิ่งรู้ตอนซื้อมาเสียดายน่าจะเอาLG

#11 cobra

Posted 14 August 2012 - 02:30 PM

View PostKopman14, on 14 August 2012 - 02:07 PM, said:

ผมก็ไม่แน้ใจครับ
แต่แว่นแบบที่ไม่ต้องใช้ถ่าน ภาพมันยื่นมาเยอะกว่า ผมเพิ่งรู้ตอนซื้อมาเสียดายน่าจะเอาLG

3D จะดีหรือไม่ดี ผมว่ามันอยู่ที่ภาพต้นฉบับด้วยนะครับ ถ้าต้นฉบับทำมาดี รับรอง 3D สะใจ แต่ถ้าทำมาไม่ดี ต่อให้ทีวี + แว่นเราเทพแค่ไหนก็ไม่มีความหมายครับ

#12 Herteria

• Freshy
  • Interests:Eunjung For Life

Posted 14 August 2012 - 03:32 PM

ขอบคุณครับ อยากสัมผัสประสบการณ์ 3D บ้าง :r10:

#13 joe-limited

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 14 August 2012 - 04:12 PM

เห็นด้วยกับภาพในเกมสวยขึ้นกว่าภาพจากทีวีเก่า เพราะใช้รุ่นนี้เหมือนกัน
ตอนแรก คิดว่าคิดไปเอง--"

#14 Guitar_O+

เซียนเกม

Posted 14 August 2012 - 04:21 PM

ผมว่าการเด้งออกมานอกจาก มากหรือน้อย นั่นไม่ได้อยู่ที่ เทคนิคของแว่นนะครับ (ของ LG เป็น passive ส่วนยี่ห้ออื่น ที่ใส่ถ่านทั้งหมด จะเป็น active)

ด้านเทคนิคสำหรับ active จะได้รายละเอียดมากกว่า passive
ส่วน passive ได้เปรียบเรื่องความเบา กับ ไม่ต้องใช้ถ่าน

ส่วนความสบายตา แล้วแต่คน ครับ ส่วนใหญ่จะเทไป passive มากกว่า
แต่ก็มีบางคน ที่ดู active แล้ว โอเค กว่า

ส่วนเรื่องความลอยออกมาจากจอนั้น ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่ content มากกว่าครับ ไม่น่าจะเกี่ยวที่เทคนิค 3d ไม่ว่าจะ passive หรือ active

#15 cobra

Posted 14 August 2012 - 04:37 PM

View Postjoe-limited, on 14 August 2012 - 04:12 PM, said:

เห็นด้วยกับภาพในเกมสวยขึ้นกว่าภาพจากทีวีเก่า เพราะใช้รุ่นนี้เหมือนกัน
ตอนแรก คิดว่าคิดไปเอง--"

เหมือนกันครับ ตอนแรกคิดว่าหลอกตัวเอง แต่มันคือความจริง ดีใจครับเสียเงินแล้วได้คุณภาพ

#16 ohnut7

FIFA ADDICT !!GOW3&FIFA14!!

• Moderator?

Posted 14 August 2012 - 04:56 PM

ผมเสียดายเหมือนกันได้ราคามา 25XXX จำไม่ได้ล่ะ พอดีไปเล่นกิจกรรม fanpages ไว้แล้วได้มาเทส แต่เพิ่งซื้อเครื่องใหม่มาตอนต้นปี เลยสละสิทธิ์ไป

#17 cobra

Posted 14 August 2012 - 05:17 PM

View Postohnut7, on 14 August 2012 - 04:56 PM, said:

ผมเสียดายเหมือนกันได้ราคามา 25XXX จำไม่ได้ล่ะ พอดีไปเล่นกิจกรรม fanpages ไว้แล้วได้มาเทส แต่เพิ่งซื้อเครื่องใหม่มาตอนต้นปี เลยสละสิทธิ์ไป

นั่นแหละครับท่าน เครื่องจากกิจกรรมเนี่ยแหละ ทีมผมจัดขึ้นเองครับ ^_^

พอดีมีลูกค้าไม่เอา หลุดมาก็เสร็จพวกผมเนี่ยแหละครับ

ไม่แน่ว่าอาจเป็นเครื่องคุณ ohnut ก็ได้นะ :r31:

#18 warakul

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 14 August 2012 - 06:16 PM

อยากได้เหมือนกัน กำลังเล็งๆรุ่นนี้อยู่เลย แต่โซเน่า 40 นิ้วยังดีอยู่ ไม่รู้จะวางไว้ไหนเลยต้องอดใจไว้ แต่ 3d เท่าที่ไปลองดูทั้งหมดที่มีโชว์ ของ LG ตระกูล LM ตั้งแต่ตัวแรกๆจนปัจจุบัน ภาพเค้าดีถูกใจผมที่สุดจริงๆ

#19 wat2011

• Interests:3ds vita xbox 360 ps3

Posted 14 August 2012 - 08:09 PM

Titanic 3D ออกแล้วเหรอ

#20 yutana

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Freshy

Posted 14 August 2012 - 08:56 PM

View Postwat2011, on 14 August 2012 - 08:09 PM, said:

Titanic 3D ออกแล้วเหรอ

ออกแล้วครับ