`

Jump to content

ห้องเงียบๆ ลอง clash of clans กันครับ

• You cannot reply to this topic
292 replies to this topic

#261 Joey4D

เกรียนฝึกหัด Lv.0

• High Royal Executive Members

Posted 28 May 2013 - 05:51 PM

ผมยังเล่นอยู่ครับ

ผมเล่นไม่เน้นถ้วยนะครับ เน้นขโมยเงินกับน้ำยาไปอัปเมือง

เทคนิคที่ใช้
1. ตีหัวแล้ววิ่งหนี - ดูว่ามีเงิน/น้ำยาในเหมืองเยอะไหม แล้วก็เอาตัวไปขน จากนั้นก็ surrender/end battle
Prerequisite
1.1 ดูว่า มีเงิน/น้ำยาในเหมืองไหม
วิธีสังเกตคือ
ถ้าเป็นเงิน จะมีกองเงินวางไว้ที่ถาดข้างๆ แต่ต้องดูด้วยนะครับว่า lv ไหม
ถ้าเป็นน้ำยา ดูว่าน้ำยาในหลอดเยอะแค่ไหน แต่ต้องดูด้วยนะครับว่า lv สูงไหม
ยกเว้นเหมือน lv max ลองเอาธนูไปยิง ดูว่าครั้งนึงได้เกิน 50 ป่าวครับ ถ้าเกิน ผมก็เอาละ บางครั้งได้ทีละพันเลยครับ
1.2 ดูว่า ขโมยง่ายไหม - เหมืองนั้น ต้องไม่อยู่ในกำแพง มีตัวคุมไม่เป็นไรครับ
เมื่อคำนวณแล้วว่าเงินเยอะ
ก็เอายักษ์ลงไป 2-8 ตัว แล้วแต่สถานที่
เมื่อป้อมต่างๆ เริ่มยิงยักษ์ จากนั้น เอาก๊อปลิน/ธนู ไปไล่โจมตีเหมืองครับ (ป้อมจะตียักษ์จนตายก่อนที่จะเริ่มตีตัวอื่นๆ)
1.3 เมื่อได้จนหมด ก็เลิกครับ

2. อีแอบ - ดูว่าป้อม/ปืนใหญ่ ยิงมาถึงรัศมีการเข้าขโมยไหม ถ้าไม่ถึงก็เอาธนูยิง
หลักการเดียวกับข้อ 1 ดูว่าคุ้มที่จะลงไปขโมยไหม
วิธีนี้ผมชอบมากๆ เพราะระหว่างที่รอกองทัพชุดใหญ่ ก็เอาธนูไปค่อยๆยิงทีละหมื่นสองหมื่นก็เอาละ พอตีสักแป๊บ ทัพใหญ่ก็ครบ

3. ยักษ์คู่ธนู - กรณีที่ป้อมอยู่ติดกำแพง เอายักษ์ไปให้ป้อมยิงก่อน แล้วรีบเอาธนู 5-10 ตัวไปสอยป้อม

4. นางฟ้าคู่ยักษ์ - ต้อง Townhall lv ที่สร้างนางฟ้าได้นะครับ น่าจะ lv6 - ผมใช้แต่ชุดนี้เป็นทัพใหญ่ตลอด
ปกติผมใช้ นางฟ้า 1 ตัว ยักษ์ 10 ตัว
แต่หลังๆ (ผม TH lv8 ละ) ผมใช้ยักษ์ 15-20 กับนางฟ้า 2 ตัว (ไม่ต้องใช้ระเบิด อิๆๆ ให้ยักษ์เดินทุบชิลๆ)
มียักษ์ 8 ตัว สำหรับกำแพงไม่เกินสีทอง และ นางฟ้า 1 ตัว
มียักษ์ 15 ตัว สำหรับกำแพงสีทองขึ้นไป และนางฟ้า 2 ตัว (จะแยกสองกลุ่ม แล้วใช้ระเบิดช่วยก็ได้นะครับ)
แต่ถ้าเมืองโล่งๆไม่มีกำแพงหลายชั้น ก็ลดจำนวนยักษ์ลงก็ได้นะครับ
เด็กระเบิด ควรมีอย่างต่ำ 5 ตัว
เด็กเก็บเงิน 5-10 ตัว
Optional
น้ำยาเพิ่มพลัง
ธนู
ข้อจำกัด
กำแพงเมือง ไม่ควรเกินกำลังยักษ์เรา

Trick
ยักษ์จะตี ป้อมและ defense ทุกชนิดก่อน โดยจะตีตัวใกล้ที่สุด ที่ไม่ต้องทุบกำแพง
ต้องพยายามคิดว่า ยักษ์ต้องไม่เดินแยกกลุ่ม เพื่อไปทำลายป้อมพร้อมๆกัน 2 อัน

วิธีเล่น
ดูก่อนว่ามี air defense ตรงไหน
เอาเด็กระเบิดทำลายกำแพงถ้ามี
เอายักษ์ 8-10 ตัวลงไปทุบ
ถ้ามี wizard tower และ mortar เก่งๆ ให้ใช้น้ำยาเพิ่งพลัง เมื่อเห็นว่าพลังยักษ์ลดลงไป 30-40%
เมื่อ air defense แตก เอานางฟ้าลง

**ถ้ามี air defense หลายจุด ต้องแบ่งยักษ์ 2-4 ตัว และ ธนู 10-15 ตัว ไปแยกทุบนะครับ
แต่ถ้าอยู่ไกลๆ หรือ ท้ายๆ ก็ปล่อยให้นางฟ้าตายก็ได้ครับ

ถ้ากำแพงมาถึกมาก ต้องเอาเด็กระเบิดช่วย
ถ้าใช้ strategy 3 เอาธนูช่วยยิงจากด้านข้างได้ ก็ช่วยได้นะครับ แต่ต้องดูว่า mortar เริ่มไปยิงยักษ์นะครับ
*** defense object จะพยายามโจมตีให้ตายเป็นตัวๆ ก่อนที่จะเปลี่ยนเป้าหมาย ดังนั้น ต้องพยายามให้ยักษ์ไปล่อ
*** ส่วน attacker พวก ธนู ค่อยลง
เมื่อเหมืองและที่เก็บ ไม่มีตัวป้องกัน ก็ทะยอยเอาเด็กขโมยลงครับ

ส่วนตัวอื่นๆ ผมยังไปไม่ถึง เลยเล่นแค่นี้ครับ
ผมว่าคุ้มสุดละ หุๆๆ

ส่วนความเห็นอื่นๆ

อย่ารีบอัป Town hall ถ้าเรายังอัปทหาร ป้อมและกำแพง ไม่เสร็จ (ส่วนเหมือง ไม่เน้น เพราะไปตีเอาเร็วกว่าอัปเอง **ยกเว้นน้ำยาดำ)
เพราะว่า
TH lv ยิ่งเยอะ ยิ่งต้องไปสู้กับเมืองอื่นที่ lv สูงๆ เพราะ ผลต่างของ lv town hall ถ้าเรา เท่ากับคู่แข่ง ขโมยได้ 100%, เราสูงกว่า 1 เห็น 90% เราสูงกว่า 2 เห็น 50% เราสูงกว่า 3 lv ขึ้นไป เห็นแค่ 5%
ยิ่ง lv สูง เมืองคู่แข่งก็มีป้อมเยอะขึ้น แข็งแกร่งขึ้น
ถ้าไปตี lv อ่อนๆ ก็ได้เงิน/น้ำยาไม่คุ้มทุน

ดังนั้น อัปตัวให้เก่ง แล้วไปตีเมือง lv ต่ำกว่า 1 จะคุ้มสุด เพราะตีง่าย (ทหารเราเก่ง กว่าป้อมเขา) ได้เงินคุ้ม เพราะเห็น 90%

ถ้าจะเล่นเกมนี้ยาวๆ ต้องเล่นแข่งกับเพื่อน

ถ้าจะซื้อเพชร ผมแนะนำให้ซื้อ builder

ถ้าจะเข้าแคลน ผมว่า dgo ก้อดี
หรือว่าจะเข้าแคลนผมก็ได้ แต่มีไม่กี่คน และ ผมจะ donate ให้เสมอ
ปกติ donate ยักษ์ ถ้าอยากได้กันเมือง บอกก่อนล่วงหน้า 30 นาที ผมจะสร้าง dragon lv1 ให้ครับ
แต่คนอื่นในแคลน มี dragon lv2 กับ lv3 เลยนะ ผมได้ประจำ อิๆๆ

สนใจก็ pm มานะฮ้าฟ อิๆๆ

#262 paween_a

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 28 May 2013 - 06:22 PM

View PostJoey4D, on 28 May 2013 - 05:51 PM, said:

ผมยังเล่นอยู่ครับ

ผมเล่นไม่เน้นถ้วยนะครับ เน้นขโมยเงินกับน้ำยาไปอัปเมือง

เทคนิคที่ใช้
1. ตีหัวแล้ววิ่งหนี - ดูว่ามีเงิน/น้ำยาในเหมืองเยอะไหม แล้วก็เอาตัวไปขน จากนั้นก็ surrender/end battle
1.1 ดูว่า มีเงิน/น้ำยาในเหมืองไหม
วิธีสังเกตคือ
ถ้าเป็นเงิน จะมีกองเงินวางไว้ที่ถาดข้างๆ แต่ต้องดูด้วยนะครับว่า lv ไหม
ถ้าเป็นน้ำยา ดูว่าน้ำยาในหลอดเยอะแค่ไหน แต่ต้องดูด้วยนะครับว่า lv สูงไหม
ยกเว้นเหมือน lv max ลองเอาธนูไปยิง ดูว่าครั้งนึงได้เกิน 50 ป่าวครับ ถ้าเกิน ผมก็เอาละ บางครั้งได้ทีละพันเลยครับ
1.2 ดูว่า ขโมยง่ายไหม - เหมืองนั้น ต้องไม่อยู่ในกำแพง มีตัวคุมไม่เป็นไรครับ
เมื่อคำนวณแล้วว่าเงินเยอะ
ก็เอายักษ์ลงไป 2-8 ตัว แล้วแต่สถานที่
เมื่อป้อมต่างๆ เริ่มยิงยักษ์ จากนั้น เอาก๊อปลิน/ธนู ไปไล่โจมตีเหมืองครับ (ป้อมจะตียักษ์จนตายก่อนที่จะเริ่มตีตัวอื่นๆ)
1.3 เมื่อได้จนหมด ก็เลิกครับ

2. อีแอบ - ดูว่าป้อม/ปืนใหญ่ ยิงมาถึงรัศมีการเข้าขโมยไหม ถ้าไม่ถึงก็เอาธนูยิง
หลักการเดียวกับข้อ 1 ดูว่าคุ้มที่จะลงไปขโมยไหม
วิธีนี้ผมชอบมากๆ เพราะระหว่างที่รอกองทัพชุดใหญ่ ก็เอาธนูไปค่อยๆยิงทีละหมื่นสองหมื่นก็เอาละ พอตีสักแป๊บ ทัพใหญ่ก็ครบ

3. ยักษ์คู่ธนู - กรณีที่ป้อมอยู่ติดกำแพง เอายักษ์ไปให้ป้อมยิงก่อน แล้วรีบเอาธนู 5-10 ตัวไปสอยป้อม

4. นางฟ้าคู่ยักษ์ - ต้อง Townhall lv ที่สร้างนางฟ้าได้นะครับ น่าจะ lv6 - ผมใช้แต่ชุดนี้เป็นทัพใหญ่ตลอด
ปกติผมใช้ นางฟ้า 1 ตัว ยักษ์ 10 ตัว
แต่หลังๆ (ผม TH lv8 ละ) ผมใช้ยักษ์ 15-20 กับนางฟ้า 2 ตัว (ไม่ต้องใช้ระเบิด อิๆๆ ให้ยักษ์เดินทุบชิลๆ)
มียักษ์ 8 ตัว สำหรับกำแพงไม่เกินสีทอง และ นางฟ้า 1 ตัว
มียักษ์ 15 ตัว สำหรับกำแพงสีทองขึ้นไป และนางฟ้า 2 ตัว (จะแยกสองกลุ่ม แล้วใช้ระเบิดช่วยก็ได้นะครับ)
แต่ถ้าเมืองโล่งๆไม่มีกำแพงหลายชั้น ก็ลดจำนวนยักษ์ลงก็ได้นะครับ
เด็กระเบิด ควรมีอย่างต่ำ 5 ตัว
เด็กเก็บเงิน 5-10 ตัว
Optional
น้ำยาเพิ่มพลัง
ธนู
ข้อจำกัด
กำแพงเมือง ไม่ควรเกินกำลังยักษ์เรา

Trick
ยักษ์จะตี ป้อมและ defense ทุกชนิดก่อน โดยจะตีตัวใกล้ที่สุด ที่ไม่ต้องทุบกำแพง
ต้องพยายามคิดว่า ยักษ์ต้องไม่เดินแยกกลุ่ม เพื่อไปทำลายป้อมพร้อมๆกัน 2 อัน

วิธีเล่น
ดูก่อนว่ามี air defense ตรงไหน
เอาเด็กระเบิดทำลายกำแพงถ้ามี
เอายักษ์ 8-10 ตัวลงไปทุบ
ถ้ามี wizard tower และ mortar เก่งๆ ให้ใช้น้ำยาเพิ่งพลัง เมื่อเห็นว่าพลังยักษ์ลดลงไป 30-40%
เมื่อ air defense แตก เอานางฟ้าลง

**ถ้ามี air defense หลายจุด ต้องแบ่งยักษ์ 2-4 ตัว และ ธนู 10-15 ตัว ไปแยกทุบนะครับ
แต่ถ้าอยู่ไกลๆ หรือ ท้ายๆ ก็ปล่อยให้นางฟ้าตายก็ได้ครับ

ถ้ากำแพงมาถึกมาก ต้องเอาเด็กระเบิดช่วย
ถ้าใช้ strategy 3 เอาธนูช่วยยิงจากด้านข้างได้ ก็ช่วยได้นะครับ แต่ต้องดูว่า mortar เริ่มไปยิงยักษ์นะครับ
*** defense object จะพยายามโจมตีให้ตายเป็นตัวๆ ก่อนที่จะเปลี่ยนเป้าหมาย ดังนั้น ต้องพยายามให้ยักษ์ไปล่อ
*** ส่วน attacker พวก ธนู ค่อยลง
เมื่อเหมืองและที่เก็บ ไม่มีตัวป้องกัน ก็ทะยอยเอาเด็กขโมยลงครับ

ส่วนตัวอื่นๆ ผมยังไปไม่ถึง เลยเล่นแค่นี้ครับ
ผมว่าคุ้มสุดละ หุๆๆ

ส่วนความเห็นอื่นๆ

อย่ารีบอัป Town hall ถ้าเรายังอัปทหาร ป้อมและกำแพง ไม่เสร็จ (ส่วนเหมือง ไม่เน้น เพราะไปตีเอาเร็วกว่าอัปเอง **ยกเว้นน้ำยาดำ)
เพราะว่า
TH lv ยิ่งเยอะ ยิ่งต้องไปสู้กับเมืองอื่นที่ lv สูงๆ เพราะ ผลต่างของ lv town hall ถ้าเรา เท่ากับคู่แข่ง ขโมยได้ 100%, เราสูงกว่า 1 เห็น 90% เราสูงกว่า 2 เห็น 50% เราสูงกว่า 3 lv ขึ้นไป เห็นแค่ 5%
ยิ่ง lv สูง เมืองคู่แข่งก็มีป้อมเยอะขึ้น แข็งแกร่งขึ้น
ถ้าไปตี lv อ่อนๆ ก็ได้เงิน/น้ำยาไม่คุ้มทุน

ดังนั้น อัปตัวให้เก่ง แล้วไปตีเมือง lv ต่ำกว่า 1 จะคุ้มสุด เพราะตีง่าย (ทหารเราเก่ง กว่าป้อมเขา) ได้เงินคุ้ม เพราะเห็น 90%

ถ้าจะเล่นเกมนี้ยาวๆ ต้องเล่นแข่งกับเพื่อน

ถ้าจะซื้อเพชร ผมแนะนำให้ซื้อ builder

ถ้าจะเข้าแคลน ผมว่า dgo ก้อดี
หรือว่าจะเข้าแคลนผมก็ได้ แต่มีไม่กี่คน และ ผมจะ donate ให้เสมอ
ปกติ donate ยักษ์ ถ้าอยากได้กันเมือง บอกก่อนล่วงหน้า 30 นาที ผมจะสร้าง dragon lv1 ให้ครับ
แต่คนอื่นในแคลน มี dragon lv2 กับ lv3 เลยนะ ผมได้ประจำ อิๆๆ

สนใจก็ pm มานะฮ้าฟ อิๆๆ

ข้อมูลเยอะมาก ตอนนี้ผมเล่นแนวยักษ์หมู่คู่นางฟ้า ก็โอกาสเจาะบ้านได้ราว 70%
เห็นบางคนเล่นแนวบาบาเรียนล้วน แต่ไม่รู้ว่าไปเจอ motar จะเหลืออะไรเหมือนกัน???

ตอนนี้ผมอยู่ clan คนไทยครับ ก็ได้ donate พวกบาบา ๆ กับธนู ซึ่งก็ ok สำหรับผมนะ
เอาไว้สนับสนุนเป็นหลัก ตอนนี้ถ้วยอยู่แถว ๆ 1300-1400 ชอบสร้างทัพใหญ่ไปเก็บทีก็ได้ 100k-200k ราว ๆ นี้

#263 xStudio

S W A G GGG G !!

• Royal Executive Members
  • Interests:<3 YOONA ONLY <3

Posted 29 May 2013 - 09:32 AM

สูตร giant + นางฟ้า นี่ทีเด็ดเลยคับ

#264 TeeJungZ

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Executive Members

Posted 03 June 2013 - 02:34 AM

giant + นางฟ้าไม่ work หรอกคับใช้เวลาสรร้างนานไปถ้าคุนจะปล้นทุก 20 นาทีผมแนะนำ 14 giant 35bar 10bomber 20 gob ที่เหลืออาเชอหมด พกสาย ฟ้าอันเดียวที่เหลือฮีลหมด จะฮีลเฉพาะบ้านที่โหดจิงๆ ให้เลือกตีเฉพาะบ้านที่รังทองๆรวมๆกัน

#265 TeeJungZ

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 03 June 2013 - 02:45 AM

http://www.temppic.c..._0.71803800.jpg ถานผมเองคับ

#266 paween_a

Posted 03 June 2013 - 09:46 AM

View PostTeeJungZ, on 03 June 2013 - 02:34 AM, said:

giant + นางฟ้าไม่ work หรอกคับใช้เวลาสรร้างนานไปถ้าคุนจะปล้นทุก 20 นาทีผมแนะนำ 14 giant 35bar 10bomber 20 gob ที่เหลืออาเชอหมด พกสาย ฟ้าอันเดียวที่เหลือฮีลหมด จะฮีลเฉพาะบ้านที่โหดจิงๆ ให้เลือกตีเฉพาะบ้านที่รังทองๆรวมๆกัน
แบบนี้เข้าตียังไงครับ

#267 Kanyne360

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 03 June 2013 - 04:33 PM

วันก่อนโน้นเจอบั๊ก เก็บเงินมาเปนอาทิด พอมีอยู่ 2.85 m ก็เลยไปหาคนตี มีครบสามล้าน กดสร้าง xbow น้ำม่วงก็มีสองล้านสองเลยอัพแคมป์ไฟพอดีกัน (ตอนนั้นเปนช่วงบ่ายๆ)

พอเย็นๆค่ำๆ เข้าเกมมาอีกที งง อ้าว ไหงตังยังอยู่ 2.85 m ฟระ ตอนแรกนึกว่าเนตตัดเลยไม่ได้กดสร้าง แต่ส่องไปก็เจอ xbow ยังสร้างอยู่ เลยเอาตังไปผลาญเล่นกะกำแพงแล้วก็อัพป้อมวิซาร์ดเพิ่มไปละ...

#268 Paparazzi

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 12 June 2013 - 11:58 AM

เกมส์ดูดวิญญาณ เพียบเบยยตอนนี้

#269 xStudio

Posted 12 June 2013 - 01:26 PM

เพิ่งได้มังกรมา แจ่มมว๊ากกกกกก

#270 paween_a

Posted 12 June 2013 - 01:55 PM

มังกรดียังไงครับ?

#271 Joey4D

Posted 12 June 2013 - 02:06 PM

View Postpaween_a, on 12 June 2013 - 01:55 PM, said:

มังกรดียังไงครับ?

ปกติ ผมเอาไว้แจกเพื่อเฝ้าเมือง

มังกรดี คือ ทน อึด แรง แต่โง่ คือ ตีทุกอย่างที่อยู่ใกล้
ถ้าใช้เป็นก็ดี ถ้าใช้ไม่เป็นก็โง่

มุกที่คนชอบใช้คือ มังกร + น้ำยาม่วง .. แป๊บเดียว หายไปเป็นแถบๆ

ข้อเสีย รอนาน และ มันชอบขัดใจเรา วางแผนไว้อย่าง ดันบินไปอีกทาง

#272 paween_a

Posted 12 June 2013 - 02:12 PM

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ เดี๋ยวไปลองบ้าน พึ่งสั่งสร้างบ้านมังกรไปเอง อีกหลายวันกว่าจะเสร็จ

#273 THEGENERAL

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Interests:Live a life you'll remember.

Posted 12 June 2013 - 09:56 PM

อีกเฮือกใจเดียวขาดอีก 600,000 จะอัพ Barrack จะได้มีมังกรกับเค้ามั่งละ :r38:

#274 xStudio

Posted 14 June 2013 - 08:47 AM

DGO Thailand ขอเข้า clan ด้วยนะครับ 2 ที่นั่งคับ xStudio กับ oat

#275 Shirokung

Posted 20 June 2013 - 03:53 PM

-*kurita*- อยุ่ด้วยครับ เพิ่งเริ่มเล่นเอง

#276 Joey4D

Posted 21 June 2013 - 04:19 PM

ตอนนี้บ้าน lv8

ตีบ้าน lv7 ไม่ยากมาก

คาดว่าต้นเดือนหน้าอัปกำแพงและป้อม max เท่าที่จะทำได้
กำลังคิดว่าถ้าบ้าน Lv9 จะตี บ้าน Lv8 ยังไงดี
บ้าน Lv8 ทั้งป้อมทั้งกำแพงแข็งมาก บางบ้านมี king กับ clan อีก (ตอนนี้บ้านไหนมีแคลนเยอะๆ เอาตัวไปเชคก่อน ถ้ามีผมยอมแพ้เลย)

#277 EAK69

เล่นเกม>>ดูหนัง

Posted 28 July 2013 - 09:27 AM

clans ใครว่างๆรับไปอยู่ด้วยครับ พึ่งหัดเล่น ยังเล่นกันอยู่ป่าวครับ

#278 paween_a

Posted 28 July 2013 - 10:07 AM

เล่นอยู่ครับ เกมนี้ค่อย ๆ โตครับ

#279 tomstar

Posted 29 July 2013 - 12:52 PM

มีใครเล่นเน้นเก็บถ้วยไหมครับ แคลน [Th] -BANGKOK ต้องการสมาชิกใหม่ๆ เพื่อติด Top 40 ของโลก ถ้าสนใจ add Game Center มาได้ที่ id : tomstar หรือ pm ครับ

#280 EAK69

เล่นเกม>>ดูหนัง

Posted 29 July 2013 - 01:43 PM

View Posttomstar, on 29 July 2013 - 12:52 PM, said:

มีใครเล่นเน้นเก็บถ้วยไหมครับ แคลน [Th] -BANGKOK ต้องการสมาชิกใหม่ๆ เพื่อติด Top 40 ของโลก ถ้าสนใจ add Game Center มาได้ที่ id : tomstar หรือ pm ครับ

พึ่งเล่นได้ไม่ถึงอาทิตย์ อยู่ด้วยได้ป่าวครับ ^_^